[Funland] Ngôi nhà nhỏ thân thương

Hà Tam

Xe điện
Em cũng kịp đọc rồi nhóe, toét hết cả mắt 🤣🤣🤣
Cụ chủ thớt chọc vui chút ấy mà, thủ thuật đơn giản là chọn toàn khối text đó (nhấp chuột đoạn đầu text cùng lúc ấn shift+rê chuột đến cuối text, kiều như bôi đen), nó sẽ đổi màu text trên nền dịu mắt rất dễ đọc.

SubaruLover

Xe tăng
Nơi anh Hai của bác Ba là 1 trang trại cách 2 giờ . Sáng ra thì bác Ba gái chuẩn bị đồ ăn trưa mang theo là bánh mì thịt và ít trái cây . Chỉ có bác Ba gái đi theo .

Trang trại trồng hoa không lớn nhưng do anh Hai làm chủ và quản lý . Hoa trồng chủ yếu trong nhà kính và cắt làm hoa bó cho các siêu thị .

Anh Hai rất nồng nhiệt tiếp đón chúng tôi và giới thiệu gia đình . Ảnh có vợ và 3 con đang lớn (đang ở trường) . Hai vc ảnh cùng quản lý trang trại và chăm lo business . Sau khi đi một vòng tham quan thì tất cả đi ra cái town sát bờ biển uống cà phê và xem người ta vui chơi trên bãi biển (nhưng không ai tắm vì lạnh).

Sau khi thăm anh Hai thì trở về thăm các gia đình khác mỗi nơi một ít thời gian cho đến tối . Phải nói là "dây mơ rể má" bên dì của Duyên đông thật . Duyên phải đối đầu sự phức tạp vì có thể các nhóm có những mâu thuẫn khác nhau và gia đình Duyên không thể ở cửa giữa dài lâu .

Xem ra không phải ai cũng thành công, có nhiều người thất bại hoặc không may mắn nhưng họ không nói ra hoặc nói khéo . Tình hình nói chung không có gì đáng ngại cho gia đình Duyên . Chỉ mong Duyên vững tinh thần để học cho xong .

danang194

Xe tăng
Tôi nói với anh ta là Duyên chưa có ai ở nơi tôi cho dù lắm trai cua . Có lẽ do còn vươn vấn cuộc tình ở VN. Anh ta cười như nhận ra điểm tương đồng nào đó trong những quá khứ của anh ta . Anh ta mời qua nhà 1 chút rồi về ngủ . Tôi đồng ý ngay không cần hỏi Duyên . Nếu tôi rút lui thì tôi phải bảo đảm cho Duyên 1 chỗ tốt .
Đọc đoạn này tự nhiên lại chạnh lòng, em cũng xa bạn gái (đã tính tới chuyện lâu dài) vì muốn người ấy có được công việc tốt, ổn định ở Đà Lạt thay vì phải ở bên em và làm công việc nặng nhọc. Không biết quyết định như vậy là đúng hay sai..???

Xechaybangcom

Xe điện
Đọc đoạn này tự nhiên lại chạnh lòng, em cũng xa bạn gái (đã tính tới chuyện lâu dài) vì muốn người ấy có được công việc tốt, ổn định ở Đà Lạt thay vì phải ở bên em và làm công việc nặng nhọc. Không biết quyết định như vậy là đúng hay sai..???
Thực sự là sai, sai hoàn toàn, trừ khi cô ấy không/chưa yêu cậu.

danang194

Xe tăng
Thực sự là sai, sai hoàn toàn, trừ khi cô ấy không/chưa yêu cậu.
Em và ng iu khác cô D và cụ chủ thớt cụ ah. Tụi em đã tính tới chuyện lập gia đình, nhưng em lúc đó chỉ nghĩ. Mình không lo được cuộc sống tốt đẹp cho người yêu, thì để cô ấy nhận sự chăm lo cho gia đình - là công việc ổn định ở Đà Lạt- Chẳng biết em hèn, ko cùng người yêu vượt qua khó khăn, hay cao thượng nữa??? chỉ biết lúc đó e nghĩ, để người yêu đi thì có cuộc sống tốt hơn là ở với mình.

Simson

Xe buýt
Chắc thanh niên VN mình thời đó tính thế, khá là khái tính và hay nghĩ cho người khác nên bác Su không hoàn toàn vô tư nhưng cũng không ích kỷ việc này.

Chơi như bác là đẹp rồi, chu đáo đàng hoàng.

Mà tình hình dịch bên đó sao rồi bác Su? TP bác ở có vấn đề lớn với chuyện đó không?

SubaruLover

Xe tăng
Chắc thanh niên VN mình thời đó tính thế, khá là khái tính và hay nghĩ cho người khác nên bác Su không hoàn toàn vô tư nhưng cũng không ích kỷ việc này.

Chơi như bác là đẹp rồi, chu đáo đàng hoàng.

Mà tình hình dịch bên đó sao rồi bác Su? TP bác ở có vấn đề lớn với chuyện đó không?
Tôi cũng muốn nói nhiều về tình hình hiện tại, nhưng có nhiều người nói rồi :) Giờ chỉ ở quá khứ như chưa có chuyện gì xảy ra :)

SubaruLover

Xe tăng
Em và ng iu khác cô D và cụ chủ thớt cụ ah. Tụi em đã tính tới chuyện lập gia đình, nhưng em lúc đó chỉ nghĩ. Mình không lo được cuộc sống tốt đẹp cho người yêu, thì để cô ấy nhận sự chăm lo cho gia đình - là công việc ổn định ở Đà Lạt- Chẳng biết em hèn, ko cùng người yêu vượt qua khó khăn, hay cao thượng nữa??? chỉ biết lúc đó e nghĩ, để người yêu đi thì có cuộc sống tốt hơn là ở với mình.
Xem như thử thách nhiều hơn cho cả hai .

ntphuong0411

Xe buýt
Đúng anh ạ
Nhưng cái giá phải trả là dằn vặt cả đời
Dằn vặt hay không tùy tính cách mỗi người thôi cụ. Với em thì không, biến quá khứ thành những hồi ức đẹp để hiện tại có thể bình tĩnh sống bên nhau dù mỗi người có một cuộc sống riêng.
Chuyện của em giống như truyện Nguyễn Nhật Ánh vậy, mấy đứa trẻ lớn lên cùng nhau, đến tuổi dậy thì bắt đầu nảy sinh tình cảm. Cô ấy thích em, tạo nhiều cơ hội để ở bên em và em cũng thích cô ấy. Tình cảm cứ thế, cứ thế đến ngày em quyết định tỏ tình vào rằm Trung Thu, khi đưa cô ấy về nhà sau buổi đi chơi của nhóm. Vậy mà, trong buổi đi chơi hôm đấy em nhận ra thằng bạn nối khố của em cũng thích cô ấy, mà nó lại đẹp trai, học giỏi, dòng dõi danh giá, nhà giàu. Hic, em quyết định rút lui, cô ấy hụt hẫng, rồi một thời gian sau họ thành đôi. Em buồn mà vui, vì cô ấy rất xinh đẹp, thông minh và cá tính. Họ như một cặp trời sinh vậy, chàng chuyên Toán, nàng chuyên Văn. Ấy thế mà 5 năm sau chúng nó lại thôi nhau. Thằng bạn đi Mỹ làm tiến sĩ, cô ấy hăm hở đi kiếm tiền, còn em tiếp tục cặm cụi học đại học. Một lần nữa, cô ấy lại mở lòng, và một lần nữa em lại vì tự ti mà từ chối. Sau đó em thấy hối tiếc vì mình không dám bước qua sự sợ hãi mất đi những gì đã có. Thế nhưng năm qua đi, tháng qua đi, chúng em rồi cũng có gia đình riêng, nhưng những biến cố hay thành công trong cuộc đời nhau đều không bao giờ vắng mặt. Rồi sau 20 năm nhìn lại, cả ba đều công nhận, giữa chúng em tồn tại một thứ tình cảm cao hơn bạn thân nhưng không phải là yêu, không đượm màu tình dục. Có như vậy là nhờ cả ba đều rất lí trí và hiểu rõ ràng giới hạn.
Chính vì vậy, em rất thích đọc chuyện của cụ Su, nó giống với suy nghĩ của em, cảm xúc có thể lấn át nhưng chỉ là nhất thời, lí trí phải xuyên suốt và hạnh phúc là quá trình mà không phải là kết quả

SubaruLover

Xe tăng
Chiều tối đó họp mặt tại 1 nhà kia . Nhà rộng và có sân sau lớn . Mọi người vui vẻ . Xem ra người ta cần cái cớ để họp mặt đúng hơn là chào đón hai chị em Duyên . Như vậy cũng tốt, ít ra có nhiều người nói chuyện thì càng có nhiều thông tin . Nhìn giàn xe đổ quanh trước mặt nhà thì đúng là người Việt ở Cali, thích tiết kiệm quáa đáng để có xe ngon mà chạy .

Người Việt ở Cali thì xứ xa chúng tôi nghe nhiều chuyện trái khoáy lắm . Hy vọng chỉ là thiểu số bị đồn và lan truyền chứ không phải phổ biến .

Xứ này đông vui thật . Đi loanh quanh thấy các dịch vụ Á Châu nhiều . Hàn, Việt, Tàu, ... cứ trộn lẫn nhau trải dài khá rộng . Gần biển nên có nhiều hoạt động vui chơi cả năm . Tôi muốn đi Disney Land hay xuống Sea World ở San Diego cho biết nhưng xem ra không thể và ... sẽ tốn nhiều tiền cho cả Duyên và tôi .

Cũng anh hôm qua đó đợi cho nhiều người bắt chuyện với tôi hỏi han xong thì anh ta hỏi chuyện học hành của tôi . Biết ý nên tôi nói về ... Duyên là tôi không biết gì nhiều nhưng chắc chắn phải khá hơn tôi vì Duyên có 2 năm ĐH ở VN. Có 2-3 người khác tới nói chuyện vui thì tôi cũng góp câu chuyện lạ lạ như nhắn gởi cho anh ta . Câu chuyện về chị nha sĩ kia ra trường high school có bầu phải cưới, học 1 lèo đến nha sĩ có thêm ít đứa con trong lúc học, chồng cũng học 1 lèo ngắn hơn ra làm kỹ sư nuôi vợ học và đàn con . Giờ chồng thất nghiệp lại đi học nha sĩ . Ai cũng khen 2vc đó còn quá trẻ (có con phải cưới) hay và biết nâng đỡ nhau để đạt được ước mơ .

Con nít ở đây thì giống như con nít vùng tôi là thích trao đổi với nhau bằng tiếng Anh hơn tiếng Việt vì chúng đi học có nhiều từ và cho nhiều ngữ cảnh hơn trong lúc tiếng Việt thì dùng trong những tình huống khá đơn giản . Một số người lớn nói chuyện với con nít bằng tiếng Anh vì con nít thiếu từ Việt . Đứa con nít nào nói tiếng Việt rành thì ai cũng trầm trồ cả .

Tối gần 9 giờ tan hàng thì trong túi tôi có hơn 15 business card :) Nhiều người cũng ngộ thật, thích để trong ví vài business card để gặp người muốn nổ mà đưa . Trên card ghi toàn là thứ tốt lành không à như là kỹ sư trưởng, trưởng dự án, v.v. Cũng vui nhưng chắc chắn tôi sẽ không liếc qua lần nữa vì hầu như không liên quan đến tôi .

Về lại nhà bác Ba thì chúng tôi lên lầu tắm rửa . Cả Duyên và tôi cùng ru đứa bé ngủ để trao đổi những gì "gặt hái" của ngày hôm nay . Có vẻ Duyên thấy thích Cali rồi vì mọi người xung quanh có vẻ ổn và khá cởi mở . Tôi nói Duyên về apply vào trường UCI nhanh vì có điểm mid term (tùy trường, có trường cho điểm mid term vào transcript để dễ xin học nơi khác). Duyên hỏi tôi có buồn lắm không . Dĩ nhiên tôi rất buồn nhưng bà và dì Duyên cần sống nơi này vì họ bị trầm cảm trong mùa Đông . Tôi nói tôi sẽ giúp gia đình Duyên thu xếp sau khi Duyên xong mùa học .

Đứa bé chừng 15 phút sau ngủ .

SubaruLover

Xe tăng
Sáng bác Ba gái nói chuyện riêng với tôi . Ý bác như là bảo đảm ở tầng trên nhà bác độc lập y chang apartment cho nên không có gì ngại cho mọi người lẫn nhau . Bác cũng đã cho vài gia đình người thân ở cho nên không còn tính tình kiểu người Việt . Tôi nói tôi sẽ trình bày lại rất khách quan và nói ba và dì của Duyên xem như ở apartment thời gian rồi đi làm để tự do hoặc nếu bị mất sức lao động thì xin housing . Nhưng mọi thứ cần ổn cho chị em Duyên đi học đàng hoàng .

Tôi hỏi thẳng luôn về anh ta và giả vờ nói cũng có thể hạp đôi với Duyên . Bác Ba gái tỏ ra rất vui ngay và nói là hai chị em đến tuổi phải lập gia đình mà chưa có là duy nhất trong họ hàng chứ người nào cở đó đều có gia đình cả . Hy vọng lần này anh ta không phải lo sẽ già chưa có ai chia sẻ trong đời sống . Bác Ba nói tôi nói thật khéo giùm cho Duyên để Duyên qua đây cũng được ổn định luôn mà đi học .

Sau buổi cơm trưa sớm với cả nhà bác Ba (dĩ nhiên với ít người đang sống trong nhà thôi) thì chúng tôi tạm biệt lên đường để ra sân bay trả xe và bay về . Lúc gần vào máy bay thì hai chị em anh ta đến chia ta . Họ gởi cho riêng tôi ít khô bò và thịt chà bông . Duyên cũng có phần riêng để đem về cho gia đình . Tôi cảm giác hoàn thành sứ mệnh cho Duyên .

Cách đây ít lâu thì chắp cánh cho Ce đến Dallas, giờ chuẩn bị đưa Duyên đến Orange County . Sau đó tôi phải làm lại một vòng mới ? Thiệt là nản luôn .

Về đến nhà thì tối và lạnh cóng .

Job tutoring của tôi thì lúc này xuất hiện 2 người cần tôi sửa bài vào ban đêm gần cuối giờ làm tôi khó học mấy thứ khác trên computer . Sau đó tôi nghĩ cách sao cho họ không phiền nhưng vẫn giúp họ được . Trước mắt họ làm trên computer gần gần có gì tôi đi qua giúp . Cũng phiền cho nên tôi làm giùm luôn cho nhanh gọn .

1 người thì du hoc. sinh Tàu, có chồng, nhỏ con, nói quá nhiều và liên tục . Một người thì gái Nga tóc vàng óng, hơi chậm, cũng khá nhiều chuyện . Hai người gặp nhau là như cái chợ suốt thời gian tôi làm giùm cho họ .

Cái ngôi nhà xong phòng khách thì thấy vui thật vì có thể tiếp khách . Sàn cả nhà tính sau . Giờ phải mua bộ salon, Xuân tới thì làm lại cửa sổ và cửa trước .

Ba mẹ tôi rất "phấn khởi". Cả hai đang lục đục chuẩn bị gieo giống để Xuân ấm lên là trồng trọt . Tôi còn ham huống chi là ba mẹ tôi .

SubaruLover

Xe tăng
Tôi cũng phát hiện ra là các nhóm sinh viên Việt ở đây cũng có vài nhóm học tập chung . Chính vì thế sinh viên Việt rất hiếm tìm tôi (tutor) sửa bài programming .

Có nhóm học chung tôi ấn tượng là chủ nhóm là 1 chú HO, nghe nói thời sinh viên bị động viên và bị thương ở chân . Chú này học hành rất lớp lang và hoạch định kỹ đồng thời tóm tắt bài để dễ nhớ . Chú học chỉ 2 môn 1 mùa thôi cho nên có thời gian dài ở university này mà giúp đỡ nhiều bạn trẻ . Chú chẳng cần học nhanh vì ... tàn tật .

Lúc này tôi hay giúp luôn mấy đứa cùng lớp Data Structure, Database, và Computer Organization . Advisor Ke triệu tôi lên văn phòng nói là chỉ giúp lớp dưới tôi học là chủ yếu và muà sau thì tôi có thể vì học xong . Thế là nhiều đứa la trời nhưng tôi không dám . Nghĩ lại cũng đúng vì như vậy khá lệch lạc vì tôi chưa thể hiểu sâu môn học .

Phải nói là nữ học về computer khá ít . Trong lúc đó lớp âm nhạc lại nhiều nữ xinh đẹp . Tôi cố tình "ghẹo" nhưng cô nào cũng né cả . Gái có căn bản (ở university thì hơn ở college rồi) và đang học lên cao thì có quyền chọn bạn cao hơn . Họ thấy tôi kém tiếng Anh, không có gì đặc sắc thì ... phải tránh :)

Gần hết mùa thì bà tiến sĩ Nga trong lớp Calculus hỏi chúng tôi học Advanced Calculus không để bà xin mở lớp cho mùa sau (đủ số lượng sinh viên đăng ký mới mở). Thấy bà dễ quá tôi ghi tên ngay . Mấy môn Toán thì phụ cho nên thấy thầy cô dễ là học hòng có thời gian luyện programming tới lui cho nhớ lâu .

S320

Xe điện
Tôi cũng phát hiện ra là các nhóm sinh viên Việt ở đây cũng có vài nhóm học tập chung . Chính vì thế sinh viên Việt rất hiếm tìm tôi (tutor) sửa bài programming .

Có nhóm học chung tôi ấn tượng là chủ nhóm là 1 chú HO, nghe nói thời sinh viên bị động viên và bị thương ở chân . Chú này học hành rất lớp lang và hoạch định kỹ đồng thời tóm tắt bài để dễ nhớ . Chú học chỉ 2 môn 1 mùa thôi cho nên có thời gian dài ở university này mà giúp đỡ nhiều bạn trẻ . Chú chẳng cần học nhanh vì ... tàn tật .

Lúc này tôi hay giúp luôn mấy đứa cùng lớp Data Structure, Database, và Computer Organization . Advisor Ke triệu tôi lên văn phòng nói là chỉ giúp lớp dưới tôi học là chủ yếu và muà sau thì tôi có thể vì học xong . Thế là nhiều đứa la trời nhưng tôi không dám . Nghĩ lại cũng đúng vì như vậy khá lệch lạc vì tôi chưa thể hiểu sâu môn học .

Phải nói là nữ học về computer khá ít . Trong lúc đó lớp âm nhạc lại nhiều nữ xinh đẹp . Tôi cố tình "ghẹo" nhưng cô nào cũng né cả . Gái có căn bản (ở university thì hơn ở college rồi) và đang học lên cao thì có quyền chọn bạn cao hơn . Họ thấy tôi kém tiếng Anh, không có gì đặc sắc thì ... phải tránh :)

Gần hết mùa thì bà tiến sĩ Nga trong lớp Calculus hỏi chúng tôi học Advanced Calculus không để bà xin mở lớp cho mùa sau (đủ số lượng sinh viên đăng ký mới mở). Thấy bà dễ quá tôi ghi tên ngay . Mấy môn Toán thì phụ cho nên thấy thầy cô dễ là học hòng có thời gian luyện programming tới lui cho nhớ lâu .
M hóng cháp mới thật chi tiết về cô NGA nha cụ ;))