Nghe âm thanh lossless trên xe, cần tư vấn

ar3a

Xe điện
phân biệt được chứ cụ . nếu nghe mp3 ỏ 320 thì không có độ rộng của trường âm vì giải tần phải cắt mất nhường chỗ cho giảm dung lượng âm thanh sẽ khô hơn các nhạc cụ lung linh dạng chuông gió xập xèng sẽ mờ nhạt giải trầm thì sẽ nông hơn không đủ ấm áp và mất đi cái hồn của bản nhạc nhưng phải nghe thật kỹ , khi chuyển qua lossless thì dung lượng tăng lên kbit cung đuọc tăng theo dẫn đến các giải tần được mở rộng ra thì các nhạc cụ sẽ hiện lên rõ ràng hơn nhưng lossless 800 900 này nghe kỹ so với cd thì giải trầm vẫn bị thiếu nhiều nghe mỏng manh lắm vẫn chua có hồn . còn nghe CD kbit ỏ 1411 tần số vùa đủ để thể hiện các nhạc cụ rõ net hơn chi tiết những thứ ỏ 2 loại trên mờ nhạt nếu sang CD là có đủ . lên tại sao vẫn là bộ giàn theo xe nếu nghe CD cụ nào cung nói là nghe chấp nhận dc .khi chuyển sang mp3 vẫn là bài ấy từ CD converter sang MP3 hay lossless các cụ nghe sẽ rõ ràng ngay chả cần phải dàn xịn hay phò . khi nghe nhạc người ta chú ý đến cái gì đầu tiên - nguồn phát --> thiết bị phát ----> rồi mới đến ampli và loa dây dẫn nhé cụ . vài lời kinh nghiệm của em đóng góp cho cụ

hầu các cụ 2 bài hát với 3 định dang WAV - FLAC -MP3 bản xịn nhé

http://www.fshare.vn/file/1J0ZRY611C/
http://www.fshare.vn/file/X416T178CX/
http://www.fshare.vn/file/0NUR4JSHX8/
http://www.fshare.vn/file/DQOL25TO3W/
http://www.fshare.vn/file/4DTH18DM1T/
http://www.fshare.vn/file/WNE0H2JSG7/
Trên lý thuyết cụ hoàn toàn đúng. Trên thực tiễn với các bộ dàn gia dụng không quá lởm cụ vẫn đúng, người nghe chú tâm 1 chút là phân biệt được. Trên oto thì hơi khác 1 chút vì vài lý do:  

1. Oto ồn hơn so với phòng nghe ở nhà rất nhiều lần.

2. Độ méo của các thiết bị âm thanh theo xe cũng cao hơn đồ âm thanh gia đình.

3. Vị trí ngồi trên xe không bao giờ có điểm ngọt như ở nhà, đơn giản là vì vị trí lái bản thân.đã.bị lệch.

4. Khi Cụ lx thì tâm tập trung vào tay lái, nghe chỉ là hoạt động phụ, hiếm khi có thời gian so sánh từng chi tiết nhỏ mà chủ yếu là cảm nhận tổng thể bài hát, bản nhạc  

Tóm lại âm thanh trên xe là 1 sự thỏa hiệp, rất khó để hoàn thiện nếu không giải được các vướng mắc trên. Trừ khi bỏ 1 đống tiền vào nâng cấp toàn bộ vấn đề cách âm, nâng cấp loa, amply, đầu phát, không thì đừng hy vọng nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

naughtyboyvn

Xe hơi
theo ý em thì trên xe cứ có nhạc cho vui tai thôi. Chứ còn phải tập trung lái xe, theo nhạc quá vớ vẩn ăn cám

star797979

Xe máy
ko biet bán bao tiền 1 bộ nay nhỉ cac cụ

lfs_suck

Xe đạp
cụ thích nghe CD bằng đường USB thì hiện tại chỉ có loại JVC hay kenwood là có tính năng này thôi ạ =D> từ JVC DVD KW- XX BT hoặc

Loại DVD & CD Này em đang dùng em copy vào hdd 500G cả nghìn CD tha hồ nghe chua bao giờ phải đổi đĩa . mà đã nghe CD rồi thì lossless chán luôn mp3 thì lại càng không đếm xuể .
Thế bác connect với HDD bằng cách nào vậy, bác có thể nói rõ cho em biết được không, về thương hiệu của JVC hình như không được ưa chuộng cho lắm, so sánh với Alpine hay Pioneer . Không biết chất âm của JVC thế nào , các bác cho em biết được không
Cám ơn nhiều

xuanha_ng

Xe điện
Mình còn nghèo nên chưa có dịp ủng hộ, sau này khá hơn chắc chắn sẽ ủng hộ cụ ợ.

Có gì đâu cụ, cụ đến em chuyển file nhạc cho cụ, cụ về với cái máy tính, mua thêm đĩa trắng là burn thôi.

Em không nghĩ là không mở được, đĩa mình burn cũng tốt nên chắc nghe ngon cụ ơi. Cứ burn trên máy tính thôi cụ, nhưng tốc độ đầu đĩa của em cũng không được xịn lắm, chỉ ghi được 8x thôi, nếu đĩa Mitsubishi phono mà ghi được 4x thì nghe tốt hơn nhưng trên xe mình âm thanh cũng độ vừa phải nên thế là ổn rồi cụ. Hay hôm nào cụ qua em nghe ngóng cái xem sao?
Cụ cho em hỏi nếu bơn ra đĩa thì đầu CD kenwood có chạy được không.
Hôm nào em mang đĩa CD để nhà cụ lúc nào cụ rảnh cụ bơn cho em chục đĩa được không , lúc nào xong cụ ới em lấy thôi.
Cảm ơn cụ

Teppi80

Xe tải
Trên lý thuyết cụ hoàn toàn đúng. Trên thực tiễn với các bộ dàn gia dụng không quá lởm cụ vẫn đúng, người nghe chú tâm 1 chút là phân biệt được. Trên oto thì hơi khác 1 chút vì vài lý do:

3. Vị trí ngồi trên xe không bao giờ có điểm ngọt như ở nhà, đơn giản là vì vị trí lái bản thân.đã.bị lệch.

4. Khi Cụ lx thì tâm tập trung vào tay lái, nghe chỉ là hoạt động phụ, hiếm khi có thời gian so sánh từng chi tiết nhỏ mà chủ yếu là cảm nhận tổng thể bài hát, bản nhạc

Tóm lại âm thanh trên xe là 1 sự thỏa hiệp, rất khó để hoàn thiện nếu không giải được các vướng mắc trên. Trừ khi bỏ 1 đống tiền vào nâng cấp toàn bộ vấn đề cách âm, nâng cấp loa, amply, đầu phát, không thì đừng hy vọng nhiều.
Ý kiến cụ này chuẩn này
Tóm lại âm thanh trên xe do nhu cầu và độ thẩm âm của từng cụ, bình thường nghe theo bộ nguyên bản trên xe cũng OK rồi (với đa số)
Còn với một số cụ có sở thích về âm thanh (như em chẳng hạn :) thì chắc chắn phải nâng cấp, nếu nghe lossless thì cũng phải đầu tư kha khá (HD box, Amply, loa cánh, Sub) thì mới cảm nhận được hiệu quả và sự khác biệt.

blackpaint

Xe container
Cụ cho em hỏi nếu bơn ra đĩa thì đầu CD kenwood có chạy được không.
Hôm nào em mang đĩa CD để nhà cụ lúc nào cụ rảnh cụ bơn cho em chục đĩa được không , lúc nào xong cụ ới em lấy thôi.
Cảm ơn cụ
Chạy được chứ cụ, đầu đĩa của cụ nó chạy đuôi nhạc gì thì cụ chuyển đuôi đấy nghe thôi, thường là file đuôi wav đa số nghe tốt. Hôm nào cụ qua em trà đá tí cho vui.
Ý kiến cụ này chuẩn này
Tóm lại âm thanh trên xe do nhu cầu và độ thẩm âm của từng cụ, bình thường nghe theo bộ nguyên bản trên xe cũng OK rồi (với đa số)
Còn với một số cụ có sở thích về âm thanh (như em chẳng hạn :) thì chắc chắn phải nâng cấp, nếu nghe lossless thì cũng phải đầu tư kha khá (HD box, Amply, loa cánh, Sub) thì mới cảm nhận được hiệu quả và sự khác biệt.
Lúc đầu thì cứ đầu tư vừa phải thôi cụ, sau này nâng cấp sau. Em mới đầu tư loa cánh với sub thôi, vẫn đầu nguyên bản theo xe, nhạc lossless em burn ra đĩa CD, vài chục cái nghe đỡ nhàm chán khi đi xa.

ar3a

Xe điện
Em nghĩ lợi thế của lossless là lưu trữ tiện dụng trên usb hoặc hdd. Cụ lại burn ra đĩa thì nghe luôn CD f1 chứ việc gì phải chơi lossless?

Teppi80

Xe tải
Lúc đầu thì cứ đầu tư vừa phải thôi cụ, sau này nâng cấp sau. Em mới đầu tư loa cánh với sub thôi, vẫn đầu nguyên bản theo xe, nhạc lossless em burn ra đĩa CD, vài chục cái nghe đỡ nhàm chán khi đi xa.
Sau này lên tai em dự là cụ phải thêm amply đấy :)
Của em thì em chơi cả HDbox mini trên xe luôn, một đống đĩa chọn lọc của em vứt hết :)

lfs_suck

Xe đạp
Các bác cho hỏi, nếu bỏ amp+ sub thì vấn đề chạy dây, còn dễ dàng làm cho bình mau giảm tuổi thọ. Thì dùng power pack như http://www.amazon.com/Alpine-KTP-445U-4-channel-Power-Amplifier/dp/B003VVYL46/ref=sr_1_2?s=electronics&ie=UTF8&qid=1364572616&sr=1-2&keywords=alpine+power+pack
thứ nhất dùng sub tiếng bass e hơi bị nhiều vì không gian trong xe quá hẹp, lại mất nhiều chỗ, . Nếu dùng power pack, không biết âm thanh có hay hơn hay không
p.s: các bác cho hỏi, so với các thương hiệu máy , thì thương hiệu nào được ưa chuộng , nhiều ngừoi dùng nhất
http://www.amazon.com/Alpine-KTP-445U-4-channel-Power-Amplifier/dp/B003VVYL46/ref=sr_1_2?s=electronics&ie=UTF8&qid=1364572616&sr=1-2&keywords=alpine+power+pack

giangapao

Xe đạp
các bác quá phức tạp
nếu có điện thoại android rồi, ưu tiên sony vì chip âm thanh số 1
vào google play down app diceplayer làm trình chơi nhạc lossless (chơi tuốt cả phim full hd, thậm chí bluray nếu cấu hình máy cao)
down tiếp volume+ sau đó về config theo sở thích
làm 1 thẻ nhớ 32 hoặc 64g tống lossless và phim hd vào
jack out từ điện thoại ra amply, samsung thì 3 khấc hơi khù khoằm
chiến thôi

mọi thắc mắc alo 0903014883

Chỉnh sửa cuối:

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em hoi ngu ty: Am thanh lossless la cai gi ay cac bac nhi?

King_Eric

Xe hơi
Theo em hiểu nó là cái định dạng nhạc số có chất lượng cao nhất,duôi hình như là .flac thì phải:)

Quạt

Xe điện
các bác quá phức tạp
nếu có điện thoại android rồi, ưu tiên sony vì chip âm thanh số 1
vào google play down app diceplayer làm trình chơi nhạc lossless (chơi tuốt cả phim full hd, thậm chí bluray nếu cấu hình máy cao)
down tiếp volume+ sau đó về config theo sở thích
làm 1 thẻ nhớ 32 hoặc 64g tống lossless và phim hd vào
jack out từ điện thoại ra amply, samsung thì 3 khấc hơi khù khoằm
chiến thôi

mọi thắc mắc alo 0903014883
Ở đây ai cung biết cả cụ chả phải dạy ạ :D dưng mà nó ko hay vì bị hạn chế ở đường headout . Mua một em sony thì chơi kiểu của em rẻ hơn và hay hơn nhiều :)

kienvinh

Xe lăn
Em cũng có ý kiến giống cụ, vote cụ rồi đới.

Tuy nhiên, đây là added value của em nhé:

Vẫn nên quan tâm tới việc playback lossless files vì đỡ phải convert lằng nhằng. Một cái USB flash disk 8GB, hiện nay giá rất rẻ rồi, có thể lưu trữ hơn 2 chục album nhạc lossless, rất tiện lợi nếu cắm vào hệ thống trên xe nghe được ngay. Đặc biệt hữu ích với những ai có bộ sưu tập lossless khá lớn, mỗi lần copy xuống xe nghe lại phải bấm bấm convert, ngại lém.

Cái gì mà hay sử dụng là những cái sử dụng tiện lợi, dễ dàng.

xuanha_ng

Xe điện
Em cũng có ý kiến giống cụ, vote cụ rồi đới.

Tuy nhiên, đây là added value của em nhé:

Vẫn nên quan tâm tới việc playback lossless files vì đỡ phải convert lằng nhằng. Một cái USB flash disk 8GB, hiện nay giá rất rẻ rồi, có thể lưu trữ hơn 2 chục album nhạc lossless, rất tiện lợi nếu cắm vào hệ thống trên xe nghe được ngay. Đặc biệt hữu ích với những ai có bộ sưu tập lossless khá lớn, mỗi lần copy xuống xe nghe lại phải bấm bấm convert, ngại lém.

Cái gì mà hay sử dụng là những cái sử dụng tiện lợi, dễ dàng.
Cụ ơi nhưng đầu dvd nào đọc được file nhạc này, chứ ai chả muốn nó tiện dụng như vậy

xuanha_ng

Xe điện
Chạy được chứ cụ, đầu đĩa của cụ nó chạy đuôi nhạc gì thì cụ chuyển đuôi đấy nghe thôi, thường là file đuôi wav đa số nghe tốt. Hôm nào cụ qua em trà đá tí cho vui.

Cụ ở khu vực nào để hôm nào em chạy qua chỗ cụ trà đá với. Cụ hay mua đĩa trắng loại nào tốt ạ

giabao2203

Xe hơi
Lossless em copy ra usb kô xài được. Chắc phải ghi ra đĩa à các cụ. Thế thì lục tốn đĩa wá

FE09

Xe buýt
Cụ lắp một cái đầu HD mini lên xe là xài được, nhạc thì copy vào thẻ nhớ hoặc hdd