[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

duongphong

Xe container
Chắc 1-2 hôm nữa đồn thành 10 tỷ cụ ạ.
Tổng thu đến hôm nay là 6,3 tỷ, đã chi:
- Gửi TK 1,6 tỷ .. pass
- Xây trường: 500tr >> pass
- Số dư tài khoản: 1,9 tỷ >> pass
- Các hoạt động thiện nguyện khác + đầu tư csvc cho bếp: coi như pass
- Các hoạt động nấu cơm trong gần 2 năm: tầm 1,2 tỷ. Mỗi suất trung bình 70-75K bao gồm cả dụng cụ như cốc bát đĩa giấy vvv.
Cái mà mọi người đang muốn làm rõ chính là số tiền chi vào việc nấu cơm này, cụ thể:
- Số suất cơm thực nấu ít hơn bạn K công bố. Cái này chỉ có người đứng bếp mới biết, các giai đoạn khác nhau nó cũng khác nhau, có đợt 130 suất/ngày, có đợt 180 suất/ngày
- Nhiều bữa được MTQ tài trợ thực phẩm, như vậy con số 70K kia thực tế không đến thế, có sự thất thoát. Bây giờ yêu cầu làm rõ bữa nào mua những gì, bao nhiêu, sao dầu mỡ mắm muối nhiều thế vv
z4312633396401_6170c1e1ba23931ea29bbf11087075ef (1).jpg

Đấy, em tóm tắt cho cccm nào quan tâm đến vụ này biết được 2 bên đang khúc mắc chỗ nào. Em không xem tiktok nên không biết trên đó họ thêu dệt những gì, đổ cho bạn ấy ăn chặn 6 tỷ thì khiếp quá, sang tuần khéo thành vài chục tỷ.
Đã làm từ thiện còn post tiktok,fb làm màu. Đúng là mấy thể loại dân thì gian :D

Lá Mơ

Xe buýt
Ai không lồm thì đứng sang một bên (để tớ lồm, tớ còn đớp) :D

Em thật chứ giờ chuyển tiền cho người khác làm từ thiện giúp mình là rất dở. Em chả tin bố con thằng nào cái thời buổi này hết. Nhà em rất đơn giản, hai vợ chồng tích được 1 khoản là bỏ phong bì, mỗi cái 500K vào các bệnh viện Nhi, Ung bướu, nội tiết, loáng 1 cái là xong, mà rất thực tế. Còn xã hội này lòng tham quá lớn, đạo đức thì xuống đáy, làm ăn lừa đảo nhau như ngoéo nói gì đến đưa tiền vô điều kiện cho chúng nó.
Có khi nào cụ nghĩ 500K của cụ đến tay người bệnh 100% không?
Cụ có yêu cầu Viện minh bạch với số tiền của cụ không?
Em nói đã từ thiện xong thì buông đi cho đời thanh thản thì nhiều cụ Vang em
Đồng ý minh bạch là đúng, là cần thiết, nhưng ở VN đến cái khẩu trang còn ăn, cứu trợ cũng ăn, covid cũng ăn mà đòi minh bạch thì đúng là chỉ có trong suy nghĩ, Nghĩ nhiều thôi khỏi làm từ thiện nữa

Đã làm từ thiện còn post tiktok,fb làm màu. Đúng là mấy thể loại dân thì gian :D
Cái này thì em thấy bình thường, chẳng ai làm cái gì 1 mình được mãi, tiền đâu? công sức đâu? cứ sống mãi để làm được đâu, đưa lên còn lan tỏa :))))
Cái gì cũng có 2 mặt, mình nhìn theo mặt nào thôi

Duc Ta

Xe tải
Sau cái vụ có 1 nhóm cụ,mợ nào kêu gọi từ thiện trên này tầm 2015, em bỏ tiền ra mua 100 bộ quần áo rét, 100 đôi tất, 100 cái mũ len để ủng hộ thiện nguyện, sau mợ ấy mất tăm, gọi điện cho cái cụ nhận hàng còn nói kiểu mất dạy bảo không biết là em thấy thất vọng. Sau em cứ chuyển trực tiếp đến người cần chứ không qua bố con thằng nào hết.

muoibaconcho

Xe điện
Em không bênh ai cả nhưng có lần em bị như này, em thanh toán ck theo số tk quen đã lưu trong máy thì mặc định luôn nội dung của lần trước, lúc sao kê em cũng ngớ ra sau mới phát hiện là ck theo mẫu đã lưu thì nội dung là y chang nhau. có thể do lười thay đổi nội dung hoặc chỉ thêm bớt cho nhanh được việc mà nội dung mua dầu ăn nó mới nhiều như thế kia
Ko căn cứ theo nội dung tin nhắn đc đâu. Em ck nội dung cũng ghi chung chung, nhiều khi thanh toán cái này lại ghi sang cái khác. Cụ thể như mấy ông thợ sơn làm sơn, làm cả trần thạch cao, khi ck em cũng chỉ ghi là thanh toán sơn thôi.

Policier

Xe hơi
Sau cái vụ có 1 nhóm cụ,mợ nào kêu gọi từ thiện trên này tầm 2015, em bỏ tiền ra mua 100 bộ quần áo rét, 100 đôi tất, 100 cái mũ len để ủng hộ thiện nguyện, sau mợ ấy mất tăm, gọi điện cho cái cụ nhận hàng còn nói kiểu mất dạy bảo không biết là em thấy thất vọng. Sau em cứ chuyển trực tiếp đến người cần chứ không qua bố con thằng nào hết.
Trước cơ quan bố em còn đc phường đến quyên ủng hộ. Bố em là giám đốc nên bảo là nhờ phường giới thiệu cho 1 trường hợp khó khăn trong địa bàn, cơ quan sẽ tặng sổ tiết kiệm nhưng có vẻ họ ko muốn giới thiệu, chỉ muốn ủng hộ tiền mặt nên sau đấy đại ca e từ chối và cũng chả quan tâm đến ủng hộ từ thiện nữa.
Sau này chăm ông ngoại em nằm huyết học thì mẹ em thấy trường hợp nào khó khăn quá cho trực tiếp họ tiền chứ chả thích qua đoàn thể nào cả.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Làm từ thiện thì cũng phải có lương chứ nhỉ?
Nhà bao việc.

Trước cơ quan bố em còn đc phường đến quyên ủng hộ. Bố em là giám đốc nên bảo là nhờ phường giới thiệu cho 1 trường hợp khó khăn trong địa bàn, cơ quan sẽ tặng sổ tiết kiệm nhưng có vẻ họ ko muốn giới thiệu, chỉ muốn ủng hộ tiền mặt nên sau đấy đại ca e từ chối và cũng chả quan tâm đến ủng hộ từ thiện nữa.
Sau này chăm ông ngoại em nằm huyết học thì mẹ em thấy trường hợp nào khó khăn quá cho trực tiếp họ tiền chứ chả thích qua đoàn thể nào cả.
Nhân vụ từ thiện làm em nhớ đến bé Hạo Nam ở Đồng Tháp
Sau khi bé mất, rất nhiều người đã ủng hộ tiền cho bố mẹ bé
Rồi có người nói bố mẹ bé tham, nhận đủ rồi thì đóng stk lại
Nhận đủ rồi thì đừng đưa thêm thông tin nữa, đủ tiền thì mua nhà mới đi....
Người ta mua gì, dùng như thế nào là quyền của người ta, tiền ủng hộ từ thiện là mọi người chuyển đến, chẳng cớ gì bắt họ đóng tài khoản lại không nhận nữa (mà chắc gì họ đã biết cách đóng).
Việc này không khác gì việc minh bạch, có tiền rồi sao ko mua nhà đi, ko mua đồ dùng đi, không abc xyz đi
Nên em nói thật, cứ chiều theo dân mạng thì chẳng làm được cái gì, đừng nhận gì cho nó nhẹ đầu.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Mua đồ nấu cơm, tiền ít thì dễ, nhưng trao tiền và với số tiền lớn mà làm kiểm kê khó đấy, cả 1 cty có ban bệ kế toán hàng ngày còn phải làm mướt mặt ra mà còn vẫn có thể có sai sót.
Có gì khó hả cụ. Nấu xong bữa nào hạch toadn bữa đó: mua những gì; được cho những gì. Cần gì phải vẽ ra ban bệ kế toán! Nâdu có mỗi bữa cơm ; tuần chỉ nấu có 2 lần mỗi lần có trăm suất mà vẽ ra lắm việc thế cụ!

kienvinh

Xe lăn
Có gì khó hả cụ. Nấu xong bữa nào hạch toadn bữa đó: mua những gì; được cho những gì. Cần gì phải vẽ ra ban bệ kế toán! Nâdu có mỗi bữa cơm ; tuần chỉ nấu có 2 lần mỗi lần có trăm suất mà vẽ ra lắm việc thế cụ!
Thường xuyên mua thì phải kết nối với một nhà cung cấp. Nghe tưởng to tát nhưng có những cửa hàng chuyên bán buôn ở các chợ cung cấp thực phẩm hàng ngày cho các nhà hàng mang đến tận cửa. Hóa đơn đầy đủ chi tiết, được in đàng hoàng.

Thành Thị 1

Xe điện
Em nói rất thật và chân thành nhé: Làm từ thiện ở VN chẳng có gì khó cả! Cứ minh bạch, với cái tâm trong sáng thì luôn được ủng hộ. Minh bạch thì có gì khó đâu, chẳng qua không muốn minh bạch.

Nấu cơm từ thiện cho bệnh viện có nhiều hội nhóm làm lắm, đâu chỉ mỗi bạn Kiên đâu? Có những hội nhóm còn nấu tuần 3 hoặc 4 lần thậm chí cả tuần! Hàng trăm suất mỗi lần; vậy mà có điều tiếng gì đâu? Bởi vì: nấu xong bữa nào hạch toán luôn và thông báo luôn chi phí! Rất rõ ràng minh bạch! Ai như bạn Kiên này, quá mập mờ khuất tất! Riêng vIẹc số tiền nhận được rất nhiều; bạn Kiên lại không đi làm; mà chỉ làm được 1 tuần 2 buổi; rồi mỗi buổi chỉ làm 100 suất mà đan kê vống lên là 200 suất, đã thấy cái tâm rất có vấn đề!
Câu này e muốn nghe từ những người làm từ thiện thật cơ, những người đứng đầu nhóm ý. Còn từ những người góp tiền thì...e cũng nghe...cho vui thôi!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thế nhưng lúc chuyển xong mới phát hiện người ta làm ăn gian dối thì không được nói, không được đòi hỏi người ta làm rõ ràng hả cụ? Mất thời gian, mất chi phí, mất cơ hội sao không kê được cụ? Như em ví dụ ở trên, các bạn đi quyên nói rất rõ là sẽ cắt phí bao nhiêu, mọi người vui vẻ thì đóng không thì thôi. Tham sân si đừng đi làm từ thiện nên là câu cho các bạn gian lận từ thiện mới phải.

Em nói là nói chung nhé, việc của bạn này em không liên quan, cũng không đủ thông tin để kết luận.
Ối, sao cụ chú ý đến Không ngủ gật nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé.

Mr.Alo

Xe lăn
Có khi nào cụ nghĩ 500K của cụ đến tay người bệnh 100% không?
Cụ có yêu cầu Viện minh bạch với số tiền của cụ không?
Em nói đã từ thiện xong thì buông đi cho đời thanh thản thì nhiều cụ Vang em
Đồng ý minh bạch là đúng, là cần thiết, nhưng ở VN đến cái khẩu trang còn ăn, cứu trợ cũng ăn, covid cũng ăn mà đòi minh bạch thì đúng là chỉ có trong suy nghĩ, Nghĩ nhiều thôi khỏi làm từ thiện nữa
Người ta đóng phong bì 500k vào viện trao tận tay bệnh nhân chứ có đưa cho viện đâu mà kêu hao hụt

Tb. Đọc nhiều cụ cứ kêu khó tính toán nọ kia là tào lao , cái mấu chốt là muốn minh bạch hay không , muốn thì rất dễ , không muốn nó mới khó

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Những trường hợp thiện nguyện ngoài nấu cơm đều được kêu gọi riêng cụ ạ. Vì thế tuy cùng ck vào 1 TK nhưng cũng có thể lọc, và đến đâu gọn đến đấy. Nên số dư trong tk chủ yếu là của mn ủng hộ nấu cơm đấy cụ.
Em thấy ở các post bên tố cáo có nhiều còm rất chối kiểu dậu đổ bìm leo. VD có người còm là “em ib anh ta xin ủng hộ cho 1 trường hợp khó khăn trong khu mà anh ta bắt em phải chụp ảnh lên, thật quá đáng”. Theo em - em nghĩ đa số cccm ở đây cũng nghĩ thế - thì việc chụp ảnh xác minh là quá cần thiết đấy chứ. Nếu không xác thực thì với kiểu trục lợi của nhiều người thì núi cũng lở. Tuy nhiên em hèn thật, đọc thấy gai mắt nhưng trước 1 đám đông đang hung hãn em đành im lặng, không dám lên tiếng.
Làm người tốt thật khó cụ à. Bây giờ còn có câu những người hay nói đạo lí thường sống như l. E thấy thật ấu trĩ hết sức. Khác gì bịt miệng người. Đúng sai gì cũng ko dám nói, len mạng đa số các bạn trẻ thiếu trải đời. Đứng sau màn hình, mọi người không biết đấy là kẻ nào nên chúng mặc sức mạt sát sỉ vả người khác. Tâm lí là chờ đợi người khác có chuyện để thấy hả hê và để thoả mãn cái sự kém cỏi của mình. Bạn k kia đúng sai thế nào hãy để ban ays giải thích và điều tra ngọn ngành. Lúc đó nói cũng chưa muộn

PhongFood

Xe điện
Cái này thì em thấy bình thường, chẳng ai làm cái gì 1 mình được mãi, tiền đâu? công sức đâu? cứ sống mãi để làm được đâu, đưa lên còn lan tỏa :))))
Cái gì cũng có 2 mặt, mình nhìn theo mặt nào thôi
Cái cần post, thì k post cụ :))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Còn thuê nhà, còn chi phí vận chuyển, thuê người giúp việc ......Chốt lại là bệnh nhân chỉ cần 2k là có suất cơm ăn là quá ok rồi, phốt lên chẳng ai dám làm người thiệt nhất là bệnh nhân nghèo.
Còn ai muốn minh bạch thì có thể đến gặp trực tiếp nghe giải trình, tham gia nấu ăn, bưng bê, rửa bát 01 tháng để biết chi phí có hợp lý ko .
Mọi người chỉ muốn từ thiện nhưng chi phí 5 xu 1 hào thôi.
Chuẩn cụ à. Đừng có chi li quá đo mắm đếm dưa hành. Người ta đi làm từ thiện xuất phát từ cái tâm thì người ta mới làm được. Chứ việc này vất vả lắm chứ đâu đơn giản. Ông nào ko có tám hăm hở đuoecj mấy buổi đầu xong chạy mất dép.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
đúng rồi cụ! Nhưng, nếu chỉ làm như vậy thì làm sao cụ được nhiều người biết đến, được tung hô, được các MTQ hỗ trợ kha khá nhỉ! Hehe, e mới nói nó là nghề hot đấy cụ!
Ông nào mà có ý định chọn nó là nghề thì sau này cũng ko ngóc đầu lên nổi. Ăn của dân họ đảo mả lên chứ đâu phải chuyện đùa