[Funland] Nghề xây dựng

Húp sụp sụp

Xe điện
Em làm cơ điện ( hoàn thiện các dự án xây dựng ) ko dự án nào lợi nhuận dưới 30%, e tự sản xuất và tổ chức thi công.
Cơ điện là lai cơ khí với điện nên tuy là nhà thầu xây dựng nhưng ngạch khác rồi

lequangdao

Xe tải
Em làm nghề 10 năm đã bắt đầu chán. Thứ 7, chủ nhật vẫn đầu tắt mặt tối. Sáng đi sớm tối về muộn ko nhìn thấy mặt con. Mà giờ nghỉ xây dựng thì cũng không biết làm gì.
Giờ cuối năm . nghe mùi bài văn này. Giống nick Thangxaydung và vài nick ji e ko nhớ. Mà tầm giờ năm ngoái cơ số cụ tìm 😃😃😃

phamchinhxd

Xe hơi
E là thế hệ F2 làm nghề. Bên e chủ yếu làm vốn tư nhân và fdi. E đi lên từ Cbkt đến quản lý rồi làm chủ bé thì thấy thế này. Nghề gì cũng phải đam mê, chịu khó mới có cơ hội thành công, nhưng làm Xd phải cố gắng gấp 2 lần về thời gian, công sức so với bình thường. Thu nhập của kĩ sư thì gần đây cũng có tăng đủ đảm bảo cuộc sống. Nhà thầu thì tùy , về cơ bản làm ăn ngày càng chuyên nghiệp để đáp ứng đc yêu cầu của thị trường . Tuy nhiên làm Nhà thầu ở mình thì chịu nhiều rủi ro và cơ chế bảo vệ lợi ích hợp pháp đang chưa ổn nên các sự việc ko hay cũng hay bắt đầu từ đây. Trong công việc thì đc tiếp xúc với nhiều thành phần , từ đội có đại gia đến ông thợ nề rách đít, rồi nhà cung cấp, cơ quan ban nghành, đỏ đen các loại nên cơ bản cách nhìn, cách ứng xử với cuộc sống cũng đa sắc màu hơn.
Thế hệ F1 nhà e sau khi nghỉ thì bảo rằng" bọn mày cảm thấy làm được thì làm, không thì đi làm cái khác"
Tư dung thấy cái tus này nên tâm sự nổi lên, dông dài cuối năm 😁
E ngày gặp phó giám đốc sở tối về vẫn phải viết quyển nhật ký thi công 😀

phamchinhxd

Xe hơi
Tuổi trẻ em cũng năng nổ lắm nhất là mảng thiết kế, làm hồ sơ, sếp quý lắm hứa hẹn các kiểu
Nhưng em nhìn ông trưởng phòng già sắp về hưu mà nghèo lại ăn chửi suốt cũng thấy được hình ảnh của mình sau này nên té!
Chuẩn bác, vào cty nào cứ nhìn mấy ô gắn bó lâu, có tý chức xem có gì ko là biết

Big Bang

Xe điện
Em làm cơ điện ( hoàn thiện các dự án xây dựng ) ko dự án nào lợi nhuận dưới 30%, e tự sản xuất và tổ chức thi công.
Cụ có mua bảo hiểm xã hội cho công nhân và cán bộ của Cụ không?

khkt_cc2

Xe buýt
Ngày xưa thì học xong trung cấp mới được công nhận là CN bậc 3, giờ thì mấy ông nông dân đi làm theo vài hôm là đi làm thì lấy đâu ra tay nghề :D
Học xong trung cấp xây dựng thì ra trường làm công việc và ăn lương cán bộ kỹ thuật. Công nhân XD học xong trong trường nghề là được ăn lương bậc 2. Đây là từ lúc em biết đã thế (1986).

locphat86

Xe tải
e dân cầu đường giao thông. làm nghề từ 2009 đến 2018. bỏ về bán Shopee đến nay.

huyhung123

Xe điện
Cụ làm tận gốc bán tận ngọn mới đc 30%, mà làm món cơ điện nó còn ngon do có tí chất xám. Làm xd cơ bản thì lấy đâu ra cụ, đc 10% là khoái lắm rồi.
Ông già vợ e làm mảng bê tông, LN ko đc 5%.

Coxetang

Xe tải
Cụ làm tận gốc bán tận ngọn mới đc 30%, mà làm món cơ điện nó còn ngon do có tí chất xám. Làm xd cơ bản thì lấy đâu ra cụ, đc 10% là khoái lắm rồi.
Ông già vợ e làm mảng bê tông, LN ko đc 5%.
chuẩn mà cụ, nhưng h lãi xuất ngân hàng tầm 12-15% rồi, làm lấy đâu ra lợi nhuận

tate

Xe máy
nghề này không có ai dẫn dắt thì khó khăn gian khổ thật.

longdelta

Xe tăng
Công trường các cụ hai mấy nghỉ tết thế :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Rất tiếc là ngành XD nếu tính lợi nhuận là thấp, không nói thấp nhất trong các ngành.
Quay vòng vốn chậm lắm cụ, ví dụ như mình báo giá tính lãi 15% nhưng dự án kéo dài cả năm. Khách nợ cho năm nữa là hết lãi.

Cơ điện mặc dù nằm trong công trình XD, tùy thuộc loại dự án, công trình mà nó có tỷ lệ khác nhau nhưng nó có đặc thù riêng so với phần còn lại của XD, chính xác là ngành về thi công kết cấu công trình XD. Giá cả của phần kết cấu công trình XD thì cơ bản là ko lệch nhau nhiều nhưng phần cơ điện thì lệch nhau rất nhiều tuỳ thuộc vào nguồn gốc, xuất xứ, tiêu chuẩn sx áp dụng nên các cụ nào làm mảng cơ điện có vẻ là kiếm ăn khá hơn ae làm XD thuần.
Em đoán là cụ ý làm nhân công cơ điện, nếu vậy thì doanh thu lèo tèo và ko tính công cụ đấy. Chứ xin lỗi giờ dự án chưa triển khai bọn sale nó đã gửi báo giá % chiết khấu dây dợ, thiết bị đến rồi... Bọn em làm CĐT nào nó cũng bắt tách vật tư nhân công riêng, và phần vật tư đắt hơn nhà phân phối 5% đắt hơn đại lý 3% là đã bị gọi lên thương thảo cái ý bên CĐT cấp rồi. Mà giá bọn kia là tiền tươi còn mình tiền nợ

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
E bỏ nghề được 10 năm, đúng đợt khủng hoảng kinh tế giai đoạn 2011-2013, hồi đó các cty xây dựng công trình nợ lương nhân viên rất nhiều,
Giai đoạn này e thấy lặp lại, các doanh nghiệp vay khó, lãi cao, vốn rót về chậm. Em dự đoán năm 2023 này cũng sẽ rất khó khăn cho ae xây dựng nói chung.

Jason88

Xe tăng
vấn nạn công nợ trong ngành XD này thì nhức nhối nhiều năm nay rồi, thằng đ nào cũng muốn chiếm dụng lợi dụng vốn của nhau, nhà thầu thì cạnh tranh bằng giảm giá là chính, ô cđt thì chỉ nhăm nhe cắt với trừ tiền trừ KL phát sinh.... Bạn bè e nhiều ng cũng làm thầu xd, nhưng ae nó giờ tư tưởng thoáng rồi, kèo ko thơm là next đi chơi du lịch cho nó khỏe, gói nào cứ tiền tươi thóc thật giá ok mới chiến, cố đấm ăn xôi cạnh tranh ép giá vào làm rồi méo lấy được tiền, làm lại còn lỗ...vớ vẩn bán nhà bán xe trả lương nhân viên công nhân.