[Funland] Người già làm khổ con cái

xecaco

Xe hơi
Sin con, chăm con là trách nhiệm của cha, mẹ thì chăm cha, chăm mẹ khi về già là trách nhiệm của con cái. Có vất vả thì cũng là lẽ đương nhiên và là quy luật cuộc đời.

skuadi

Xe điện
Trong bất kỳ trường hợp nào thì ý của các phụ huynh vẫn là ý kiến cuối cùng vì ai về già cũng cả nghĩ và không ai muốn là gánh nặng của con cháu. Mẹ em bị hỏng khớp gối nhưng 2 năm nay không thể thuyết phục bà đi thay mà chúng em cũng đành chịu. Bố em cũng chỉ nói "hãy theo ý của mẹ, thế là bố mẹ vui rồi". Có 1 điều chắc chắn là bà không làm không phải vì tiếc tiền :(
Ông già mấy hôm rồi tái phát bệnh nhập viện. Chắc thấy đau quá nên đành vậy, mấy lần trc quan sát thấy ko ok nhưng cụ vẫn khăng khăng bảo vẫn ổn.
Giờ nằm ở A4 103 chờ xem thế nào. Chân gần liệt ko đi lại đc, ngồi còn khó. Mọi việc ị đái tắm rửa đều do em với mama lo.

Nhưng em ko coi đấy là làm khổ, em thật.
Mặc dù vì để có time e phải bỏ 1 project 50c/m. Haizz

Website
www.otofun.net
Ông già mấy hôm rồi tái phát bệnh nhập viện. Chắc thấy đau quá nên đành vậy, mấy lần trc quan sát thấy ko ok nhưng cụ vẫn khăng khăng bảo vẫn ổn.
Giờ nằm ở A4 103 chờ xem thế nào. Chân gần liệt ko đi lại đc, ngồi còn khó. Mọi việc ị đái tắm rửa đều do em với mama lo.

Chuẩn cụ. Em dọn rửa cho bố vợ em hơn 1 lần cụ ốm cho đến khi cụ mất (nhà cụ không có con trai) mà em cũng thấy tình cảm chứ chả coi là khổ và em nghĩ sau này mẹ em có ốm đau thì chắc chắn gấu nhà em cũng sẽ chăm như thế thôi

Website
www.otofun.net
Vấn đề là nắm bắt tâm lý các cụ , chứ chưa gì đã mang tâm lý người già làm khổ con cháu thì làm gì được. Giờ các cụ không dám nói bệnh là vì sao , vì sợ con cháu khổ , vì sợ mang tiếng làm khổ cho con cháu .Và đúng là chủ thớt đang như vậy . Thế đã bao giờ thớt thử về thông báo rằng trúng giải thưởng khám sức khỏe cho cả nhà hàng năm hay công ty cấp cho bảo hiểm khám miễn phí không . Em đã thử rồi , về báo công ty cấp cho bảo hiểm bảo việt năm thì của dầu khi , cho khám sức khỏe cho cả gia đình một năm 2 lần miễn phí. Mặc dù là mình bỏ tiền mua cho các cụ

Vâng. Cái cách này thì em công nhận hay. Em cảm ơn cụ nhiều và em sẽ dùng cách này với mama em ạ :-*. Của đáng tội đúng là bà có thừa tiền làm việc đấy nhưng có thể do tiếc thật. Mà lại cũng không muốn bọn em bỏ tiền ;)

xe cup teo

Xe buýt
Không quá khó nếu biết cách , có người bảo em và em thấy đúng đó là nhiều khi chiều người già phải giống như chiều trẻ con . Giống như ông bà nhà em nhiều khi mua cái gì cũng kêu tiếc nhưng cứ mua nhưng về cứ nói là hàng giảm giá 80%,90% là ok , rồi đi du lịch thì cứ nói là bốc khuyến mại được miễn phí giá vé đi là ông bà vui vẻ đi . Không cái gì là không thể vấn đề là có muốn hay không
Bố mẹ cụ hiền , dễ tính nên nói sao tin vậy, chứ có những người lớn tuổi, đa nghi, 0 dễ tin, không dễ gì thực hiện cách này được đâu cụ, vả lại nói dối thế thì f1 vô tình nghe biết được sẽ không hay

vovan3455

Xe tăng
Nhà em 2 cụ mất sớm, cảm thấy mình và các f1 thiệt thòi nhiều.

Hai Toan

Xe container
Không quá khó nếu biết cách , có người bảo em và em thấy đúng đó là nhiều khi chiều người già phải giống như chiều trẻ con . Giống như ông bà nhà em nhiều khi mua cái gì cũng kêu tiếc nhưng cứ mua nhưng về cứ nói là hàng giảm giá 80%,90% là ok , rồi đi du lịch thì cứ nói là bốc khuyến mại được miễn phí giá vé đi là ông bà vui vẻ đi . Không cái gì là không thể vấn đề là có muốn hay không
Ngày xưa các cụ cụ có câu:Trong nhà một già một trẻ như nhau.Liệu chiều ông bà như chiều con thơ mới ổn.
Nhà có phúc thì mới :Tam đại đồng đường.

thtvuf

Xe điện
Lúc trẻ các cụ đã hy sinh nuôi nấng con cháu, mịa mới có tý tuổi già đã kêu là làm phiền với khổ con cái, em khinh
Chắc gì đến lúc bằng tuổi các cụ đã bò nổi mà vi tính

atoxet

Xe tăng

Xin chia sẻ cùng cụ và chúc bố cụ mau bình phục.
Nhưng theo em thì nếu xác định phải chiến đấu lâu dài thì nên thuê người có kĩ năng sẽ tốt hơn. Họ chăm người ốm tốt hơn, và mình vẫn có thể đi làm.
Ông nội em trc cũng bị tai biến, nằm liệt mấy năm rồi mất, bố em và các chú cũng vất vả, nhiệt tình chăm ông (50% cái đồ án tốt nghiệp của em là làm trong Bạch mai vì em đc phân công trực 3-4 đêm 1 tuần, ban ngày thì làm chân chạy vặt, mua đồ...), Sau 4 tháng thì chú út em tìm đc 1 chú ở quê trc kia là y tá trong quân đội nên thuê lên chăm ông, sau khi ông em về quê thì chú ấy chăm đến tận lúc ông em mất, có kinh nghiệm và kĩ năng nên các việc vệ sinh, cho ăn, tắm rửa... rất nhẹ nhàng, bố em và các chú em cũng nhàn hơn hẳn do chỉ thay nhau chăm ông vào buổi đêm và cuối tuần. Ko có ông y tá kia chắc bố em cũng ốm luôn.

Website
www.otofun.net
Vấn đề là nắm bắt tâm lý các cụ , chứ chưa gì đã mang tâm lý người già làm khổ con cháu thì làm gì được. Giờ các cụ không dám nói bệnh là vì sao , vì sợ con cháu khổ , vì sợ mang tiếng làm khổ cho con cháu .Và đúng là chủ thớt đang như vậy . Thế đã bao giờ thớt thử về thông báo rằng trúng giải thưởng khám sức khỏe cho cả nhà hàng năm hay công ty cấp cho bảo hiểm khám miễn phí không . Em đã thử rồi , về báo công ty cấp cho bảo hiểm bảo việt năm thì của dầu khi , cho khám sức khỏe cho cả gia đình một năm 2 lần miễn phí. Mặc dù là mình bỏ tiền mua cho các cụ

Em phải tìm lại thớt để cảm ơn cụ. Theo cách cuả cụ em đã thuyết phục được mẹ em đồng ý mổ khớp chân dù chỉ đồng ý 1 bên trước hihi. Em lên lịch Tết xong là triển rùi ạ. Em bảo em xin được 1 suất của Tổ chức bác sĩ không biên giới dù em chả biết nó có thật hay không ;)) :-*

VoCan

Xe điện
Em phải tìm lại thớt để cảm ơn cụ. Theo cách cuả cụ em đã thuyết phục được mẹ em đồng ý mổ khớp chân dù chỉ đồng ý 1 bên trước hihi. Em lên lịch Tết xong là triển rùi ạ. Em bảo em xin được 1 suất của Tổ chức bác sĩ không biên giới dù em chả biết nó có thật hay không ;)) :-*
Chúc mừng cụ . ha ha . Sang năm mới hi vọng mọi việc của cụ đều tiến triển tốt ha ha

datga

Xe hơi
Em chắc chắn 1 điều: Về già em ở riêng, không ở với bất kỳ con nào

Quan hệ nồng ấm, tình cảm thì thỉnh thoảng (2-3 tháng) qua chơi vài hôm (không quá 2 - 3 ngày)
Em cùng quan điểm với cụ, nhưng nếu đk kinh tế ko đủ, có 2 con trai mà chỉ có 1 cái nhà thì chia ntn đc cụ nhỉ

Nguyen Quoc

[Tịch thu bằng lái]
http://m.docbao.vn/doi-song/liet-ke-31-dieu-o-nguoi-gia-khien-con-chau-kho-le-hoang-lai- cham-ngoi-tranh-cai-kich-liet-tintuc592636
Đạo diễn Lê Hoàng liệt kê 31 điều người già hay mắc phải.
Tuy nhiên theo em điều người già làm khổ con cháu nhất chính là ko chịu chữa bệnh. Khi bị bệnh, người già thường hay dấu con cháu, sợ nói ra làm phiền. Trong tâm trí người già nghĩ đó là thương con cháu, nhưng khi bệnh nặng quad rồi đó mới là điều khổ nhất.
Trẻ nghĩ khác và già nghĩ khác...
Rồi chính chúng ta khi về già cũng lại có những suy nghĩ hệt như vậy
Có lẽ nó thành “cách sống” hay “văn hoá” mất rồi.
Cái câu “cuộc đời là bể khổ” xét về 1 khía cạnh nào đó nó cũng có ý đúng. Con người (cầu toàn và chu đáo) luôn luôn phải lo nghĩ cho những người thân xung quanh (bố mẹ, con cái, anh em) và cuộc sống của bản thân từ lúc bước ra khỏi mái trường đại học... Bất kể là ai

Tôm đồng

Xe tải
Mẹ!
Cái tít và vài dòng viết của cụ thớt làm cá nhân em thấy XÃ HỘI KHỐN NẠN,VÀ NGƯỜI LẬP THỚT NÀY KHỐN NẠN CHẢ KÉM!
Cụ này đạo đức sáng ngời nhỉ? Hoặc là có vấn đề về nhận thức. Không biết có đọc nội dung cụ chủ viết không mà lại đi mạt sát cụ chủ thớt thế.

thngaylangthang

Xe ngựa
Làm khổ thì ko. Nhưng có thể suy nghĩ ko còn phù hợp, rồi mình cũng sẽ già (suy nghĩ của riêng em)

ntt265

Xe tải
Mẹ cụ bao nhiêu tuổi và bị sao mà phải mổ khớp ạ? Em biết có người đã vài lần bác sỹ bảo phải mổ khớp, có lần bảo phải thay khớp... mà con họ xử lý được hết chỉ cần tập thể dục và bồi bổ đúng cách.
Một lần thì chân thi thoảng đi bị khục xuống, phải đi ngang như cua, tay bám ghế. Kiên trì ăn gạo lứt 6 tháng lại leo núi Yên tử (hơn 70 tuổi).
Một lần kế thoát vị đĩa đệm: tập yoga và uống thuốc bắc, giờ khỏi (gần 90)

ntt265

Xe tải
Xin chia sẻ cùng cụ và chúc bố cụ mau bình phục.
Nhưng theo em thì nếu xác định phải chiến đấu lâu dài thì nên thuê người có kĩ năng sẽ tốt hơn. Họ chăm người ốm tốt hơn, và mình vẫn có thể đi làm.
Ông nội em trc cũng bị tai biến, nằm liệt mấy năm rồi mất, bố em và các chú cũng vất vả, nhiệt tình chăm ông (50% cái đồ án tốt nghiệp của em là làm trong Bạch mai vì em đc phân công trực 3-4 đêm 1 tuần, ban ngày thì làm chân chạy vặt, mua đồ...), Sau 4 tháng thì chú út em tìm đc 1 chú ở quê trc kia là y tá trong quân đội nên thuê lên chăm ông, sau khi ông em về quê thì chú ấy chăm đến tận lúc ông em mất, có kinh nghiệm và kĩ năng nên các việc vệ sinh, cho ăn, tắm rửa... rất nhẹ nhàng, bố em và các chú em cũng nhàn hơn hẳn do chỉ thay nhau chăm ông vào buổi đêm và cuối tuần. Ko có ông y tá kia chắc bố em cũng ốm luôn.
Nhà bạn em toàn gái chưa chồng, chị em thay nhau thức đêm trông bố nằm viện mấy tháng. Sau đó chị gái mắc chứng mất ngủ tóc rụng hói cả mảng. Em thấy thuê được y tá và là nam giới chăm người ốm là tốt nhất, một người họ hàng của em cũng đã thuê như vậy.

thngaylangthang

Xe ngựa