[Funland] Nghị định 126 có thúc đẩy giao dịch tiền mặt?

Xe cỏ cũ

Xe điện
Thằng bạn em là môi giới BĐS, nó bẩu mấy giao dịch gần đây khách mua bán biệt thự mấy chục tỏi toàn trả tiền mặt 100%, dù Tivi bẩu là chỉ nhằm tụi online.
Nói về thuế, người ta gọi là tối ưu thuế chứ ai lại huỵch toẹt ra là trốn thuế như cccm OF :)) mất nòng nắm. Chỉ có ai ngẫn hoặc không trốn được thì phải chịu nộp đủ thôi, vì có công bằng giữa người có cùng thu nhập đâu, nhất là tiền thuế tiêu, đốt thế nào chả biết,...đầy cái bất hợp lý rành rành.
Cái giỏi của thằng thu thuế là vặt lông vịt không kêu hoặc không kêu được, cái giỏi của thằng nộp thuế là không mất hoặc bị mất có tý lông mà thằng vặt tưởng là trụi thùi lụi roài :))

Chỉnh sửa cuối:

Lant

Xe tải
Thế những người đòi phải đơn giản hóa thủ tục đóng thuế thì do quyền lợi của họ bị đụng chạm hay quyền lợi của số đông bị đụng chạm?
Cũng dễ tương tự câu của cụ gì đặt ở trang trước
Suy đến cùng thì 99,9999% đều vì lợi ích cá nhân cụ nhé

Cũng dễ tương tự câu của cụ gì đặt ở trang trước
Suy đến cùng thì 99,9999% đều vì lợi ích cá nhân cụ nhé
Cá nhân cán bộ thuế hay cá nhân người đóng thuế?
Suy ra đến cùng thì Nhà nước cải cách thủ tục hành chính vì lợi ích cá nhân?
Đầu óc cụ cấu tạo đơn giản nên cụ suy ra cái gì cũng đơn giản.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Đảm bảo bằng cái gì? Ai là người đảm bảo?
Bản chất gian manh của dân Việt thì chưa ra thuế đã trốn như ranh chứ đảm bảo cái khỉ khô á
Chả qua ông méo có tiền nên ông cứ nói giọng đạo đức. Thôi lượn đi cho nước nó trong để anh em có tiền trên này người ta bàn công chuyện. Chõ cái mỏ vào làm gì?
Đi chỗ khác chơi với đám trên răng dưới ái đi :))

Lant

Xe tải
Cá nhân cán bộ thuế hay cá nhân người đóng thuế?
Suy ra đến cùng thì Nhà nước cải cách thủ tục hành chính vì lợi ích cá nhân?
Đầu óc cụ cấu tạo đơn giản nên cụ suy ra cái gì cũng đơn giản.
Cụ chưa đủ trình và văn hoá để nói chuyện với em nên ta dừng ở đây nhé.
Cám ơn cụ!

Charmsalot

Xe tăng
Chả qua ông méo có tiền nên ông cứ nói giọng đạo đức. Thôi lượn đi cho nước nó trong để anh em có tiền trên này người ta bàn công chuyện. Chõ cái mỏ vào làm gì?
Đi chỗ khác chơi với đám trên răng dưới ái đi :))
Toàn thằng rởm đời ấy mà cụ.
Nhà cháu còn đang không được hoàn thuế vì thiếu chứng từ đây này cụ.
Trốn cái mả cụ nhà chúng nó.
Thủ tục quyết toàn lằng nhằng bc mẹ.

Kiabuoisang

Xe container
Trước có ông nào nói: "thu thuế giống như vặt lông Vịt, phải vặt từ từ để con Vịt nó không kêu".
Nhiều người nói câu ấy nhưng em hay nghe là: "thu thuế giống như vặt lông Vịt, vặt cho khéo, đừng để nó kêu toáng lên" :D

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Nghe CCCM thảo luận mà thấy lo lo - vậy tiền gửi NH lấy lãi hàng tháng chuyển về thẻ ATM dùng chi tiêu hàng tháng liệu có bị "bắt" thuế không nhỉ? CCCM tư vấn giùm ạ!
Ngày trước "Em" đi làm nộp thuế TNCN hơi bị nhiều - xin khấu trừ gia cảnh do vợ/ con không có thu nhập thì " HỌ" bảo - con quá tuổi 18/ vợ chưa hết tuổi lao động nên " tự sản tự tiêu" - NN chỉ khấu trừ cho người trực tiếp nuôi dưỡng mà không có thu nhập và hết tuổi lao động...( mà bố mẹ em thì có lương hưu) - nên MÓM

Lelong1411

Xe tăng
Phát biểu ngâu như cụ là não trạng chung của 1 số con cừu của đất Việt.
Ông thuế ko nên áp dụng tiêu chuẩn kép với dân.
Mấy ông Tổng cục thuế gương mẫu minh bạch thu nhập và tiền thuế cá nhân trước đi.
Chính phủ minh bạch chi tiêu thuế trước đi.
Đảm bảo dân tự giác nộp ko thiếu 1 xu.
Cụ lấy cái gì đảm bảo, cụ đại diện cho toàn bộ dân trốn thuế VN à :)). Làm luật thì ko có chuyện nếu thì mà chỉ có đúng hay sai. Nói như cụ khác gì thằng hàng xóm đi ăn trộm ko bị bắt nghiễm nhiên cụ có quyền đi ăn trộm :)). Toàn thứ tiêu chuẩn kép mà còn chê nhau

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em ủng hộ minh bạch hóa. Đất nước VN bây giờ cái thiếu nhất là Minh Bạch
Em cũng ủng hộ ý cụ lắm lắm! vì thuế là nguồn thu của quốc gia
Khi em đang đi làm nộp thuế TN khá cao và không được khấu trừ gia cảnh thì nghèo nhất nhà - chỉ giám đẻ 1 cháu!
Trong khi anh chị em làm công chức NN thì rủng rỉnh chi tiêu, đủ cho 2 con du học Anh/ Mỹ - thinh thoảng lại cho em đồ dùng (mà không bị nộp TTNCN ạ) - Vậy có minh bạch không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước "Em" đi làm nộp thuế TNCN hơi bị nhiều - xin khấu trừ gia cảnh do vợ/ con không có thu nhập thì " HỌ" bảo - con quá tuổi 18/ vợ chưa hết tuổi lao động nên " tự sản tự tiêu" - NN chỉ khấu trừ cho người trực tiếp nuôi dưỡng mà không có thu nhập và hết tuổi lao động...( mà bố mẹ em thì có lương hưu) - nên MÓM
Thế theo bác, họ quy định như vậy có hợp lý không??

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ủng hộ ý cụ lắm lắm! vì thuế là nguồn thu của quốc gia
Khi em đang đi làm nộp thuế TN khá cao và không được khấu trừ gia cảnh thì nghèo nhất nhà - chỉ giám đẻ 1 cháu!
Trong khi anh chị em làm công chức NN thì rủng rỉnh chi tiêu, đủ cho 2 con du học Anh/ Mỹ - thinh thoảng lại cho em đồ dùng (mà không bị nộp TTNCN ạ) - Vậy có minh bạch không?
Tôi thấy minh bạch mà.
Xứ này không minh bạch thì xứ nào minh bạch nữa bây giờ???

Thậm chí, nước ta chưa bao giờ minh bạch như bây giờ, phỏng ạ?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Yêu cầu đơn giản hóa thủ tục quyết toán và nộp thuế có gì là quá đáng mà đám thuế seeder ùa vào mắng mỏ người khác đòi trốn thuế, trong khi hai việc này không liên quan đến nhau, hoặc là có liên quan trên khía cạnh là thủ tục càng đơn giản thì người ta càng được khuyến khích nộp thuế.

alceste

Xe điện
Nhưng mà cách thu thuế quá rắc rối.
Em không hiểu tại sao đã khai thuế trên mạng rồi còn phải in ra rồi đi xếp hàng để nộp.
Chả hiểu đơn giản hóa thủ tục với chính phủ điện tử ở đâu?
Người nộp thuế người ta đã nhập dữ liệu cho rồi mà cũng không cho người ta gửi tài liệu quyết toán theo đường bưu điện. Cứ phải đến cơ quan thuế xếp hàng chầu trực mới chịu.
lâu rồi ko phải xếp hàng rồi mà cụ. Cụ trích xuất file, gửi ra Chi cục/cục thuế, các bạn ý gửi lại email là xong. 3-4 năm nay em toàn làm thế.