[Funland] Ngôn ngữ vùng miền.

lamlgmeca

Xe tải
Khó hay dễ nghe dân bản địa nói chuyện voeis nhau . Thì đó là ngôn ngữ bản địa

Kiều Oanh

Xe tải
Ở Nam bộ có vùng đất Tây Ninh rất đông bà con theo đạo Cao Đài, họ có tục lệ khác thường đó là khi có người thân chết sau 2 năm họ mới làm giỗ đầu. Ở các nơi khác, giỗ đầu có nghĩa là sau ngày mất 1 năm, nhưng ở Tây Ninh giỗ đầu được tổ chức sau ngày mất 2 năm. Ngạc nhiên chưa?

mercilon

Xe buýt
"CLGT" là j ạ, e nghe chả hiểu ngôn ngữ vùng lào....

MaiNgoc106

Xe máy
Cháu không phải người làng Cụ nhưng có thể nói giọng làngCụ cực chuẩn. Các làng Hoành nha, Giao Hùng, Quyết thắng giọng giống nhau nhưng ngữ điệu có hơi khác, bọn cháu đều nói nhuw người làng ấy.
thì dễ bắt chước được mà mà giọng điệu vẫn k thể chuẩn đâu Cụ :P

Risrau

Xe hơi
Miền bắc: trứng vịt lộn
Miền nam: hột vịt lộn
còn "hà thiên lộn" là tiếng ở đâu hả các cụ :(

Bò lốp

Xe lăn
Chao cẳng mô ri o, e đố các cụ dịch đc đới

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Truyện thật của em.

Truyện 1: Trước em mới vào SG sống. Một lần lội nước bị ướt hết tất, bèn ghé vào một tiệm tạp hóa mua. Em vào dõng dạc nói, cho anh đôi tất đi em. Cô bé bán hàng thẽ thọt, ở đây hổng có bán tất đâu anh. Anh qua tiệm thuốc tây kế kia. Vừa nói cô bé vừa chỉ ra tiệm thuốc tây cách đó một đoạn. Em đứng hình mất mấy giây rồi mới hiểu ra vấn đề, bèn nói lại, cho anh đôi dzớ. Lúc này cô bé nhoẻn cười nói, dzớ thì em có. :D

Truyện 2: Có lần vô chợ Bến Thành chơi, đến một cái quán hỏi mua kẹo cao su. Cũng dõng dạc hô, cho em phong kẹo cao su đi chị. Chị bán hàng nói, em qua tiệm thuốc tây mà mua, chị hổng có. Nghe đoạn trả lời này, em tăng xông tí chết, vì rõ ràng cái sạp hàng của bả bày kín kẹo luôn. Lúc này em nghĩ, cbn, đúng là dân nam nó ghét dân bắc thật. Ức quá, đi ra đến cổng chợ thì máu tự dưng dồn lên não, em quay lại quát, cho thỏi xinh-gôm đi chị.

Truyện 3: Sau hai vụ đó, em bắt đầu có ý thức dùng từ địa phương hơn, nhưng không cải giọng được. Đi nhậu, đố mọi người đoán quê, ai cũng bảo là dân Quảng Nghĩa. Sau em mới thắc mắc với anh bạn thân người An Giang, anh ấy phán, cái giọng mày, bắc không ra bắc, nam không ra nam thì đúng là giọng Quảng Nghĩa chớ còn gì. :P