[Funland] Nghiện trồng rau

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cho em hỏi là em tập trồng mấy cây rau gia vị như tía tô, húng, với thìa là trong chậu nhưng ko hiểu sao nó già nhanh, bé tí đã ra hoa là vì sao ạ? Để nó ra nhiều lá và tươi non thì có bí quyết gì ko ạ?
Về rau có 2 yếu tố chính là ánh sáng (nắng) và chăm bón
ảnh sáng rất quan trọng, nếu ko có nắng full thì rau kém lên lắm, cho dù chăm bón tốt cũng ko hiệu quả
chăm bón phụ thuộc vào đất trộn ban đầu ra sao, tưới, tiêu các giai đoạn như thế nào, tưới bổ xung dinh dưỡng gì, time ra sao
hôm sau tôi sẽ ghi chi tiết các bước chính theo KN cá nhân cho cc tham khảo

Gió_123

Xe tải
Nhà em CC hướng Đông Bắc nên quả thật là hơi ít nắng trực tiếp. Nhưng ánh sáng thì ok ạ. Thế thì ko biết các đk khác cần gì cụ cho em xin vài gạch đầu dòng đơn giản với ạ.

DHa2015

Xe container
Năm ngoái em trồng mấy thùng xốp xu hào, sau 3 tháng miệt mài bắt sâu phấn và chăm bón thì thành quả là một mớ củ to hơn quả ớt tý, đến nhục. Rau ở nhà tự trồng chỉ thấy mỗi mùng tơi, lá lốt, diếp cá, tía tô, xương sông là ăn được và ko bị phá, còn thì ko thi đấu được với sâu
Em biết thân biết phận nên ko trồng mấy loại rau thu hút sâu, bướm, chỉ trồng những loại khỏe, kháng sâu bệnh như cụ nói ở trên. ngoài ra tùy mùa mà trồng hệ leo giàn như dưa chuột, mướp, su su.

Trungpv

Xe tăng
nhà em trồng trong chậu, đất trồng đc vài lứa thì bị thiếu dinh dưỡng hay sao ý rau ăn ko ngon nữa, em có bón phân đầu trâu rau vẫn xanh tốt nhưng ăn bị khô ko ngon như đất mới. các cụ trồng có bị vậy ko ạ, và bón gì cho đất để đất ko bị thiếu dinh dưỡng cho cây?

TUCSON9389

Xe điện
trong này có cụ nào trồng cà chua leo giàn ko cho em xin tí ảnh thực tế và kinh nghiệm ak. e thấy nó cứ từng giàn mà hoang mang quá ko biết của phải là 3D ko

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
nhà em trồng trong chậu, đất trồng đc vài lứa thì bị thiếu dinh dưỡng hay sao ý rau ăn ko ngon nữa, em có bón phân đầu trâu rau vẫn xanh tốt nhưng ăn bị khô ko ngon như đất mới. các cụ trồng có bị vậy ko ạ, và bón gì cho đất để đất ko bị thiếu dinh dưỡng cho cây?
Tỷ lệ trộn đất trồng rau:
thường thì tỷ lệ trộn đất trồng cây với các loại rau ăn lá là: 5 phần đất nền + 3 phần giá thể + 2 phần phân bón > Hay dễ hiểu hơn là 50% đất+20% phân bò (hay gà, hay dê) đã ủ hoai + 30% giá thể là trấu hun (hay mụn dừa đã qua sử lý, rơm dạ băm nhỏ , hay trấu tươi, vỏ lạc vụn)
. Giá thể trộn cùng đất trồng sẽ làm cho đất tơi xốp hơn, rau vì thế mà cũng hấp thu được toàn bộ vi chất dinh dưỡng.
Độ dày của các lớp đất khi cho vào chậu nên ở khoảng từ 13-15cm
Nên đặt chậu ở những nơi có nhiều ánh sáng để rau hấp thụ được đầy đủ chất, rau phát triển đều hơn, xanh tươi hơn.
-đất nên lấy đất thịt, xin được ở các ruộng dân đang canh tác là ok nhất, ko thì đất ven đường, đồi…miễn ko có sỏi đá là ok
-quá trình chăm sóc về sau ta tưới thêm các loại phân như: phân ủ từ rác hữu cơ/ phân cá/ phân trứng-sữa-đậu nành. Thường thì tưới 5day 1 lần/ tương tự cách ly sau tưới và phun rửa lá sau tưới để rau sạch

Trungpv

Xe tăng
Tỷ lệ trộn đất trồng rau:
thường thì tỷ lệ trộn đất trồng cây với các loại rau ăn lá là: 5 phần đất nền + 3 phần giá thể + 2 phần phân bón > Hay dễ hiểu hơn là 50% đất+20% phân bò (hay gà, hay dê) đã ủ hoai + 30% giá thể là trấu hun (hay mụn dừa đã qua sử lý, rơm dạ băm nhỏ , hay trấu tươi, vỏ lạc vụn)
. Giá thể trộn cùng đất trồng sẽ làm cho đất tơi xốp hơn, rau vì thế mà cũng hấp thu được toàn bộ vi chất dinh dưỡng.
Độ dày của các lớp đất khi cho vào chậu nên ở khoảng từ 13-15cm
Nên đặt chậu ở những nơi có nhiều ánh sáng để rau hấp thụ được đầy đủ chất, rau phát triển đều hơn, xanh tươi hơn.
-đất nên lấy đất thịt, xin được ở các ruộng dân đang canh tác là ok nhất, ko thì đất ven đường, đồi…miễn ko có sỏi đá là ok
-quá trình chăm sóc về sau ta tưới thêm các loại phân như: phân ủ từ rác hữu cơ/ phân cá/ phân trứng-sữa-đậu nành. Thường thì tưới 5day 1 lần/ tương tự cách ly sau tưới và phun rửa lá sau tưới để rau sạch
thanks cụ. em nhà phố ko có vườn bón phân hóa học thì tiện chứ phân hữu cơ+giá thể thì đúng là bất tiện cụ ạ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
trong này có cụ nào trồng cà chua leo giàn ko cho em xin tí ảnh thực tế và kinh nghiệm ak. e thấy nó cứ từng giàn mà hoang mang quá ko biết của phải là 3D ko
thanks cụ. em nhà phố ko có vườn bón phân hóa học thì tiện chứ phân hữu cơ+giá thể thì đúng là bất tiện cụ ạ.
mình cũng nhà phố mà, cả cái sàn t4 là vườn rau ấy, hà nội cũng nhiều cụ làm mà. mình làm phải sạch để ko ảnh hưởng hàng xóm chứ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
phân đầu trâu hay NPK cũng là nó, tỉ lệ ntn thôi.
với rau ăn lá thì ko nên dùng
chỉ có dây leo như bầu mướp...cần bón npk khi cây phát tán, ra hoa là dừng, toàn bộ qt về sau dùng phân bò gà hoai, bón thêm phân cá, phân đậu nành ủ

The Killer

Xe điện
Em có 1 vườn rau mà mấy tuần nắng gắt ốm mất 1 tuần nằm bệt không tưới được chết hết ạ, buồn lắm.
Đi đâu vào nhà ai thấy vườn rau lại ước.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em có 1 vườn rau mà mấy tuần nắng gắt ốm mất 1 tuần nằm bệt không tưới được chết hết ạ, buồn lắm.
Đi đâu vào nhà ai thấy vườn rau lại ước.
Chuyện bt ấy mà, trồng lại thôi

Dan du an

Xe ba gác
Cho em hỏi là em tập trồng mấy cây rau gia vị như tía tô, húng, với thìa là trong chậu nhưng ko hiểu sao nó già nhanh, bé tí đã ra hoa là vì sao ạ? Để nó ra nhiều lá và tươi non thì có bí quyết gì ko ạ?
Nó thiếu dinh dưỡng và ánh sáng

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
cụ trồng ạ ? cho e xin ít kinh nghiệm được ko ạ. giống loại gì hả cụ và trồng vào tháng nào ạ
giống cụ mua trên web này, bạn đó bán giống chuẩn.
giữa tháng 8 dương sẽ ươm hạt.
giống này khỏe lắm, cây kia mình trồng trong thùng xốp 60x40x40 cm thôi mà đã to vậy đó
ngâm hạt 3h với nước rồi ủ vào khăn ẩm, nó nứt nanh nhú mầm ra thì kiếm cái vien nén sơ dừa ngâm nở ra rồi vùi viên nén vào hộp đất nào đó , thả hạt cà chưa kia vào lấp 1cm đất trên mặt, tưới ẩm, quây lại cho mèo chuột ko phá .
chăm cây con lên 20cm thì bứng ra trồng thôi

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Xác định trồng cây, cây dây leo, cà chua,...các cụ chịu khó làm cái thùng xốp 2 đáy ấy, cây nó tự hút nước khi cây thiếu, cũng tiện cho việc tăng cường bón dinh dưỡng khi gđ có quả
thời điểm chưa sửa vườn mình có tới 230 cái thùng như vậy

Đông86

Xe điện
Ban công nhà em nắng nóng quá, cây cứ còi cọc. Sân thượng cũng nóng vậy. Nản quá rồi.
CC giải quyết thế nào, em xin nghe.