[Funland] Người Hoa và những điều bạn chưa biết

DaDieuchienxu

Xe container
Còn 1 điều ít người biết về người gốc Hoa ở SG (giờ có thể rất ít GĐ còn duy trì truyền thống này):
Đàn ông gốc Hoa có thể lấy vợ thuộc bất kỳ dân tộc nào trên TG, miễn là anh ta yêu thương cô ấy& đc GĐ chấp nhận, nhưng con gái thì chỉ đc gả cho người đồng chủng. Lý do: Ko để dòng máu Hoa tạp chủng!
Ngày trước, 1 người bạn thân nhà cháu đã vướng vào trường hợp này. 2 người thương yêu nhau tha thiết, nhưng GĐ cô gái phản đối quyết liệt, và cuối cùng gả vội cho 1 người Hoa khác, dù cô gái chẳng hề có tình cảm!

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nhà minh là bọn đốt sách, tàn phá và ăn cắp văn hoá Đại Việt nên hoa minh hay hoa thanh cũng dứa. Các cụ cứ nâng tầm. Là người Việt, sống ở đất Việt, nói tiếng nào, văn hoá ra sao đều không vấn đề, Việt Nam 54 dân tộc mà, nhưng nếu tách mình ra theo cách nào đấy thì tất nhiên sẽ chịu hậu quả.

giangvv963

Xe hơi
nói về cộng đồng người ly hương:
ba mẹ em đều là Việt kiều ở Thái, đều sinh ở Lào rồi năm 45 sang Thái sinh sống.
Thái nó sợ người Việt, mẹ em bảo lúc mới đầu họ quý lắm gọi là Kẹo (hình như là viên ngọc gì gì đó), sau này họ chán gọi là "keo kin mả" (những người ăn thịt chó). TL coi kiều dân VN là công dân hạng 2 nên không được đi học, đi lại tự do. Cộng đồng người Việt ở đấy khá đoàn kết, có cả hoạt động của VN (phía Bắc) để điều chỉnh ....Những năm 6x thì theo lời kêu gọi của BH thì kiều dân VN ở đấy về khá nhiều. Nhà em cả nội ngoại đều về VN, còn vài người là cô, bác trốn (cha mẹ) ở lại bên đấy, giờ đội con cháu được nhập quốc tịch Thái. Ba mẹ em ở bên đấy chỉ nói được tiếng, không được học chữ Thái (chữ giun), nhưng học chữ Việt và đương nhiên nói tiếng Việt thành thạo.
nói về sự đoàn kết của cộng đồng kiều dân thì mẹ em bảo sự đoàn kết của người Việt chỉ bằng 1 phần người Tàu (ở đây em viết hoa chữ Tàu, trường hợp khác em không viết hoa..) họ đoàn kết lắm, giúp đỡ nhau tận tình trong làm ăn buôn bán, chữ tín rất cao ....
Không liên quan lắm. Mình là người Nùng và thấy tiếng Nùng cũng giống tiếng Thái lắm, cũng rất thắc mắc về gốc gác nguồn cuội của mình.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Còn 1 điều ít người biết về người gốc Hoa ở SG (giờ có thể rất ít GĐ còn duy trì truyền thống này):
Đàn ông gốc Hoa có thể lấy vợ thuộc bất kỳ dân tộc nào trên TG, miễn là anh ta yêu thương cô ấy& đc GĐ chấp nhận, nhưng con gái thì chỉ đc gả cho người đồng chủng. Lý do: Ko để dòng máu Hoa tạp chủng!
Ngày trước, 1 người bạn thân nhà cháu đã vướng vào trường hợp này. 2 người thương yêu nhau tha thiết, nhưng GĐ cô gái phản đối quyết liệt, và cuối cùng gả vội cho 1 người Hoa khác, dù cô gái chẳng hề có tình cảm!
Thằng bạn em người Bắc mà vẫn lấy một em người hoa đó thôi. Bác sỹ bảo cưới thì vẫn phải cưới thôi. Hay cái họ hàng nhà vợ nó ở cả Sài gòn, Singapore lẫn Hongkong nên mỗi lần đi chơi mấy nước đó đều có họ hàng cả.

Kasparov

Xe buýt
Người hoa có ảnh hưởng kinh tế lớn trên toàn ĐNA thì đúng, nhưng trừ VN nhé cụ. Cụ Duẩn oánh dập đầu hoa kiều từ năm 75 rồi
Chính xác thì văn hóa Hoa ngữ bao trùm ĐNA, kinh tế thì cũng như vậy nhưng trừ VN...

TamAn7810

Xe tăng
Nhỏ em có đọc truyện tranh “ chú thoòng”, nhiều truyện châm biếm khá đáng để suy ngẫm. Không biết các Cụ Mợ 7x 8x có ai còn nhớ truyện này không ?

Em sống ở sg gần 20 năm nay, chơi với bạn người Hoa cũng có kha khá.
Người Hoa chợ lớn họ khá uy tín cũng như chung thuỷ trong làm ăn, đời cha ăn mì ở cái quán đấy, mua hàng chạp phô ở cái cửa hiệu đấy...thì đời con cũng thế. Ông cha lấy mối bột mì của ông ba tàu nào đấy về làm nguyên liệu cho quán mì nhà mình, thì 3 đời nhà ông ấy cũng mua bột mì của nhà ông kia, cho dù thằng đối diện có bán giá rẻ hơn 1/2... có lẽ họ thành công trong làm ăn buôn bán dù tha hương ở bất cứ đâu 1 phần cũng nhờ vào những đức tính ấy.
Nghe ấm lòng quá cụ nhỉ, kinh doanh như thế mới bền lâu !

Hai Toan

Xe container

Krupta

Xe điện
Cụ này toàn bịa. Các gia đình người Hoa ở miền Bắc vẫn còn đầy. Lấy khắp nơi luôn, kể cả da đen nếu thích.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ này toàn bịa. Các gia đình người Hoa ở miền Bắc vẫn còn đầy. Lấy khắp nơi luôn, kể cả da đen nếu thích.
Cụ tin hay ko thì tùy.
Tôi sinh ra & lớn lên ở SG nên ko rõ cộng đồng người Hoa ở MB có tư duy về hôn nhân đồng chủng hay dị chủng ntn, nhưng tôi đã tiếp xúc vs cộng đồng người Hoa ở SG trước & sau 1975.
Các thế hệ người Hoa trước 1975 đa phần (ko phải là tất cả) đều có quan niệm về dựng vợ gả chồng cho con cái là như vậy.
Sau 1975, suy nghĩ của họ có thoáng hơn do sự dịch chuyển về dân cư, đi kèm theo đó là sự biến đổi về CT-KT-XH nên mọi phong tục tập quán cổ hủ như vậy sẽ ko còn hợp thời nữa, sẽ bị đào thải hoặc thay thế...
Nếu cụ có dịp, vào khu vực Q5, Q6, Q11...trò chuyện vs ~ nguời Hoa sinh sống lâu năm, nhất là ~ người trên 50t sẽ hiểu nhiều hơn về tập quán này.
Sau cmt này, xin phép ko tiếp chuyện cụ nữa, vì sau 1975, tôi bị chụp mũ khá nhiều nên ko thích thú lắm khi phải đội thêm cái mũ "bịa" mà cụ dúi cho.

hoangnguyen1

Xe hơi
Không liên quan lắm. Mình là người Nùng và thấy tiếng Nùng cũng giống tiếng Thái lắm, cũng rất thắc mắc về gốc gác nguồn cuội của mình.
Người Tày ,Nùng ở VN và người Thái cùng nguồn gốc với người Choang Quảng Tây,đều là cư dân Bách Việt cổ

cưỡi chổi

Xe lăn
Em đùa cho vui thôi! Chỉ có VN và Indo mới đuổi hoặc tận diệt người Hoa trong các sự kiện 1965 ở Indo, 77,78 ở VN :D

Trước 75 ảnh hưởng của Chợ Lớn tại Nam VN lớn đến mức Ngô Đình Diệm trước khi bị hạ sát trong xe bọc thép là đi ra từ nhà thờ Cha Tam Chợ Lớn đấy thôi :D còn cái vụ xử bắn tay gì Vinh Vinh đầu cơ gạo thời Bác Thiệu nữa :D
Ở Indo còn có vụ năm 98 nữa, trước em vẫn còn xem video. Chém giết man rợ như IS. Còn về kinh tế thì người Hoa nó nắm hết ở Thái và Mã. Thậm chí ở Thái 1 số giai đoạn còn bị người hoa nắm cả chính trị

NguyenXun

Xe hơi
Hoa kiều nổi tiếng khắp 5 châu roài!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nước ta là một đất nước tươi đẹp, "đất lành chim đậu" thì dân tộc nào đến cũng được khuyến khích phát triển và đóng góp cho sự phát triển chung. Chúng ta không nên kèn cựa với người Hoa, khi họ làm ăn, buôn bán giỏi để phát triển công thương, kinh tế.

tomtomchát

Xe container
Thàng bẹn mình mệ người Hoa bố nó Ta
Thằng tầu lai rất bô trai...

QUANG1970

Xe lăn
Thằng bạn em người Bắc mà vẫn lấy một em người hoa đó thôi. Bác sỹ bảo cưới thì vẫn phải cưới thôi. Hay cái họ hàng nhà vợ nó ở cả Sài gòn, Singapore lẫn Hongkong nên mỗi lần đi chơi mấy nước đó đều có họ hàng cả.

Bấy lâu cạn nước khô bùn,​
Cho nên phong vị chẳng còn như xưa: :((
Gái Hoa dẫu thật là ưa,​
Mà không đồng chủng đừng mơ rước về. [-X

QUANG1970

Xe lăn
Cụ tin hay ko thì tùy.
Tôi sinh ra & lớn lên ở SG nên ko rõ cộng đồng người Hoa ở MB có tư duy về hôn nhân đồng chủng hay dị chủng ntn, nhưng tôi đã tiếp xúc vs cộng đồng người Hoa ở SG trước & sau 1975.
Các thế hệ người Hoa trước 1975 đa phần (ko phải là tất cả) đều có quan niệm về dựng vợ gả chồng cho con cái là như vậy.
Sau 1975, suy nghĩ của họ có thoáng hơn do sự dịch chuyển về dân cư, đi kèm theo đó là sự biến đổi về CT-KT-XH nên mọi phong tục tập quán cổ hủ như vậy sẽ ko còn hợp thời nữa, sẽ bị đào thải hoặc thay thế...
Nếu cụ có dịp, vào khu vực Q5, Q6, Q11...trò chuyện vs ~ nguời Hoa sinh sống lâu năm, nhất là ~ người trên 50t sẽ hiểu nhiều hơn về tập quán này.
Sau cmt này, xin phép ko tiếp chuyện cụ nữa, vì sau 1975, tôi bị chụp mũ khá nhiều nên ko thích thú lắm khi phải đội thêm cái mũ "bịa" mà cụ dúi cho.

Hoa cũng năm bảy đường Hoa,​
Hoa dân có học, Hoa ngu lại bần.​
Hoa có người giỏi bội phần,​
Hoa cùng chẳng thiếu thằng đần, con điên! :D
Genève phân cách hai miền,​
Hoa Nam giữ lễ, bạc tiền khó mua​
Hoa Bắc, học thói ganh đua,​
Bao năm "nhuộm dốt", nên vua hóa bần! :P

Chỉnh sửa cuối:
Địa bàn hành chính HN thôi cụ, còn dân HN hay HCM giàu có thì cũng tinh hoa các tỉnh lên là chủ yếu. Mà lên thì cũng cần thời gian mới giàu được, thậm chí mấy đời.
Ý cụ là dân NA, HT, 36 lên HN họ thành đạt hơn dân HN.