[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

Makoto81

Xe tải
mình vay tiền, trả nợ hàng tháng bằng lương ý bác à (vay tín chấp). Mà công việc thì nản quá rồi, Muốn nghỉ mà do vướng vay nợ nên cứ lăn tăn vậy đấy bác. Nói chung làm gì nó cũng có hai mặt của nó, cơ bản là mình không còn nhiệt huyết nữa rồi :(:(:(
Thời điểm này mà ra ngoài e là ko thích hợp lắm, hiện tại bên ngoài khó khăn lắm. B nên chờ thêm thời gian nữa.

victory_1980

Xe điện
Mình nhảy ra ngoài được 5 năm. Thấy tự do phóng khoáng, có thằng em vẫn tiếp tục con đường nhà nước hỏi nó có cải thiện được gì không. Nó bảo " Đói chảy máu cam". Nghĩ thời gian trước tháng lĩnh 5.8 triệu không có lộc lá gì cũng thấy mình giỏi thật. Sức chịu đựng không có giới hạn
Nếu chỉ lương 5.8tr, thà nghỉ việc đi kiếm con xe oto chạy grap cũng thu nhập khá hơn mấy lần.

youandi_qn

Xe đạp
Bác vay nhiều k?? Tôi cũng đang vay tín chấp nhưng mà mình cứ nạp tiền vào tài khoản của nó hàng tháng thì nó trừ tiền thôi, chứ bản chất nó chẳng liên quan gì đến cơ quan mình làm việc cả
em vay cũng mấy trăm ý bác à. Em cũng đang tính, hay là nghỉ, rút bảo hiểm trả ngân hàng phần nào, còn lại làm ăn. Hàng tháng ít nhiều cứ đóng vào trả. Cơ mà vợ em lại không chịu kiểu này, vì thấy bấp bênh quá, không ổn...hey ah!!!

youandi_qn

Xe đạp
Thời điểm này mà ra ngoài e là ko thích hợp lắm, hiện tại bên ngoài khó khăn lắm. B nên chờ thêm thời gian nữa.
Cảm ơn bác! Em cũng muốn liều thử, mà vợ em lại không đồng ý, muốn làm gì có thu nhập đã rồi mới nghỉ bác à. Mà làm nó không còn hứng thú nữa, không còn đam mê nữa, nó giống cực hình quá bác ơi. Con người thì ù lì, không phát triển được. Ngày nào cũng như ngày nào, có khá khẩm hơn gì đâu...

youandi_qn

Xe đạp
Bác chưa nói bác làm chuyên môn thế nào.lương lậu hiện tại ra sao.và hướng đi nếu bác ra ngoài sẽ làm gì.bác làm 15 năm r e dự bác cũng gần 4 sọi rồi.tầm giờ ra ngoài rất khó kiếm việc.kinh tế đang khó khăn.việc nặng bác làm đc ko khi mà 15 năm làm nhẹ nhàng rồi.bác cứ từ từ kiếm cái gì làm thêm thôi.chứ ra giờ chết sặc tiết rồi ngồi hối tiếc đó bác
à vâng cảm ơn bác. Em làm ở một cơ quan tư pháp của huyện bác à. Tuổi thì ngoài 4 chục chút..hix hix. Về lương (không có lậu đâu nhé bác...hì) thì hơn 7 triệu (tháng 7 này nâng lương chắc cũng được tầm 9 triệu) thôi. Cơ bản là mình không còn yêu ngành yêu nghề nữa bác à, nên không còn nhiệt huyết nữa. Muốn tìm hướng đi khác, tự do hơn. Em thì không sợ làm việc nặng, nhưng em tính ra ngoài buôn bán, tự làm cho mình (nuôi gà, bán gà nướng online chẳng hạn). Cũng vì sợ sẽ bị sặc nên vợ em chưa đồng ý nghỉ liền, kiếm gì làm để có thu nhập đã rồi hãy nghỉ đấy bác. Mà thời gian để làm riêng nó thì mình lại đâu có. Thế nên cứ dậm chân mãi thế này. Không biết bác đã trải qua chưa, nhưng khi đã chán nản với công việc, mỗi ngày đi làm như một cực hình....hey ah!!!

Chỉnh sửa cuối:

hoangnguyen1

Xe hơi
à vâng cảm ơn bác. Em làm ở một cơ quan tư pháp của huyện bác à. Tuổi thì ngoài 4 chục chút..hix hix. Về lương (không có lậu đâu nhé bác...hì) thì hơn 7 triệu (tháng 7 này nâng lương chắc cũng được tầm 9 triệu) thôi. Cơ bản là mình không còn yêu ngành yêu nghề nữa bác à, nên không còn nhiệt huyết nữa. Muốn tìm hướng đi khác, tự do hơn. Em thì không sợ làm việc nặng, nhưng em tính ra ngoài buôn bán, tự làm cho mình (nuôi gà, bán gà nướng online chẳng hạn). Cũng vì sợ sẽ bị sặc nên vợ em chưa đồng ý nghỉ liền, kiếm gì làm để có thu nhập đã rồi hãy nghỉ đấy bác. Mà thời gian để làm riêng nó thì mình lại đâu có. Thế nên cứ dậm chân mãi thế này. Không biết bác đã trải qua chưa, nhưng khi đã chán nản với công việc, mỗi ngày đi làm như một cực hình....hey ah!!!
Ở Huyện 9tr ko phải là thấp bác ạ.bác phải phân tích thật kĩ.bây giờ bác ra ngoài làm tự do.bảo hiểm ko đóng.làm tự do nay đc mai mất.ko dễ đâu.bác ko làm ngoài bác nghĩ là họ tự do.nhưng thực ra như bác cứ hết tháng có lương.còn làm tự do là k ai lo cho mình.ngày mưa bão k làm là k có tiền.bác có thể thử sức bán hàng online xem sao.chứ e nghĩ ngoài 40 r.mà ra bơi với đời mệt lắm.còn đằng sau là gia đình vợ con.rồi nợ nần.e chỉ sợ bác ra sẽ thoải mái vài hôm vì thoát đc cv đang chán.nhưng rồi những khó khăn ập tới khiến bác ko trụ đc đâu.bác đừng lên đây nghe thu nhập của nta mà ham.Về trường hợp của bác e nghĩ bác nên nghe vợ thì hơn

victory_1980

Xe điện
Ngoài 40 chục mà chán thì nghỉ việc ko lương một thời gian xem sao, lấy lại thăng bằng.
Cố thêm.thời gian nữa rồi nghỉ hưu non cũng đc, chứ ra ngoài đi bán gà rán thì đến chịu

aitymo

Xe điện
Đáy của khó khăn rồi... thời điểm bung tiền bắt đầu rồi các cụ cố lên độ trễ để nhìn thấy kết quả là 5-6 tháng ạ

youandi_qn

Xe đạp
Ở Huyện 9tr ko phải là thấp bác ạ.bác phải phân tích thật kĩ.bây giờ bác ra ngoài làm tự do.bảo hiểm ko đóng.làm tự do nay đc mai mất.ko dễ đâu.bác ko làm ngoài bác nghĩ là họ tự do.nhưng thực ra như bác cứ hết tháng có lương.còn làm tự do là k ai lo cho mình.ngày mưa bão k làm là k có tiền.bác có thể thử sức bán hàng online xem sao.chứ e nghĩ ngoài 40 r.mà ra bơi với đời mệt lắm.còn đằng sau là gia đình vợ con.rồi nợ nần.e chỉ sợ bác ra sẽ thoải mái vài hôm vì thoát đc cv đang chán.nhưng rồi những khó khăn ập tới khiến bác ko trụ đc đâu.bác đừng lên đây nghe thu nhập của nta mà ham.Về trường hợp của bác e nghĩ bác nên nghe vợ thì hơn
Em cảm ơn bác. Thấy vậy thôi, chứ có đủ thiếu gì đâu bác. Em chỉ băn khoăn mỗi vụ ngân hàng. Sợ làm không được rồi bị...gí thôi. Em cũng không mong làm giàu (mà nếu có được thì quá tốt...hi hi), chứ còn đủ sống thì trồng rau, nuôi gà vô tư mà bác. Cuộc sống con người luôn hướng tới hạnh phúc. Khi mình không tìm được hạnh phúc ở công việc này nữa thì theo em không nên tiếp tục nữa. Cái khó của em là không có sự chuẩn bị trước khi muốn nghỉ. Em biết, trong kinh doanh sẽ có khoảng thời gian lỗ (thường là 6 tháng đến 1 năm, có thể hơn nữa...hix). Mình có trụ nổi qua thời gian này hay không thôi. Mình không cho mình cơ hội thì biết đến lúc nào mới làm được theo mình mong muốn. Em nghĩ vậy bác à!

youandi_qn

Xe đạp
Ngoài 40 chục mà chán thì nghỉ việc ko lương một thời gian xem sao, lấy lại thăng bằng.
Cố thêm.thời gian nữa rồi nghỉ hưu non cũng đc, chứ ra ngoài đi bán gà rán thì đến chịu
Em cũng muốn cố, mà nó chán quá rồi bác à. Ngày nào cũng lên cót tinh thần hết khi đi làm, oải lắm. Nghĩ cũng thấy tiếc mười mấy năm bảo hiểm, nhưng vì hạnh phúc của mình đi bác. Cuộc sống có bao nhiêu đâu, cứ làm hết mình, sống hết mình, miễn mình cảm thấy hạnh phúc. Đúng không bác!

duongtver

Xe tăng
Em cũng muốn cố, mà nó chán quá rồi bác à. Ngày nào cũng lên cót tinh thần hết khi đi làm, oải lắm. Nghĩ cũng thấy tiếc mười mấy năm bảo hiểm, nhưng vì hạnh phúc của mình đi bác. Cuộc sống có bao nhiêu đâu, cứ làm hết mình, sống hết mình, miễn mình cảm thấy hạnh phúc. Đúng không bác!
Đúng là đời người vài chục năm nhanh lắm, nhiều khi nghĩ lại cứ cố cố rồi ngày nào cũng chán nản ì trệ thì nản thật. Tuy nhiên giờ đang khó khăn, bác nên cân nhắc kỹ xem tình hình gia đình nếu ra ngoài thời gian đầu khó khăn, bấp bênh xem có chịu được ko thì ra.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Đúng là đời người vài chục năm nhanh lắm, nhiều khi nghĩ lại cứ cố cố rồi ngày nào cũng chán nản ì trệ thì nản thật. Tuy nhiên giờ đang khó khăn, bác nên cân nhắc kỹ xem tình hình gia đình nếu ra ngoài thời gian đầu khó khăn, bấp bênh xem có chịu được ko thì ra.
Cụ kiếm việc bán hàng online trước và chạy quảng cáo thử nghiệm xem sao, cụ đang ở vùng an toàn giờ ra giông bão khó khăn kinh tế chưa quen đâu

victory_1980

Xe điện
Nếu cụ có nguồn thu khác ổn định, đi làm chỉ cho vui thì ko nói làm gì.
Còn cụ nhìn mn tự làm, thấy tự do tự tại nhưng ko đúng tí nào. Có ông kinh doanh còn làm từ 9h sáng đến 10h đêm (mở cửa hàng ....).
Như cụ trên phân tích thấy hợp lý.
Nếu vẫn phải lo cơm áo gạo tiền thì tốt nhất nên chắc chắn.

aitymo

Xe điện
ý bác là....cứ ra ngoài làm mọi thứ tính sau, đúng không ạ?
Không phải cụ êi...
Ý cháu giai đoạn thắt chặt tiền tệ đã kết thúc nhnn không thu tiền về thì kinh doanh mới có lãi được...

Makoto81

Xe tải
Cảm ơn bác! Em cũng muốn liều thử, mà vợ em lại không đồng ý, muốn làm gì có thu nhập đã rồi mới nghỉ bác à. Mà làm nó không còn hứng thú nữa, không còn đam mê nữa, nó giống cực hình quá bác ơi. Con người thì ù lì, không phát triển được. Ngày nào cũng như ngày nào, có khá khẩm hơn gì đâu...
Mình thì đã làm ngoài đc 20n, chắc số vất vả nên cứ phải cày liên tục, ko có được cái may mắn làm nhà nước cho nhàn. Nhưng đc cái vài năm nay chả còn bị nỗi lo cơm áo gạo tiền nữa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Martin 108

Xe tải
Em đá lên cho cccm có thêm động lực!

youandi_qn

Xe đạp
Dạ vâng bác, em cố gắng thêm chút, từ từ bán buôn thử như bác dưới đã khuyên xem thế nào rồi tính tiếp vậy. Em cảm ơn bác nhiều!!

youandi_qn

Xe đạp
Cụ kiếm việc bán hàng online trước và chạy quảng cáo thử nghiệm xem sao, cụ đang ở vùng an toàn giờ ra giông bão khó khăn kinh tế chưa quen đâu
Em cảm ơn bác. Em sẽ thử buôn bán trước xem thế nào. Khó là mình không có thời gian để tập trung...hey ah!!!