[Funland] Ngược dòng dịch bệnh, em xin hỏi cụ nào có kinh nghiệm về thiết kế, xây dựng và vận hành Homestay ạ.

aloeveravn

Xe tăng
khu này thì có tiềm năng cụ ạ, nhưng cụ phải thiết kế kiểu nó sinh thái ý thì sẽ ok hơn, hoà với thiên nhiên ý
Vâng hiện tại hơn chục năm nay em trồng đủ loại cây từ nhãn, na, ổi, táo xoài thậm chí có cả cây cóc mang từ .miền nam ra nhiều quả lắm, cả một vườn phong lan rất đẹp giờ em chỉ muốn thiết kế hợp lý hài hòa với không gian đó và dùng những vật liệu thân thiện với môi trường, đang dịch bênh chả biết làm gì giờ

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Làm theo ý cụ thích thì dễ thất bại, làm theo ý bọn khách du lịch tây thì sẽ dễ thành công hơn, vì hội này mới hay ở homestay. Hiện tại giới hoạ sĩ, kts tây bị kẹt ở ta khá nhiều, cụ kết thân với hội đó mà hợp tác/tham khảo ý kiến thì hay hơn.

kufits

Xe buýt
Nhân lúc dịch bệnh đang hoành hành nghành dịch vụ du lịch ảnh hưởng rất nặng nề, em ngược dòng nhẩn nha đầu tư làm homestay, cụ nào có kinh nghiệm về mảng này có thể cho em xin ít lời tư vấn ạ
Mô hình của em trên diện tích 1000m2, ở trung tâm thành phố Ninh Bình ạ.
P/S: Min Mod cho em nhờ vài hôm ạ hoặc move vào box nào phù hợp, em đội ơn.
Hình như em gặp cụ 1 năm trước ở khu Bùi Xương Trạch ạ. Cụ inbox em xem một số thông tin theo nguyện vọng của cụ,em có đủ giải pháp toàn diện cho cụ

money_talk

Xe tăng
Theo em cụ nên:
1/ xác định quy mô đầu tư trên cơ sở hạ tầng có những gì.
2/ Hướng tới tập khác ntn?
3/ xác định rõ 1,2 thì mới tính đến ý tưởng thiết kế, deco, phương án kinh doanh...
Ví dụ Làm cho ta thuê thì thậm chí xếp container lên lắp điều hoà thật mát. Quan trọng là fai nhiều tiểu tiết cho các mợ checkin up fb. Cho tây thì khác hơn. Fai có quy trình, kỉ luật và ngăn nắp.

aloeveravn

Xe tăng
Hình như em gặp cụ 1 năm trước ở khu Bùi Xương Trạch ạ. Cụ inbox em xem một số thông tin theo nguyện vọng của cụ,em có đủ giải pháp toàn diện cho cụ
Dạ chắc không phải cụ ạ, mấy năm nay em khong đi qua mạn đó, có 1 cụ đã inbox em rồi mai để cụ ấy liên lạc em gặp cụ ấy xem như nào rồi em sẽ thỉnh cụ sau nhé.
Cảm ơn cụ chắc sẽ có dịp gặp cụ ạ.

aloeveravn

Xe tăng
Làm theo ý cụ thích thì dễ thất bại, làm theo ý bọn khách du lịch tây thì sẽ dễ thành công hơn, vì hội này mới hay ở homestay. Hiện tại giới hoạ sĩ, kts tây bị kẹt ở ta khá nhiều, cụ kết thân với hội đó mà hợp tác/tham khảo ý kiến thì hay hơn.
Theo em cụ nên:
1/ xác định quy mô đầu tư trên cơ sở hạ tầng có những gì.
2/ Hướng tới tập khác ntn?
3/ xác định rõ 1,2 thì mới tính đến ý tưởng thiết kế, deco, phương án kinh doanh...
Ví dụ Làm cho ta thuê thì thậm chí xếp container lên lắp điều hoà thật mát. Quan trọng là fai nhiều tiểu tiết cho các mợ checkin up fb. Cho tây thì khác hơn. Fai có quy trình, kỉ luật và ngăn nắp.
Dạ em cũng tìm hiểu các mô hình ở Ninh Bình rồi, và cũng có một số ý tưởng, cơ bản em muốn được tư vấn của các cụ có nghề, có kinh nghiệm về mảng này nữa rồi sẽ chốt phương án ạ.cái lắp container thì em thấy nó không phù hợp cụ ạ, nặng nề và không thân thiện với môi trường, ở đây em xác ddicnhj là khách hàng cả ta lẫn tây, bây giờ nhiều gia đình ở thành phố họ cũng về thuê cụ ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Dạ em cũng tìm hiểu các mô hình ở Ninh Bình rồi, và cũng có một số ý tưởng, cơ bản em muốn được tư vấn của các cụ có nghề, có kinh nghiệm về mảng này nữa rồi sẽ chốt phương án ạ.cái lắp container thì em thấy nó không phù hợp cụ ạ, nặng nề và không thân thiện với môi trường, ở đây em xác ddicnhj là khách hàng cả ta lẫn tây, bây giờ nhiều gia đình ở thành phố họ cũng về thuê cụ ạ.
Cụ có đất là một nền tảng vững chắc rồi. Mô hình thì sẽ hướng tới Eco là chính.
Bây giờ câu hỏi là:
1.Cụ có dự ngán sách việc xây dựng chưa?
2. Quy mô cụ muốn là 1 khu hay chỉ nhõn 1 căn
3. Vận hành tự làm hay tính thuê (tìm kiếm khách, chăm khách, phụ vụ khi khách ở hay khi khách tới, đi....)
4. Cụ làm chuyên tâm vào việc đó hay vẫn làm nghề khác.
Mấy cái này sẽ quyết định đến các phương án đầu tư.

aloeveravn

Xe tăng
Em cũng dân NB nên em biết ạ. Cụ xây homestay trong thành phố nó không khả thi mặc dù nó gần các điểm trên.
Cụ cứ chủ quan duy ý chí, cụ làm du lịch nhưng làm sao cụ biết hết các địa điểm ở Ninh Bình, rồi còn diện tích cảnh quan khu đất chứ ạ.
Có dịp xong rồi em sẽ mới cụ qua xem có làm được homestay không nhé. Em cũng sinh và và lớn lên ở Ninh Bình cỡ gần 50 năm cụ ạ.

aloeveravn

Xe tăng
Cụ có đất là một nền tảng vững chắc rồi. Mô hình thì sẽ hướng tới Eco là chính.
Bây giờ câu hỏi là:
1.Cụ có dự ngán sách việc xây dựng chưa?
2. Quy mô cụ muốn là 1 khu hay chỉ nhõn 1 căn
3. Vận hành tự làm hay tính thuê (tìm kiếm khách, chăm khách, phụ vụ khi khách ở hay khi khách tới, đi....)
4. Cụ làm chuyên tâm vào việc đó hay vẫn làm nghề khác.
Mấy cái này sẽ quyết định đến các phương án đầu tư.
Đất của nhà, đã chuyển đổi thành đất thổ cư hết rồi cụ ạ, tài chính thì của ông bà già em cho mượn ( bí quá thì em xin) và em đang tính bán bớt cái nhà trên Hà nội đi để làm, em tính nhẩn nha không áp lực cụ ạ, nguồn khách thì sẽ kết hợp với một số công ty lữ hành và tự tìm kiếm nữa cụ ơ quanh khu này cũng nhiều mô hình khách sạn, homestay, nhưng chắc sang năm sẽ có 1 số ra đi vì áp lực tài chính.
Em sẽ tập trung vào để quản lý trực tiếp trong 1 vài năm đầu tiên, set up cho vận hành ổn thì mới tính đến giao cho người khác quản lý ( giai đoạn này chắc sẽ mất chừng 5 năm ).

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chịu chi tiền em tư vấn từ A-Z cho đến khi cụ đón khách thì thôi. Nói chung chung kiểu Of không giúp cụ được nhiều.

aloeveravn

Xe tăng
Cụ chịu chi tiền em tư vấn từ A-Z cho đến khi cụ đón khách thì thôi. Nói chung chung kiểu Of không giúp cụ được nhiều.
Vâng em đã hẹn gặp 1 cụ rồi em sẽ tham khảo các ý kiến của các cụ rồi sẽ chọn 1 cụ để làm ạ.
Cái này em sẽ cùng tham gia làm chứ không thuê trọn gói theo kiểu đưa ra 1 mức tổng đầu tư, làm có quy hoạch và trong quá trình làm thì sẽ chỉnh sửa cho phù hợp ạ, em không vội vàng làm nhanh, đang dịch này cũng chưa có khách ngay đâu chí ít là đến hè sang năm.
Các cụ OF cũng nhiều cụ làm nghề mà sao cụ lại nói kiểu OF không giúp được gì ạ?

Demchinhhang.net

Xe container
Thế có nghĩa là cụ sẽ đầu tư 1 khu nghỉ dưỡng nhỏ chuyên nghiệp luôn. Cụ đã xác định đầu tư thì làm 1 lượt cho xong luôn. Quy mô phải đủ lớn để gánh các chi phí thuê NV, vận hành và có lãi (ROI, ROA). Bài toán đầu tư này chẳng dễ tư vấn online đâu ạ (không phải vì giấu mà nó khá phức tạp về các nội dung).
Cơ bản cụ cần có cho khu của mình:
- Số phòng tối thiểu 15 -20 phòng để đón được đoàn
- Có khu lễ tân riêng và đẹp đẽ đặc thù về thiết kế
- Có bể bơi (cái này quan trọng, ngoài bơi còn trang trí, tạo ra đặc thù riêng và dễ định vị thương hiệu)
Tốt nhất cụ nên thuê 1 bên làm phương án đầu tư cho cụ, 1 bên thiết kế tổng thể. Sau đó mới tiến hành được.
-

aloeveravn

Xe tăng
Thế có nghĩa là cụ sẽ đầu tư 1 khu nghỉ dưỡng nhỏ chuyên nghiệp luôn. Cụ đã xác định đầu tư thì làm 1 lượt cho xong luôn. Quy mô phải đủ lớn để gánh các chi phí thuê NV, vận hành và có lãi (ROI, ROA). Bài toán đầu tư này chẳng dễ tư vấn online đâu ạ (không phải vì giấu mà nó khá phức tạp về các nội dung).
Cơ bản cụ cần có cho khu của mình:
- Số phòng tối thiểu 15 -20 phòng để đón được đoàn
- Có khu lễ tân riêng và đẹp đẽ đặc thù về thiết kế
- Có bể bơi (cái này quan trọng, ngoài bơi còn trang trí, tạo ra đặc thù riêng và dễ định vị thương hiệu)
Tốt nhất cụ nên thuê 1 bên làm phương án đầu tư cho cụ, 1 bên thiết kế tổng thể. Sau đó mới tiến hành được.
-
Vâng quy mô dự kiến tầm 15-20 phòng, sẽ có vài phòng tập thể, bể bơi nhỏ, em đưa lên đây để cần tìm cụ nào có kinh nghiệm để gặp cụ thể chứ không tư vấn online ạ, có 1 cụ nói đã làm cho 1 cụ trên này một khu khoảng 1500m2 rồi nên em sẽ gặp cụ ấy để trao đổi chi tiết, phương án đầu tư thì em có người làm rồi ạ. Vấn đề giờ là mảng thiết kế. hỏi khơi khơi ở đây sao ra được việc cụ ơi, ít nhất còn mặt bằng hiện tại, nhà em có cả ao vườn và phải tận dụng tối đa những cái có sẵn, rồi đường đi lối lại nữa ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Vâng quy mô dự kiến tầm 15-20 phòng, sẽ có vài phòng tập thể, bể bơi nhỏ, em đưa lên đây để cần tìm cụ nào có kinh nghiệm để gặp cụ thể chứ không tư vấn online ạ, có 1 cụ nói đã làm cho 1 cụ trên này một khu khoảng 1500m2 rồi nên em sẽ gặp cụ ấy để trao đổi chi tiết, phương án đầu tư thì em có người làm rồi ạ. Vấn đề giờ là mảng thiết kế.
Nếu cụ muốn có 1 cái khu khá khác biệt và không theo lối mòn. Thậm chí phát triển hướng theo văn hóa địa phương hay một phong cách mà cụ tưởng tượng, mơ ước thì em có vài đội Pháp, Anh hoặc đội chuyên resort Eco. Giá không chát nhưng làm việc cực rõ ràng, đã gặp họp đưa PA là phải có hợp đồng và thanh toán rồi mới làm. Họ không quam tâm nửa chừng cụ có đầu tư tới bến như ban đầu không, nhưng họ sẽ trả bài đầy đủ phần của họ. Các trách nhiệm đi kèm luôn được thực hiên khi dự án triển khai.
Cụ có thấy có nhã hứng em giới thiệu, họ là nhưng đội đã hợp tác với em.

dvc_hue

Xe buýt
Không có kn gì về kd cái này nhưng đi loanh quanh nhiều nơi, thế mà em chưa ở homestay lần nào. Có lẽ em chưa có như cầu ở với chủ nhà hay dân bản địa chăng? Cụ chủ thử nghĩ xem, cụ ở homestay chưa, và nếu có thì cụ thích vì sao, cái gì, với ai... Bài toán dễ với cụ đấy. Em fun tí, chứ thôi, cụ làm thử rồi chia sẻ cho vui. Mùa này khó phết.

aloeveravn

Xe tăng
Nếu cụ muốn có 1 cái khu khá khác biệt và không theo lối mòn. Thậm chí phát triển hướng theo văn hóa địa phương hay một phong cách mà cụ tưởng tượng, mơ ước thì em có vài đội Pháp, Anh hoặc đội chuyên resort Eco. Giá không chát nhưng làm việc cực rõ ràng, đã gặp họp đưa PA là phải có hợp đồng và thanh toán rồi mới làm. Họ không quam tâm nửa chừng cụ có đầu tư tới bến như ban đầu không, nhưng họ sẽ trả bài đầy đủ phần của họ. Các trách nhiệm đi kèm luôn được thực hiên khi dự án triển khai.
Cụ có thấy có nhã hứng em giới thiệu, họ là nhưng đội đã hợp tác với em.
vâng em sẽ liên lạc cụ nhé.

aloeveravn

Xe tăng
Không có kn gì về kd cái này nhưng đi loanh quanh nhiều nơi, thế mà em chưa ở homestay lần nào. Có lẽ em chưa có như cầu ở với chủ nhà hay dân bản địa chăng? Cụ chủ thử nghĩ xem, cụ ở homestay chưa, và nếu có thì cụ thích vì sao, cái gì, với ai... Bài toán dễ với cụ đấy. Em fun tí, chứ thôi, cụ làm thử rồi chia sẻ cho vui. Mùa này khó phết.
Cụ ơi kinh doanh giờ nó đa dạng không phải ở chung với chủ nhà đâu cụ ạ, cái này cụ nên thử một lần cho biết, nội thành Hà nội cũng có, lên Hòa Bình, Ba Vì, nói chung ở đâu có du lịch thì đều có loại hình kinh doanh này ạ, em về quê thi thoảng vẫn gọi bọn bạn đi thuê chỗ nào đó ở cho thoải mái vè nhậu cho tự do cụ ạ.
Dịch bệnh nên chả làm gì được, với lại đầu tư bài bản nó cũng cần thời gian cụ ạ, mùa này mưa gió xong phần thiết kế cũng đến mùa khô bắt đầu xây dựng là được, giờ vật liệu hoàn thiện nó cũng nhanh chứ ko chỉ có vôi cát như ngày xưa cụ ạ.