[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

BMV_HN

Xe điện
Dạ cám ơn bác, hiện em đã co ck nhưng con cái lại chưa. Nói sơ công việc hiện tại e cũng đòi hỏi phải nghiên cứu chính sách để làm việc liên tục. Do e làm bên mảng kiểm tra ko nghiên cứu kĩ là dễ gặp rủi ro nên nhiều khi làm về e cũng có áp lực. Chồng em khuyên em nghỉ về lo có con cái nhưng em cứ tiếc mặc dù nghỉ về cũng có việc buôn bán với em gái. Trước đây em ở sài gòn làm bên mảng marketing cũng năng động lắm. Mà không hiểu sao giờ em ì ạch, cảm giác ko muốn thay đổi
Mợ nên thay đổi nếu thấy chán, kinh tế khá ổn định vì có nhà cho thuê chồng lại ủng hộ thì lo gì. Thanh xuân là lúc ý chí mạnh mẽ sức khỏe dồi dào ý tưởng luôn dễ cập nhật cái mới không đi thời điểm này đi thời điểm nào. ???
Mà tuổi 30 không làm 40 sẽ ngại 50 sẽ buông buông là hết đời .
Mấy ông sếp thường xin nghỉ sẽ giữ lại vì bài vở thôi đặc biệt là nhà nước .
Mợ đang k có con ra ngoài tâm lí thoải mái giao liu các đối tượng mới thay đổi môi trường lại có sớm cho mà xem.
Con mới quan trọng .

Ms.Ms

Xe hơi
e cũng đã từng làm trong môi trường nn đc 1 năm thì k thở đc phải té nhanh, giờ vẫn thấy sợ và hiểu người ở lại có động lực nào để tồn tại ở đấy nữa,
thấy cụ chủ còn có thời gian về đón con cái còn chỗ cũ của e thì chơi đúng cả ngày xong từ 4-5h chiều thì làm việc, đều đều 7-8h về xong vk ck thì rạn nứt, bồ bịch tòe loe táo tẩu lên, hiếm lắm mới có ô chuẩn chỉ
lương thì thấp nhưng thưởng thì nhiều, cứ bới đủ các dịp để thưởng, tính ra thì cũng khá nhưng đúng kiểu quan cách, khom lưng cúi đầu, k thở nổi

xuka12

Đi bộ
Mợ xin cơ quan cho nghỉ không lương 4-6 tháng rồi quyết định xem ntn cũng được mà.
Dạ em cũng định vậy. Mà bên em nghỉ không lương tối đa 3 tháng. Nhỏ em gái thì tháng 6 sinh em bé nên kêu nghỉ hẳn về bán luôn để nó còn tính đường. Giờ em chỉ có một làm tiếp, hai nghỉ hẳn. Em cứ suy nghĩ nửa tháng nay rồi ạ. Các bác có cảm giác sao khi đang làm nhà nước có chút cái danh, giờ ra làm buôn bán ạ. Em chỉ đang tiếc cái danh hão đó ạ

Ladagia

Xe điện
Dạ em cũng định vậy. Mà bên em nghỉ không lương tối đa 3 tháng. Nhỏ em gái thì tháng 6 sinh em bé nên kêu nghỉ hẳn về bán luôn để nó còn tính đường. Giờ em chỉ có một làm tiếp, hai nghỉ hẳn. Em cứ suy nghĩ nửa tháng nay rồi ạ. Các bác có cảm giác sao khi đang làm nhà nước có chút cái danh, giờ ra làm buôn bán ạ. Em chỉ đang tiếc cái danh hão đó ạ
Nghỉ k lương là thoả thuận, nếu sếp ok thì mình xin nghỉ (có thể nhiều lần mợ ạ). Thử ra ngoài thấy phù hợp hãy nghỉ hẳn.

elitek

Xe buýt
Em không làm NN nhưng làm ngân hàng nhỏ với mức lương 10/tháng, cả thu nhập tầm 15tr. Và em bắt đầu xin nghỉ từ tháng này để về quê, sống cuộc sống bình yên, học hành phát triển bản thân và đồng hành cùng con cái.

25 năm trước hăm hở ra HN, giờ lại hăm hở bỏ HN về quê vì không khí ngột ngạt, con cái lao vào cuộc cạnh tranh học hành mệt mỏi và đặc biệt sức khỏe giảm sút rõ rệt do ngồi nhiều ko vận động.

Lựa chọn nào cũng có sự nuối tiếc, nhất là những người lười thay đổi và già giống em. Nhưng thôi, cuộc đời có nhiều ngã rẽ, chỉ cần mình quyết tâm là ngã nào cũng tốt hơn điểm xuất phát ban đầu.
Làm ngân hàng bạc bẽo lắm. Ko rõ cụ giờ cv thế nào rồi

TamAn7810

Xe tăng
Đúc kết em thấy công việc có thể làm song song, khi nào cảm thấy đủ mạnh thì xin nghỉ !

làm ngoài thì ngoài hẳn, nhà nước thì nhà nước hẳn còn đỡ, đây em ở cái doanh nghiệp nhà nước nửa mùa chả đâu ra đâu... chán

stBenny

Xe đạp
Cũng làm nhà nước, đọc tâm sự của các cụ em cũng thấy buồn ngang. Đi làm đúng ý nghĩa thì bị chi phối bởi nhiều thứ...

fadco

Xe container
Danh hão mà nhiều tiền thì cứ làm, danh hão mà tháng 6 củ lương thì nghỉ cho nhanh

dungsocola

Xe tải
em cũng làm nhà nước nhân viên hành chính dc 12 năm rùi. học đại học nhưng hưởng lương trung cấp. bjo lương em mới dc 3.9tr/ tháng. em ủ mưu bỏ việc cả 1 năn nay rùi. mà ngại ko biết nghỉ việc xong mình làm ji. sức ì của mình lớn quá. bjo em đi làm cảm thấy ngột ngạt. nhìn sếp em thấy chán. sếp thì tham ô nhiều. ko thương nhân viên. những nhân viên cấp dưỡng lương chỉ dc 2.5tr cũng làm dc 8-10 năm rùi. sếp thì tham ô nhiều mà lúc nào cũng nghĩ họ xấu về họ. cứ nghĩ họ ăn bớt thực phẩm. em từ sang khu bếp nấu. những bếp ga CN mùa hè ca nấu nhiệt độ trong phòng lúc nào cũng tầm 45 độ trở lên. chui vào đảo một mẻ thịt kho or rau là phải chạy ra ngoài ngay. mồ hôi đầm đìa. em thương họ lắm mà chả giúp dc ji cho họ cả. hàng ngày em chỉ ngồi ước làm sao bác Trọng có thể sờ được đến những người như sếp em. cho Đảng trong sạch hơn. so với các FLC thì số tiền họ tham ô nhu con giận thôi. nhưng so với những người lao động tay chân mồ hôi thì số lẻ họ tham ô dc cũng là số tiền mà cả đời tích cop ko bang 1/10 số đấy. em cứ tính sơ sơ một năm sếp em để ra tầm 5 tỏi. 5 năm là ra 25 tỏi rùi. em cứ khấn vậy. kế hoạch của em là đến năm 2024 em cũng xin nghỉ hằn về quê trồng rau- trồng ngô bán thêm

sắt con

Xe điện
Em đã nghỉ NN đc 2 tháng, nhẹ cả người, đi làm túc tắc vẫn bằng lương trước, chả điếc đít, đỡ rách việc cõi lòng ngồi nghe lũ ăn tục nói phét. Tóm lại: nên bỏ!

hoangnguyen1

Xe hơi
em cũng làm nhà nước nhân viên hành chính dc 12 năm rùi. học đại học nhưng hưởng lương trung cấp. bjo lương em mới dc 3.9tr/ tháng. em ủ mưu bỏ việc cả 1 năn nay rùi. mà ngại ko biết nghỉ việc xong mình làm ji. sức ì của mình lớn quá. bjo em đi làm cảm thấy ngột ngạt. nhìn sếp em thấy chán. sếp thì tham ô nhiều. ko thương nhân viên. những nhân viên cấp dưỡng lương chỉ dc 2.5tr cũng làm dc 8-10 năm rùi. sếp thì tham ô nhiều mà lúc nào cũng nghĩ họ xấu về họ. cứ nghĩ họ ăn bớt thực phẩm. em từ sang khu bếp nấu. những bếp ga CN mùa hè ca nấu nhiệt độ trong phòng lúc nào cũng tầm 45 độ trở lên. chui vào đảo một mẻ thịt kho or rau là phải chạy ra ngoài ngay. mồ hôi đầm đìa. em thương họ lắm mà chả giúp dc ji cho họ cả. hàng ngày em chỉ ngồi ước làm sao bác Trọng có thể sờ được đến những người như sếp em. cho Đảng trong sạch hơn. so với các FLC thì số tiền họ tham ô nhu con giận thôi. nhưng so với những người lao động tay chân mồ hôi thì số lẻ họ tham ô dc cũng là số tiền mà cả đời tích cop ko bang 1/10 số đấy. em cứ tính sơ sơ một năm sếp em để ra tầm 5 tỏi. 5 năm là ra 25 tỏi rùi. em cứ khấn vậy. kế hoạch của em là đến năm 2024 em cũng xin nghỉ hằn về quê trồng rau- trồng ngô bán thêm
Cụ học gì ra mà sao làm 12 năm r lương có 3.9 vẫn sống được vậy.theo e nếu chắc chuyên môn thì ra ngoài làm chuyên môn hơn là về trồng rau cụ ạ.e dự cụ mới ngoài 30

xuka12

Đi bộ
Danh hão mà nhiều tiền thì cứ làm, danh hão mà tháng 6 củ lương thì nghỉ cho nhanh
M làm lương 12 triệu 1 tháng b ak. M làm đơn nghỉ việc rồi 1/4 này là m nghỉ rồi. Giờ bước qua giai đoạn mới thôi ạ. M cám ơn

Mr. Bonjames

Xe tải
M làm lương 12 triệu 1 tháng b ak. M làm đơn nghỉ việc rồi 1/4 này là m nghỉ rồi. Giờ bước qua giai đoạn mới thôi ạ. M cám ơn
Mợ đã quyết rồi thì chúc mợ thành công trên con đường mới. Tuy nhiên việc mới làm chung đụng phải hết sức cẩn thận. Nhà em chung năm lần bảy lượt đều không thành công nên sau này tự làm tự ăn mới nên được. Lý do thì nhiều lắm, mợ cứ va vào thì biết.

xuka12

Đi bộ
Mợ đã quyết rồi thì chúc mợ thành công trên con đường mới. Tuy nhiên việc mới làm chung đụng phải hết sức cẩn thận. Nhà em chung năm lần bảy lượt đều không thành công nên sau này tự làm tự ăn mới nên được. Lý do thì nhiều lắm, mợ cứ va vào thì biết.
Dạ em cám ơn bác, lúc nghỉ làm sếp khuyên em là nghỉ ko lương trước, mà em sợ đứng hai chân với làm tiếp suốt đời e cũng chỉ là nhân viên nên e chốt nộp đơn luôn để cố gắng đi trên con đường đã chọn. Em cám ơn lời khuyên của bác, em sẽ cố gắng ạ

youandi_qn

Xe đạp
Em làm năm nay là năm thứ 8 rồi, 31 32 rồi mà cũng nản lắm, đang cố học cái nghề ra ngoài làm thôi, cơ cánh không có thì mãi mãi chẳng lên được cụ ạ
Tình hình cụ thế nào rồi, đã học được nghề nào chưa? Em cũng đang tính nghỉ NN đây hơn 14 năm, chán lắm rồi, đi làm không có tí động lực nào, không còn niềm vui, phấn đấu. Ngày nào đi làm cũng phải lên dây cót tinh thần không...vãi thật!!! Giờ vẫn còn đang nợ ngân hàng nên cũng chưa quyết được... Hay là cứ nghỉ ra bán gà nướng như bác Hoàng nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Sfgs

Xe buýt
Tình hình cụ thế nào rồi, đã học được nghề nào chưa? Em cũng đang tính nghỉ NN đây hơn 14 năm, chán lắm rồi, đi làm không có tí động lực nào, không còn niềm vui, phấn đấu. Ngày nào đi làm cũng phải lên dây cót tinh thần không...vãi thật!!! Giờ vẫn còn đang nợ ngân hàng nên cũng chưa quyết được... Hay là cứ nghỉ ra bán gà nướng như bác Hoàng nhỉ?
E sang Nhật rồi bác ạ, hihi đi du học 1 năm rồi chuyển visa đi làm, ở VN e có chứng chỉ N3 rồi nên học lại cũng dễ. Bái bai "nhà nước" rồi. May quá cuối cùng cũng nhảy ra được

vokycaca

Xe tải
Mình nhảy ra ngoài được 5 năm. Thấy tự do phóng khoáng, có thằng em vẫn tiếp tục con đường nhà nước hỏi nó có cải thiện được gì không. Nó bảo " Đói chảy máu cam". Nghĩ thời gian trước tháng lĩnh 5.8 triệu không có lộc lá gì cũng thấy mình giỏi thật. Sức chịu đựng không có giới hạn

youandi_qn

Xe đạp
E sang Nhật rồi bác ạ, hihi đi du học 1 năm rồi chuyển visa đi làm, ở VN e có chứng chỉ N3 rồi nên học lại cũng dễ. Bái bai "nhà nước" rồi. May quá cuối cùng cũng nhảy ra được
Chúc mừng bác nhé! Chúc bác sớm thành công! Mình chắc phải lay lắt thêm chút nữa... Nản quá, không còn chút động lực nào mà vẫn cứ phải làm...hey ah!