[Funland] Nghiện trồng rau

TUCSON9389

Xe điện
Kiểu bấc đèn dầu ngày xưa ấy ạ. Lần đầu tiên em nghe dùng bấc trong trồng cây. Khay của em đất được khoảng 15,17cm thôi, không biết có ổn theo cách "bấc" không.
làm hệ thống tưới tự động đi ạ. e thấy nó cũng ko tốn kém mấy đâu ạ. mua về tự làm cũng được mà

Trungpv

Xe tăng
vụ 2020-2021 đó thu hàng gánh quả, để tủ lạnh ăn cả năm mới hết đấy
nhìn giàn cà chua của cụ em muốn trồng quá mà chưa tìm đc giải pháp làm phân hữu cơ phù hợp như cụ bảo. em đang có 30m2 sân thượng và 10m2 ban công

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
nhìn giàn cà chua của cụ em muốn trồng quá mà chưa tìm đc giải pháp làm phân hữu cơ phù hợp như cụ bảo. em đang có 30m2 sân thượng và 10m2 ban công
30m2 cụ bố trí trên giàn leo, dưới chậu như mình là tha hồ rau ăn.
để bài bản thì cụ cần xem lại chống thấm tốt chưa, độ dốc thoát nước tốt là ok,
bóc bỏ mái che đi và bắt tay vào làm thôi. ko rõ cụ khu nào, vì hà nội thì rất nhiều ace đã làm trên các hội nhóm rau sạch.
phân hữu cơ (phân gà, bò hoai, mua sẵn dễ lắm, mình chỉ đầu tư lần đầu thôi), sau này cụ chỉ dùng phân tưới ủ từ cá,trứng, sữa, đậu nành thôi tưới là ok
nếu làm ban đầu cũng khá vất vả nhưng xác định làm là sẽ làm được,làm ít môt.
2016-2017 mình tự chế 230 cái thùng xốp 2 đáy đó...giờ ngĩ lại cũng khiếp thật

Trungpv

Xe tăng
bóc bỏ mái che đi và bắt tay vào làm thôi. ko rõ cụ khu nào, vì hà nội thì rất nhiều ace đã làm trên các hội nhóm rau sạch.
phân hữu cơ (phân gà, bò hoai, mua sẵn dễ lắm, mình chỉ đầu tư lần đầu thôi), sau này cụ chỉ dùng phân tưới ủ từ cá,trứng, sữa, đậu nành thôi tưới là ok
em có sẵn giàn khung sắt ko mái che cao 3m rồi, hiện em đang có cây hoa giấy leo dàn cho đẹp và mát. ủ phân tưới kia có nặng mùi lắm ko cụ?

hahuanvn

Xe buýt
làm hệ thống tưới tự động đi ạ. e thấy nó cũng ko tốn kém mấy đâu ạ. mua về tự làm cũng được mà
Em có tưới phun sương. Nhưng hay tắc cái lọc và tắc béc phun, lại phải tháo để vệ sinh, có lúc có cái "xịt". Bực mình xách thùng tưới cho nhanh.

hahuanvn

Xe buýt
230 cái, đúng là khiếp thật :))

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Đây là cà chua gì thế cụ. Cụ trồng bao lâu thì được ntn. Cả giàn cụ trồng bao nhiêu cây vậy. Mỗi thùng xốp 1 hay 2 cây cụ.
khi đó là lần đầu trồng giống cà chua bạch tuộc này, 1 cây /1 thùng xốp 60x40x40 cm, làm 2 đáy ấy
1 cây mà tán nó rộng tầm 4m2

gocart

Xe cút kít
cụ nào lười thì mua thùng nhựa 2 đáy trên shopppe 150k 70 lít, gọi là Chậu thông minh aquaponics
Thùng nhựa không tốt bằng hộp xốp, em chuột bạch thùng nhựa nhưng không thấy ưng ý nên chuyển thùng nhựa chứa nước, đặt thùng xốp chứa đất lên trên.

Cái thùng xanh cửu long chính là thùng nhựa.

.Bo My

Xe lăn
Thùng nhựa không tốt bằng hộp xốp, em chuột bạch thùng nhựa nhưng không thấy ưng ý nên chuyển thùng nhựa chứa nước, đặt thùng xốp chứa đất lên trên.

Cái thùng xanh cửu long chính là thùng nhựa.
HI, ít ra cũng cho Lý do chứ người ta cũng tính toán rồi. Ông trên báo chơi đồ inox cho bền nhưng không đua được đâu

gocart

Xe cút kít
HI, ít ra cũng cho Lý do chứ người ta cũng tính toán rồi. Ông trên báo chơi đồ inox cho bền nhưng không đua được đâu
Cây trồng trên chậu nhựa bé hơn cây trồng trong hộp xốp đối ứng với cùng 1 loại cây, một điều kiện chăm sóc.
Vì vậy định thay hộp xốp bằng chậu nhựa không thành.
Hộp xốp trồng cây nên quấn băng dính vàng để bảo vệ trước ánh nắng mặt trời.
Bác hộp Inox kia chơi lớn quá nhưng chắc trước đó cũng chơi hộp xốp.
Làm món này cứ từ từ, vừa làm vừa rút kinh nghiệm chứ nhiều nhà chơi lớn, gọi thợ đến lắp đặt đầy đủ được vài hôm nản quá mất công tháo dỡ.
Em trồng cây mấy chục năm rồi nhưng có những hộp xốp thời đó muốn thay cũng chưa có thời gian.

TUCSON9389

Xe điện
vườn thì rộng tầm 60m2, cà chua khi đó có 2 cây như ảnh thôi
Giàn thì cụ dùng loại dây gì thế ạ ? em đang tính có cái sân thượng làm giàn ntn, một mặt để lấy hoa/quả, còn một phần cquan trọng nữa là để giảm nhiệt cho cái tầng dưới. cụ tư vấn giúp em xem trồng loại gì vào mùa nào là hợp lý nhất ạ
e tính là tần từ tháng 8 thì trồng cà chua như cụ tư vấn, nhưng để nó leo giàn thì phải sang tháng 11 ấy cụ nhỉ. khả năng nó sẽ kéo dài được đến hết tết/tháng 1 DL, còn lại từ t1 tới tháng 8 thì nên lựa loại nào ạ, vì cái tầm tháng 7,6 mới là tầm nóng nhất và cần giảm nhiệt vào lúc này
cám ơn cụ !

Đông86

Xe điện
vườn thì rộng tầm 60m2, cà chua khi đó có 2 cây như ảnh thôi
Sân bên em phần để làm vườn còn cỡ 50m2, nhưng lên nóng rát hết mặt, em cho lợp mái để phơi quần áo.
Nhìn vườn nhà cụ thích đấy, chẳng lẽ tháo tôn ra trồng cây?

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Giàn thì cụ dùng loại dây gì thế ạ ? em đang tính có cái sân thượng làm giàn ntn, một mặt để lấy hoa/quả, còn một phần cquan trọng nữa là để giảm nhiệt cho cái tầng dưới. cụ tư vấn giúp em xem trồng loại gì vào mùa nào là hợp lý nhất ạ
e tính là tần từ tháng 8 thì trồng cà chua như cụ tư vấn, nhưng để nó leo giàn thì phải sang tháng 11 ấy cụ nhỉ. khả năng nó sẽ kéo dài được đến hết tết/tháng 1 DL, còn lại từ t1 tới tháng 8 thì nên lựa loại nào ạ, vì cái tầm tháng 7,6 mới là tầm nóng nhất và cần giảm nhiệt vào lúc này
cám ơn cụ !
giàn thì tùy đk, cụ hàn khung inox, căng dây điện thoại phế liệu là bền, chứ inox 100% như e phải bọc ống nhựa PVC thêm đấy.
đã có giàn thì trồng cây gì cũng được được, mướp, bầu bí, nếu định lấy quả mới khó chứ lấy bóng mát thì dễ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Sân bên em phần để làm vườn còn cỡ 50m2, nhưng lên nóng rát hết mặt, em cho lợp mái để phơi quần áo.
Nhìn vườn nhà cụ thích đấy, chẳng lẽ tháo tôn ra trồng cây?
chỗ phơi quấn áo vẫn cần lợp che mưa
trồng rau thì nên full nắng tốt nhất.
nóng lắm đấy, cây khi đó nó rũ ra ấy, tối đêm nó mới hồi nhưng ko sao, tôi trồng 8y rồi nên thấy ok. rau quả vừa ăn vừa đi cho anh em hàng xóm ấy

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Phân bò, phân gà, phân dê, phân dơi...là các loại phân hữu cơ nên dùng trộn đất trồng rau. nhưng phải được ủ hoai , hết mùi rồi nhé.
ko có diện tích, thoáng, thì cc mua loại họ ủ rồi ấy cho tiện

TUCSON9389

Xe điện
Phân bò, phân gà, phân dê, phân dơi...là các loại phân hữu cơ nên dùng trộn đất trồng rau. nhưng phải được ủ hoai , hết mùi rồi nhé.
ko có diện tích, thoáng, thì cc mua loại họ ủ rồi ấy cho tiện
cụ có kinh nghiệm bón bằng bã đậu ko ạ. e thấy cái đỗ làm đậu ấy dân trồng nhãn họ bảo là ngâm thối rồi đào hố bón cho cây nhãn nên nghĩ bã đậu này cũng tốt, và với chất xơ của bã thì nó có tác dụng làm đất tơi xốp nữa. nhà e gần chỗ làm đậu nên có thể xin hoặc mua với giá rẻ. đấy là e nghĩ thế thôi ạ