[Funland] Nghành y giờ như nào mới đúng ạ

khanhtoanlvt

Xe tải
F1 của bác muốn thu nhập cao ngay từ trẻ thì phải ở khoa sản. Thực tế ở thành phố lớn, hầu như đều đưa vợ đi siêu âm ( một lần khám ở pk tư tầm 500k một lần theo tuần thai), xét nghiệp Nipp, xét nghiệm double test... rồi mổ đẻ, vì số lượng nhiều ngưòi khám sẽ kéo thu nhập lên cao. Còn theo các khoa tim, não... thù phải thực sự đi theo nghề, 40-50 tuổi mình nghĩ mới gọi là chuyên gia về khoa này để có thu nhập cao. Thế nên nhiều khi kiểu như vậy trong xã hội, muốn thu nhập cao phải làm nghề mà nhiều ngườif cần.
Vâng cụ! Nó cũng chưa phải lao vào tìm thu nhập. Em vẫn bảo nhiệm vụ của con là nâng cao khả năng chuyên môn đã, kiếm tiền thì cũng tốt nhưng chưa cần ưu tiên vào thời điểm này.

dungmgsu

Xe hơi
Vâng cụ! Nó cũng chưa phải lao vào tìm thu nhập. Em vẫn bảo nhiệm vụ của con là nâng cao khả năng chuyên môn đã, kiếm tiền thì cũng tốt nhưng chưa cần ưu tiên vào thời điểm này.
Kể cả như em thấy hàng xóm của em là bác sỹ chuyên khoa cột sống ở bệnh viện lớn của Hà Nội, nhưng rõ ràng cột sống thì người ta vào khám ở bệnh viện lớn, không mấy khiđi khám tư. Chưa kể số ngườiđi khám cột sống chắn chắn ít hơn số ngườiđi khám bầu, siêu âm bầu hay mổ đẻ... Thế nên chuyện bạn kia 28 tuổi mà nếuở khoa sản em nghĩ chuyện thu nhập 100 triệu hoàn toàn được. Còn các khoa tim, não em nghĩ tầm 40 tuổi trở lên và phải thật giỏi ở bệnh viện lớn ở Hà Nội mới được lên 100 triệu. Còn không thì cũng sẽ chỉ thu nhập bình thường như các ngành nghề khác vìở tuyến tỉnh không có quá nhiều cađể làm.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nghành y thì có nhiều vị trí công việc. Vị trí bác sĩ thì đúng là thu nhập tốt, nhưng cũng phải chân trong chân ngoài. Với các vị trí nhân viên như hộ lý, điều dưỡng, văn phòng... thì cũng chỉ có thu nhập từ quỹ lương chung của bệnh viện. Bệnh viện làm ăn tốt thì quỹ lương tốt. Giám đốc quản lý kém, bộ máy cồng kềnh thì thu nhập cá nhân bị thấp là đương nhiên. Hai năm vừa rồi, tập trung chống covid, doanh thu các bệnh viện bị giảm, đương nhiên thu nhập nhân viên cũng giảm.
Bộ máy cồng kềnh và Giám đốc quản lý kém, tôi thấy thực tế là ít liên quan đến nhau.

Còn dịp Covid, nhiều bác nghĩ bên Ngành chén được.
Đúng là có vài chú chén được, như đồng chí Quốc Việt hay các đồng chí trên trển.
Rất thiểu số thôi ạ.
Còn Bệnh viện thậm chí không có bệnh nhân, do ngăn cản đi lại, và quan trọng nhất có lẽ là, Bệnh nhân sợ không dám đến viện, bao gồm cả các Bệnh nhân bị bệnh nhỏ nhặt và Bệnh nhân khá nguy kịch.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cách đây khoảng 5 năm, em nói chuyện với bạn là 1 Bs là Cty em trả lương cho 1 Bs của cty là khoảng 80tr/tháng. Ông bạn cười bảo mức đó chả là gì cả, ít ra phải gấp đôi nhé.
vấn đề là tay thợ mổ đó tạo ra cho công ty bao nhiêu giá trị thôi .

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Có gì đâu, ở Vinmec, Phương Đông, Thu Cúc... khoa sản chắc một ngày mỗi bác sỹ mổ tầm 5-7 ca. Một thai phụ khi ký hợp đồng đẻ ở bệnh viện tư đẻ mổ tầm 35-50 triệuj, đẻ thường 20 triệu. Mà giờ ngưòi ta đẻ mổ nhiều lắm cụ. Rồi khám thai nữa, hầu hết vào tư khám.
Ông nhõi 28 tuổi chém là cái chắc cụ ạ, 18t vào đại học học y 6 năm, chuyên khoa 2 năm. 26t mới đi làm loanh quanh xin việc hết nửa năm gần 27t mới có chỗ làm ổn định, xin đi làm thêm phòng khám ngoài thì ko tên tuổi mới đầu cũng chỉ phụ việc là chính thôi. Mổ đẻ mấy bệnh viện lớn ko bao giờ có cửa, vợ e, e em cũng mới mổ, lên mạng hỏi han chán rồi chỉ định bác sỹ mổ cho. Ko có chuyện mấy ông nhõi con được chọn đâu ạ.

dungmgsu

Xe hơi
Ông nhõi 28 tuổi chém là cái chắc cụ ạ, 18t vào đại học học y 6 năm, chuyên khoa 2 năm. 26t mới đi làm loanh quanh xin việc hết nửa năm gần 27t mới có chỗ làm ổn định, xin đi làm thêm phòng khám ngoài thì ko tên tuổi mới đầu cũng chỉ phụ việc là chính thôi. Mổ đẻ mấy bệnh viện lớn ko bao giờ có cửa, vợ e, e em cũng mới mổ, lên mạng hỏi han chán rồi chỉ định bác sỹ mổ cho. Ko có chuyện mấy ông nhõi con được chọn đâu ạ.
Em cũng không biết, nhưng nghĩ để được 100 triệu trẻ thế thì chỉ cho khoa sản, chứ răng cũng chưa chắc được. Nhớ cách đây 4 năm, có bác sỹ gì ở gần Ngã tư sở muốn khám bầu còn phải xếp hàng lấy số. Em ra thấy đông quá nên thôi, sau cho vợ đi khám ở Thái Hà. Đứa thứu 2 mới đẻ thì khám đẻ trọn gói ở Phương Đông gần nhà. Nhìn chung bác sỹ lương cao không phải không có, nhưng để cao lên 100 triệu ngoài khoa sản em nghĩ không khoa nào như tim, não, ... trẻ thế mà có được thu nhập vậy.

DucHoan

Xe tăng
Những thông tin kiểu này quá ảo, kiểu truyền miệng nhau. Mới ra trường đã kiếm được năm tỷ thế lúc về hưu cũng vài trăm tỷ nhỉ. Vậy bs Việt Nam ai cũng là giới siêu giàu. Bác sỹ nổi tiếng là cỡ vài nghìn tỷ.

Thực tế, em hay đi khám tại giá một bác sĩ phó khoa Bạch Mai, cũng trên 50 rồi. Em thấy không nghèo nhưng cũng không giàu, đi xe bình thường, cách đây mấy năm mới mua dc một căn hộ Park Hill.
Đây là hoàn toàn có thật cụ ạ. Còn người ta cũng như cụ hay em, lúc kiếm được, lúc không, và người này người kia. Còn đội ngũ y bác sĩ em thấy đa phần đều giản dị, không phô chương mấy đâu cụ. Còn về kiếm tiền em có biết trong đội làm youtube, adbreak facebook, có những cậu tháng kiếm vài tỷ. Nói không ai tin, nhưng đó là sự thật.