[Funland] Nghành Dược học

Tuancap

Xe buýt
Nghe mọi người than ngành dược nhỉ . Thấy nói học khó, dài 5năm mới ra trường .
Có thể sau 5-6 năm nữa sẽ tốt hơn . Em cứ đi đón đầu cho cháu .
Cách đây 11 năm . Cu lớn thi đại học . Ai cũng chê ngành Luật . Và khuyên nên vào NH .em vẫn cho cháu theo . Đến nay công việc ổn phết .
Luật bắt đầu đi vào thực tiễn nhiều . Điểm vào cao ra phết .

Trà Lý

Xe tăng
Mợ có làm đúng nghề được đào tạo không? Mợ đánh giá thế nào về cơ hội việc làm dành cho SV ngành Dược hiện nay?
Sinh viên trường thuốc ra trường hầu hết đi kinh doanh thuốc, dù sao thì biết về thuốc làm kinh doanh cũng có ưu thế hơn người làm kinh doanh mà không biết về thuốc, tuy vậy người giỏi về thuốc thì không chắc chắn giỏi về kinh doanh.
Dược sỹ cao cấp làm thuần túy chuyên môn kỹ thuật rất ít, vì Công nghiệp dược của VN còn thấp kém.

Anhtraj

Xe tăng
Em học Dược Hà Nội ra đây đây ạ :D
Các cụ, mợ có ai đồng môn k ạ?

MANDALA2022

Xe hơi
Em đi làm trình dược thôi ạ. Cho dù ai nói rằng cv này ko cần thiết fai học khó, hay học giỏi này kia, rằng dược sĩ đhd HN làm trình dược nó phí ra. Nhưng với em, nó cho em thu nhập tạm ổn, cho em 1 cv mà môi trường văn hóa tuyệt vời, Tuyệt vời nhé, một CV mà thời gian linh động để chăm sóc gia đình, tại sao lại ko tự hào về điều đó. Cho dù ai nói gì, nếu ko fai là SV ĐHY HN và ĐH Dược HN thì các cty đa quốc gia lớn như cty em họ cũng ko tuyển, vậy chẳng fai bằng cấp đó chính là điều kiện cần hay sao.
Nói gì thì nói, ở HN đầu ngành vẫn là ĐH dược HN. Phía nam là ĐH YD TP.HCM là 2 trường luôn lấy điểm cao và chất lượng đào tạo ok nhất.
Những điều kiểu như phát minh ra thuốc mới thì nghe cũng hơi xa vời, nhưng nghiên cứu bào chế thuốc, các dược sĩ của ĐHD HN ra trường đều có thể làm dc, quan trọng là có đam mê theo mảng ấy hay ko.
Công tác dược lâm sàng ở bệnh viện, xưa nay vẫn luôn chưa được quan tâm nhiều thì dần dần cũng đang được quan tâm, có ng bảo DS chỉ đi phát thuốc nhưng cũng là dược sĩ đi phát chứ ko fai 1 ng ko học dược, và cùng 1 vị trí nếu học ĐHD HN xin nộp hồ sơ thì cũng sẽ dc ưu tiên hơn là trường khác ạ.
Bản thân em, đầu tiên học dược cũng giúp em ý thức hơn về việc dùng thuốc cho bản thân mình và gia đình, đó với em cũng là 1 điều có ý nghĩa trong cuộc sống này rồi.
Có 1 công việc mức lương ổn định, môi trường làm việc tuyệt vời và thời gian làm việc linh hoạt, có thời gian chăm sóc gia đình, như vậy là quá đủ với một người phụ nữ rồi, em cũng chả mong đợi gì hơn mợ ạ.

Millipore

Xe tải
Cái "cho thuê" được là CCHN chứ Bằng Dược chỉ treo chuồng 🐔 thôi thì phải 🤔

Anhtraj

Xe tăng
Cái "cho thuê" được là CCHN chứ Bằng Dược chỉ treo chuồng 🐔 thôi thì phải 🤔
Bằng nào cũng vứt xó ấy mà cụ, đủ thời gian làm việc, được cấp CHứng chỉ hành nghề thì mới sử dụng để kiếm tiền được

xitrum145

Xe tải
ĐHQG mở thêm nhiều ngành, nhóm ngành mà ra toàn làm trái ngành. E thật
Năm 200x, có thống kê trong cẩm nang tuyển sinh của khối các trường ĐH thì Trường này có 87% sv ra làm trái ngành-tỉ lệ cao nhất toàn quốc

Maner Bolsol

Xe tăng
Vâng, có thể phần đa là thế, nhưng cụ cứ đi hỏi hết 10 100ng công tác trong ngành y ngành dược xem h chọn giữa Dược của DHQGHN và ĐHD Hà Nội, hoặc là nhà tuyển dụng, họ có ưu ái nào cho ĐHD HN hơn ko thì cụ sẽ biết ạ.
DHN cũng đầy đứa dốt và lười nên đừng lấy thương hiệu trường ra quảng cáo bản thân người học. Em đánh giá nv cứ dựa vào năng lực, sự cầu thị, ý chí, còn bằng ĐH cơ bản không phân biệt nhiều. Có mấy đứa ĐHD chính quy mà vừa lười vừa kém đây này

isak

Xe tăng
Bây giờ thay đổi rồi mợ ạ, chọn tên trường không quan trọng bằng chọn nơi học. Nơi nào có hạ tầng tốt, có trang thiết bị, có đội ngũ các thầy các giáo sư tham gia giảng dạy thì nên học ở đó, vì đặc thù của ngành dược, ngành y là học xong sv đều gặp lại các thầy trong quá trình làm việc ;))
Riêng cái này thì YD đại học quốc gia còn thua kém xa Y HN với Dược HN cụ nhé.

Anita Emi

Xe điện
DHN cũng đầy đứa dốt và lười nên đừng lấy thương hiệu trường ra quảng cáo bản thân người học. Em đánh giá nv cứ dựa vào năng lực, sự cầu thị, ý chí, còn bằng ĐH cơ bản không phân biệt nhiều. Có mấy đứa ĐHD chính quy mà vừa lười vừa kém đây này
Cụ tư duy nhảm thế mà cũng có nhân viên cơ á? :))

Tại sao lại lấy thương hiệu trường để đánh giá? Vì đầu vào xét điểm cao, vì truyền thống học hành thi cử trong trường nghiêm túc, vì đầu ra chặt chẽ -> Chất lượng sinh viên ra trường tốt. Những đứa dốt đứa lười khó mà có nổi tấm bằng tốt nghiệp.

Sinh viên Y, Dược, Ngoại Thương, Bách Khoa nó phải khác Đại Nam, Đông Đô là chắc chắn, cho dù có ngoại lệ thì cũng là số rất ít. Nếu tư duy kiểu các bằng đại học không khác nhau nhiều thì em nghĩ chắc cụ học đại học Hà Hoa Tiên ra phải không ạ?

isak

Xe tăng
Trường nào chẳng thế, có đứa thế này đứa thế kia, nhưng trong lúc chưa đánh giá được năng lực của nhân viên, sự cầu thị, ý chí thì người ta sẽ nhìn vào cái bằng đầu tiên. Còn nhà tuyển dụng nghiêm túc nào cũng phải nhìn bảng điểm, phỏng vấn, thậm chí thử việc mới đánh giá chính xác được. Dược HN trong ngành D uy tín nó như Y HN trong ngành Y, HV Ngân Hàng trong ngành Ngân Hàng, Ngoại Thương trong ngành kinh tế…

Nghe mọi người than ngành dược nhỉ . Thấy nói học khó, dài 5năm mới ra trường .
Có thể sau 5-6 năm nữa sẽ tốt hơn . Em cứ đi đón đầu cho cháu .
Cách đây 11 năm . Cu lớn thi đại học . Ai cũng chê ngành Luật . Và khuyên nên vào NH .em vẫn cho cháu theo . Đến nay công việc ổn phết .
Luật bắt đầu đi vào thực tiễn nhiều . Điểm vào cao ra phết .
Học Dược cũng như học các ngành khác, có ông nghèo ông giàu, có ông lương cao có ông thất nghiệp… Nhưng em đảm bảo với cụ học Dược (cụ thể Dược HN) nghiêm túc, tốt nghiệp Khá giỏi, có chí, ra đảm bảo kiếm được việc làm thu nhập tốt (~20tr/tháng) không cần xin xỏ chạy việc. Đơn giản vậy nhưng ko phải ngành nào cũng được như thế

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ tư duy nhảm thế mà cũng có nhân viên cơ á? :))

Tại sao lại lấy thương hiệu trường để đánh giá? Vì đầu vào xét điểm cao, vì truyền thống học hành thi cử trong trường nghiêm túc, vì đầu ra chặt chẽ -> Chất lượng sinh viên ra trường tốt. Những đứa dốt đứa lười khó mà có nổi tấm bằng tốt nghiệp.

Sinh viên Y, Dược, Ngoại Thương, Bách Khoa nó phải khác Đại Nam, Đông Đô là chắc chắn, cho dù có ngoại lệ thì cũng là số rất ít. Nếu tư duy kiểu các bằng đại học không khác nhau nhiều thì em nghĩ chắc cụ học đại học Hà Hoa Tiên ra phải không ạ?
Nhảm gì không biết nhưng cụ chưa chắc đủ tuổi nc với tôi về ngành này rồi. Học DHN ra vỗ ngực ta đây thì vẫn chỉ là dân nghiệp dư thôi.

Anita Emi

Xe điện
Nhảm gì không biết nhưng cụ chưa chắc đủ tuổi nc với tôi về ngành này rồi. Học DHN ra vỗ ngực ta đây thì vẫn chỉ là dân nghiệp dư thôi.
Học DHN ra thì cũng chưa là gì cả. Nhưng không cào bằng mọi trường ĐH như nhau được. Nói thế thì cần gì phải đi học.

Chaukga

Xe container
Cụ Chaukga vào cho xin ít ý kiến quý báu nhé.
Nhân tiện có thớt này nhận đồng hương với mợ Đạm luôn. Biết đâu lại giúp đỡ nhau được thêm một kênh bán hàng mới.
Em thuộc hệ có một trăm thằng đầu vào thôi nên không đủ khả năng bàn chuyện ở đây được lão ợh, để khi nào ra quán rồi chém đuê :))

Supercub_90

Xe điện
Em nhớ hôm trước có thớt bàn về sv trường dược thì phải. Trường ĐHD HN thì có bề dày lịch sử rồi nhưng sv ra trường có vẻ bí hiểm nên em ít được gặp :D

BMW X10

Xe điện

duongphong

Xe container
Cái cụ biết chắc nhiều, cái em biết về BV cả tư lẫn công nói ra thì kiểu gì cũng nhiều cụ nhao vào hỏi "dẫn chứng đâu?" kiểu như chứng cứ điều tra...
Lời thề Hypocrat càng ngày gió thổi bay càng nhiều.
Nói chung biết tí nào hay tí đó để né thôi cụ. Ai hiểu được tí nào thì hiểu, đòi bằng chứng có thì là mà... ;))