[Funland] Nghị định 100 hơi cứng quá

MerB

Xe điện
coolpix8700 Đừng so với Tây cụ ơi vì ý thức dân mình tệ lắm. Về nông thôn chứng kiến đám thanh niên mới nứt mắt ra đã biết bù khú, nản lắm.

Mà dân càng nghèo thì ý thức xã hội càng kém. Ví dụ như cụ nào từng xây nhà đều ít nhiều khốn khổ với đám thợ xây nát rượu.

Phải chế tài mạnh như NĐ100 mới có hy vọng cải tạo được giống nòi Việt khỏi chứng nát rượu.
Chẳng cần ở quê đâu cụ ơi. Ngay trên OF này những ông cãi toàn ộp phơ nát rượu uống rượu thành thần hết. Người bình thường mấy ai quan tâm.

Civic TN

Xe lăn
E vừa nghe a KVH nói trên VTV 1 là Tai nạn chủ yếu ở nông thôn, khả năng lại phải có NĐ mới về giao thông nông thôn

Grandtouring

Xe điện
29 Tết em về HP với thầy u em, ăn tiết canh ngan, uống fanta.
4 Tết em lại về HP thượng thọ thầy em, em lại ăn tiết canh ngan, uống coca.
May là em tốt bụng. Không sao. :D:D:D

coolpix8700

Xe ngựa
E vừa nghe a KVH nói trên VTV 1 là Tai nạn chủ yếu ở nông thôn, khả năng lại phải có NĐ mới về giao thông nông thôn
Tiếp theo đà, phát huy hiệu quản của NĐ100, cứ cấm sống ở NT đi thì sẽ đỡ tai nạn ở nông thôn ngay thôi!
Thông kê của cái UB giao thông, số người chết tăng 12%. Đóng góp vào số tai nạn có tới tận 7-8% là do rượu bia,...!
XXX GT mải đo nồng độ còn, bỏ qua các lỗi vi phạm GT khác!

favorit

[Tịch thu bằng lái]
Nước lọc mà thay bia không vui được cụ nhé, cụ cứ thử 2 cốc nước lọc 100% xem, chối lắm :D
Không rượu bia ban đầu cũng hơi buồn tý, sau vụ cuối năm và Tết này em thấy quen rồi. :-bd =D>
Với người thích bia rượu thì thấy vui. Chứ em ko thích thì bị mời uống là chả có gì vui vẻ cả cụ ạ

MINA

Xe buýt
Các cụ hiểu thì phải hiểu cho rõ,bên "tây" họ có ngưỡng cho phép nồng độ cồn khi lái xe,thì tuỳ theo cơ thể như tuổi,chiều cao,cân nặng,nhưng không quá 0,5 promile.
Nhưng khi gây tai nạn thì kể cả 0,01 cũng bị tội bia rượu gây tai nạn nhé!Do vậy,đã xác định đi nhậu nhẹt,rượu chè thì nên chủ động dùng phương tiện khác chứ ko nên nốc vào rồi phi ầm ầm làm khổ mình,khổ người.

poiuy

Xe ba gác
Em thì không ưng cái mốc chỉ trên 0 là phạt của NĐ 100, muốn nó có ngưỡng tối thiểu. tuy nhiên mình không thể thay đổi được luật mà chỉ có thể thích nghi với nó. Giờ uống rượu bia phải cân nhắc mức độ uống, cách uống, lúc nào uống được sao cho phù hợp. Nói chung phải thay đổi thói quen, phải biết kiềm chế.

tieunhupha

Xe điện
Đọc topic thấy hài vcđ khi các ngáo đá nhất quyết gán cho những người có tư tưởng phản đối ngưỡng >0 là bơm nhậu. Lý do vì uống 1-2 chén rồi tiện mồm nên lại uống say bét nhè. Vãi với cái sự dẫn dắt quá ư là ngáo.:))

vieteuro

Xe container
Cụ nào gần cầu trắng ko
Vợ e vừa bị rơi mất bằng đang muốn làm lại có cần giấy ksk ko ạ

license

Xe hơi
Bàn làm gì cụ, luật là luật. Ko thích tuân thủ thì cụ cứ uống. Đen thì bị phạt. Ko thì bắt grab, có lái cho mình uống. Đơn giản vậy thôi. Nghĩ làm gì nhiều. Mới nó vậy sau rồi quen hết

trausut

Xe buýt
Nay em lái xe , cái kẹo xúc cù là nhân rượu cũng không dám ăn, Tết nhất thổi 1 cái nó lên tẹo là mất giông, rồi trẻ con nó lại bẩu tại tham ăn tham uống thì bách nhục. Thôi, nhịn cho lành! Hoa quả cũng thôi.
Cái này chết cái là uống hôm nay, mai đo chưa chắc đã hết. Cơ quan có thằng tối hôm trước đi nhậu, sáng sau đo vưỡn lên ( Nó sắm cái máy nên tự thổi), đành gọi vợ đưa đi làm, 10h sáng thổi vào máy vẫn lên, thế mới bỏ mịa.

QuangSunlight

Xe điện
Nhờ cái 100 này mà năm nay chai Chivas mở ra hết có 3/4 , đỡ hao .
Ngoài ra em còn phát hiện ra , uống sting ngon phết , ngon hơn cô ca . :))

sieu_buong

Xe máy
Tết năm nay em chả được giọt nào, thấy khỏe khoắn hơn

Arabia

Xe tăng
Em thì không ưng cái mốc chỉ trên 0 là phạt của NĐ 100, muốn nó có ngưỡng tối thiểu. tuy nhiên mình không thể thay đổi được luật mà chỉ có thể thích nghi với nó. Giờ uống rượu bia phải cân nhắc mức độ uống, cách uống, lúc nào uống được sao cho phù hợp. Nói chung phải thay đổi thói quen, phải biết kiềm chế.
Thay đổi được cụ ạ. Em thì nghĩ luật bia rượu chỉ là 1 phần, gốc vẫn là phải ý thức người dân. Muốn vậy thì phải siết chặt khâu đào tạo và cấp bằng. Giả dụ bắt chước bọn Úc https://mellink.net.au/uncategorized/7-buoc-de-co-bang-lai-xe-full-o-uc/

Như bọn nó L, P1, P2 sau 5 năm nồng độ cồn 0 thì thói quen không uống khi lái xe về cơ bản tự hình thành. Khi đó có thể nới ra 1 tí.

Mà đây cũng chỉ là em mơ thế, chứ nếu copy nguyên xi của bọn nó chắc dân 90% chả ra được đường, khi đấy lại chửi chính phủ nhiêu khê cố tình làm khó, cắt mất kế sinh nhai của người dân. Nói chung dân xứ Đông Lào mà, thông minh nhất thế giới rồi, chỉ cái gì sướng ấy, là mang ra so sánh thôi, chứ mà khổ, thì có mà còn lâu, khi đấy thì lại chả thấy bố con thằng nào đòi "giống các nước phát triển"

poiuy

Xe ba gác
Nay em lái xe , cái kẹo xúc cù là nhân rượu cũng không dám ăn, Tết nhất thổi 1 cái nó lên tẹo là mất giông, rồi trẻ con nó lại bẩu tại tham ăn tham uống thì bách nhục. Thôi, nhịn cho lành! Hoa quả cũng thôi.
Cái này chết cái là uống hôm nay, mai đo chưa chắc đã hết. Cơ quan có thằng tối hôm trước đi nhậu, sáng sau đo vưỡn lên ( Nó sắm cái máy nên tự thổi), đành gọi vợ đưa đi làm, 10h sáng thổi vào máy vẫn lên, thế mới bỏ mịa.
Uống mà đến 10h ngày hôm sau mà vẫn còn thì cũng là uống hơi nhiều, mức đó không có lợi cho sức khỏe. Cái này là phải thay đổi thói quen thôi, uống giảm đi, uống rượu nhẹ thôi.

Toietmoi

Xe điện
Nhờ hồi xưa bắt buộc mô tô, xe máy phải có gương chiếu hậu, có mợ lên tàng hình phát biểu: nhà iêm nhìn vào gương cứ thấy choáng hết mặt mày, không lái được xe :)):)):))

coolpix8700

Xe ngựa
... Em thì nghĩ luật bia rượu chỉ là 1 phần, gốc vẫn là phải ý thức người dân. Muốn vậy thì phải siết chặt khâu đào tạo và cấp bằng. Giả dụ bắt chước bọn Úc https://mellink.net.au/uncategorized/7-buoc-de-co-bang-lai-xe-full-o-uc/
Cái luật này thì không bình luận,
Nhưng cái nghị định này thì chỉ khác là tăng thêm tiền phạt.
Mức phạt được quy định ngay trước nó cũng chẳng hề nhỏ so với thu nhập của người VN.
Mấy ngày này khác trước là lực lượng xxx cả nước tăng cường đi thổi kiểm tra người có uống rượu.
Nhưng do chỉ tập trung phát hiện mỗi lỗi vi phạm có nồng độ cồn, nên tai nạn gây chết người không giảm, mà còn tăng.
Kết quả đó chứng minh điều bác viết,
Nhưng ý thức người dân phụ thuộc vào độ chặt chẽ của pháp luật. Ví dụ như kiểm tra chặt chẽ độ cồn, số người uống rượu, bia giảm hẳn.
Chỉ cần lực lượng xxx làm đúng trách nhiệm, người dân dù không muốn cũng phải tuân thủ luật pháp, ở đây là luật GT.
Khi người dân tuân thủ (dù do ý thức hay chỉ là do sợ bị phạt) thì nghiễm nhiên số tai nạn, số người chết vì tai nạn GT sẽ giảm hẳn, mà ngay cả việc tắc đường cũng sẽ được hạn chế,...!