[Funland] Nghành Dược học

30xx1631

Xe điện
ĐH Dược trước đây tuyển 200 SV/khóa. Thời điểm đó thi vào Dược học xong và cho thuê bằng rất ổn. Khi mợ MuathuHN252 nói cho thuê bằng 3tr thì em mấy thấy hơi giật mình. :)
vào 180 đuổi + đúp 50; đúp khóa trên xuống 10 ra trường 140 khoảng thế... Giờ HN trung bình thuê 4 tr có chỗ 5 Tr nhưng chẳng ăn thua, rủi ro mất thời gian vì phải chịu trách nhiệm chuyên môn cái cho thuê đấy, cất tủ có khi hơn.

MuathuHN252

Xe cút kít
ĐH Dược trước đây tuyển 200 SV/khóa. Thời điểm đó thi vào Dược học xong và cho thuê bằng rất ổn. Khi mợ MuathuHN252 nói cho thuê bằng 3tr thì em mấy thấy hơi giật mình. :)
Hồi e vào 2k10 là đã tuyển 500 sv 1 khóa rồi ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
vào 180 đuổi + đúp 50; đúp khóa trên xuống 10 ra trường 140 khoảng thế... Giờ HN trung bình thuê 4 tr có chỗ 5 Tr nhưng chẳng ăn thua, rủi ro mất thời gian vì phải chịu trách nhiệm chuyên môn cái cho thuê đấy, cất tủ có khi hơn.
HN trung bình 3tr thôi cụ, lgi có 4 5tr

Tuancap

Xe buýt
Không hẳn viết sai chính tả, mà là viết nghành là viết kiểu cũ. Tất nhiên khi so với quy định hiện hữu thì nó sai. Nói chung tầm 7x học kỹ thì vẫn giữ thói quen viết nghành.

Ơ, các bác không nghe "truyền thông truyền miệng" ạ ?
Học để làm, học để "xin việc" thì học Dược HN,
Học để có bằng, để đủ chứng chỉ, đủ tiêu chuẩn thì cứ trường nào nhanh, dễ mà học.
Bác nói đúng . Mình thế hệ gần cuối 6x nên ngữ pháp có nhiều thay đổi. Ngày xưa viết kỷ niệm .Bây giở thấy trẻ viết kỉ niệm cũng dc .v..v

duongphong

Xe container
Bây giờ cơ bản liên thông hết, các bv tư mà có cơ sở hạ tầng tốt thì đều có danh sách các bs hàng đầu trong nước thậm trí là bs nước ngoài tham gia ở đó và điểm hơn các bv tên tuổi lớn của nn trước đây là cơ sở hạ tầng, trang thiết bị chắc chắn hơn ;)) còn bs thì bv tư thục có khi còn uyển chuyển hơn :)
BV tư màu sắc nó không như cụ nghĩ đâu. Không phải cứ nhân viên nói lọt tai, thủ tục nhanh, chăm sóc tốt...danh sách BS nổi tiếng dài là mọi thứ đều tốt. Chỉ có người trong nghề họ mấy biết, mấy hiểu BV tư cụ.
VD; Em hóng nhiều BV tư họ cắt khâu hồi sức sau khi phẫu thuật, để giảm chi phí. Cụ k trong nghề làm sao biết được. :D

30xx1631

Xe điện
Em hỏi ngớ ngẩn tí:

Tốt nghiệp đại học chuyên ngành Dược thì sẽ làm gì vậy các cụ nhỉ ?

Tại em xem tuyển dụng của các bệnh viện lớn thì có vẻ nhân sự ngành Dược ko được "trọng dụng". Công việc chính của họ dường như là ở Phòng thuốc và hổ trợ bác sĩ (Mang tính chất nhân sự hổ trợ). Nếu ko làm bệnh viện thì đi bán thuốc dạo (trình dược) và có vẻ thu nhập cũng bèo.

Các nhân sự nhận lương cao của ngành Dược đang làm công việc gì ?
1. Thích giảng dạy ở lại trường gõ đầu trẻ...làm chuyên mảng giáo dục
2. Lên Bộ hoặc Sở làm cơ quan quản lý
3. Lên các viện nghiên cứu làm công tác chuyên môn
4. Vào bệnh viện khoa dược làm về Dược lâm sàng sử dụng thuốc quản lý trong bệnh viện
5. Vào nhà máy làm về kỹ thuật sản xuất hoặc phòng nghiên cứu
6. Làm đại diện cho các hãng dược nước ngoài
7. Mở Công ty làm mảng phân phối
8. Mở nhà thuốc bán lẻ + chuỗi bán lẻ
9. Học sâu về đông y làm thầy Lang
10. Làm các công ty thuốc Thú y chữa bệnh động vật
11. Làm trình dược viên...giới thiệu thuốc cho Bác sĩ...hoặc làm thuê cho các ông ở trên
13. Buôn bán hóa chất chuyên ngành
14. Tư vấn pháp lý hồ sơ sản phẩm
15. làm trái ngành trái nghề, thất nghiệp

đại khái thế

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
1. Thích giảng dạy ở lại trường gõ đầu trẻ...làm chuyên mảng giáo dục
2. Lên Bộ hoặc Sở làm cơ quan quản lý
3. Lên các viện nghiên cứu làm công tác chuyên môn
4. Vào bệnh viện khoa dược làm về Dược lâm sàng sử dụng thuốc quản lý trong bệnh viện
5. Vào nhà máy làm về kỹ thuật sản xuất hoặc phòng nghiên cứu
6. Làm đại diện cho các hãng dược nước ngoài
7. Mở Công ty làm mảng phân phối
8. Mở nhà thuốc bán lẻ + chuỗi bán lẻ
9. Học sâu về đông y làm thầy Lang
10. Làm các công ty thuốc Thú y chữa bệnh động vật
11. Làm trình dược viên...giới thiệu thuốc cho Bác sĩ...hoặc làm thuê cho các ông ở trên
12. làm trái ngành trái nghề, thất nghiệp

đại khái thế
12 cái đầu mục trên, ngoại trừ mục số 2, đều không xứng đáng với: (1) Chất lượng thí sinh; (2) Điểm chuẩn và (3) Chương trình học khó. Xem tuyển dụng của các công ty dược VN, lương cũng không hơn grabbike là bao nhiêu.

Một ngành học đòi hỏi đầu vào sinh viên rất cao, học cũng rất khó nhưng đầu ra thu nhập không tương xứng.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Biết đâu vì ko học dược mà cuộc đời mới dc như bây giờ, bập vào dược nó lại u ám hơn thì sao=))=))=))
Hôm trước định ghé vào thớt kia than thở. Nhưng thấy các anh chị BK hoành tráng quá lại ngại vì sợ họ bảo mình ăn mày dĩ vãng. :((:((:((

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ngành khác thì E không giám, nhưng với ngành Dược thì có tính đặc thù cao lắm Cụ/Mợ ạ, danh tiếng đều phải dựa vào thực tế. Trang thiết bị như Cụ nói, với ĐH D HN họ có truyền thống hơn 1 thế kỷ, máy móc thiết bị phục vụ cho giảng dạy, nghiên cứu, sản xuất hiện nay thì không có cơ sở nào đào tạo Dược ở miền bắc vượt được họ. Về đội ngũ giảng dạy thì khỏi phải bàn rồi, thế hệ giảng viên thời kỳ đầu phần lớn đào tạo tại Pháp hoặc được hưởng nền giáo dục của Pháp; tiếp đến là thế hệ đào tạo tại các nước XHCN; đến thế hệ giảng viên hiện nay, có rất nhiều bạn tốt nghiệp sau ĐH ở Mỹ hay Châu Âu, hoặc cũng là những hạt giống đỏ của Khóa đó. Chất lượng đầu vào rất cao, quá trình học rất nặng, điều này cũng dễ hiểu khi nhà tuyển dụng ưu tiên hàng đầu các DS ở ĐHD HN
Chuẩn ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao mợ không tự mở cửa hàng luôn. Cho thuê bằng có được mấy đâu.
Thồi em còn đi làm cv của em, mở thêm nhà thuốc em quản ko nổi ạ, thuê dc 1 ng đủ tin tưởng thì rất khó mà cho dù thuê dc cũng fai mình quản lý nữa, công việc em đang ổn, thu nhập ok, thời gian linh động, có tgian cho con cái, thời gian cf chứng cháo. H bảo em quản thêm nhà thuốc em chịu, đầu em nó nổ tung mất ạ

fanslandthu

Xe tải
Em ở cái thời 200 sinh viên/khoá đây cụ!

MANDALA2022

Xe hơi
Thồi em còn đi làm cv của em, mở thêm nhà thuốc em quản ko nổi ạ, thuê dc 1 ng đủ tin tưởng thì rất khó mà cho dù thuê dc cũng fai mình quản lý nữa, công việc em đang ổn, thu nhập ok, thời gian linh động, có tgian cho con cái, thời gian cf chứng cháo. H bảo em quản thêm nhà thuốc em chịu, đầu em nó nổ tung mất ạ
Mợ có làm đúng nghề được đào tạo không? Mợ đánh giá thế nào về cơ hội việc làm dành cho SV ngành Dược hiện nay?

Cocuavt

Xe hơi
Mấy năm trước em thấy nói thuê 6-8tr. Dược là bằng duy nhất có thể cho thuê.
Thực chất là đứng tên nhà thuốc thôi cụ. ( Cũng khoai lắm cụ. Mỗi khi kiểm tra là kiểu gì cũng phải có mặt, họ sai mình chịu không cẩn thận bị thu GPHN, rồi thuế TNCN nữa vì mình phải đứng tên cả hộ KD nữa. Nói chung là vì thuê chui( PL ko cho phép) nên cũng không dễ ngồi ăn không cái bằng đâu

30xx1631

Xe điện
HN trung bình 3tr thôi cụ, lgi có 4 5tr
tùy thuộc vào đòi hỏi của công ty hay nhà máy hay bán buôn bán lẻ...tùy thuộc vào chất lượng chuyên môn của người phụ trách... cái này quan trọng hơn
12 cái đầu mục trên, ngoại trừ mục số 2, đều không xứng đáng với: (1) Chất lượng thí sinh; (2) Điểm chuẩn và (3) Chương trình học khó. Xem tuyển dụng của các công ty dược VN, lương cũng không hơn grabbike là bao nhiêu.

Một ngành học đòi hỏi đầu vào sinh viên rất cao, học cũng rất khó nhưng đầu ra thu nhập không tương xứng.
đúng rồi cụ mới ra trường vẫn còn ngáo ngơ lắm...làm 1 thời gian mới ra ngô ra khoai...học chỉ là 1 góc bé xíu xiu... Ngon hẳn thì có sẵn cái nhà máy hoặc chuỗi nhà thuốc vài chục cái hoặc công ty phân phối vài trăm nhân viên do các cụ để lại...lúc đấy thu nhập mới tương xứng được.

Trà Lý

Xe tăng
BV tư màu sắc nó không như cụ nghĩ đâu. Không phải cứ nhân viên nói lọt tai, thủ tục nhanh, chăm sóc tốt...danh sách BS nổi tiếng dài là mọi thứ đều tốt. Chỉ có người trong nghề họ mấy biết, mấy hiểu BV tư cụ.
VD; Em hóng nhiều BV tư họ cắt khâu hồi sức sau khi phẫu thuật, để giảm chi phí. Cụ k trong nghề làm sao biết được. :D
Cái cụ biết chắc nhiều, cái em biết về BV cả tư lẫn công nói ra thì kiểu gì cũng nhiều cụ nhao vào hỏi "dẫn chứng đâu?" kiểu như chứng cứ điều tra...
Lời thề Hypocrat càng ngày gió thổi bay càng nhiều.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ có làm đúng nghề được đào tạo không? Mợ đánh giá thế nào về cơ hội việc làm dành cho SV ngành Dược hiện nay?
Em đi làm trình dược thôi ạ. Cho dù ai nói rằng cv này ko cần thiết fai học khó, hay học giỏi này kia, rằng dược sĩ đhd HN làm trình dược nó phí ra. Nhưng với em, nó cho em thu nhập tạm ổn, cho em 1 cv mà môi trường văn hóa tuyệt vời, Tuyệt vời nhé, một CV mà thời gian linh động để chăm sóc gia đình, tại sao lại ko tự hào về điều đó. Cho dù ai nói gì, nếu ko fai là SV ĐHY HN và ĐH Dược HN thì các cty đa quốc gia lớn như cty em họ cũng ko tuyển, vậy chẳng fai bằng cấp đó chính là điều kiện cần hay sao.
Nói gì thì nói, ở HN đầu ngành vẫn là ĐH dược HN. Phía nam là ĐH YD TP.HCM là 2 trường luôn lấy điểm cao và chất lượng đào tạo ok nhất.
Những điều kiểu như phát minh ra thuốc mới thì nghe cũng hơi xa vời, nhưng nghiên cứu bào chế thuốc, các dược sĩ của ĐHD HN ra trường đều có thể làm dc, quan trọng là có đam mê theo mảng ấy hay ko.
Công tác dược lâm sàng ở bệnh viện, xưa nay vẫn luôn chưa được quan tâm nhiều thì dần dần cũng đang được quan tâm, có ng bảo DS chỉ đi phát thuốc nhưng cũng là dược sĩ đi phát chứ ko fai 1 ng ko học dược, và cùng 1 vị trí nếu học ĐHD HN xin nộp hồ sơ thì cũng sẽ dc ưu tiên hơn là trường khác ạ.
Bản thân em, đầu tiên học dược cũng giúp em ý thức hơn về việc dùng thuốc cho bản thân mình và gia đình, đó với em cũng là 1 điều có ý nghĩa trong cuộc sống này rồi.