[Funland] Nghành y giờ như nào mới đúng ạ

megaidep

Xe đạp
BS tai mũi họng bth thôi mở phòng khám riêng, buổi chiều từ 17-20h khám nhẹ 20 cháu đã thu 5tr tiền khám, chưa kể tiền thuốc rồi. Nên tháng thu nhập 100tr là bình thường mà các cụ.
17-20h là 3 tiếng, 180 phút. 20 cháu là mỗi cháu mất có 9 phút, bác có chắc ko?

dungmgsu

Xe hơi
Ông chỉ nhìn về phía ông thôi, sao ông không phi sang Tâm Anh, Vinmec hay sang Thu Cúc... các bệnh viện tư ấy, lịch sự văn minh nhã nhặn?
Tôi đoán do 2 nguyên nhân: Bạch Mai rẻ hơn và ông tin CHẤT LƯỢNG khám của Bạch Mai hơn. Nên BM quá tải là tất yếu. Vì quá nhiều người nghĩ như ông ( tôi cũng thế).
Tháng trước tôi đưa người nhà đi nội soi đại tràng, bên khám tự nguyện, tầng 6 tòa nhà K1 sát đường Giải Phóng (nếu tôi nhớ không nhầm tên tòa nhà và số tầng) đông như quân Nguyên, đúng như bác tả. Có người đăng ký từ hôm trước tới hôm sau mới được soi, người nhà tôi may mà được chen ngang vì 1 lý do rất "vớ vẩn" là trong lúc tôi giơ hồ sơ ra hỏi 1 bạn hướng dẫn thì bạn ấy phát hiện ra người nhà tôi đủ cao tuổi để được ưu tiên ( thế mà chả thông báo TO và RÕ RÀNG cho toàn thể các O75 và U80 biết :)) ),vậy mà 11h mới soi xong. Câu chuyện là trong lúc chờ người nhà hồi sức sau soi, tôi đứng cuối hành lang ngắm máy vệ sinh sàn chạy tự động, thì nghe lỏm được 2 cô mặc áo trắng đi ra uống nước tranh thủ luôn dưa lê luôn (đúng là phụ nữ, may mà không có con vịt nào:-))) đại khái 1 cô bảo tao làm liên tục từ lúc 6.30 sáng tới giờ, cô kia cũng bảo tao đi hơi muộn nên 7h mới làm. Mình nghe xong mới thấy cường độ lao động của họ kinh dị thật. À mà người nhà tôi khám TS Sơn nhé (không nhầm là phòng 514), tôi tới xếp hàng từ 7.40 mà ông ấy đã làm từ bao giờ rồi, số người nhà tôi lúc khám là 8.10 thì số thứ tự đã hơn 30 thì phải. Mà tiền công TỰ NGUYỆN khám TS y khoa cao ngất ngưởng: 120k, chưa được 2 bát phở Thìn Lò Đúc.
Nên có cái nhìn thông cảm với sự quá tải của BM.
Mà trước đây 5 năm tôi cũng phải chầu chực đưa người nhà đi khám ở BM, giờ quay lại thấy thay đổi theo chiều hướng tốt hơn cho người bệnh rất nhiều rồi. Mà nói thẳng: QUÁ RẺ so với các bệnh viện tư. Mà bs thực chiến nhiều như vậy, tôi tin mặt bằng trình độ của bs BM chắc số 1 ngoài Bắc này. Chỉ có điều họ luôn ở tình trạng quá tải thì chỉ tích lũy nhiều kinh nghiệm chứ chưa chắc có nhiều kiến thức mới ( đếch có thời gian học), bác nào ngành y vào chém hộ đoạn này xem em suy luận thế đúng hay sai nhỉ?
Nhưng cậu bs 28 tuổi thu nhập 100tr/tháng sáng nay tâm tư, thì em thấy hơi ảo chút. Vì 18 vào trường + 6 năm = 24 tuổi, đến 28 tuổi mới 4 năm kinh nghiệm, kiếm méo gì nhanh thế được? mà giỏi thế có khi ông ấy phải đỗ nội trú, thì 27 mới ra trường, khó tin 28 tuổi kiếm được 100tr/tháng SẠCH SẼ ( tương đối), lại còn đều như vắt tranh, chỉ bằng cách hành nghề.
Bác sỹ sản thấy cũng nhiều bạn trẻ, có hôm đưa vợ đi đẻ thấy mỗi bác sỹ mổ tàm 5 -7 ca, mình nghĩ thường đi đẻ mổ ở bệnh viện tư hợp đông tầm 35-50 triệu tùy bệnh viện, thì chi phí bệnh viện trả cho bác sỹ khi mổ đẻ có lẽ 5 triệu. Vậy thì bạn 28 tuổi kia hoàn toàn được. Còn mổ các bệnh khác tbif 28 tuổi có lẽ chưa được mổ, mà cũng không mổ nhièu như sản.

dungmgsu

Xe hơi
Bs 28 tuổi kiếm 100 củ/tháng? Chịu mấy ông già đầu đi tin 3 cái chuyện nhảm nhí rồi ngồi kháy bẩn ngành Y.
Có gì đâu, ở Vinmec, Phương Đông, Thu Cúc... khoa sản chắc một ngày mỗi bác sỹ mổ tầm 5-7 ca. Một thai phụ khi ký hợp đồng đẻ ở bệnh viện tư đẻ mổ tầm 35-50 triệuj, đẻ thường 20 triệu. Mà giờ ngưòi ta đẻ mổ nhiều lắm cụ. Rồi khám thai nữa, hầu hết vào tư khám.

TXQ

Xe đạp
Có đấy cụ, đâu phải chuyện nhảm nhí. Quê em có thằng học răng hàm mặt, ngày làm viện, tối làm phòng răng hàm mặt. Mới ra trường đã 2 cái chung cư vài tỷ rồi.
Những thông tin kiểu này quá ảo, kiểu truyền miệng nhau. Mới ra trường đã kiếm được năm tỷ thế lúc về hưu cũng vài trăm tỷ nhỉ. Vậy bs Việt Nam ai cũng là giới siêu giàu. Bác sỹ nổi tiếng là cỡ vài nghìn tỷ.

Thực tế, em hay đi khám tại giá một bác sĩ phó khoa Bạch Mai, cũng trên 50 rồi. Em thấy không nghèo nhưng cũng không giàu, đi xe bình thường, cách đây mấy năm mới mua dc một căn hộ Park Hill.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Mang tiếng kiếm 100 củ/tháng, cá biệt có bạn hoàng gì đo kiếm cả trăm tỷ, mà chỉ dám đặt muc tiêu mua XPANDER trả góp thì em cho là cái loại XOÀNG =))

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Ah, bác sĩ nhận lương vài củ xong làm thêm bán hàng online, cho thuê bằng mở hiệu thuốc, góp danh mở phòng khám. Thì thu nhập vài trăm củ/tháng cũng b/thường.
Q.trọng cái lương cứng vài củ thì chả thay đổi, nên đa số là vất.
Không có cái gốc bệnh viện thì không ổn đâu

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mang tiếng kiếm 100 củ/tháng, cá biệt có bạn hoàng gì đo kiếm cả trăm tỷ, mà chỉ dám đặt muc tiêu mua XPANDER trả góp thì em cho là cái loại XOÀNG =))
Đọc đến 100 củ 1 tháng mà kêu la trên này là em kinh

Lái xe máy

Xe tăng
Bây giờ học ĐH công lập cũng phải đóng tiền à? Thế không còn chế độ cấp học bổng nữa à? Hồi xưa tôi học có mất xu nào đâu, lại còn có học bổng. Mà hồi ấy mới cách nay 30 năm.
Giờ tự chủ tài chính rồi cụ.
Học phí theo thứ tự đắt đến rẻ như sau:
- Đắt nhất là Y
- Các trường ĐH công lập top: KTQD, Ngoại thương, ĐHQG, ĐH BKHN...
-Các trường ĐH tư thục
- Các trường ĐH công lập chiếu dưới

Thỏ móm

Xe điện
Đọc thợt cụ chủ 28 tuổi bs mới ra trường thu nhập 100t/ t với đọc bài báo thấy giám đốc bv trong hcm khóc khi nhắc đến lương bs em thấy chạy lòng quá...........
Gớm, ông thớt việc đầu tiên là lo cho chính ông làm thế nào để viết chính tả và từ ngữ cho đúng đi đã. Bản thân đã không biết viết chính tả cho đúng còn bày đặt đau đáu cho trí thức :))

NGÀNH Y!

TP, HCM

DẤU PHẨY (,) dùng để ngắt ý. DẤU CHẤM (.) dùng ngắt câu.

Nản quá với loại ra vẻ biết chữ rồi lo chuyện chiến lược. Về học lại cấp 1 đi đã. Sáng cuối tuần, mất mịa 5 phút đọc và cáu.

Thỏ!

Lái xe máy

Xe tăng
Ông chỉ nhìn về phía ông thôi, sao ông không phi sang Tâm Anh, Vinmec hay sang Thu Cúc... các bệnh viện tư ấy, lịch sự văn minh nhã nhặn?
Tôi đoán do 2 nguyên nhân: Bạch Mai rẻ hơn và ông tin CHẤT LƯỢNG khám của Bạch Mai hơn. Nên BM quá tải là tất yếu. Vì quá nhiều người nghĩ như ông ( tôi cũng thế).
Tháng trước tôi đưa người nhà đi nội soi đại tràng, bên khám tự nguyện, tầng 6 tòa nhà K1 sát đường Giải Phóng (nếu tôi nhớ không nhầm tên tòa nhà và số tầng) đông như quân Nguyên, đúng như bác tả. Có người đăng ký từ hôm trước tới hôm sau mới được soi, người nhà tôi may mà được chen ngang vì 1 lý do rất "vớ vẩn" là trong lúc tôi giơ hồ sơ ra hỏi 1 bạn hướng dẫn thì bạn ấy phát hiện ra người nhà tôi đủ cao tuổi để được ưu tiên ( thế mà chả thông báo TO và RÕ RÀNG cho toàn thể các O75 và U80 biết :)) ),vậy mà 11h mới soi xong. Câu chuyện là trong lúc chờ người nhà hồi sức sau soi, tôi đứng cuối hành lang ngắm máy vệ sinh sàn chạy tự động, thì nghe lỏm được 2 cô mặc áo trắng đi ra uống nước tranh thủ luôn dưa lê luôn (đúng là phụ nữ, may mà không có con vịt nào:-))) đại khái 1 cô bảo tao làm liên tục từ lúc 6.30 sáng tới giờ, cô kia cũng bảo tao đi hơi muộn nên 7h mới làm. Mình nghe xong mới thấy cường độ lao động của họ kinh dị thật. À mà người nhà tôi khám TS Sơn nhé (không nhầm là phòng 514), tôi tới xếp hàng từ 7.40 mà ông ấy đã làm từ bao giờ rồi, số người nhà tôi lúc khám là 8.10 thì số thứ tự đã hơn 30 thì phải. Mà tiền công TỰ NGUYỆN khám TS y khoa cao ngất ngưởng: 120k, chưa được 2 bát phở Thìn Lò Đúc.
Nên có cái nhìn thông cảm với sự quá tải của BM.
Mà trước đây 5 năm tôi cũng phải chầu chực đưa người nhà đi khám ở BM, giờ quay lại thấy thay đổi theo chiều hướng tốt hơn cho người bệnh rất nhiều rồi. Mà nói thẳng: QUÁ RẺ so với các bệnh viện tư. Mà bs thực chiến nhiều như vậy, tôi tin mặt bằng trình độ của bs BM chắc số 1 ngoài Bắc này. Chỉ có điều họ luôn ở tình trạng quá tải thì chỉ tích lũy nhiều kinh nghiệm chứ chưa chắc có nhiều kiến thức mới ( đếch có thời gian học), bác nào ngành y vào chém hộ đoạn này xem em suy luận thế đúng hay sai nhỉ?
Nhưng cậu bs 28 tuổi thu nhập 100tr/tháng sáng nay tâm tư, thì em thấy hơi ảo chút. Vì 18 vào trường + 6 năm = 24 tuổi, đến 28 tuổi mới 4 năm kinh nghiệm, kiếm méo gì nhanh thế được? mà giỏi thế có khi ông ấy phải đỗ nội trú, thì 27 mới ra trường, khó tin 28 tuổi kiếm được 100tr/tháng SẠCH SẼ ( tương đối), lại còn đều như vắt tranh, chỉ bằng cách hành nghề.
BV tuyến TƯ giờ toàn đón khách làm thủ tục từ 5h30. Bs bắt đầu khám từ 6h. Thu nhập thì cũng cao (ở các bv TƯ) nhưng công việc thực sự vất vả.
Tuần trước đưa mẹ vợ tái khám sau khi mổ. 6h đến viện.
Bước 1.Chỉ xếp hàng lấy số thứ tự thôi mà ziczac uốn lượn hết khu vực sảnh, vắt vẻo vào cả hành lang như snake. Từ 6h đến 7h40 mới lấy đc số 234. Mà đó là khám theo yêu cầu PGS. BSCKII mất 500k, chứ k phải theo BHYT.
Bước 2. Có số rồi thì ngồi lê la chờ gọi vào làm thủ tục. Đợi từ 7h40 đến 8h30 mới đến lượt làm thủ tục, đóng tiền tạm ứng, lấy phiếu khám.
Bước 3. Đợi cửa phòng bs đến lượt khám.
Bước 4. Đợi đến lượt chụp phim. Lại mất hơn 1h30p mới đến lượt vào.
Bước 5. Đợi kết quả phim. Lại mất 1h.
Bước 6. Về phòng khám để nghe bs kết luận.
Bước 7. Khóa sổ, lại ra lấy số chờ đến lượt thanh toán. Chờ mất 1 h nữa.
Bước 8. Thanh toán và về.
Cơ bản toàn khâu xếp hàng. Chứ chuyên môn thì gặp bs 3 phút ban đầu và 3 phút kết luận, chụp 1 phim XQ.

coldheart12b

Xe hơi
17-20h là 3 tiếng, 180 phút. 20 cháu là mỗi cháu mất có 9 phút, bác có chắc ko?
Chắc chứ em cho con đi khám suốt mà, chỉ 5 phút/cháu. Ngày cuối tuần còn khám cả ngày. Mùa cao điểm ốm chỉ 3 phút/cháu. Tháng không được 200tr em thấy lạ đấy.

Dream Hilux

Xe tăng
Y giàu lắm vì có thời gian tiêu tiền đâu, kêu cứ kêu thôi

khanhtoanlvt

Xe tải
Ngành Y thì vất vả, thu nhập tùy người. Em thấy BS 28 tuổi tâm tư thu nhập 100 tr/ tháng thì quá giỏi. F1 của em năm nay 27 tuổi, tốt nghiệp BS loại giỏi, công tác tại bệnh viện 700 giường của 1 tỉnh tốp 5 vậy mà thu nhập chỉ bằng con em của nó là kỹ sư phần mềm- chưa tới 1/5 của 100 tr.

Lái xe máy

Xe tăng
Ngành Y thì vất vả, thu nhập tùy người. Em thấy BS 28 tuổi tâm tư thu nhập 100 tr/ tháng thì quá giỏi. F1 của em năm nay 27 tuổi, tốt nghiệp BS loại giỏi, công tác tại bệnh viện 700 giường của 1 tỉnh tốp 5 vậy mà thu nhập chỉ bằng con em của nó là kỹ sư phần mềm- chưa tới 1/5 của 100 tr.
Bs 27 tuổi thì vẫn đang giai đoạn học mà cụ. Tích lũy kinh nghiệm đến hơn 30 tuổi xin ra bv tư em đảm bảo là 50 củ.
Còn kỹ sư phần mềm trẻ mà 100 củ lại là hàng top rồi. Kỹ sư ra trường 10-15 triệu đầy. sao cụ k so với đội đó.

khanhtoanlvt

Xe tải
Bs 27 tuổi thì vẫn đang giai đoạn học mà cụ. Tích lũy kinh nghiệm đến hơn 30 tuổi xin ra bv tư em đảm bảo là 50 củ.
Còn kỹ sư phần mềm trẻ mà 100 củ lại là hàng top rồi. Kỹ sư ra trường 10-15 triệu đầy. sao cụ k so với đội đó.
Nhưng cụ kia 28 t mà đã 100 rồi mới là giỏi, em có so với ai đâu, chỉ so chị em chúng nó với nhau thôi.

ubisapro

Xe trâu
Ngành nào mà chẳng nghèo :D

Lái xe máy

Xe tăng
[QUOTE="khanhtoanlvt, post: 64821112, member: 112917
Nhưng cụ kia 28 t mà đã 100 rồi mới là giỏi, em có so với ai đâu, chỉ so chị em chúng nó với nhau thôi.
[/QUOTE]
Thì cũng như đứa em kỹ sư thôi. Giỏi mới kiếm đc 100 khi còn ít tuổi.
Bs thuộc nhóm thu nhập cao rồi. Vì trình độ, học hành tích lũy dài (ở BV Việt Đức em thấy bs trẻ tầm u30 ngồi cạnh bs già, xem phim xQ, đọc hồ sơ, lắng nghe, ghi chép vào 1 quyển sổ dày cộp...), làm việc thì vất vả.... Em ngoài ngành chỉ mong bs thu nhập tốt để toàn tâm toàn ý chữa trị, k hành xử trái dạod dức

dungmgsu

Xe hơi
F1 của bác muốn thu nhập cao ngay từ trẻ thì phải ở khoa sản. Thực tế ở thành phố lớn, hầu như đều đưa vợ đi siêu âm ( một lần khám ở pk tư tầm 500k một lần theo tuần thai), xét nghiệp Nipp, xét nghiệm double test... rồi mổ đẻ, vì số lượng nhiều ngưòi khám sẽ kéo thu nhập lên cao. Còn theo các khoa tim, não... thù phải thực sự đi theo nghề, 40-50 tuổi mình nghĩ mới gọi là chuyên gia về khoa này để có thu nhập cao. Thế nên nhiều khi kiểu như vậy trong xã hội, muốn thu nhập cao phải làm nghề mà nhiều ngườif cần.

khanhtoanlvt

Xe tải
Thì cũng như đứa em kỹ sư thôi. Giỏi mới kiếm đc 100 khi còn ít tuổi.

[/QUOTE]
Không có cụ ơi! Con em nó chỉ được vài chục thôi! Làm gì mà giỏi dữ vậy!