[Funland] Nghiện ớt...

DucAnh.Sg

Xe buýt
Hồi thanh niên em cũng hay u.r mồi ớt tươi và rau sống, chuối xanh với lão hàng xóm ở quê. Giờ thì chịu, ăn được chút xíu.

KarCHECK

Xe hơi
Website
karcheck.vn
Em nghiện ớt. Cứ ớt ngon là phải chén bằng được. Ởt xanh ớt đỏ ớt chỉ thiên chỉ địa... Tương ớt thì cứ phải Mường Khương, Sriracha hoạc Tabasco chứ Chinsu không phê.. Ăn bất kỳ cái gì không có ớt không chịu được. Hôm nay có ít ớt anh em mua tận Mường Tè - Lai Châu gửi cho ăn cay tê lưỡi mà lại còn thơm. Ớt này mệnh danh là ớt Trung đoàn, 1 quả cả trung đoàn ăn vẫn cay :))
Ăn ớt cay cay tê tê kích thích vị giác nó lại đưa cơm hơn cụ ạ :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Trước có loại ớt rừng quả bé, chỉ thiên mọc dại nhiều nhưng mùi rất thơm. Giờ thành của hiếm.
Em khoái ớt xanh Đà Nẵng. Cay không quá gắt.
Ở quê em vẫn thấy mọc ở vườn. Thỉnh thoảng lại thấy chào mào đến ăn. Có lẽ vì chim nó ăn xong lại ị hạt ra nên mọc dại nhiều chứ chả ai trồng

datnt1107

Xe điện
Ớt Trung Đoàn này khá cay mà. Em ăn cay trung bình nên chỉ dám chấm tí thôi chứ k ăn cả quả hay ăn trực tiếp quả ớt. Cụ cấp đông thì bớt cay đi đấy.

Ớt này nhà em trồng, nhưng cho vui thôi chứ chả ăn.

Chia em ít hạt đê.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thì ghét ớt quá cay như kiểu ớt trung đoàn hay chỉ thiên. Ớt cay vừa mà thơm kiểu như ớt đỏ thường, ớt xanh,...ăn mới thú

datmobile1983

Xe tải
Em mới làm 2 chai tương ớt mường khương về ăn thử,nghe cụ bảo nhon..hii

Big Bang

Xe điện
Ớt gió Lạng Sơn xưa em nhớ dân thổ mừ ở đó họ éo thèm vặt quả mà .... nhổ cả cây vô mâm mà ăn. Quả bé như cái tăm mà cay xây xẩm mặt mày. Em ăn ớt cũng tốt nên nhấm đc, chứ thường ko xơi nổi thứ ớt này
Ớt cay là ớt nhai mấy miếng, toát mồ hôi

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cảm ơn cụ hungtt , á em biết tại sao nick cụ tên này rồi =)) Em đã nhận được hàng ạ. Tốc độ giao hàng khủng khiếp luôn: mới báo gửi hôm qua, chiều nay đã nhận được. Cơ mà có vẻ bưu điện Hà Nội - HCM làm ăn nhanh gọn, em gửi hạt giống ra Hải Phòng cứ bị ngâm thêm cả ngày ở bưu cục mới tới được tay người nhận.
Em không biết cảm tạ cụ thế nào. Thôi thì như em inbox, nếu cụ thích trồng "bắp cải xanh tí hon", mà ngoài HN không bán thì em sẽ gửi cho cụ. Và có thêm giống "Chuối đỏ Dacca Úc" của 2 cô chú hàng xóm, nhà cụ có vườn rộng thì có thể triển luôn. Nghe 2 cô chú miêu tả chuối đỏ nhà trồng hoành tráng không khác gì nghe seeder hô hào luôn :D Nên em nghĩ chắc là ngon nhắm =))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cảm ơn cụ hungtt , á em biết tại sao nick cụ tên này rồi =)) Em đã nhận được hàng ạ. Tốc độ giao hàng khủng khiếp luôn: mới báo gửi hôm qua, chiều nay đã nhận được.
View attachment 5623699 Em không biết cảm tạ cụ thế nào. Thôi thì như em inbox, nếu cụ thích trồng "bắp cải xanh tí hon" mà ngoài HN không bán thì em sẽ gửi cho cụ. Và có thêm giống "Chuối đỏ Dacca Úc" của 2 cô chú hàng xóm, nhà cụ có vườn rộng thì có thể triển luôn. Nghe 2 cô chú miêu tả chuối đỏ nhà trồng hoành tráng không khác gì nghe seeder hô hào luôn :D Nên em nghĩ chắc là ngon nhắm =))
Kể chờ ít bữa nữa em ăn thêm thì có nhiều hạt hơn, chỗ đó mới độ dăm quả :))
Vườn thì thoải mái nhưng mà hạt bắp cải tí hom thì rm tnấy ngoài này cũng có em mua cho tiện đỡ phiền cụ.
Chuối đỏ để em tìm nếu không có thì nhờ cụ sau.

tridaulau

Xe tăng
Chả hiểu sao nhà em trồng ớt và chanh chỉ ra hoa, quả nào cũng chả mọc thể mới tài, em có cho cứt gà vào mà không ra quả nổi nữa

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em không ăn được ớt mới đểu chứ dù em vẫn ăn được cay. Em chỉ thích vị cay của hạt tiêu, mù tạt, gừng. Thích cay kiểu nồng nồng tinh dầu.
Còn vị cay nhói nhói lưỡi của ớt thì em lại chịu. Kiểu dầm vào nước chấm lấy vị cay thì dc chứ ăn hẳn 1 lát ớt vào là rộp luôn mồm lên :D
Thế cụ thử vị cay của tiêu lốp chưa? Rất nồng, rất cay, dễ trồng. Khi em nhai sống một quả tự nhiên trong đầu nghĩ ngay đến món cá hấp, không hiểu là tại sao dù món cá hấp rất nhiều năm rồi chưa ăn đến? :-?:-?:-?:-?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Vườn thì thoải mái nhưng mà hạt bắp cải tí hom thì rm tnấy ngoài này cũng có em mua cho tiện đỡ phiền cụ.
À hạt này là từ quả tươi hay cấp đông hả cụ? Tại em thấy đầu bài cụ khoe đống ớt cấp đông.

Hạt cải thì nói làm gì, mà quan trọng là mình cũng chả biết chất lượng đến đâu. Giống này cụ có thể giâm bằng chính cái cục nho nhỏ bán để ăn ấy, nó ra rễ và sống khỏe. Em xúi hàng xóm ở SG trồng lên đc chục cm rồi, nhưng ko rõ trong này nóng thì sống đc ko, đành phải đợi. Khoe là trò giâm cành này em tự nghĩ ra chứ tra gg không có đâu nha =))

Chuối đỏ cụ tìm mà đắt thì cứ bảo em. Cơ bản gần nhà có mấy bụi mà cô chú ở đấy cứ xúi mày đào bớt về đi, đất xây dựng treo chục năm chả biết bao giờ họ tới san phẳng thì mất hết. Chuối đấy bán cũng ko ít nhưng ở SG thấy tầm 200k/1 cây con. Đồ em free, nhược điểm là cây hơi bé (vì cây to hơn đào hổng nổi và khó đóng gói) =))

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Cháu đánh dấu để hóng các cụ mợ trồng cây ớt!

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Sáng mai qua em lòng lợn nhé lão ơi!

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Căng nhể. Có khi cafe. Mai lại đi khách trưa cụ ạ.
Chậc....có vẻ vô duyên hầy! Thế CN lão nghỉ chứ?
Nợ lão bao trận nhậu rồi. Muốn có time lai rai vài ly với cụ là chính! Thế này nhé sáng thì lòng lợn,trưa thì thịt cầy,chiều thì cả thịt cầy lẫn Vịt cỏ đều có! Nhường lão chốt!

Quy Lão

Xe tăng
Thế cụ thử vị cay của tiêu lốp chưa? Rất nồng, rất cay, dễ trồng. Khi em nhai sống một quả tự nhiên trong đầu nghĩ ngay đến món cá hấp, không hiểu là tại sao dù món cá hấp rất nhiều năm rồi chưa ăn đến? :-?:-?:-?:-?
Em có ở nhà anh bạn. Lúc hắn mua cái nhà ở Mỹ đình thì trong vườn có sẵn 1 cây mọc bám góc tường kiểu cây trầu nhưng lá khang khác. Không ai để ý đâu đến lúc quả chín thì có người bạn trong Nam bảo là cây tiêu lớp hay lốt gì đấy, quả ăn được, trồng trong miền Nam làm gia vị chứ ngoài Bắc không có.
Em ăn thử thì đúng là cay nồng rất khoái. Nếu phơi khô đâm với muối thì cảm nhận làm đồ chấm khá ngon đấy. Lạ quả có mỗi 1 hạt. Tiếc là về sau anh bạn xây nhà phá đi, em có lấy gốc về giâm mà không mọc được.
Cụ ăn liên tưởng đến món cá hấp là cũng hay đấy. Em thì lại liên tưởng đến mấy món thịt nướng dân tộc :)) có lẽ điểm đặc biệt của nó là khiến mình cảm nhận đến 1 vị nào đấy ngon lành nhỉ.