[Funland] Người bi 3 lần tuyên án tử hình vẫn kêu oan

Axeco

Xe buýt
Ngảy ở ~ TP lớn như Hà Nội, Đà Nẵng, TPHCM..., 1 cá nhân là nghi phạm của 1 vụ án nào đó, khi bị bắt tạm giữ/ tạm giam....thì chưa chắc người nhà đã biết nhờ LS tham gia để bảo vệ quyền lợi cho thân nhân của mình. Mà cái thời điểm tạm giữ/ tạm giam là các biện pháp "nghiệp vụ" đc triển khai 1 cách "ác liệt" nhất!
Huống chi Vi Văn Phượng, người bị tuyên án tử 3 lần, thuộc DT thiểu số, hoàn cảnh gia đình cũng chẳng khá giả gì, thì khó có chuyện mời LS tham gia từ ~ ngày đầu đc.
Còn người chứng kiến (bối cảnh xảy ra vụ việc), theo mình hiểu là nhân chứng, thì xui cho anh Phượng là có 1 nhân chứng (Lăng Đức Mạnh) cho lời khai "tiền hậu bất nhất" nên Tòa đánh giá lời khai có lợi cho bị cáo ko tin cậy đc.
Luật sư thuê còn ko ăn thua nên mấy ông luật sư do toà chỉ định chả có giá trị mẹ gì

DaDieuchienxu

Xe container
Luật sư thuê còn ko ăn thua nên mấy ông luật sư do toà chỉ định chả có giá trị mẹ gì
Có vẫn hơn ko cụ ạ.
Ở ~ nơi vùng sâu vùng xa, trình độ văn hóa người dân còn hạn chế nên kiến thức về pháp luật rất thấp, vì vậy khi họ vi phạm mà ko biết việc ấy là phạm pháp thì chí ít ~ LS này cũng giúp họ đc hưởng ~ tình tiết giảm nhẹ (nếu có) để phải chịu 1 mức chế tài nhẹ nhất có thể.

BMW X10

Xe điện
Có vẫn hơn ko cụ ạ.
Ở ~ nơi vùng sâu vùng xa, trình độ văn hóa người dân còn hạn chế nên kiến thức về pháp luật rất thấp, vì vậy khi họ vi phạm mà ko biết việc ấy là phạm pháp thì chí ít ~ LS này cũng giúp họ đc hưởng ~ tình tiết giảm nhẹ (nếu có) để phải chịu 1 mức chế tài nhẹ nhất có thể.
Cái gọi là Quềnh được im lặng, bên ta có không bác nhỉ, nhất là trong giai đoạn bác kêu là "ác liệt " ấy?

DaDieuchienxu

Xe container
Cái gọi là Quềnh được im lặng, bên ta có không bác nhỉ, nhất là trong giai đoạn bác kêu là "ác liệt " ấy?
Quyền im lặng của bị cáo luôn đc quy định rõ trong Luật pháp của bất kỳ thể chế CT nào cụ ạ.
Vấn đề là liệu cụ có giữ đc "bản lĩnh" khi xơi "nghiệp vụ" ko, đấy mới là quan trọng! :D

BMW X10

Xe điện
Quyền im lặng của bị cáo luôn đc quy định rõ trong Luật pháp của bất kỳ thể chế CT nào cụ ạ.
Vấn đề là liệu cụ có giữ đc "bản lĩnh" khi xơi "nghiệp vụ" ko, đấy mới là quan trọng! :D
Bác yên tâm đê.
Êm thuộc tổ chức iu tú, địch dùng "nghiệp vụ " cũng kiên quyết không khai, nhá.

DaDieuchienxu

Xe container
Bác yên tâm đê.
Êm thuộc tổ chức iu tú, địch dùng "nghiệp vụ " cũng kiên quyết không khai, nhá.
=D> Hoan hô cụ - 1 Offer có bản lĩnh vững vàng, tràn đầy khí tiết.
Tuy nhiên, cuộc đời vốn dĩ có ~ ngoại lệ, như trường hợp của 1 nữ tình báo viên nước ngoài, mời cụ tham khảo:
Có một nữ tình báo trong 1 lần đi công tác, không may bị địch bắt.Chúng dùng mọi nhục hình tra khảo nhưng chị nhất quyết không khai 1 lời.Thế là chúng đành dùng đến 1 biện pháp cuối cùng là cưỡng bức chị.Một tên bắt đầu cởi quần áo và show hàng trước mặt chị:"Có Khai không?".....Chị nói: "....Hơi khai!".

BMW X10

Xe điện
Công nhận điểm yếu của êm là các chị, bác ạ

=D> Hoan hô cụ - 1 Offer có bản lĩnh vững vàng, tràn đầy khí tiết.
Tuy nhiên, cuộc đời vốn dĩ có ~ ngoại lệ, như trường hợp của 1 nữ tình báo viên nước ngoài, mời cụ tham khảo:
Có một nữ tình báo trong 1 lần đi công tác, không may bị địch bắt.Chúng dùng mọi nhục hình tra khảo nhưng chị nhất quyết không khai 1 lời.Thế là chúng đành dùng đến 1 biện pháp cuối cùng là cưỡng bức chị.Một tên bắt đầu cởi quần áo và show hàng trước mặt chị:"Có Khai không?".....Chị nói: "....Hơi khai!".

Joan_tèo

Xe tải
Đa tạ bác chỉ dạy.
Giờ, ta trả lại thread cho tử tù Vi Văn Phượng, bác ạ.
Không thì lệch nhiều quá.
Tòa phúc thẩm đã tuyên án tức là bản án có hiệu lực pháp luật ngay lúc tuyên án. Tức là cũng bác luôn kiến nghị của VKS cấp cao.
Như vậy diễn biến tiếp theo nếu có là VKS tối cao kháng nghị như trường hợp HDH. Điểm khác biệt là VVP bị tuyên án tù không phải án tử do đó VVP cứ ở tù tiếp chả có gì thấp thỏm như HDH cả.

fanmu12345

Xe điện
Đa tạ bác chỉ dạy.
Giờ, ta trả lại thread cho tử tù Vi Văn Phượng, bác ạ.
Không thì lệch nhiều quá.

Thêm 1 vụ nữa đây.

.Bo My

Xe container

BMW X10

Xe điện

Thêm 1 vụ nữa đây.
Trích link Tuổi trẻ của bác:
"ngày 12-4-2006, ông Đoàn Quyết Thắng - cán bộ trại tạm giam Đắk Lắk - trích xuất Thế để đi hỏi cung, khi trở về thì phát hiện Thế bị đánh, có thương tích nên lập biên bản sự việc. "

"Tuy nhiên, sau khi điều tra lại, kết luận điều tra cho rằng ngày 12-4-2006 cán bộ quản giáo thấy Thế có nhiều vết bầm ở vai, lưng và đầu gối nên đã lập biên bản. Tại biên bản này, Thế khai là bị cán bộ điều tra đánh. Báo cáo này của quản giáo có trong hồ sơ vụ án nhưng chỉ là bản photo nên không có cơ sở để xác minh. ".

Ơ, thế làm thế nào để "có cơ sở để xác minh. ", các bác hầy?
Hay, bài này chưa được dạy trong giáo trình của khoa Điều tra??
Các đồng chí nhà ta nổi tiếng phá án từ những vụ thậm chí không có dấu vết nào kia mà, đừng nói là có hẳn 1 cái Biên bản đẹp đẽ, đủ Tên + Chức danh + Thời gian + Chữ ký, cho dù là bản copy đen sì sì.

Còn khác biệt với vụ ở #1: Tôi thấy là, vụ này do HĐTP Tòa nào đó họ chỉ định, khác với vụ kia, là do VKS yêu cầu và không được chấp thuận.
Trích: "Ngày 22-9-2020, TAND tối cao đã họp phiên giám đốc thẩm để xem xét lại vụ án. Hội đồng thẩm phán TAND tối cao cho rằng các bản án sơ và phúc thẩm dựa vào lời khai nhận tội của Thế và các nhân chứng, nhất là của bà Nguyễn Thị Loan (hàng xóm, người được cho trực tiếp thấy Thế xuống tay với nạn nhân) để kết tội. Tuy nhiên, hai cấp tòa chưa làm rõ các mâu thuẫn giữa lời khai của bị cáo và nhân chứng chính vì "lúc khai thế này, khi khai thế khác". "
Như vậy là, từ khi có quyết định xét xử lại ngày 22/09/2020, đến giờ mới gần 3 năm thôi, các đồng chí đã chuẩn bị xét xử lại rồi, hết sức nhanh chóng.

BMW X10

Xe điện
Tòa phúc thẩm đã tuyên án tức là bản án có hiệu lực pháp luật ngay lúc tuyên án. Tức là cũng bác luôn kiến nghị của VKS cấp cao.
Như vậy diễn biến tiếp theo nếu có là VKS tối cao kháng nghị như trường hợp HDH. Điểm khác biệt là VVP bị tuyên án tù không phải án tử do đó VVP cứ ở tù tiếp chả có gì thấp thỏm như HDH cả.
2 vụ, bản án đều có hiệu lực rồi bác.
Khác ở chỗ: 1 cậu là Tử tội, được ở phòng riêng (phòng Twin).
Một cậu, án chữ, ở phòng chung, bác ạ.

2 phòng này lệch nhau đáng kể về tiện nghi sinh hoạt.

biahoihanoi

Xe lăn
Bắc Giang thì nổi tiếng án oan rồi. Điển hình là Nguyễn Thanh Chấn.

BMW X10

Xe điện
Tôi vừa công tác bên UK về, và đã yêu cầu các cậu UK cử quân sang nhà ta học tập.
Họ phá án mà đến 30 năm sau vẫn chưa bắt được nghi phạm, quả là kém cỏi.

Hành trình tìm công lý suốt 31 năm của bà mẹ mất con | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

Trích link:
(George Heron là nghi phạm của vụ án).
"Phiên xử George Heron diễn ra vào cuối năm 1993. Nhóm điều tra công bố đoạn băng ghi âm lời thú tội của George Heron trước hội đồng xét xử. Tuy nhiên, thẩm phán tuyên bố lời thú tội của nghi phạm không phải là bằng chứng đáng tin cậy, vì điểm mấu chốt là cảnh sát và công tố viên phải chứng minh bị cáo có tội bất kể bị cáo nhận tội hay chối tội.

Trong khi đó, cảnh sát chỉ suy đoán George Heron sát hại nạn nhân dựa trên những chứng cứ mà họ có, chứ không có bằng chứng trực tiếp nào. Thẩm phán tuyên bị cáo vô tội.
".

Đấy, điều tra phá án như này, bảo sao bên đó lắm tội phạm hình sự thế.

Chỉnh sửa cuối: