[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

CCCK

Xe tăng
Cảm ơn cụ, mình cứ trăn trở mãi về việc này, còn hơn 10 năm nữa thì nghỉ hưu, cố làm nốt cho hưởng lương hưu nhưng lại vừa ít vưa nhục, hay ra ngoài mình làm mình hưởng nhưng lại sợ quá già. Nghĩ đi nghĩ lại được 3 năm rồi vẫn chưa dám quyết.
Vậy là cụ còn 7 năm để suy nghĩ và quyết đinh. Tư duy, xu hướng lớp trẻ giờ khác lắm.

Civic TN

Xe lăn
Làm ngoài nhà nước một thời gian rồi sau đó muốn quay về làm nhà nước muốn làm lãnh đạo vẫn đc à. Em làm nhà nc rồi bỏ ra ngoài giờ muốn quay lại nhà nc ko biết có đc ko nhỉ.
Cái đó thì e ko biết ạ. E vào NN từ 2012, giờ cũng đc 8 năm roài. Còn làm lđ thì lúc về e cũng chả tính đâu, việc nó đến thì đến thôi cụ ạ.
Mà hình như thớt này mỗi mình e ngược dòng :((

namkeo

Xe tải
Cái đó thì e ko biết ạ. E vào NN từ 2012, giờ cũng đc 8 năm roài. Còn làm lđ thì lúc về e cũng chả tính đâu, việc nó đến thì đến thôi cụ ạ.
Mà hình như thớt này mỗi mình e ngược dòng :((
Em nghĩ là vẫn đc nếu đủ tuổi vì nhiều nơi phải thi có yêu cầu tuổi dưới 30 có chỗ dưới 35 nên chắc vẫn đc. Những tầm 40 chắc khó

Trâu già 81

Xe hơi
Chân trong chân ngoài thì hay hơn cụ ạ, tận dụng các mối quan hệ đá thêm ngoài. vẫn cần 1 chỗ ổn định có tiền nuôi vợ nuôi con!

Civic TN

Xe lăn
Em nghĩ là vẫn đc nếu đủ tuổi vì nhiều nơi phải thi có yêu cầu tuổi dưới 30 có chỗ dưới 35 nên chắc vẫn đc. Những tầm 40 chắc khó
Lúc e về thì ko phải thi, mà là tiếp nhận (vì là từ DNNN), và lúc đó e 33t

namkeo

Xe tải
Làm trong nhà nước có nhiều vị trí có rất nhiều mối quan hệ và địa vị rất cao nhưng lương lại rất thấp. Thường phải có thời gian ủ mình chờ thời và kỹ năng kèn cựa đấu đá

Altis 2011

Xe điện
Em đang muốn tìm hiểu các trg hợp làm ngoài nhà nc ,đặc biệt làm cho nc ngoài sau đó muốn vào lại nhà nc thì liệu có con đường thăng tiên trong nhà nc ko. Còn có thể làm lãnh đạo đc ko.
khó cụ ah, chỉ có nước bỏ hết thâm niên thi vào. Còn dạng làm doanh nghiệp kia cũng là doanh nghiệp nhà nước Cụ ah, nó có ghi định tuyển dạng này vào riêng, đươc tính thâm niên cũ.

demanna

Xe tải
Trước mình làm ở trường đh, viện nghiên cứu của mình trưởng phòng cũng là tiến sĩ trừ phi là tp ko liên quan đến nghiên cứu ví dụ như kế toán...
Viện nghiên cứu chỗ e là loại đặc thù trong đặc thù, nên mới là cấp Tổng cục. Trong viên còn có 5 bộ phận tương đương cấp vụ luôn cơ. Tên gọi các bộ phận cũng khác nhau, ví dụ như Văn Phòng, Ban, Trung tâm ... Nhưng đều là cấp vụ. Chuyên viên chính thì được quy hoạch trực tiếp lên vụ phó luôn vì theo luật ko có phòng trong Vụ, nếu được điều chuyển về nơi khác thì nghiễm nhiên ôm chức Viện phó chỗ khác. Thế nên e mới bảo trưởng phòng ở 1 số nơi có là gì đâu, có khi còn không có người nhận ý :D :D :D

demanna

Xe tải
Em đang muốn tìm hiểu các trg hợp làm ngoài nhà nc ,đặc biệt làm cho nc ngoài sau đó muốn vào lại nhà nc thì liệu có con đường thăng tiên trong nhà nc ko. Còn có thể làm lãnh đạo đc ko.
Có chứ, ví dụ cho cụ thì đầy. Thậm chí đến hàm Thứ trưởng cũng có, nhưng tùy thuộc độ "quan hệ" vào dây của cụ :D :D :D

namkeo

Xe tải
Có chứ, ví dụ cho cụ thì đầy. Thậm chí đến hàm Thứ trưởng cũng có, nhưng tùy thuộc độ "quan hệ" vào dây của cụ :D :D :D
Cụ ví dụ cho e vài trg hợp xem. Nông quốc tuấn có phải ví dụ ko

namkeo

Xe tải
Viện nghiên cứu chỗ e là loại đặc thù trong đặc thù, nên mới là cấp Tổng cục. Trong viên còn có 5 bộ phận tương đương cấp vụ luôn cơ. Tên gọi các bộ phận cũng khác nhau, ví dụ như Văn Phòng, Ban, Trung tâm ... Nhưng đều là cấp vụ. Chuyên viên chính thì được quy hoạch trực tiếp lên vụ phó luôn vì theo luật ko có phòng trong Vụ, nếu được điều chuyển về nơi khác thì nghiễm nhiên ôm chức Viện phó chỗ khác. Thế nên e mới bảo trưởng phòng ở 1 số nơi có là gì đâu, có khi còn không có người nhận ý :D :D :D
Nghe chữ tp trong cơ quan nhà nc oai vãi,giờ mới biết có tp ko ngon

kiamorning2007

Xe tăng
Rất đáng nể cụ chủ ở năng lực và trình độ chuyên môn. Làm việc 10 năm mà đã Ở địa vị và công việc như cụ thì đã là niềm ước mơ của bao nhiêu người mong muốn. Cụ là người có năng lực và vị trí cao nên quyết định ra đi em dự cụ cũng đã tính toán kỹ lưỡng và có những dự định trong công việc bên ngoài sắp tới. Chúc cụ cùng GĐ sức khỏe và thành công trong sự nghiệp của mình.

quy la tien

Xe điện

demanna

Xe tải
Nghe chữ tp trong cơ quan nhà nc oai vãi,giờ mới biết có tp ko ngon
Cụ quote thiếu câu của e là tq ở cq nhà nước 1 số nơi nhé. Mặc dù những nơi đấy ra vào đều có người phòng 6, phòng 7 của K10 gác với hỏi thăm người hơi lạ suốt. Nhưng đói vẫn là đói, ko ngon vẫn là không ngon. Ngoài lương 3 cọc 3 đồng thì không có cách nào kiếm được cái gì khác. Mà đừng nói đến trưởng phòng, kể cả đến hàm cấp Vụ mà ko có chỗ quyền cước thì cũng chỉ ngồi chơi xơi nước mà cụ.

tech

Xe máy
Làm nhà nước mà chân ngoài chân trong thì chỉ là chân loong toong thôi là đúng. CÓ cụ nào nào nhà nước mà Viện nghiên cứu thì bây h chả khác gì tư nhân, nhà nước phải cơ quan QLNN mới thấy độ khó và khăn cơ
các Viện giờ cho cơ chế tự chủ hết rồi, nên cũng phải cạnh tranh như doanh nghiệp, được cái có nhiều việc do nhà nước ưu tiên đặt hàng nên cũng đỡ. Làm nhà nước đúng chất thì như cụ nói, tức là làm bộ phận quản lý và xử lý các thủ tục hành chính liên quan đến dân và doanh nghiệp. Túm lại là nếu làm thực chất rất vất vả mà rủi ro dính chưởng cũng cao. Túm lại ở đây em thấy nhiều người cũng nói nhà nước này nọ, nhưng về cơ bản thì mỗi người có quan điểm riêng, ai sống trời nào thuận thì sống, dù sao hiện tại vẫn còn một số ít người làm nhà nước để vận hành bộ máy nhà nước để cho số lượng nhiều người làm bên ngoài có Môi Trường để kiếm xèng. Haizzzz

longngn

Xe tải
Làm nhà nước chỗ nào chứ chỗ em đợt dịch vừa rồi nguyên tháng 3 không có lương, sang tháng 4 mới được trả lương

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng chủ thớt có quyết định sáng suốt, làm cho bản thân chăm sóc cho bản thân cho vợ cho con gđ là chuẩn nhất còn kệ mẹ bọn ngoài lời ra tiếng vào , cụ ko nghe lời lão viện trưởng là đúng chẳng qua cụ là người đc việc làm tốt nên lão cần thôi,danh phận chó gì chắc lúc chết điếu văn thêm được mấy dòng:))

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chắn có cơ hội làm lãnh đạo dc cụ nhoé, nhưng trước hết trau dồi thật tốt năng lực lãnh đạn đã =))