[Funland] Nghị định 126 có thúc đẩy giao dịch tiền mặt?

Charmsalot

Xe tăng
Tôi làm phát rồi, nộp hồ sơ hoàn thuế vào tháng 3, tháng... 10 được nhận tiền hoàn thuế chuyển vào tài khoản. Phát cuối delay 2 tuần vì tên ngân hàng nhận ghi thiếu chi nhánh, mặc dù ngân hàng (đó là HSBC) hướng dẫn là không cần tên chi nhánh. Mà sao không nhắc ngay trong n cái gạch đầu dòng của lần yêu cầu chỉnh sửa, bổ sung hồ sơ đầu tiên. Có gì sai, thiếu (theo quan điểm của họ) thì nhắc luôn, đây mỗi lần nhắc một lỗi.
Mỗi lần nhắc một lỗi, về sửa lỗi rồi lại xếp hàng để nộp hồ sơ từ đầu.
Mệt vãi mứt.

Charmsalot

Xe tăng
Cụ lại “nghe nói” phải không? Em làm doanh nghiệp từ hồi có khai thuế online chưa một lần phải ra nộp bản giấy bao giờ.
Căn cứ vào đâu mà cụ bảo em nghe nói?
Cụ thử khai nộp thuế thu nhập cá nhân từ nhiều nguồn khác nhau xem?

cocsku

Xe cút kít
Nghị định 126/2020/NĐ-CP ra đời chủ yếu nhắm đến việc vặt lông hội kinh doanh online (bán hàng, quảng cáo, youtuber, ... ). Chẳng biết chú phỉnh sẽ thu được bao nhiêu thuế nhưng chắc chắn nhiều người sẽ quay lại chọn giao dịch tiền mặt để khỏi bị kẻ khác nhòm ngó vào ví của mình.
P/s: Thầy giáo dạy thêm của F1s nhà em vừa nhắn tin là từ kỳ tới sẽ thu học phí bằng tiền mặt :(
Cụ hơi nhầm chút. Nghị định này nhắm vào những người giao dịch bằng tài khoản nhé! Kinh doanh online chỉ là cái cớ thôi.

Minhbka

Xe tải
Cụ hơi nhầm chút. Nghị định này nhắm vào những người giao dịch bằng tài khoản nhé! Kinh doanh online chỉ là cái cớ thôi.
Thế thì nói luôn là nhắm tới tất cả đi cụ. Thời đại công nghệ phát triển ai buôn bán, kinh doanh mà chả dùng tài khoản. Giờ quay về thời cầm tiền mặt thì hóa ra là về kỳ đồ đá à:)

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Tình hình các quan có vẻ rảnh nhỉ các cụ, nghĩ ra đủ thứ hành dân

polizia

Xe container
Trốn thuế nó là bản năng thôi, bên Tây đến siêu sao hay triệu phú nó cũng tìm cách để bớt phải đóng thuế, vì thế ko nên quá lên án, ai rơi vào hoàn cảnh bị đóng thuế nhiều cũng ko vui vẻ gì, trừ trúng số bị trừ10% thì thoải mái vì nó là tiền giời ơi đất hỡi :))
Năm nay covid nên có vẻ nhiều doanh nghiệp, hộ kinh doanh sập nên thuế bị đói, bắt đầu sờ mó sâu hơn.
Hôm kia thuế gọi cho vợ em kêu là trích xuất dữ liệu bên Now thấy doanh thu của cửa hàng em năm vừa rồi trên Now là xxx triệu ( em bán bánh ngọt ), đang đòi truy thu vs sang năm đóng thêm, vì hiện đang khoán hộ cá thể
Chắc sang tháng em bỏ bọn Now thôi, đã mất cho nó chiết khấu 15% mỗi đơn mà còn ko bảo mật thôngtin cho khách hàng.
Cụ nào đang kinh doanh hàng quán ăn uống mà có dùng Now vs Grabfood coi chừng :))

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Thế thì nói luôn là nhắm tới tất cả đi cụ. Thời đại công nghệ phát triển ai buôn bán, kinh doanh mà chả dùng tài khoản. Giờ quay về thời cầm tiền mặt thì hóa ra là về kỳ đồ đá à:)
Thế nhưng báo chí lại vỗ về nhân dân là nó chỉ nhắm tới những người buôn bán online. Đúng là vừa vặt lông, vừa vỗ cho con vịt khỏi kêu.

laixeboxit

Xe điện
Con nghiện đến giai đoạn khát nước rồi, tìm cách đối phó thôi kêu nhiều ích gì.

Lant

Xe tải
Bọn viết ra nghị định không nghĩ đến ngày chúng nó về hưu, không còn được ăn trên ngồi chốc thiên hạ, thông tin tài khoản của chính bọn nó, người nhà, gia đình bọn nó sẽ bị quản lý như thế.
Chả biết bọn nó và một số thành phần khác nghĩ sao, cá nhân e thấy bình thường, kiểm soát thoải mái có làm gì khuất tất đâu mà sợ
Nghị định không làm tăng thuế, chỉ công bằng hơn giữa những người kinh doanh truyền thống và kinh doanh, giao dịch qua mạng thì sao phải ngại
Số phản đối có 2 loại: 1 là cái j cũng cắn, 2 là đụng chạm quyền lợi

Mr.Alo

Xe lăn
Trốn thuế nó là bản năng thôi, bên Tây đến siêu sao hay triệu phú nó cũng tìm cách để bớt phải đóng thuế, vì thế ko nên quá lên án, ai rơi vào hoàn cảnh bị đóng thuế nhiều cũng ko vui vẻ gì, trừ trúng số bị trừ10% thì thoải mái vì nó là tiền giời ơi đất hỡi :))
Năm nay covid nên có vẻ nhiều doanh nghiệp, hộ kinh doanh sập nên thuế bị đói, bắt đầu sờ mó sâu hơn.
Hôm kia thuế gọi cho vợ em kêu là trích xuất dữ liệu bên Now thấy doanh thu của cửa hàng em năm vừa rồi trên Now là xxx triệu ( em bán bánh ngọt ), đang đòi truy thu vs sang năm đóng thêm, vì hiện đang khoán hộ cá thể
Chắc sang tháng em bỏ bọn Now thôi, đã mất cho nó chiết khấu 15% mỗi đơn mà còn ko bảo mật thôngtin cho khách hàng.
Cụ nào đang kinh doanh hàng quán ăn uống mà có dùng Now vs Grabfood coi chừng :))
Kinh doanh thì cứ thủ sẵn cơ số đầu sao ko một ngày ú oà cái vỡ mồm , em cũng hay phải nhắc hội bạn chạy mấy soft tính tiền kiểu kiot việt không cẩn thận nó truy thu là ra đường :))

tungoanh

Đi bộ
Chả biết bọn nó và một số thành phần khác nghĩ sao, cá nhân e thấy bình thường, kiểm soát thoải mái có làm gì khuất tất đâu mà sợ
Nghị định không làm tăng thuế, chỉ công bằng hơn giữa những người kinh doanh truyền thống và kinh doanh, giao dịch qua mạng thì sao phải ngại
tôi nghĩ toàn loại 1 thôi.
Toàn bộ thu nhập của tôi qua bank hết, nhưng cũng ủng hộ.

polizia

Xe container
Kinh doanh thì cứ thủ sẵn cơ số đầu sao ko một ngày ú oà cái vỡ mồm , em cũng hay phải nhắc hội bạn chạy mấy soft tính tiền kiểu kiot việt không cẩn thận nó truy thu là ra đường :))
Chắc chắn sau này nó sẽ sờ đến các app tính tiền.
Trước em dùng máy cơ Casio còn đỡ, giờ dùng sang Ocha nó lưu dữ liệu máy chủ nếu truy ra cũng chết.
Chỉ có cách là bọn hãng sau 30 ngày tự xoá dữ liệu thì ok.
Cư với đà này khả năng em sẽ dừng bán hàng trên Now và Grab, tăng khả năng tiền mặt thôi :)
Giờ mới hiểu tại sao hồi học ở Pháp thấy các chủ nhà hàng người Việt, các chủ tiêm Kebab người Thổ chỉ thích tiền mặt =))

Charmsalot

Xe tăng
Đơn giản hóa thủ tục nộp thuế thì lợi cho ai vậy cụ?

Charmsalot

Xe tăng
Quy định ở đâu yêu cầu nộp hồ sơ thuế thu nhập lại phải nộp file trong usb?
Cụ có thấy cụ hồ đồ khi quy kết "cái gì cũng cắn" "đụng chạm quyền lợi" không?

Mr.Alo

Xe lăn
Chắc chắn sau này nó sẽ sờ đến các app tính tiền.
Trước em dùng máy cơ Casio còn đỡ, giờ dùng sang Ocha nó lưu dữ liệu máy chủ nếu truy ra cũng chết.
Chỉ có cách là bọn hãng sau 30 ngày tự xoá dữ liệu thì ok.
Cư với đà này khả năng em sẽ dừng bán hàng trên Now và Grab, tăng khả năng tiền mặt thôi :)
Giờ mới hiểu tại sao hồi học ở Pháp thấy các chủ nhà hàng người Việt, các chủ tiêm Kebab người Thổ chỉ thích tiền mặt =))
Nhà em có cái shop nhỏ nhỏ trước em còn cẩn thận mua phần mềm off cài trên máy cơ , sau con gấu nó bị dụ kiểu gì cũng mua kiot việt , em nhắc rồi ko nghe kệ , sau có làm sao tự chịu keke

polizia

Xe container
Nhà em có cái shop nhỏ nhỏ trước em còn cẩn thận mua phần mềm off cài trên máy cơ , sau con gấu nó bị dụ kiểu gì cũng mua kiot việt , em nhắc rồi ko nghe kệ , sau có làm sao tự chịu keke
Giờ chắc cũng phải kiếm phần mềm offline trên laptop rồi nối vs máy in hoá đơn rời thôi.
Cửa hàng em cũng chỉ 20-30 mặt hàng thôi nhưng nếu bị lấy thông tin doanh thu tháng thì cũng vỡ mồm đấy.
Ko biết có phần mềm offline nào ko nhỉ?
Search google giờ toàn phần mềm nối mạng.

Mr.Alo

Xe lăn
Giờ chắc cũng phải kiếm phần mềm offline trên laptop rồi nối vs máy in hoá đơn rời thôi.
Cửa hàng em cũng chỉ 20-30 mặt hàng thôi nhưng nếu bị lấy thông tin doanh thu tháng thì cũng vỡ mồm đấy.
Ko biết có phần mềm offline nào ko nhỉ?
Search google giờ toàn phần mềm nối mạng.
Có nhiều cụ ạ , bữa em mua có mấy trăm k :D , thực ra shop em thì đầu vào ra nó đầy đủ vat cũng không ngại lắm nhưng luật của mình nhiều khi muốn sống đúng cũng khó , thế lên cứ cẩn thận tránh phiền hà

giang.nguyen

Xe điện
Phát biểu ngâu như cụ là não trạng chung của 1 số con cừu của đất Việt.
Ông thuế ko nên áp dụng tiêu chuẩn kép với dân.
Mấy ông Tổng cục thuế gương mẫu minh bạch thu nhập và tiền thuế cá nhân trước đi.
Chính phủ minh bạch chi tiêu thuế trước đi.
Đảm bảo dân tự giác nộp ko thiếu 1 xu.
Đảm bảo bằng cái gì? Ai là người đảm bảo?
Bản chất gian manh của dân Việt thì chưa ra thuế đã trốn như ranh chứ đảm bảo cái khỉ khô á