[Funland] Nghề ô tô, những điều khó nói

Euro2CityStar

Xe lăn
Klq nhưng hiện tại con em đang làm thêm tại 1 gara ôtô bên Đức. Theo các cụ em có nên khuyến khích cháu làm đến khi ra nghề không nhỉ. Để sau này không chui gầm máy bay hay tàu vũ trụ thì về mở gara kiếm sống cũng ổn.
nên theo nghề rồi chuyển lên lái xe công , cuối cùng sang canada với diện định cư nghề lái xe .

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Bài đầu em muốn chia sẻ là cách mua xe mới. Các cụ mợ nghe không nhầm đâu, CÁCH MUA XE MỚI 100% từ Đại lý thế nào là tốt nhé.

Như các cụ đã biết thì xe mới đa phần là để ngoài trời, chẳng may có xe bị nước chảy vào hoặc dính nước vào gầm, xe mới nhưng đã sản xuất đã lâu chẳng hạn.... Cái này thì bố ông Sale cũng chả biết, chỉ biết chọn màu xong nhét số khung vào HĐ và các cụ ký thôi.
Kinh nghiệm đầu tiên là biết đọc số VIN :)) , số VIN thì các cụ quan tâm cho em ký tự thứ 10 tính từ trái qua phải hoặc là ký tự thứ 11, nhưng hầu hết là ký tự thứ 10 thôi thì sẽ biết SX năm nào. Ví dụ các cụ mua xe vào năm 2022 mà số khung lại là 2021 thì coi như xe đã SX 1 năm rồi, sau này bán lại mất giá.
Em để cái bảng dưới này để các cụ ngắm .

View attachment 7780531
View attachment 7780530
Cháu check số thứ 10 ở VIN xe cháu thì nó là N = 2022 trong khi SX ghi rõ năm 2021. Vậy không biết đúng sai thế nào các Cụ nhỉ?

Website
casamia.vn
Kính thưa các cụ mợ. Em là dân chuyên sửa chữa ô tô mà cũng chưa thấy cái thớt nào kể về nghề này để thêm kinh nghiệm cho các cụ.
Em đi lên từ thợ sửa chữa và cao nhất là Trưởng phòng Dịch vụ, giờ em nghỉ hưu, đang U40. Các lĩnh vực em làm từ ô tô cho đến Motor PKL như KTM, Harley....
Giờ em đang muốn tạo cái thớt này để cho các cụ mợ đang sử dụng xe hiểu tại sao có ông CVDV bẩn tính và ông tốt, lý do sao xe trong tình trạng BH mà không được.... nhiều thứ lắm :D
Em cứ đặt viên gạch ở đây xin ý kiến các cụ mợ, nếu ưng thì em sẽ biên tiếp, hứa không táo bón ;;)

Mục lục em để đây ạ .
1/ Cách mua ô tô mới
Hay quá em hóng cụ ơi

tuha_vt2015

Xe tăng
Em cũng tự vọc vạch được cơ bản xe và đồ dùng trong nhà !
Em xin phép ngồi đây học hỏi cụ chủ !

minhab

Xe điện
U40 thì chắc phải đang kiém mạnh mà nghỉ nhỉ
Em làm vì đam mê thôi cụ ạ, nhà cũng có tí bất động đậy cho thuê nên em thoải mái lắm. Giờ thì nên nghỉ để nhường cơ hội cho người khác :D

sinichit52

Xe container
nhất nghệ tinh nhất thân vinh
Ngành học của cháu không phải là cái này cụ ạ.Hiện tại cháu vẫn kham nổi vừa đi học vừa đi làm. Nhưng chưa biết những năm tiếp theo có kham nổi không, sợ hơi quá sức ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Kính thưa các cụ mợ. Em là dân chuyên sửa chữa ô tô mà cũng chưa thấy cái thớt nào kể về nghề này để thêm kinh nghiệm cho các cụ.
Em đi lên từ thợ sửa chữa và cao nhất là Trưởng phòng Dịch vụ, giờ em nghỉ hưu, đang U40. Các lĩnh vực em làm từ ô tô cho đến Motor PKL như KTM, Harley....
Giờ em đang muốn tạo cái thớt này để cho các cụ mợ đang sử dụng xe hiểu tại sao có ông CVDV bẩn tính và ông tốt, lý do sao xe trong tình trạng BH mà không được.... nhiều thứ lắm :D
Em cứ đặt viên gạch ở đây xin ý kiến các cụ mợ, nếu ưng thì em sẽ biên tiếp, hứa không táo bón ;;)

Mục lục em để đây ạ .
1/ Cách mua ô tô mới
Em cứ mời vodka trước cái đã rồi hóng.

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vào ngồi hóng thêm kinh nghiệm, không bổ dọc thì cũng bổ ngang cho cái nghề ắc quy của em.

beSuSu

Xe điện
Nếu làm bên Đức thì được cụ nhé, bên đấy nó thay cả cụm còn bên VN mình là sửa chi tiết, tay nghề thợ VN mình thuộc loại giỏi đấy.
Giỏi chắc vì bọn nó ko làm nên mình nghĩ mình giỏi hơn nó.
Ko khác gì bải Vn giỏi nhất thế giới môn ttHCM (vì có ai học đâu, ko có ý nói gì đến cụ hcm nhé)

beSuSu

Xe điện
Lấy đâu ra cụ, cụ lại làm anh em tâm tư. Mức chung là 40 quay đầu thôi cụ, nghe trăm đến GĐ đại lý còn chả đến mức ấy 🤣
Có thể gd đại lý kiếm đc. Nhưng làm đủ trò.

JeryFan

Xe đạp
Giỏi chắc vì bọn nó ko làm nên mình nghĩ mình giỏi hơn nó.
Ko khác gì bải Vn giỏi nhất thế giới môn ttHCM (vì có ai học đâu, ko có ý nói gì đến cụ hcm nhé)
Tiện e quote để hóng thớt hay.
Nói đến thợ là phải tay nghề, thời gian, kinh nghiệm. Họ không sửa chi tiết bao giờ thì tất nhiên là không giỏi bằng thợ mình là đúng rồi cụ - đây là thực tế chứ đâu phải nghĩ.
Nói ngược lại, đất nước nó sản xuất oto , chi tiết máy, cơ khí chính xác cả trăm năm rồi, mà thợ mình, kỹ sư mình vẫn theo học được
Sao phải tự nhục nhỉ.

luyenok

Xe điện
E có cái mặt bằng của gia đình cũng đẹp đẹp đang tính đổi sang món gara mà chưa có kinh nghiệm, cụ nào có kinh nghiệm món này không kéo em phát.

silver1

Xe điện

Mục lục em để đây ạ .
1/ Cách mua ô tô mới
Đợi tiếp đây cụ ơi. Hay thật nhưng chưa thấy ttin ạ