[Funland] Người già làm khổ con cái

PCX2018

Xe buýt
Bố vợ em nhất quyết không chịu làm lại nhà đang ở dù lụp xụp nhất dãy mặt đường. Tiền ông bà có và sáu gia đình các con rể con gái đều đủ ăn , đủ tiêu, đủ để hỗ trợ hoàn toàn cho ông bà. Họp gia đình lên xuống cả chục lần để thống nhất là làm lại cái nhà cho sạch sẽ, đỡ mưa dột. Nhưng ông quyết định một câu là ***. Ông không có con giai, ông không làm, bao giờ ông khuất thích làm gì thì làm. Bọn em cũng đành bó tay.

HoaMaudon

Xe tăng
Dạ từ nhỏ em sống với bà ngoại, bố em đi công tác suốt, sau này em ở với bố mẹ thì em đã lớn rồi, bản chất em là đứa tình cảm nên chẳng bao giờ làm bố mẹ cáu giận để mà quát ạ. Ông bà nói là bọn em đã sợ rồi ạ.
Chồng em là người nhân hậu và hiếu thuận với bố mẹ đẻ, Anh ấy còn cắt móng chân, móng tay cho ba anh ấy ( giờ ông cụ mất rồi), mẹ anh ấy 80 tuổi anh ấy chiều mẹ, chăm sóc và rất thương mẹ. Anh ấy cũng là tấm gương để em học theo cụ ạ.
Ông xã của Mợ may mắn, Phúc 1 Nhà thể hiện ra ở con dâu như thế nào
Không có nhiều phụ nữ ngày nay nghĩ được như Mợ đâu ạ

TUCSON9389

Xe điện
Dạ! E nghĩ thương Bố em vì ông hiền lành, sống khá kham khổ và tiết kiệm lo cho bọn em. Ông 45 tuổi mới sinh em nên khi ông mất e chưa có cs ổn định, giờ có chút gọi là thì ông lại không còn. Giờ còn Mẹ e nên e cố hết sức để bà khỏi buồn ạ
từ kinh nghiệm sống của em thì em thấy sống sao thì hưởng vậy. mình tử tế thì rồi cuộc sống sẽ ổn. cứ sống hiếu thảo, có trách nhiệm thì rồi sẽ được báo đáp thôi
Nhà em, ô anh trai cả sống gần với bố mẹ em. anh ấy cũng là người tốt, nhưng còn tham sân si nhiều quá. em ko ở gần với ô bà, liệu có thể vì thế bớt va chạm và mâu thuẫn hơn không nhỉ ? bố mẹ già thì cũng có những điều trái tính trái nết, nhưng khách quan mà nói thì bố mẹ em cũng còn dễ chịu chán, mà ông anh thì cố chấp. nghĩ mà buồn

billyjone

Xe tăng
cấp độ báo hiếu cao nhất có thể là:
Một Người Tu Đắc Đạo Cửu Huyền Thất Tổ Sinh Thiên.

đấy là max level, cực dương, còn min level cực âm là gì, các bác cho ý kiến xem

duyên nợ cha mẹ con cái có đủ các cấp độ tốt, xấu, trung bình, nhưng là một trong những thứ có thể cải biến tốt lên.

vậy là có cửa hy vọng chứ không bất biến.
e đọc xong thì thấy các bác nên mừng, cho đến giờ thì chưa thấy có vụ nào gây ảnh hưởng nhiều đến con cháu mấy đời, mà toàn những nghiệp nhỏ ko đáng kể

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Xa thơm gần thối mà Cụ , thực lòng mà nói là không thể tìm đâu ra 1 mối quan hệ mà ko có xung đột . Người già thì tính nết thay đổi nhớ nhớ quên quên , lại khó tính , hay áp dụng những thứ cũ kĩ ko còn hợp với cs hiện đại. Đôi lúc cũng làm con cái cảm thấy khó chịu và áp lực . Mẹ em may mắn là bà khá tân tiến nên cs gia đình em gần như ko có xung đột gì nhiều . Quan điểm của em là giờ Mẹ em cũng ở tuổi 80 , ko nói trước đc điều gì nên em hạn chế tối đa những việc gây cho bà căng thẳng , chiều chuộng Bà từ những cái nhỏ ( Mà thực ra nó cũng chẳng đáng gì) đơn giản như Bà thích ăn gì thỉnh thoảng mua biếu Bà , Bà đi đám vui ,đám buồn đưa Bà cái phong bì vv và vv Cs gia đình vui vẻ thì mình cũng có động lực chiến đấu mà còn lo cho các con cụ ạ
Vâng, đôi khi em cũng tự vấn an là có khi mình sống bên cạnh bố mẹ thì cũng như vậy
Nhà em thì bố mẹ em sống riêng và khá độc lập về kinh tế, 2 cụ có lương hưu. có tiền tiết kiệm; kinh tế ko phải nhờ vả các con mà ngược lại còn cho thêm các con.
Chính vì sự độc lập đó mà đôi khi 2 bác ấy cứ mặc kệ. ông bà trc đây tự nấu ăn, sau đó chán và mệt mỏi muốn ăn cùng với 2 bác hoặc 2 bác nấu cơm cho ông bà. ban đầu thì 2 bác bảo là ông bà cố gắng, để bác gái còn đi trông cháu cho con gái. sau nhận lời rồi covid bỏ bẵng các cụ vì đi trông cháu cho con gái.

agrimeco

Xe lăn
Vâng, đôi khi em cũng tự vấn an là có khi mình sống bên cạnh bố mẹ thì cũng như vậy
Nhà em thì bố mẹ em sống riêng và khá độc lập về kinh tế, 2 cụ có lương hưu. có tiền tiết kiệm; kinh tế ko phải nhờ vả các con mà ngược lại còn cho thêm các con.
Chính vì sự độc lập đó mà đôi khi 2 bác ấy cứ mặc kệ. ông bà trc đây tự nấu ăn, sau đó chán và mệt mỏi muốn ăn cùng với 2 bác hoặc 2 bác nấu cơm cho ông bà. ban đầu thì 2 bác bảo là ông bà cố gắng, để bác gái còn đi trông cháu cho con gái. sau nhận lời rồi covid bỏ bẵng các cụ vì đi trông cháu cho con gái.
Nếu cụ cảm thấy bất an thì nên đón ông bà về ở cùng phụng dưỡng có được ko ạ?

xommai

Xe tải
Ông xã của Mợ may mắn, Phúc 1 Nhà thể hiện ra ở con dâu như thế nào
Không có nhiều phụ nữ ngày nay nghĩ được như Mợ đâu ạ
Cảm ơn cụ ạ. Em cũng không phải là ng hoàn hảo, vẫn có những mặt nọ mặt kia chưa được. Gia đình cũng giận hờn, vui vẻ, đủ cả. Thôi thì nhìn vào mặt tốt của nhau mà gắn bó cụ ạ. Em bị bệnh mê chồng con đến nỗi chồng bảo sao em cứ sán vào anh thế nhỉ? Không ngồi im được à🤪, có lúc cũng tức nhưng mấy phút sau quên lại sán vào😂

agrimeco

Xe lăn
Thực ra mỗi người 1 hoàn cảnh và điều kiện nói vậy cũng khó . E nhớ thời 2015 2016 nhà em chật đến nỗi buổi tối ngủ ở sàn tầng 2 Em thì nằm sát tường , đến vợ em , con em sau đến Bà em và 2 cháu giúp việc :)) thực sự là hoàn cảnh và đk sống nó cũng là 1 trong những tác nhân gây xung đột đấy ạ . Anh em đồng lòng bảo ban nhau ai có đk hơn thì lo việc lớn san sẻ trách nhiệm được thì không gì bằng ạ :-bd
Anh em hòa thuận đoàn kết đc như vậy thì còn chuyện gì để mà nói, có phải ai cũng được cái tấm lòng hiểu thảo như cụ đâu :)

cairong_2011

Xe container
Mỗi nhà mỗi cảnh. Bà già em tính tình chi li, chắt bóp, hay lo toan từ hồi bao cấp nên cho đến giờ chưa thay đổi được. Bây giờ lại tiếp xúc với TV, báo chí, internet nên lại càng nhiễu thông tin. Tin cái gì thì ko thể lay chuyển, mọi góp ý đều cho là ko hiểu cụ. Cụ thi thoảng hay kể lể là chăm con cho vc em trước đây để vợ em có đk đi học ... Osin nó bảo: Thế bà chăm cháu bà hay cháu người khác ? Bà ko chăm thì anh chị ấy cũng tìm cách nhờ người khác. Có người còn đang mong cháu để chăm mà ko có kia kìa (con bà dì cưới nhau nhưng chưa có con, đang chữa). Thế là cụ im.
Ăn uống đến mức cụ kiểm soát xem hôm nay mình ăn đủ 1 lạng thịt hay chưa ? An hết 1 cái đùi gà thì đem cân lại xương để suy ra mình ăn đầy đủ ... Nói chung rất "bực mình". Nhiều lúc em bảo: bà sướng quá hóa lẩn thẩn. Con cháu lo hết: nhà cửa, ăn uống,tiền osin giúp việc ... tiền của ông bà (cả TK) muốn làm gì thì làm thế nhưng vẫn cứ hay so đo nhiều cái. Em tuyên bố: Bà mà cứ ko thay đổi thì xin mời ông bà tự sống với nhau, con là con đẻ cũng chịu.

Moriarty

Xe container
Mợ thật may mắn, ko phải ai cũng may mắn như vậy.

Lên án bố mẹ này nọ là rất ko nên, nhưng rất tiếc đời em đã gặp nhiều chuyện khiến em phải thông cảm một số trường hợp như vậy.
Sao lại dùng từ lên án nghe nặng nền nâng quan điểm thế nhỉ. Bố mẹ thì cũng là con người, có lúc đúng lúc sai, khi sai thì mình lên tiếng thì có vấn đề gì, kể cả khi quan điểm trái ngược thì vẫn cần trao đổi chứ. Thời đại nào rồi còn "Con cãi cha mẹ trăm đường con hư".

nhuataiche

Xe container
Sao lại dùng từ lên án nghe nặng nền nâng quan điểm thế nhỉ. Bố mẹ thì cũng là con người, có lúc đúng lúc sai, khi sai thì mình lên tiếng thì có vấn đề gì, kể cả khi quan điểm trái ngược thì vẫn cần trao đổi chứ. Thời đại nào rồi còn "Con cãi cha mẹ trăm đường con hư".
Ấy, em ko may phải chứng kiến một số trường hợp mà phải dùng từ "lên án" đấy bác.

TUCSON9389

Xe điện
Nếu cụ cảm thấy bất an thì nên đón ông bà về ở cùng phụng dưỡng có được ko ạ?
cụ bà nhà em ở quê. cụ ông công tác ở hn chục năm khi nghỉ hưu thì cũng về quê từ năm 90 rồi. các cụ ko ra hn đâu. ở nhà thỉnh thoảng còn có người ra người vào, vẫn nói chuyện mặc dù toàn các cụ điếc với lãng tai thôi. Phương án đưa các cụ đi là ko thể. em nhờ chị gái về trông ô bà mà anh trai còn ko đồng ý. anh trai thì ở cạnh, chung sân chung cổng. giờ thì chị dâu cơm nước cho ông bà bữa trưa và tối,ngoài ra thì mặc kệ. tắm cho ông thì chị gái ở gần quê thỉnh thoảng xuống giục ông đi tắm, chứ anh trai thì không.