[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

vinhkhang-arc

Xe buýt
em vào hóng mặc dù chưa công chức ngày nào :D

sonic_loves

Xe hơi
Công chức nhà nước, ngoài thì muốn vào, trong thì muốn ra....
Lại nhớ hồi SVien mới ra trg, lơ ngơ, thầy bu chỉ mún nhét vào NN, cuối cùng em k vào, vẫn lm tư.
Không có kinh ngh lm NN, nhg từ trc đến giờ e cũng k thích vào lm nhà nc lắm.

incvn

Xe tải
Chuẩn rồi, nếu cụ có chức vụ thu nhập tạm ổn thì ra ngoài không phải là giải pháp hay nếu không có sự chuẩn bị kỹ càng. Còn nghỉ việc hay không là phải có hậu phương ủng hộ, như em đây cũng kd ngoài đc gần 5 năm, thời gian trên cơ quan rồi bên ngoài. Không có ngày nghỉ. Đc cái vợ em hiểu và rất ủng hộ. Nhưng cái khó chính là giờ bố mẹ, toàn có câu thôi chân trong chân ngoài con à mà ông bà cụ không biết lương trong cơ quan chỉ bằng mình kd theo ngày theo tuần, haiz giờ mà nghỉ chắc ông bà cụ sốc mất. Nhưng khả năng đợi thằng ku út đc 5 tuổi là em ra.
Không hiểu các cụ thân sinh giờ nghĩ gì, chứ quan điểm của ông cha ta hồi xưa có câu 1 nghề thì sống đống nghề thì chết. Chân trong chân ngoài nó cũng xưa rồi các cụ ơi ! Phân tâm nhue thế cả hai việc đều k có kết quả tốt nhất dc

incvn

Xe tải
Quan điểm của em trời sinh ra kiếp con buôn mà người đời nó cứ bắt làm công chức thì cuối cùng cũng phải theo ý trời thôi!
nghĩa là chuyển giới, chết quên, thôi việc tra lại ten con buôn cho em đấy

cuong1903

Xe tăng
Em, ra trường vào NN (Doanh nghiệp NN thôi, nhưng cũng đủ ban bệ thành phần như một Sở, Vụ, Viện). 12 năm rồi. Tình trạng còn không băng cụ chủ. Được cái thời gian thoải mái, đưa đón, dạy dỗ con cái vô tư. Nhà bố mẹ, xe bố mẹ.

Cùng ra trường, có mấy thằng bạn học cùng ĐH. Mới ra thì chúng nó nhảy nhót tứ tung. Sau hơn chục năm, thấy thằng nào thằng đó đều ổn cả. Tự mua nhà, mua xe, mua thêm chung cư cho thuê...

incvn

Xe tải
em vừa nộp đơn xong đây ngày hôm nay 20/8, sau 17 năm cống hiến, cũng CVC cũng Vụ phó ! em cũng nói để các bác nào tinh thần còn đang dao động, còn đang chần chừ, còn chưa tìm thấy liệu ở lại hay ra đi, thì cũng tham khảo trường hợp của em!

Đã quyết là phải dứt khoát, nhưng công nhận dứt khoát được cũng khoai đấy, chứng tỏ sức ì và lối mòn quá!

namkeo

Xe tải
em vừa nộp đơn xong đây ngày hôm nay 20/8, sau 17 năm cống hiến, cũng CVC cũng Vụ phó ! em cũng nói để các bác nào tinh thần còn đang dao động, còn đang chần chừ, còn chưa tìm thấy liệu ở lại hay ra đi, thì cũng tham khảo trường hợp của em!

Đã quyết là phải dứt khoát, nhưng công nhận dứt khoát được cũng khoai đấy, chứng tỏ sức ì và lối mòn quá!
Cho hỏi bác công chức chưa? Vụ phó chắc công chức và đảng viên rồi chứ. Sao ko tay trong tay ngoài có phải ngon

Xuân Bách

Xe buýt

Chúc mừng cụ.
CVC, Vụ phó. Thế mà cụ bỏ.
cụ cho em hỏi là cụ chuẩn bị khoảng bao nhiêu năm ạ?

hatdecuoi

Xe buýt
Mặt nào cũng có hay và dở.

Từ khi em còn bé, Bố em đã chỉ mong muốn thằng con sau này học hành xong, chắc chân ở 1 Cơ quan NN nào đó mà ông bô nhờ xin, sau đó tự thân vận động, nói chung là cho thằng con an phận thủ thường, 60 tuổi hưởng lương hưu là được rồi.

Thực ra thì quan điểm của 1 người sinh ra và đã chiến đấu trong chiến tranh, điều đó không sai, chỉ khi đã ở trong ranh giới sống chết, biệt ly tứ xứ, ta mới chả mong gì hơn ngoài 1 cuộc sống rau cháo nuôi nhau.

Có lần, chị Trưởng phòng gọi em lên bảo: Tùng à, Tùng mải chơi nhưng làm việc thì cũng làm được, học hỏi nhanh, nhưng có 1 điều chị biết Tùng thiếu "đó là lòng yêu nghề". Mà không yêu nghề thì khó lắm.

Ông bô em cực bôn sê vích, quan hệ trong ngành vẫn có anh em bạn thân tình, để mà thằng con chịu khó chứng minh năng lực thì việc sau đó nhờ cho lên 1 Sở phù hợp với chuyên ngành em tốt nghiệp không phải khó. Nhưng thằng con thì chả yêu nghề, lại cứ thích tự do chứ không thích đi làm dập khuôn theo mẫu.

Giờ đây nhìn lại, nhiều bạn xưa theo con đường XD đã ấm êm nhà cửa xe cộ vài cái, nhưng cũng nhiều bạn đi làm hưởng lương, chạy dự án, phục vụ chủ đầu tư bục mặt, thấy cũng nhọc. Đến giờ em ông bô vẫn kêu anh đã đóng đủ bảo hiểm 20 năm, vậy là tôi yên tâm lên đường =))

Đôi lúc trong gần 15 năm ra ngoài vừa rồi có những khoảng lặng, dừng hẳn không làm gì, em vẫn nghĩ nếu xưa mình chịu khó thì sẽ không ở mức vất vả như này. Như giờ là nước nổi bèo trôi, he he he...

Làm gì thì làm, miễn là mình cảm thấy thoải mái và lo được cho Gia đình, phỏng các kụ :D
Còn có 3 nhiệm kỳ nữa là hưu cmn cụ ơi! E cũng đang nhà nc đây và nhiều lúc cũng nghĩ như cụ chủ thớt nay! đc cái thu nhập của e hơn cụ chủ tý! Nhưng môi trường NN độ ỳ lớn và rất bí bách trong cách nghĩ, nhiều lúc nản lắm ý!

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

Thế em lại vào để chúc mừng cụ vậy :x

MissGift

Xe buýt

Em tròn 19 năm, trượt CVC năm ngoái, chủ yếu sống bằng nghề tay trái (tư vấn TK), nhưng mấy năm nay k xin được việc oy, nên tình hình cũng căng, sức ỳ lớn wá nên em chưa quyết được như cụ, chúc mừng cụ, chúc cụ thành công.

HaiAn2019

Xe hơi
Thớt dài quá, có cụ mợ nào theo dõi trường kỳ tóm tắt hộ em chốt lại là như nào với ;))

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Cái này lại chỉ có 1 chiều nhỉ?
Ko có chiều ngược lại 1 ông đang kinh doanh 10 năm đùng cái nhảy vào làm Sếp nhà nước để có cái so sánh

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở trong CQ NN ra mà kể lể khiếp. Cứ như ra chỗ chết không bằng.

Cống Ngầm

Xe buýt
E bị nghỉ 6 năm rồi.giờ đi chạy ship

incvn

Xe tải
Các cụ ở trong CQ NN ra mà kể lể khiếp. Cứ như ra chỗ chết không bằng.
He he, cụ cụ ở ngoài chắc không biết! Chứ dân NN làm lâu năm ra ngoài đấu tranh tư tưởng ghê lắm. Em thì nghĩ k ai kể lể cả. Thớt này em thấy bổ ích vì nó động viên anh em , những ai còn dao động, muốn ra nhưng vẫn cảm giác chần chừ thì nhữnh trường hợp như em như các cụ ở cũng góp phần giúp các cụ dứt khoát.
Chót sinh ra làm kiếp con người thì cứ sống cho nó đỡ phí một đời. Đến khi về già lại tiếc thì k còn thời gian đâu!

incvn

Xe tải
Chúc mừng cụ.
CVC, Vụ phó. Thế mà cụ bỏ.
cụ cho em hỏi là cụ chuẩn bị khoảng bao nhiêu năm ạ?
thật ra ý tưởng cũng4-5 năm rồi, em chần chừ vì muốn là một số việc cần CV nn, nhưng em tìm ra lối thoát rồi nên quyết luôn thôi!

incvn

Xe tải
Cho hỏi bác công chức chưa? Vụ phó chắc công chức và đảng viên rồi chứ. Sao ko tay trong tay ngoài có phải ngon
câu này cụ nói giống tất cả những người khuyên em ở lại. Chân trong chân ngoài em làm chán cả chục năm có lẻ rồi. Tính em nó thẳng tính lên vụ phó cũng từ năm 33 tuổi, tính ra cũng hon 8 năm dậm chân tại chỗ rồi!
Các cụ nói rồi 1 nghề sống đống nghề chết quả k có sai! Tập trung làm 1 việc toàn lực mới thành công! Em k ủng hộ các cụ ra ngoài khi chưa có ý tưởng, năng lực không đáp ứng môi trường bên ngoài, hướng đi chưa có, ra ngoài dễ chán nản và mất phương hướng. Mà tuổi này chắc ít ai bốc đồng!