[Funland] Ngày nhà giáo Việt Nam.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chào các Cụ,Mợ!
Em năm nay cũng ngoài 40 rồi,thế hệ 7x.
Nhân ngày Nhà Giáo Việt Nam,em chạnh lòng nhớ ngày đi học,nhớ các thầy,cô...( có người đã khuất,có người thay đổi chỗ ở,có người trẻ,có người già...)
Em lập thớt này muốn cùng các Cụ,Mợ cùng chia sẻ những kỷ niệm về thầy,cô,về ngày 20-11 của nhiều năm về trước.
Xin mọi người đừng đem những vật chất,tiền bạc vào đây,cũng như đừng tổ lái! Hãy dành 1 chút time để nhớ về thầy,cô mình,những ấn tượng,kỷ niệm cả tốt,cả xấu....
Em mở đầu:
+ Em có rất nhiều kỷ niệm tốt,tình cảm,cả sự kính phục từ tâm với các thầy cô.( nhiều đấy).
+ Em đã từng cùng 1 số bạn quây và đánh 1 thầy giáo te tua....( năm cuối cấp 2)...
Chi tiết em cứ từ từ theo dòng của thớt này,theo các ký ức của mọi người cùng chia sẻ.
Kính mời các Cụ,Mợ cùng chia sẻ,xin đừng phá thớt!

hailuatn

Xe container
Em cũng 7x, năm lớp 1 em học trường làng. Cả trường chỉ có 1 lớp, học ở nhà kho của HTX ( trường em xa trung tâm xã, giống như điểm trường ở vùng cao bây giờ, mặc dù làng em nằm ngay vùng ven của thành phố). Có lần em đọc tập đọc, cô giáo cho em 13 điểm (em thề là mười ba chứ không phải là 1 và 3 viết cạnh nhau). Em thắc mắc cô có giải thích là trong đó có 8 điểm do em đọc đúng và 5 điểm do em đọc to. Sau này em cũng không rõ cái điểm đó tính vào điểm tổng kết chung cả năm như nào?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng 7x, năm lớp 1 em học trường làng. Cả trường chỉ có 1 lớp, học ở nhà kho của HTX ( trường em xa trung tâm xã, giống như điểm trường ở vùng cao bây giờ, mặc dù làng em nằm ngay vùng ven của thành phố). Có lần em đọc tập đọc, cô giáo cho em 13 điểm (em thề là mười ba chứ không phải là 1 và 3 viết cạnh nhau). Em thắc mắc cô có giải thích là trong đó có 8 điểm do em đọc đúng và 5 điểm do em đọc to. Sau này em cũng không rõ cái điểm đó tính vào điểm tổng kết chung cả năm như nào?
Em thì hay được cô giáo ( lớp 1-2) hỏi? Thế hôm nay cậu học hành thế này thích ghi đông xe đạp hay ghế đẩu?
Nếu không trả lời đc tôi tặng cậu cái gậy...
(Điểm 3= ghi đông xe đạp,4=ghế đẩu,1= gậy)...

toxic82

Xe điện
E ấn tượng với cô giáo năm lớp 8. Cô bảo e: "Cậu đủ lực thì đến nhà tôi, trên giá sách có gì thì lấy xuống mà học, tôi còn phải đi dạy để nuôi con!"
Thế là e toàn tự học, cho đến khi tốt nghiệp ĐH :)

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E ấn tượng với cô giáo năm lớp 8. Cô bảo e: "Cậu đủ lực thì đến nhà tôi, trên giá sách có gì thì lấy xuống mà học, tôi còn phải đi dạy để nuôi con!"
Thế là e toàn tự học, cho đến khi tốt nghiệp ĐH :)
Câu trích dẫn trong ngoặc của cụ nên hiểu thế nào? Theo thời đại hay theo bối cảnh thực tế tại thời điểm đó?
Em hiểu đơn giản rằng cô giáo rất thật tâm,và ...cũng không ưa cụ lắm....( nghịch quá,hay thông minh hơn cô,hoặc cụ là hs con nhà giàu.)

PhamHung09

Xe hơi
E 7x. E rất nhớ ngày học 4 cả lớp e đi đến nhà Cô chủ nhiệm để chúc mừng 20.11, trong lớp e có nhà thằng bạn khá giả về xin mẹ hộp bánh để làm quà tặng Cô. Cả lớp đi bộ đến nhà cô nhưng hôm đó Cô giáo có việc đột xuất phải ra ngoài, cả bọn ra ngoài bờ ao nhà cô để chờ, 11h trưa cô vẫn chưa về thế là tất cả nam và nữ mở luôn Hộp bánh tặng cô chén luôn. Một lúc sau cô về lớp trưởng (bạn nữ) bảo cô các bạn nam ăn mất bánh tặng cô rồi ah.(các bạn nữ không giám ăn các cụ ah). Sau đấy Cô lại phải xuống bếp nấu cơm, cả bọn e lại chén tiếp, ngủ thêm 1 giấc rồi chiều chào Cô bọn e về ah.(cả nam và nữ khoảng 9 bạn)
Giờ nghĩ lại e thấy quá vui.

cairong_2011

Xe container
Nhớ đến dịp 20/11, cả bọn rồng rắn lên Bờ Hồ để tìm mua mấy cây dừa nhựa để về tặng thầy cô nhân 20/11. Bây giờ thì thấy món quà đó quá thô sơ, ngô nghê. Cô giáo nhận bày đầy cả bàn. Nhưng tình cảm thầy trò thì bây giờ vẫn được lưu giữ. Thầy trò vẫn nhớ đến nhau, nhắc đến nhau khi gặp mặt. Còn bây giờ ..... ????

haunt86

Xe tăng
Cháu 8x và cũng thấy luôn biết ơn và trân trọng những thầy cô đã dạy mình dù cũng có những người không thực sự tốt và cũng luôn nhắc nhở các con phải sống như vậy dù bây giờ giáo dục thay đổi nhiều :(. Ngày xưa nghèo nhưng tình thầy trò thật vui các cụ nhỉ. Cháu nhớ ngày này cả lớp có khi tặng cô 1 quyển sổ với cái bút nhưng đến nhà cô đánh chén bét nhè hoa quả :D

hưvô

Xe lăn
Em hóng vụ này ra sao: "+ Em đã từng cùng 1 số bạn quây và đánh 1 thầy giáo te tua....( năm cuối cấp 2)... "

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E 7x. E rất nhớ ngày học 4 cả lớp e đi đến nhà Cô chủ nhiệm để chúc mừng 20.11, trong lớp e có nhà thằng bạn khá giả về xin mẹ hộp bánh để làm quà tặng Cô. Cả lớp đi bộ đến nhà cô nhưng hôm đó Cô giáo có việc đột xuất phải ra ngoài, cả bọn ra ngoài bờ ao nhà cô để chờ, 11h trưa cô vẫn chưa về thế là tất cả nam và nữ mở luôn Hộp bánh tặng cô chén luôn. Một lúc sau cô về lớp trưởng (bạn nữ) bảo cô các bạn nam ăn mất bánh tặng cô rồi ah.(các bạn nữ không giám ăn các cụ ah). Sau đấy Cô lại phải xuống bếp nấu cơm, cả bọn e lại chén tiếp, ngủ thêm 1 giấc rồi chiều chào Cô bọn e về ah.(cả nam và nữ khoảng 9 bạn)
Giờ nghĩ lại e thấy quá vui.
Bọn em thì có năm lớp 9 chả kém. Nhà cô giáo có cái ao,nuôi cá,đến tặng hoa,quà....và rồi ra ao câu,chả được con nào...cuối cùng chồng của cô vác lưới làm 1 mớ rồi nấu cơm cho cả lũ ăn...vui thật.

Fantomu82

Xe buýt
một thời nông nổi của em chỉ toàn những kỷ niệm buồn thôi.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng học ở đình làng năm lớp 1. Cô dậy em nam lớp 1 đã mất

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng vụ này ra sao: "+ Em đã từng cùng 1 số bạn quây và đánh 1 thầy giáo te tua....( năm cuối cấp 2)... "
Ông thầy thì trẻ,dạy toán,nghe nói gv dạy giỏi của trường lớn( phố lớn,quận trung tâm thủ đô). Có điều ông hay văng tục,hay đánh học sinh, cả nữ không tha. Đến trường kể xả k phải trong tiết học thôi,mà là giờ chơi,nếu thích là bợp tai,đá mít...còn thằng nào,đứa nào cãi 1 câu trong giờ thôi,kiểu gì cũng ăn phát mũ cối ( ổi). Một lần ông phạt 1 bạn nữ bằng cách vụt thước kẻ vào mông trước lớp...
Thế là tụi em,6 thằng, hết giờ ra cuối phố đợi,ông ta đi qua là aloxo....
Kết quả là 6 thằng đc nghỉ học hẳn 1 tuần.
Tiếc rằng giờ trong 6 thằng đó thì chết mất 2,1 thằng đi nghĩa vụ rồi dính nghiện toi,1 thằng thì năm lớp 11 bơi hồ Bày mẫu chết đuối...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Taihoatu

Xe lăn
Ngày lớp 1 em cũng được học ở cái nhà kho của hợp tác xã, nhà kho to lắm. có 4 lớp một thôi. mỗi lớp một góc nhưng hoàn toàn không nghe thấy tiếng ồn của lớp khác. lâu lắm rồi không quay về khu sân kho đó.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cháu 8x và cũng thấy luôn biết ơn và trân trọng những thầy cô đã dạy mình dù cũng có những người không thực sự tốt và cũng luôn nhắc nhở các con phải sống như vậy dù bây giờ giáo dục thay đổi nhiều :(. Ngày xưa nghèo nhưng tình thầy trò thật vui các cụ nhỉ. Cháu nhớ ngày này cả lớp có khi tặng cô 1 quyển sổ với cái bút nhưng đến nhà cô đánh chén bét nhè hoa quả :D
Vâng! Xã hội bây giờ pt nhanh quá...giá như cứ chậm như xưa nhẽ lại chắc!
Em tin là những kỷ niệm đơn giản như vậy bây giờ các f1 của mình không thể có,thậm chí không biết đi học có những niềm vui,kỷ niệm đơn giản như thế!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đánh thầy giáo được thì có ngày sẽ đánh bố mẹ.
Đúng là loạn cụ ơi
Là em đánh đấy! Cụ thể em nói còm trên,và chi tiết! Còn ơn giời,cãi lại bố mẹ em có rồi,cũng ơn giời lần nữa,em vẫn thành người và đó là kỷ niệm xấu nhất,tồi tệ nhất không bao giờ em quên!