[Funland] Ngôi nhà từ thời các cụ để lại có được bán.

vieteuro

Xe container
Bát đất ông cha e thấy nhiều gia đình cứ lụi dần

fstorelaptop

Xe máy
Có điều kiện thì giữ lại làm nơi thờ cúng cụ ạ, bán đi sau tiếc lắm đấy

Linh Net

Xe buýt
Hội đó đang học các cụ xưa là dùng chiến thuật Thanh dã thôi. Chứ vẫn hăm he quay lại đòi đất lắm cụ ạ.
Đòi sao được cụ ơi.
Nhà bỏ lại toàn được anh em bù-đội tiếp quản.

duongphong

Xe container
Nhưng người bán nhà ông cha để lại. Thì >99% khi về già (có tiền) muốn mua lại đều không mua được. :)

Đại Ba

Xe điện
Chuyện này khó mà tìm lời khuyên trên mạng được.

Mỗi gia đình có lối suy nghĩ lối sống riêng, đã được truyền qua nhiều thế hệ. Lối sống, lối suy nghĩ đó sẽ chi phối quyết định bán nhà hay không bán nhà hương hoả.

huyhung123

Xe điện
Bát đất ông cha e thấy nhiều gia đình cứ lụi dần
Cụ xem cái đất hương hoả nhà cụ có từ bao giờ, thì suy ra ông cụ thời đó bán đất hương hoả rồi chuyển về chỗ bây giờ mà cụ coi là đất hương hoả. Mà rõ là nhà cụ có lụi đâu?

ttvnol.com

Xe tăng
E cũng đang như cụ thớt, nhưng e xác định k bán, nhưng xa quá vs bố e chắc chắn cũng k về quê… sau này cụ khuất núi cũng k đưa về quê. E đang muốn xây trên đất ở quê cái nhà thờ nho nhỏ nhưng cũng k đơn giản cụ ạ :).
Chuyện tâm linh, thờ phụng vs hiếu đễ chưa bao giờ là đơn giản!
Em cũng giống cụ . Có cái nhà và vườn ở quê từ thời các cụ để lại ( cụ bà chứ ko phải cụ ông nên ko coi là đất tổ , chỉ đơn giản là tài sản thừa kế ) . Giờ bố em về hưu cũng có nhà riêng trên thành phố ( em đc sinh ra ở đây) , ít khi về quê nên cái nhà đó giờ khóa cổng không có người ở .
Ko biết duy trì thế nào vì em sống ở miền nam .

Nhà em có ngôi nhà từ thời các cụ để lại, cụ thể là cụ em, rồi đến ông bà nội rồi đến đời bố mẹ em, hiện tại em đang ở.

Nhà em thì ngõ nhỏ quá ô tô không vào được nên em mua đất và xây nhà chỗ khác, gia đình em mọi người cũng không có ý định bán, cũng để làm nơi thờ cúng các cụ, và nhất là em ở mảnh đất ấy từ tấm bé đến giờ. Tiền thì bao nhiêu cũng hết thôi, nhỡ bán rồi sau này có bỏ tiền tấn ra cũng không mua lại được.

Đã cụ nào bán ngôi nhà mình ở từ lúc lọt lòng đến giờ chưa ạ.
Thế cụ bán để làm gì?

alexandra

Xe điện
Nhà em có ngôi nhà từ thời các cụ để lại, cụ thể là cụ em, rồi đến ông bà nội rồi đến đời bố mẹ em, hiện tại em đang ở.

Nhà em thì ngõ nhỏ quá ô tô không vào được nên em mua đất và xây nhà chỗ khác, gia đình em mọi người cũng không có ý định bán, cũng để làm nơi thờ cúng các cụ, và nhất là em ở mảnh đất ấy từ tấm bé đến giờ. Tiền thì bao nhiêu cũng hết thôi, nhỡ bán rồi sau này có bỏ tiền tấn ra cũng không mua lại được.

Đã cụ nào bán ngôi nhà mình ở từ lúc lọt lòng đến giờ chưa ạ.
Cụ có câu trả lời rồi đó thôi.
Nếu không đến mức túng quẫn quá thì nhất định không được bán cụ ah.

TÔN

Xe container
Bán hay ko bán do người đứng tên trên sổ đỏ quyết định

vieteuro

Xe container
Cụ xem cái đất hương hoả nhà cụ có từ bao giờ, thì suy ra ông cụ thời đó bán đất hương hoả rồi chuyển về chỗ bây giờ mà cụ coi là đất hương hoả. Mà rõ là nhà cụ có lụi đâu?
Ý e là con trưởng được để lại mảnh đất rộng mà cắt ra bán bớt
Rồi dàn dần bán hết và ở chỗ xấu hơn đó

vieteuro

Xe container
Ôi giời tư tưởng thiển cận, thiếu khả năng suy nghĩ mà còn cứ đem đi rêu rao lây lan sang mọi người.
Cuộc sống thế nào là do mình. Sống tử tế nhân hậu, đàng hoàng, văn minh cuộc sống ắt sẽ tốt đẹp. Ngược lại cứ lười biếng, ngu dốt ko chịu học hỏi, bẩn tính tham lam, hay nhân cách xấu xí sẽ gặt hái hậu quả từ chính hành động và cách sống của mình.
Đừng đổ lỗi cho những lí do hay những thế lực đâu đâu.

Ví dụ, đi sâu hơn phân tích trường hợp này. Tại sao con cháu bán đất lại là lí do? Với người bình thường, con cháu nó bán được đất tức là tài sản mình để lại cho nó cũng có chút giá trị, mình phải vui mới đúng chứ. Cũng với 1 người bình thường, chỉ cầu mong và (nếu có thể) tìm cách hỗ trợ làm những điều tốt đẹp cho con cháu chứ. Sao có thể nghĩ các cụ bẩn tính xấu xa kinh khủng vậy, chết rồi còn vì lí do vớ vẩn là giữ đất lại (cho người chết như mình) mà về làm hại con cháu?
Chưa nói đến chuyện có về làm hại được hay ko. Với người ngoài còn ko đáng, còn vô lý đùng đùng. Với con cháu lại nỡ gây hại à? Cụ nghĩ tổ tiên mình ác độc vô lý vậy à?

Hay chỉ vì cái tư tưởng ích kỉ muốn giữ đất của mình nên vin vào những lí do ất ơ chả thèm nghĩ, dù phân tích ra thấy rất thiếu nhân văn?

Dù vậy, là phân tích ngược lại cho cụ (và vài cụ khác) hiểu và bớt phổ biến cái tư tưởng mê mị thiếu suy nghĩ nhiều khi thành rất độc ác của mấy thầy cúng thiếu học và thiếu tri thức thôi.
Chứ còn, em khẳng định lại 1 lần nữa, cuộc sống thế nào là do mình, ngưng đổ lỗi cho hoàn cảnh, cụ nhé.
Nay rảnh em ngứa tay ngứa mắt nhiều chuyện chút.
À bây giờ đời cha ăn có mặn đâu mà đời con vẫn khát nước đấy thây

vinhphamnc

Xe tải
Quan điểm của em là: em không bán trừ khi không thể không bán để giải quyết vấn đề nguy cấp.
Nhưng em cũng không áp cái này vào con em, tùy thế hệ sau cân đối và quyết định

pisces_hn

Xe container
vì tư tưởng khác, không phải cố gắn bó ở đâu nên người châu Âu trước đây bỏ cả quê hương đi đến các tân lục địa.

Lèo tèo

Xe đạp
Chả gì là k bán được cả;)
Nhân cách còn bán đc mà
Có điều tâm niệm muốn cái gì thôi

alceste

Xe điện
vì tư tưởng khác, không phải cố gắn bó ở đâu nên người châu Âu trước đây bỏ cả quê hương đi đến các tân lục địa.
Giống hội Anh đi Úc và đi Can, Mỹ y cụ nhỉ? Ở Anh “sướng” quá mà vẫn muốn đi

mayxanh_hp

Xe tăng
Em nghĩ bán đi mà mua đc chỗ rộng rãi hơn, to đẹp hơn thì ko sao. Chỉ sợ bán đi để ăn dần và teo tóp lại thì ko nên.