[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

Tv1912

Xe buýt
Đã kêu gọi từ thiện của cộng đồng thì phải có giác ngộ mình là người của công chúng(dù muốn hay không), lấy tiền của người khác để nâng tầm bản thân thì phải chấp nhận bị soi mói là đương nhiên! Cứ thong dong "tôi từ thiện bằng cái tâm" có nhiêu làm đó thì ai để ý tới anh làm mịa gì?! Minh bạch cũng đơn giản thôi, cứ sao kê thu chi hàng tháng cận thận hơn thì hàng tuần là ok thôi, chẳng qua là không thích minh bạch do nhu cầu tế nhị không lẽ lại nói thẳng "nghề chính của tôi là làm từ thiện, cũng phải có lương chứ? không thì cháo cũng chả có mà húp" ngại lắm! :D

Chuẩn cụ à. Đừng có chi li quá đo mắm đếm dưa hành. Người ta đi làm từ thiện xuất phát từ cái tâm thì người ta mới làm được. Chứ việc này vất vả lắm chứ đâu đơn giản. Ông nào ko có tám hăm hở đuoecj mấy buổi đầu xong chạy mất dép.
Ngay ở trường học, mỗi suất cơm hai chục K, nhiều bố mẹ cứ ra rả là ăn uống thế nào, anvs thực phẩm ra sao, hạnh hoẹ đủ kiểu. Nhưng bảo đến thăm bếp, kiểm tra chất lượng thì cấm có mặt, bận lắm :)))

Đã kêu gọi từ thiện của cộng đồng thì phải có giác ngộ mình là người của công chúng(dù muốn hay không), lấy tiền của người khác để nâng tầm bản thân thì phải chấp nhận bị soi mói là đương nhiên! Cứ thong dong "tôi từ thiện bằng cái tâm" có nhiêu làm đó thì ai để ý tới anh làm mịa gì?! Minh bạch cũng đơn giản thôi, cứ sao kê thu chi hàng tháng cận thận hơn thì hàng tuần là ok thôi, chẳng qua là không thích minh bạch do nhu cầu tế nhị không lẽ lại nói thẳng "nghề chính của tôi là làm từ thiện, cũng phải có lương chứ? không thì cháo cũng chả có mà húp" ngại lắm! :D
Em xin hỏi thẳng luôn cụ, có ông cán bộ nào lúc tranh cử không “ vì dân vì nước” không? Có ông nào minh bạch chưa? Dân ai cũng muốn người vừa có tâm, vừa có tầm nhưng lại trả lương chưa đến chục củ. Nghe có buồn cười không? Muốn người ta làm có tâm có tầm có trách nhiệm nhưng có vấn đề là xỉ vả, mạt sát, là xoi mói từ chai dầu đến cái cốc nhựa
Nếu đủ chứng cứ thấy ng ta ăn chặn cứ việc kiện, kiện chết luôn, còn chưa đủ thì im lặng cho người ta làm

Khongdanhvong

Xe điện
Chuẩn cụ à. Đừng có chi li quá đo mắm đếm dưa hành. Người ta đi làm từ thiện xuất phát từ cái tâm thì người ta mới làm được. Chứ việc này vất vả lắm chứ đâu đơn giản. Ông nào ko có tám hăm hở đuoecj mấy buổi đầu xong chạy mất dép.
Không làm nói mới hay được chứ, làm lại khó nói hay thế.
Mà ai đi chuyển cho người ta làm từ thiện hộ mình, rồi lại săm soi tiền đi đâu thì em thấy cũng ngu ngơ thật. Muốn biết tiền đi đâu thì bỏ công sức tự đi từ thiện. Không bỏ công sức gì mà muốn mình được công nhận "tấm lòng" dù là công nhận bởi công chúng hay trời đất thì cũng buồn cười. Bỏ công bỏ sức đi.

psy

Xe buýt
Em không hiểu mấy cụ đi mắng người góp tiền là ko còn quyền "soi mói" là sao nhỉ? Tiền chỉ là hiện thân của công sức, trong trường hợp này. Người góp tiền từ thiện là người trao đi công sức của mình trong một hình thái khác. Em hì hụi kiếm tiền bằng nghề dạy học chả hạn. Em trao tiền cho cụ K chả hạn, để cụ ý biến công sức dạy học của em thành suất cơm cho ai đó cần. Vì thế em có quyền "sợi mói". Rồi cụ nào đó bỏ công sức ra để "kiểm tra cụ thể" bằng việc đến xem việc nấu ăn, hay kiểm toán... thì đó là công sức trực tiếp. Và tất cả đều có giá trị để cuộc sống này tốt hơn. Nếu soi mói mà ra là cụ K làm tốt thì sẽ nhiều cụ mợ ck cho cụ ý hơn. Vậy chả tốt hơn hay sao?

Em không hiểu mấy cụ đi mắng người góp tiền là ko còn quyền "soi mói" là sao nhỉ? Tiền chỉ là hiện thân của công sức, trong trường hợp này. Người góp tiền từ thiện là người trao đi công sức của mình trong một hình thái khác. Em hì hụi kiếm tiền bằng nghề dạy học chả hạn. Em trao tiền cho cụ K chả hạn, để cụ ý biến công sức dạy học của em thành suất cơm cho ai đó cần. Vì thế em có quyền "sợi mói". Rồi cụ nào đó bỏ công sức ra để "kiểm tra cụ thể" bằng việc đến xem việc nấu ăn, hay kiểm toán... thì đó là công sức trực tiếp. Và tất cả đều có giá trị để cuộc sống này tốt hơn. Nếu soi mói mà ra là cụ K làm tốt thì sẽ nhiều cụ mợ ck cho cụ ý hơn. Vậy chả tốt hơn hay sao?
Đấy là cụ nghĩ thế, phàm những việc mình làm giúp người khác, lâu dần họ coi đó là việc đương nhiên, là nghĩa vụ của mình. Cụ cứ thử làm xong cả ngày nghe hỏi hôm nay mua gì, chi gì, mua nhiều thế, hóa đơn đâu thì cụ có điên không?

Mr.Alo

Xe lăn
Em xin hỏi thẳng luôn cụ, có ông cán bộ nào lúc tranh cử không “ vì dân vì nước” không? Có ông nào minh bạch chưa? Dân ai cũng muốn người vừa có tâm, vừa có tầm nhưng lại trả lương chưa đến chục củ. Nghe có buồn cười không? Muốn người ta làm có tâm có tầm có trách nhiệm nhưng có vấn đề là xỉ vả, mạt sát, là xoi mói từ chai dầu đến cái cốc nhựa
Nếu đủ chứng cứ thấy ng ta ăn chặn cứ việc kiện, kiện chết luôn, còn chưa đủ thì im lặng cho người ta làm
Cụ có vẻ bênh bạn k kia nhỉ , nếu làm từ tiền túi thì thích kiểu gì cũng được , đây hô hào người khác góp tiền cho làm thì việc đầu tiên là minh bạch lại cố không làm thì tốt nhất đừng đứng ra kêu gọi , việc trục lợi là đáng lên án với trục lợi từ tiền từ thiện nó lại đáng lên án gấp 10 lần .
Em khẳng định luôn là muốn minh bạch không hề khó , muốn hay không thôi

Khongdanhvong

Xe điện
Có gì khó hả cụ. Nấu xong bữa nào hạch toadn bữa đó: mua những gì; được cho những gì. Cần gì phải vẽ ra ban bệ kế toán! Nâdu có mỗi bữa cơm ; tuần chỉ nấu có 2 lần mỗi lần có trăm suất mà vẽ ra lắm việc thế cụ!
Em đã ghi nếu ít thì còn làm được, nhiều sẽ khác, em đang nói chung cho tất cả các loại từ thiện. Ví dụ vài tỷ trở lên mà vừa phát quà vừa cho tiền thì làm cũng khó mà.
Cụ nào đã đi làm thì lên tiếng, xin luôn sao kê, hóa đơn, bảng kê chi tiết,....làm mẫu. Còn các cụ ngồi sau bàn phím vẽ ra thì em không tin nhé.

haizz, riết từ thiện lúc đầu, dần dần cũng mất hết cả chất theo thời gian

longtu210

Xe điện
Vợ e thì tin kiên lắm ,

Policier

Xe hơi
đơn giản nhất là việc kêu gọi ủng hộ trường hợp A. Mọi người gửi tiền vào, tổng kết ví dụ đc 120tr.
Lúc này K lại bảo sau khi tiếp xúc kỹ hơn thì K chỉ trao 50tr ( nào là sợ ông bố uống riệu, nào sợ mẹ đứa bé đấy gian… )
Chỗ còn lại sẽ trao cho người khác cần hơn.
Nhưng khi có trường hợp khác thì K ko bảo là sẽ lấy từ quỹ còn ra để ủng hộ mà lại kêu gọi từ đầu, xong cũng ko trao hết.
Hay như xác định nấu cơm tuần 2 buổi, kêu gọi đc 200 củ thì tạm ngưng đi. Khi nào hết lại kêu tiếp, nhưng đây cứ lâu lâu đi thăm mộ con lại làm 1 bài thả khắp các nhóm đông thành viên, lại đc ủng hộ tiếp…
Thế nên những người từng ủng hộ đều giờ họ quay xe cũng phải thôi.

intl

Xe tải
Nếu muốn có “lương” thì lập hẳn doanh nghiệp, có chế độ báo cáo đầy đủ, ai OK chấp nhận bỏ vốn góp vốn thì chịu, thì không ai nói gì, thậm chí lên Shark tank gọi vốn cũng được, IPO cũng được.
Còn dùng tiền đó vào việc riêng mà không công bố thì là lừa đảo. Vậy thôi.

Các bạn ủng hộ cho việc lấp liếm tiền từ thiện thường hay phạm lỗi nguỵ biện và đánh tráo khái niệm.

Minmatday

Xe tải
Bố Kiên là thiếu tướng, phó tổng giám đốc binh đoàn kiêm chính uỷ binh đoàn 12 của BQP ( tiền thân là binh đoàn 559 sau đổi tên thành tổng cty xây dựng Trường Sơn, binh đoàn 12 là tên quân sự ). Sau lên phó chính uỷ tổng cục hậu cần trc khi về hưu,
Cũng thuộc dạng khá giả, trc em ở cùng chung cư thì 2 anh em vẫn tại ngũ, ông em đi Mer còn ông anh đi Audi.
Khi bố mất thì 2 anh em xin ra quân luôn, em thì đoán là vào quân đội khi bố còn làm sếp, lại làm đúng đơn vị của bố nên coi như thuộc dạng lính cảnh, vì em thấy rảnh lắm.
Sau này bố mất coi như hết chỗ dựa thì ra quân là khôn ngoan chứ ở lại ko có lợi.
Cậu anh thì có cô vợ tháo vát, bán hàng online đắt khách lắm, thuê hẳn 1 căn ở đầu khu làm kho hàng mà shipper tấp nập từ sáng đến tối.
Còn Kiên sau khi ra quân chả làm gì, chỉ đi làm từ thiện :D
Cá nhân em thì thấy Kiên thuộc dạng ngáo quyền lực sau khi đã nổi nổi trên mạng xã hội, làm từ thiện nhưng ai góp ý trái ý K là nói ngoa ngoắt và block luôn.
Đợt bố K mất 1 thời gian cậu này còn đăng cái tus gì đó đại ý nói là “lúc bố còn sống thì 1 câu sếp 2 câu thủ trưởng, bố đi rồi thì quay ngoắt …” chắc ám chỉ đơn vị cũ.
Với 1 tus khác kêu là “ bị đơn vị cũ nhập nhèm chế độ gì đó của ông già, con thề con sẽ làm cho ra nhẽ…”
Em thấy tus mới biên xong vài người quen vào cmt bảo Kiên ơi xoá bài đi, ko hay ho gì đâu, lát sau xoá tus.
Cái vụ đi làm từ thiện ở Quảng Nam chê xe Uaz của đơn vị đón là xe đời Tống, cảm thấy ko đc tôn trọng … cũng xoá nhưng đen là bị mọi người chụp lại :D
Nói chung là khá nhiều người nghi ngờ cách làm việc và ko thấy có thiện cảm vì làm màu quá, con mất vì un thư nhưng đăng bài rải khắp hội nhóm, vài bữa lại đăng 1 lần nên nhiều người cũng dần nhận ra hơi màu mè có ý đồ, nhưng chỉ cần ai góp ý nhẹ nhàng kiểu “ bé mất rồi, nếu cứ nhắc nhiều trên công cộng thì theo tâm linh VN sẽ khó siêu thoát thì y rằng ăn ngay 1 bài tế và block :D
Tất cả các chi tiết khác em k quan tâm lắm nhưng riêng việc lấy đứa con tội nghiệp nhắc đi nhắc lại là k thể chấp nhận được! Các cụ cứ thử đặt bản thân mình vào vị trí tương tự, thậm chí tên người thân các cụ còn chả dám nhắc lại nữa là rêu rao ngoài chợ. Tình cảm yêu thương thiêng liêng bao giờ cũng rất kín đáo và chỉ giữ riêng cho bản thân!

Cụ có vẻ bênh bạn k kia nhỉ , nếu làm từ tiền túi thì thích kiểu gì cũng được , đây hô hào người khác góp tiền cho làm thì việc đầu tiên là minh bạch lại cố không làm thì tốt nhất đừng đứng ra kêu gọi , việc trục lợi là đáng lên án với trục lợi từ tiền từ thiện nó lại đáng lên án gấp 10 lần .
Em có quen biết gì mà bênh, quan điểm của em về vấn đề từ thiện chung.
Ví dụ em đứng ra làm từ thiện, quyên quần áo cũ, em kêu gọi và dự tính được khoảng 10 tải, bất ngờ mọi ng ủng hộ đc 2 300 tải, việc làm chưa xong lại các thành phần nhảy vào bắt kê khai từng bộ.
Em xin thua

BMW X10

Xe điện
Nó khó ở chỗ hậu Công bố ấy, bác ạ, chứ không khó ở khâu tạm gọi là Kế toán.
Cái đấy, 1 cháu Kế toán viên mũi dãi lòng thòng chưa tốt nghiệp, nó làm trong 2sec.

Công bố lên thì bác sẽ phải trả lời mọi câu hỏi cắc cớ liên quan cái sự công bố đó, tương tự Báo cáo tài chính của mấy công ty trên sàn như FLC hay ROS.

Thế nên, hoặc là làm tắc bụp như tụi tôi từng làm hồi xửa xưa, nhóm nhỏ thôi, 1 bữa bia là quyết toán xong; hoặc là có hẳn 1 tổ chức, khi đã có tiền tỷ về ting ting.

Dở người

Xe điện
Thế nên cái nôi chuyên làm từ thiện, bọn Tây í, nó không bao giờ làm từ thiện bằng cách chuyển tiền cho 1 cá nhân, 1 nhóm người. Chúng nó bảo, tiền với quyền là thứ làm tha hoá con người nhanh nhất, đặc biệt khi chả có ràng buộc hay chế tài, chỉ trông vào tự nguyện.

Bọn nó từ thiện thường xuyên, định kì bằng cách gửi tiền vào các quỹ, các tổ chức có tôn chỉ, mục đích, có tổ chức đàng hoàng. Được giám sát, kiểm toán đúng pháp luật.

Các quỹ, các tổ chức từ thiện hoạt động đều phải có đăng kí, có tư cách pháp nhân, có bộ máy và trả lương cao để vận hành. Con số trung bình chi trả để vận hành bộ máy là 30% các cụ mợ nhé. Có những tổ chức từ thiện, chi phí vận hành còn lên đến 40%, thậm chí 50%. Và đấy là điều cần thiết để hoạt động từ thiện diễn ra hiệu quả và đúng luật.

Nên em vẫn chủ động làm bằng 2 cách: nhận thấy hoàn cảnh nào mình biết rõ thì chia sẻ trong khả năng của mình trực tiếp tới người cần. Nếu không, em gửi vào các tổ chức hoạt động từ thiện có kiểm soát của nhà nước như Hội chữ thập đỏ, một số quỹ từ thiện của các báo như Dân trí, báo địa phương hay tổ chức Làng SOS. Ít nhất còn có chỗ để giám sát qua lại, hỏi thăm có người buộc phải trả lời, ăn ít ăn nhiều có đứa bị đi tù.
Chứ giao tiền từ thiện cho cá nhân, nhóm người như thế này, hoàn toàn trông chờ vào sự tự giác của họ thì tiền đi đâu, về đâu chả ai biết mà cũng không có chế tài nào để giám sát.

Minmatday

Xe tải
Cụ dốt nhưng lại nói lắm, người ta đã chuyển tiền từ thiện thì tâm người ta đã hướng thiện rồi! Còn việc soi mói xem cái chỗ nhận của mình có làm đúng hay không thì là việc hoàn toàn khác. Ai cũng muốn đồng tiền của mình đến đúng địa chỉ cần đến và đúng mục đích và họ hoàn toàn có cái quyền đó. Bên nhận tiền hay hàng ngay từ khi đứng ra lập quỹ đã phải hiểu rõ trách nhiệm của mình là phải minh bạch và đi theo đúng tôn chỉ của mình (ví dụ: cho trẻ em, cho người già, cho bệnh nhân hay thậm chí môi trường, chó mèo…), tôn chỉ mục đích thế nào là phải theo, không thế lúc đầu bảo cho người bệnh xong chỗ cần xây trường lại nhảy vào cho, làm thế thành nồi lẩu. K thể biện minh rằng tôi làm bằng cái tâm, tin tôi thì gửi còn k tin thì thôi được, nếu xác định hời hợt và nhập nhèm thế thì đừng làm hoặc 90% là lừa đảo. Chính cái tư tưởng cảm tính của cụ khi từ thiện thành ra đám ấy mới có đất sống, vô hình chung làm các hoạt động méo mó, chỗ cần thì k giúp chỗ k cần lại giúp rồi nảy sinh lòng tham và bắt đầu nhập nhèm! Từ thiện cần cái lí tính và đầu óc chứ kiểu từ thiện cảm tính chỉ tạo ra 1 đống trẻ bỏ học đi xin kẹo, xin tiền thôi!

Thế nên cái nôi chuyên làm từ thiện, bọn Tây í, nó không bao giờ làm từ thiện bằng cách chuyển tiền cho 1 cá nhân, 1 nhóm người. Chúng nó bảo, tiền với quyền là thứ làm tha hoá con người nhanh nhất, đặc biệt khi chả có ràng buộc hay chế tài, chỉ trông vào tự nguyện.

Bọn nó từ thiện thường xuyên, định kì bằng cách gửi tiền vào các quỹ, các tổ chức có tôn chỉ, mục đích, có tổ chức đàng hoàng. Được giám sát, kiểm toán đúng pháp luật.

Các quỹ, các tổ chức từ thiện hoạt động đều phải có đăng kí, có tư cách pháp nhân, có bộ máy và trả lương cao để vận hành. Con số trung bình chi trả để vận hành bộ máy là 30% các cụ mợ nhé. Có những tổ chức từ thiện, chi phí vận hành còn lên đến 40%, thậm chí 50%. Và đấy là điều cần thiết để hoạt động từ thiện diễn ra hiệu quả và đúng luật.

Nên em vẫn chủ động làm bằng 2 cách: nhận thấy hoàn cảnh nào mình biết rõ thì chia sẻ trong khả năng của mình trực tiếp tới người cần. Nếu không, em gửi vào các tổ chức hoạt động từ thiện có kiểm soát của nhà nước như Hội chữ thập đỏ, một số quỹ từ thiện của các báo như Dân trí, báo địa phương hay tổ chức Làng SOS. Ít nhất còn có chỗ để giám sát qua lại, hỏi thăm có người buộc phải trả lời, ăn ít ăn nhiều có đứa bị đi tù.
Chứ giao tiền từ thiện cho cá nhân, nhóm người như thế này, hoàn toàn trông chờ vào sự tự giác của họ thì tiền đi đâu, về đâu chả ai biết mà cũng không có chế tài nào để giám sát.
Vậy mà nhiều cụ, nhiều người vẫn ck tiền xong lại quay ra hỏi chi tiêu như nào, tiền vào túi người ta, làm gì còn quyền để mà hỏi. Giống như mẹ em cho em tiền, nhưng lại yêu cầu em sử dụng tiền đó theo ý bà, em từ chối luôn ko nhận. Giờ 1 người đưa các cụ 1tr mà muốn các cụ đi mua loằng ngoằng đủ các thứ, xin hỏi ở đây có bao nhiêu cụ đi mua, mua đủ, mua hết số tiền đó? Vậy mà cứ hài hước đòi minh bạch

Policier

Xe hơi
Tất cả các chi tiết khác em k quan tâm lắm nhưng riêng việc lấy đứa con tội nghiệp nhắc đi nhắc lại là k thể chấp nhận được! Các cụ cứ thử đặt bản thân mình vào vị trí tương tự, thậm chí tên người thân các cụ còn chả dám nhắc lại nữa là rêu rao ngoài chợ. Tình cảm yêu thương thiêng liêng bao giờ cũng rất kín đáo và chỉ giữ riêng cho bản thân!
Vâng, ai cũng nhận ra điều đấy mà.
Hồi đầu lúc bé bệnh em cũng thấy thương vì ông ngoại e bị ung thư máu nên em hiểu bệnh đó. Hôm bé mất em cũng đi viếng.
Nhưng sau thấy lạ là ông này cứ up bài liên tục về con, xây mộ thanh minh tảo mộ cũng up đều mà rải khắp các hội nhóm. Hồi đấy mình cũng hay la liếm nên join đủ group mà thấy group nào cũng có, mỗi group oto ko có chắc vì toàn đàn ông, post vào các group nhiều chị em dễ lấy nc mắt hơn.
1 vài tháng đầu thấy còn thông cảm chứ nhiều năm rồi vẫn cứ post đi post lại là, đẻ đứa mới rồi vẫn post bài về cháu đã mất thì thực sự là thấy ko bình thường.

Cụ dốt nhưng lại nói lắm, người ta đã chuyển tiền từ thiện thì tâm người ta đã hướng thiện rồi! Còn việc soi mói xem cái chỗ nhận của mình có làm đúng hay không thì là việc hoàn toàn khác. Ai cũng muốn đồng tiền của mình đến đúng địa chỉ cần đến và đúng mục đích và họ hoàn toàn có cái quyền đó. Bên nhận tiền hay hàng ngay từ khi đứng ra lập quỹ đã phải hiểu rõ trách nhiệm của mình là phải minh bạch và đi theo đúng tôn chỉ của mình (ví dụ: cho trẻ em, cho người già, cho bệnh nhân hay thậm chí môi trường, chó mèo…), tôn chỉ mục đích thế nào là phải theo, không thế lúc đầu bảo cho người bệnh xong chỗ cần xây trường lại nhảy vào cho, làm thế thành nồi lẩu. K thể biện minh rằng tôi làm bằng cái tâm, tin tôi thì gửi còn k tin thì thôi được, nếu xác định hời hợt và nhập nhèm thế thì đừng làm hoặc 90% là lừa đảo. Chính cái tư tưởng cảm tính của cụ khi từ thiện thành ra đám ấy mới có đất sống, vô hình chung làm các hoạt động méo mó, chỗ cần thì k giúp chỗ k cần lại giúp rồi nảy sinh lòng tham và bắt đầu nhập nhèm! Từ thiện cần cái lí tính và đầu óc chứ kiểu từ thiện cảm tính chỉ tạo ra 1 đống trẻ bỏ học đi xin kẹo, xin tiền thôi!
Đầu tiên cụ với em là thành viên ngang hàng, đề nghị cụ đừng xúc phạm. Chúng ta bất đồng ý kiến thì tranh luận, đừng nói người khác ngu dốt.
Thứ 2, cụ đang lý tưởng hóa 1 việc không thể làm được.
Em xin phép chỉ nói thế thôi