[Funland] Nghề xây dựng

xda6789

Xe hơi
Em làm nghề 10 năm đã bắt đầu chán. Thứ 7, chủ nhật vẫn đầu tắt mặt tối. Sáng đi sớm tối về muộn ko nhìn thấy mặt con. Mà giờ nghỉ xây dựng thì cũng không biết làm gì.
Cụ chắc tầm tuổi e 88 . E bỏ được 2 năm rồi nhưng giờ hoạt động mảng chứngc chỉ năng lực công ty và cá nhân.

nguoiquantu

Xe buýt
Cụ nào có nghề kết hợp với 2-3 cụ nữa làm xây dựng sửa chữa nhỏ cũng ổn đấy, giờ nhu cầu sửa nhà rất lớn mà tìm thợ đỏ cả mắt.
Trên FB em hay đọc được tìm thợ trong ngày cuối ngày trả tiền mặt luôn. Nhưng cũng có nhiều trường hợp đầu cánh thuê 1 nhóm 2-3 thợ (sơn, ốp lát ...) sau khi xin tạm ứng tiền ăn, ở 1-2 ngày đầu cánh đi chỗ khác lập tức nhóm này biến mất luôn và cũng có trường hợp nhân công làm xong thì đầu cánh biến mất không liên lạc được để đòi tiền.
Nên việc thuê nhân công xd cho những việc lẻ ngắn hạn cũng phức tạp nhiều vấn đề nan giải lắm.

BOCUBO

Xe đạp
KH bên em làm thầu phụ cho VCG thi công tuyến cao tốc Bắc Nam, giờ bị VCG truy đòi bảo lãnh. Nghe nói VCG làm tuyến này lỗ sặc tiết, thầu phụ cũng khốn khổ theo nhiều ông mất nhà mất cửa do giá nvl tăng quá cao.

truonglq

Xe tải
KH bên em làm thầu phụ cho VCG thi công tuyến cao tốc Bắc Nam, giờ bị VCG truy đòi bảo lãnh. Nghe nói VCG làm tuyến này lỗ sặc tiết, thầu phụ cũng khốn khổ theo nhiều ông mất nhà mất cửa do giá nvl tăng quá cao.
Tổng thầu mà lỗ thì thầu phụ cứ gọi là xác định :|

Nhimtiu

Xe container
Đúng là vô lo vô nghĩ, tối đặt mình là ngủ, chỉ có vk ở nhà con ốm con đau, thúc hôm thức khuya dặt dẹo, Ck thì ăn tốt ngủ tốt, lâu lâu về thăm vk con cũng vậy, 8h con chưa buồn ngủ thì bố đã khò khò. Con e sau e sẽ hướng con né nghề này, bạc lắm
Thế Chồng mợ lại đam mê cv xây tổ ấm cho mọi người và hơi thiếu quan tâm đến vợ con roài.

Big Bang

Xe điện
Nghề xây dựng là một nghề đòi hỏi đầu vào cao, học vất vả, ra trường thì lương thấp.
Nghề xây dựng là nghề bsor thủ, ít chịu cập nhật, đổi mới.

Euro2CityStar

Xe lăn
Việc ko đều thợ nghỉ ngay cụ ạ, kiểu này phù hợp các cháu trẻ năng động chân trong chân ngoài kiếm trà thuốc thôi
phù hợp với trên 45 , ở ngoại thành nếu việc chưa có thì ở nhà làm nông nghiệp .

còn trẻ trâu giờ không mấy đứa muốn lao động

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, thế lỗ sặc tiết do nvl tăng cao vậy nếu nvl tăng ko cao thì lãi x2, x3 ah bác. Toàn thấy khóc lỗ mà ko thấy khóc lãi nhỉ.
Nvl tăng quá cao dẫn đến nhiều ông mất nhà mất cửa là do lỗi của tôi và các bác trên này ah bác? Hài nhỉ, biết lỗ mà vẫn cắm đầu vào làm thì tôi đánh giá ngoài ngu ra thì khả năng ko có từ nào diễn tả đầy đủ hơn được. Nên theo tôi lỗ là hợp lý đó bác ạ, ít ra cũng học nhiều thứ và khôn hơn cho sau này. Nhà thầu ngoài trò giảm giá để cạnh tranh thì còn vẹo đếch gì khác đâu, chất lượng thì chả làm cũng biết rồi nên lỗ là ngay khi chốt giá thấp để hòng xử lý việc khác bác nhé chứ ko phải khi làm xong mới thấy lỗ. Bác đừng đổ cho nvl tăng cao, nó có giảm thì cũng thế thôi. Vẫn lỗ như thường.

Tất nhiên rồi, lỗ để lãi hay lãi để lỗ là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc lấy lỗ làm lãi nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, thế lỗ sặc tiết do nvl tăng cao vậy nếu nvl tăng ko cao thì lãi x2, x3 ah bác. Toàn thấy khóc lỗ mà ko thấy khóc lãi nhỉ.
Nvl tăng quá cao dẫn đến nhiều ông mất nhà mất cửa là do lỗi của tôi và các bác trên này ah bác? Hài nhỉ, biết lỗ mà vẫn cắm đầu vào làm thì tôi đánh giá ngoài ngu ra thì khả năng ko có từ nào diễn tả đầy đủ hơn được. Nên theo tôi lỗ là hợp lý đó bác ạ, ít ra cũng học nhiều thứ và khôn hơn cho sau này. Nhà thầu ngoài trò giảm giá để cạnh tranh thì còn vẹo đếch gì khác đâu, chất lượng thì chả làm cũng biết rồi nên lỗ là ngay khi chốt giá thấp để hòng xử lý việc khác bác nhé chứ ko phải khi làm xong mới thấy lỗ. Bác đừng đổ cho nvl tăng cao, nó có giảm thì cũng thế thôi. Vẫn lỗ như thường.

Tất nhiên rồi, lỗ để lãi hay lãi để lỗ là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc lấy lỗ làm lãi nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
Năm nay nó tăng nvl 30% ko ai đỡ được.

nguoiquantu

Xe buýt
Cuối năm nhiều dự án công nhân công băng rôn đòi tiền CĐT nhiều quá, cả HN và trong SG.

Chỉnh sửa cuối:

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Cuối năm nhiều dự án công nhân cầm băng rôn đòi tiền CĐT nhiều quá, cả HN và trong SG.
Ồ, công nhân và thầu phụ khổ như vậy đấy bác. Lúc cày thì họ là người đầu tiên, lúc cầm tiền thì họ là người cuối cùng và lấy được đồng tiền thì nhục hơn con trùng trục.
Theo tôi thì phải xử lý hình sự bọn chậm tiền vì muốn chiếm dụng vốn người khác.

Tất nhiên rồi, chiếm dụng hay chiếm đoạt hay hấp diêm là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do hiện tại Chính Khí Đường đã sang bên kia biên giới nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.

Xikar

Xe tăng
Ngành xây dựng lợi nhuận cũng ko phải thấp, doanh thu lại cao nên nhiều người vẫn máu làm.
Khốn nạn nhất là cái trò chiếm dụng vốn và pháp luật VM ko có chế tài xử lý bọn chiếm dụng vốn này, thậm chí còn bảo vệ vì mấy thằng chóp bu cũng toàn đi chiếm dụng vốn người khác nên ngành xây dựng mới be bét thế.

KUBIKA

Xe tải
Ngành xây dựng lợi nhuận cũng ko phải thấp, doanh thu lại cao nên nhiều người vẫn máu làm.
Khốn nạn nhất là cái trò chiếm dụng vốn và pháp luật VM ko có chế tài xử lý bọn chiếm dụng vốn này, thậm chí còn bảo vệ vì mấy thằng chóp bu cũng toàn đi chiếm dụng vốn người khác nên ngành xây dựng mới be bét thế.
Rất tiếc là ngành XD nếu tính lợi nhuận là thấp, không nói thấp nhất trong các ngành.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Rất tiếc là ngành XD nếu tính lợi nhuận là thấp, không nói thấp nhất trong các ngành.
Y như ngành trà em đang làm vậy, vất vả, phụ thuộc thời tiết, chất đất mà lợi nhuận thì đúng là lấy công làm lãi. May mà có nhập rượu vang nó bù lại, không thì đam mê cũng không thể kéo dài mãi được. :(

Xikar

Xe tăng
Em làm cơ điện ( hoàn thiện các dự án xây dựng ) ko dự án nào lợi nhuận dưới 30%, e tự sản xuất và tổ chức thi công.

f1_hn

Xe container
Em làm cơ điện ( hoàn thiện các dự án xây dựng ) ko dự án nào lợi nhuận dưới 30%, e tự sản xuất và tổ chức thi công.
Bên cụ lãi cao thế...cty ME e biết 2 năm nay căng nhất là vật tư lquan tới dây-cáp điện

xd642a7

Xe tải
Cơ điện mặc dù nằm trong công trình XD, tùy thuộc loại dự án, công trình mà nó có tỷ lệ khác nhau nhưng nó có đặc thù riêng so với phần còn lại của XD, chính xác là ngành về thi công kết cấu công trình XD. Giá cả của phần kết cấu công trình XD thì cơ bản là ko lệch nhau nhiều nhưng phần cơ điện thì lệch nhau rất nhiều tuỳ thuộc vào nguồn gốc, xuất xứ, tiêu chuẩn sx áp dụng nên các cụ nào làm mảng cơ điện có vẻ là kiếm ăn khá hơn ae làm XD thuần.