[Funland] Nghị định 100 hơi cứng quá

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nhầm nhé. Coca mới là thứ tiêu hoá cực kỳ tốt, giúp cụ không đau bụng đấy.
Đứa đầu nhà em khi còn đi nhà trẻ, nó kêu đau bụng.
Mang đến bệnh viện, tụi bác sỹ mũi lõ Đức khám đủ các kiểu, chiếu, chụp thử máu, rồi chuyển tiếp,... qua 3 bệnh viện, đến cái thứ 4 chúng cho vào siêu âm.
Siêu âm lâu quá nó nằm ngủ, nhưng tụi bác sỹ cũng dần phát hiện ra những cái bong bóng chuyển động trong ruột (nhiều nhất chỗ ruột già-hay là đại tràng). Chúng gọi nó dậy rồi hỏi nó "Một ngày cháu uống mấy lon cô ca", nó trả lời "3!". Tụi bác sỹ cười tươi như nắc nẻ, vì tìm được đáp số...!

thanh3883

Xe buýt

Đúng rồi. Dân minh còn nghèo nên tốt nhất là không nên phạt tiền sẽ ảnh hưởng tới thu nhập của người dân. Có phải ai cũng có 40 triệu để nộp đâu. Thiết nghĩ chỉ nên áp dùng hình thức phạt tù thôi. Cứ 1 lon bia phạt tù 3 tháng là chuẩn nhất ạ. Dân mình chỉ sợ mất tiền thôi nên thà đi tù còn hơn mất tiền.
Còn mức bao nhiêu thì em nghĩ nên tổ chức thi nhậu. Tùy theo khả năng mà cấp bằng nhậu cho phù hợp. Ví dụ như em thì bằng cấp SS+ nghĩa là uống trên 10 lon vẫn ok. Cụ nào uống kém thì bằng A nghĩa là 1 lon bia. Chị em phụ nữ uống kém thì bằng F nghĩa là 0 tuyệt đối. Tuy nhiên do tửu lượng thay đổi theo thời gian nên cứ 1 tháng phải đi thi lấy bằng uống rượu lại 1 lần. Làm được như vậy thì bợm nhậu như em cám ơn chú phỉnh lắm lắm.
Cụ bị tuýt xuống là đọc lỗi, xong đọc luật và mức phạt sau đó là thỏa thuận theo tỷ lệ. Nên phạt tiền càng cao thì càng tiêu cực nhiều chứ có giải quyết tận gốc đựơc vấn đề đâu???

MerB

Xe điện

Cụ bị tuýt xuống là đọc lỗi, xong đọc luật và mức phạt sau đó là thỏa thuận theo tỷ lệ. Nên phạt tiền càng cao thì càng tiêu cực nhiều chứ có giải quyết tận gốc đựơc vấn đề đâu???
Thế cụ có thấy bợm nhậu uống xe lái rượu đợt này giảm bớt không? Số tai nạn do rượu bia giảm bớt không? Tác dụng thực chất đến gốc rễ ở đó chứ ở đâu nữa.

vihali

Xe container
Hôm qua nhà ngoại em tụ tập vì Tết đi du lịch hết ráo. Em xa nhất, cách 4km mà lỡ đi xe chở vợ con nên đành ngồi sang mâm trẻ con, phụ nữ. Mâm bên kia là bố vợ, anh vợ, anh cọc chèo uống 🍺 rôm rả do nhà cách nhau vài trăm mét, đi bộ được.

Lúc ấy lại nghĩ kể ra cho uống 1 cốc thì vui. Hồi trẻ em uống được nửa két nhưng giờ đến cốc thứ 2-3 là chán. Nhưng mà thôi, cứ thế để văn hóa chung thay đổi đã vì xh ta bia rượu quá nhiều.

Em nghĩ đến lúc ổn ổn thì độ cồn tối thiểu sẽ khác 0 và phần vi phạm sẽ được thêm phần lao động công ích và đi tù. Các nhà làm luật đang còn bỏ ngõ option này có lẽ cũng để dành cho sau này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đọc thớt mới biết là bợm nhậu chuyển từ chiến thuật "si rô ho, ăn hoa quả" sang "kích thích vị giác, vẫn đủ tỉnh táo".
Giờ mà trưng cầu dân ý em đoán phải cỡ 75% công dân ủng hộ. PN khoảng 50%, người già nam giới và thành phần k uống rượu cũng kha khá nữa.

iSurvive

Xe buýt
Thống kê từ Ban ATGT tỷ lệ tai nạn có yếu tố rượu bia trong 5 ngày tết 2020 là 7-8% (tin đưa từ VTV1, có cái ông phó ban phát biểu)!
Em nói sai hở cụ.
Bớt đi được 7-8% người bị tai nạn nếu không uống rượu bia không quan trọng hay sao?

iSurvive

Xe buýt
Đọc thớt mới biết là bợm nhậu chuyển từ chiến thuật "si rô ho, ăn hoa quả" sang "kích thích vị giác, vẫn đủ tỉnh táo".
Giờ mà trưng cầu dân ý em đoán phải cỡ 75% công dân ủng hộ. PN khoảng 50%, người già nam giới và thành phần k uống rượu cũng kha khá nữa.
Phụ nữ họ ủng hộ nhiệt liệt.
Toàn bị bọn sếp bắt đi tiếp khách.

so.young

Xe tải
Cụ dân ngành uống cả chum luôn sợ gì??? Cái mức bao nhiêu cần có nghiên cứu, đo lường cụ thể theo giới tính, lứa tuổi, cân nặng.... Bên Y tế phải có ý kiến trước. Cứ có tý cồn mà khép nặng tội thì cũng phải xem lại. Chưa kể mức phạt và thu nhập của dân có tương xứng không???
Cụ ơi, cùng tuổi, cùng giới tính, cùng cân nặng mà thằng 1 lon đã say, thằng 10 lon chưa gì thì tính sao cụ. Dân số VN giờ 100 tr dân đó cụ -))).

minh0075

Xe điện
Lượng xe năm ngoái bán ra đâu tầm 400.000 xe, vậy trên đường có vài trăm nghìn lái mới- ko biết yếu tố này có ảnh hưởng k nhỉ.
Nói cách khác, nếu chỉ thống kê số vụ( với 1 con số tuyệt đối cụ thể) thì có khả năng năm sau vẫn cao hơn năm trước, vì lượng người đi lại nhiều hơn.

Tuan Can

Xe container
Hôm qua báo viết có cụ dính 0.07, nghe mà lộn mề.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nói sai hở cụ.
Bớt đi được 7-8% người bị tai nạn nếu không uống rượu bia không quan trọng hay sao?
Em còn thiếu: số người chết tăng lên!
Chắc chắn chẳng ai nói số người chết tăng lên vì không được uống rượu.
Mà nguyên nhân thì cái ông phó trưởng ban kia khi phát biểu có chêm thêm "phải nghiên cứu tại sao tăng thêm, nhất là 2 ngày 29 và mùng một tết tăng đột biến". Nói thế, nhưng chắc chắn ông ấy biết rất rõ, vì xxx GT chỉ chăm chăm đi thổi, tìm người uống rượu mà bỏ qua những lỗi vi phạm khác.
Nguyên nhân tai nạn GT nhiều thì rượu bia chỉ đóng có 1 phần, phần chính là do ý thức của người tham gia giao thông, mà lý do chính của việc ý thức cộng đồng tồi khi tham gia giao thông là cái cách hành luật hiện tại của xxx GT. Bắt chặt mọi lỗi như mấy hôm nay đang bắt chặt lỗi vi phạm độ cồn thì cả người không có ý thức vẫn phải chấp hành nghiêm, lúc đó số tai nạn, số người chết vì tai nạn GT sẽ giảm thật sự!

phuongmit

Xe cút kít
Nãy đọc trên fb có thằng chửi luật này k nhân văn, lí do nó đưa ra là tết làm hoá vàng, có 03 chén rượu cúng, mà rượu cúng thì k dc đổ đi thế là nó phải uống, uống xong lái xe bị phạt và nó quay ra chửi =))

3077

Xe container
Đội bán bia rượu khóc nhiều quá chứ tất cả ng thân em đều ủng hộ cả. Ae tất niên đều vợ lái hoặc tãi, chả ai ý kiến gì. Mấy ông k uống được chả ai ép cả.

Cháu thú thật là đã say sau khi độc ẩm hết chai vang Syrah. Tuy nhiên, cháu uống ở nhà và ngày mai không đi đâu nên cccm đừng trách cháu nhé.
Cháu post lên đây vì cảm thấy Nghị định 100 hơi cứng quá. Biết rằng phạt nặng người có cồn vận hành phương tiện giao thông nhưng không có nghĩa chỉ số đo tuyệt đối là “0” mà nên có ngưỡng an toàn. Bọn Tây Lông nó đi trước mình về luật rượu bia nhưng vẫn không ép tuyệt đối. Chỉ số cồn trong máu ở mức an toàn và đi xe tỉnh táo là ok.
Cháu buồn lắm cccm, dù ủng hộ và tuân thủ hết mình với luật mới. Lâu lâu ngồi gặp anh em, ăn một số món ngấy mà ko dám tợp 1 lon bia nào dù sức cháu (hơi kém) hết 1/2 két thôi. Gì chứ luật là phải nghiêm và cháu không dám cự cái với các anh CSGT (do cháu rất tôn trọng luật và nhiệm vụ của các anh ấy).
Cháu ước các Nghị sĩ xem xét thấu đáo, đừng áp dụng cứng nhắc quá. Rượu, bia có hại nhưng ở chừng mực sẽ kích thích vị giác mà. Vì vậy, các cơ quan liên quan, các lawmaker xem xét có ngưỡng thoải mái một chút đối với người dân.
Cháu nghĩ thay vì cấm, hãy biến rượu bia thành văn hoá bổ ích cho xã hội.
Thông điệp đã uống rượu bia thì không lái xe đã có từ bao lâu nay rồi sao không thấy ai nói gì nhỉ? Bây giờ có nghị định 100 lại la oai oái lên.

dealer-ck

Xe tăng
Quy định tối thiểu không phải để được uống bao nhiêu rượu, bia.
Sai số máy là +/- 0,015xxx nên theo em quy định tối thiểu là 0,02 để tránh bị oan do máy.
Lấy cái máy có sai số để đo, rồi quy theo 1 mức tuyệt đối >O là ko khoa học (phải nói là ngâu)
Nên lấy ngưỡng min theo kinh nghiệm các nước.

pepsee

Xe hơi
Chả biết tác dung của ND100 thế nào mà Số người chết vẫn tăng khủng:

zelka

Xe buýt
iem hôm mồng 2 tết về quê vợ, bình thường iem là bợm nhậu, nhưng năm nay ko uống cũng ko thấy ai kêu ca dì...;)

QuietmanQ

Xe điện
Lấy cái máy có sai số để đo, rồi quy theo 1 mức tuyệt đối >O là ko khoa học (phải nói là ngâu)
Nên lấy ngưỡng min theo kinh nghiệm các nước.
Không phải "lấy cái máy có sai số để đo" mà bất kỳ máy nào cũng sẽ có sai số cụ ợ.

iSurvive

Xe buýt

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em mong csgt làm nghiêm và thường xuyên, ở tất cả các nơi
Thái Bình ra quân trước và sau Tết căng phết. Vĩnh Phúc thì về tận xã để lập chốt. Mỗi chốt 3-4 xxx.