[Funland] Ngày nhà giáo Việt Nam.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây vẫn gọi ngày 20/11 là ngày (Quốc tế) Hiến chương các nhà giáo... Vì sao không giữ như trước mà giờ lại đổi thành "Ngày nhà giáo VN 20/11" nhỉ? :-?
P/S: Liệu có phải là trước gọi chưa đúng nên phải chỉnh sửa? hay là TG có ngày nhà giáo khác VN?:-/
Cái này em chả tìm hiểu! Đơn giản pháp luật không quy định phải làm sao...chỉ là câu từ thì thôi,ta làm sao đúng ta làm...

hoangduc.sbr

Xe container
- Lớp 2: em học cô giáo chủ nhiệm giạy giỏi nhưng dữ đòn. Hay lấy thước gỗ (thước gỗ ngày xưa to như cái cán chổi đót bây giờ) vụt tay hoặc véo tai nếu nói chuyện và viết chữ xấu. Em cũng thi thoảng hay bị vụt. Hôm ấy đang ngồi học bị chảy máu cam đầm đìa, cô đang quát cái j đó thấy vậy liền bỏ lớp tự quản để đèo xe đạp em đi khám và mua thuốc (thời 95 làm j có dtdd mà gọi cho phụ huynh) nguyên buổi chiều.
- Lớp 3: cô giáo CN # dạy, cũng có tâm và dữ đòn, đây cũng là năm em đc hsg đầu tiên. Sáng học ở trường, đến chiều lại học thêm nhà cô. Xong con gái cô vừa TN đh ngoại ngữ cũng tranh thủ dạy "thực tập" luôn. Còn chơi cờ vua với mấy anh lớn trong xóm nhà cô, như ở nhà minh vậy. Dạy xong khóa của em thì cô mất vì lên cơn tai biến do quá uất ức sau khi bị thằng cháu họ nó chửi láo chuyện xích mích trong họ.
- Lớp 8: lên cấp 2 thường là thầy cô làm CN cả 4 năm luôn nhưng vì lớp em có mấy thằng đầu gấu cá biệt rất láo (em bị bọn này bắt nạt 2 năm liền). Cô CN cũ đã già, ko chịu đc nên đổi lớp cho 1 cô trẻ hơn làm CN. Ngay kỳ 1 đã chứng kiến vụ đánh nhau to nhất trường khi em tức nc vỡ bờ cầm ống thép lùa 3 thằng đầu gấu chạy khắp sân trường. Đến lúc về bọn đầu gấu gọi mấy thằng anh nó vác dao, gậy tụ tập với bọn hs hiếu kỳ đứng đầy cổng trường. Em bảo cô giáo: "giờ cô mà ko để em đánh là chúng nó đánh em chết". Cô CN với cô phó hiệu trưởng phải gọi xxx đến mới giải tán đc. Sau hôm ấy em bị gọi gđ tưởng đuổi học 100% rồi thì may cô CN đứng ra bảo lãnh nên chỉ bị hạ hạnh kiểm xuống trung bình.
- Cấp 3: thầy CN bên trường điểm sang dạy, khá máu chiến và ngang tàng, tính cũng hay, dạy đc. Nhưng ấn tượng và cảm tình nhất lại là thầy dạy bộ môn Lý. Dù chỉ bắt đầu nhận lớp vào năm lớp 11 nhưng thầy còn tâm huyết và nhiệt tình hơn cả thầy CN. Thầy cũng dạy tốt và làm CN 1 lớp khá bên trường điểm, đến khi sang bên trường em dạy. Mặc dù lớp đi học thêm lèo tèo có hơn chục đứa nhưng thầy vẫn nhiệt tình dạy đến nơi đến chốn.
- Đại học năm 1: em mới lên nhập học, thuê trọ đúng khu trọ có cô giáo cũng là cựu sv của trường. Vừa tốt nghiệp đã đc giữ lại làm giảng viên. Cô đẹp vãi chưởng, người mảnh dẻ 1m65, tóc suôn ngang lưng, mặt xinh như hotgirl Khựa dù đeo kính. Có thể nói là cô giáo xinh nhất trường khi đó. Nên nghe tụi tọc mạch ở phòng sv đồn là cũng đc thầy giảng viên trẻ 25t, cũng là thầy hotboy ầm ầm ở trường lúc đó tán tỉnh (mà công nhận đẹp trai thật).
Mà tính em lúc đó khá liều lĩnh, mặt dày và bất cần (bố mẹ ly dị ngay lúc em cuối cấp, lại cạch mặt với đằng nhà nội, chia tay bạn gái ngay trc lúc thi đh). Thấy cô giáo xinh, lại trọ 1m ngay tầng trên thế là em mặt dày tán cô. Toàn gọi là chị rồi công khai mặt dày nửa đùa nửa thật kiểu em thích chị, chị chưa có người yêu thì yêu em đi... Cơ mà dù có mặt dày ntn thì em lúc đó cũng chỉ như 1 thằng trẻ ranh học đòi. Em nhớ hôm ấy chả biết chị ấy buồn bực chuyện j mà lúc ở trường về quên ko mua đồ ăn. Thấy có vẻ mệt nên tự dưng xuống nhờ em (lần nhờ vả duy nhất) đi mua ít thịt quay về giùm. Em mua về xong định tranh thủ mè nheo muốn ăn cơm cùng rồi lại đùa quá trớn chuyện yêu đương thế là bị mắng cho 1 trận ầm ầm ngay hành lang, nhục hết cả mặt.
Sau chị ấy chắc thấy mất mặt quá nên mấy hôm sau chuyển trọ luôn. Em thì lúc ấy vẫn kiểu cố làm ra vẻ vững vàng, tự đắc nên còn ra vẻ chuyện nhỏ, vớ vẩn này nọ để mặt dày đối diện với cả đám người ở khu trọ. Đc 2 tháng sau thì em cũng chuyển sang khu trọ mới để ở ghép. Lúc ấy mới thấy mình trẻ ranh, chả ra làm sao cả. Chị gái kia dạy ở trường đến năm thứ 3 thì cũng chuyển đi làm việc #. Và em cũng chưa từng 1 lần gặp để nói lời xin lỗi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
- Lớp 2: em học cô giáo chủ nhiệm giạy giỏi nhưng dữ đòn. Hay lấy thước gỗ (thước gỗ ngày xưa to như cái cán chổi đót bây giờ) vụt tay hoặc véo tai nếu nói chuyện và viết chữ xấu. Em cũng thi thoảng hay bị vụt. Hôm ấy đang ngồi học bị chảy máu cam đầm đìa, cô đang quát cái j đó thấy vậy liền bỏ lớp tự quản để đèo xe đạp em đi khám và mua thuốc (thời 95 làm j có dtdd mà gọi cho phụ huynh) nguyên buổi chiều.
- Lớp 3: cô giáo CN # dạy, cũng có tâm và dữ đòn, đây cũng là năm em đc hsg đầu tiên. Sáng học ở trường, đến chiều lại học thêm nhà cô. Xong con gái cô vừa TN đh ngoại ngữ cũng tranh thủ dạy "thực tập" luôn. Còn chơi cờ vua với mấy anh lớn trong xóm nhà cô, như ở nhà minh vậy. Dạy xong khóa của em thì cô mất vì lên cơn tai biến do quá uất ức sau khi bị thằng cháu họ nó chửi láo chuyện xích mích trong họ.
- Lớp 8: lên cấp 2 thường là thầy cô làm CN cả 4 năm luôn nhưng vì lớp em có mấy thằng đầu gấu cá biệt rất láo (em bị bọn này bắt nạt 2 năm liền). Cô CN cũ đã già, ko chịu đc nên đổi lớp cho 1 cô trẻ hơn làm CN. Ngay kỳ 1 đã chứng kiến vụ đánh nhau to nhất trường khi em tức nc vỡ bờ cầm ống thép lùa 3 thằng đầu gấu chạy khắp sân trường. Đến lúc về bọn đầu gấu gọi mấy thằng anh nó vác dao, gậy tụ tập với bọn hs hiếu kỳ đứng đầy cổng trường. Em bảo cô giáo: "giờ cô mà ko để em đánh là chúng nó đánh em chết". Cô CN với cô phó hiệu trưởng phải gọi xxx đến mới giải tán đc. Sau hôm ấy em bị gọi gđ tưởng đuổi học 100% rồi thì may cô CN đứng ra bảo lãnh nên chỉ bị hạ hạnh kiểm xuống trung bình.
- Cấp 3: thầy CN bên trường điểm sang dạy, khá máu chiến và ngang tàng, tính cũng hay, dạy đc. Nhưng ấn tượng và cảm tình nhất lại là thầy dạy bộ môn Lý. Dù chỉ bắt đầu nhận lớp vào năm lớp 11 nhưng thầy còn tâm huyết và nhiệt tình hơn cả thầy CN. Thầy cũng dạy tốt và làm CN 1 lớp khá bên trường điểm, đến khi sang bên trường em dạy. Mặc dù lớp đi học thêm lèo tèo có hơn chục đứa nhưng thầy vẫn nhiệt tình dạy đến nơi đến chốn.
- Đại học năm 1: em mới lên nhập học, thuê trọ đúng khu trọ có cô giáo cũng là cựu sv của trường. Vừa tốt nghiệp đã đc giữ lại làm giảng viên. Cô đẹp vãi chưởng, người mảnh dẻ 1m65, tóc suôn ngang lưng, mặt xinh như hotgirl Khựa dù đeo kính. Có thể nói là cô giáo xinh nhất trường khi đó. Nên nghe tụi tọc mạch ở phòng sv đồn là cũng đc thầy giảng viên trẻ 25t, cũng là thầy hotboy ầm ầm ở trường lúc đó tán tỉnh (mà công nhận đẹp trai thật).
Mà tính em lúc đó khá liều lĩnh, mặt dày và bất cần (bố mẹ ly dị ngay lúc em cuối cấp, lại cạch mặt với đằng nhà nội, chia tay bạn gái ngay trc lúc thi đh). Thấy cô giáo xinh, lại trọ 1m ngay tầng trên thế là em mặt dày tán cô. Toàn gọi là chị rồi công khai mặt dày nửa đùa nửa thật kiểu em thích chị, chị chưa có người yêu thì yêu em đi... Cơ mà dù có mặt dày ntn thì em lúc đó cũng chỉ như 1 thằng trẻ ranh học đòi. Em nhớ hôm ấy chả biết chị ấy buồn bực chuyện j mà lúc ở trường về quên ko mua đồ ăn. Thấy có vẻ mệt nên tự dưng xuống nhờ em (lần nhờ vả duy nhất) đi mua ít thịt quay về giùm. Em mua về xong định tranh thủ mè nheo muốn ăn cơm cùng rồi lại đùa quá trớn chuyện yêu đương thế là bị mắng cho 1 trận ầm ầm ngay hành lang, nhục hết cả mặt.
Sau chị ấy chắc thấy mất mặt quá nên mấy hôm sau chuyển trọ luôn. Em thì lúc ấy vẫn kiểu cố làm ra vẻ vững vàng, tự đắc nên còn ra vẻ chuyện nhỏ, vớ vẩn này nọ để mặt dày đối diện với cả đám người ở khu trọ. Đc 2 tháng sau thì em cũng chuyển sang khu trọ mới để ở ghép. Lúc ấy mới thấy mình trẻ ranh, chả ra làm sao cả. Chị gái kia dạy ở trường đến năm thứ 3 thì cũng chuyển đi làm việc #. Và em cũng chưa từng 1 lần gặp để nói lời xin lỗi.
Lão chia sẻ rất dài và thật! Hy vọng có một ngày nào đó lão gặp lại cô giáo xưa mà xin lỗi!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em 8X, là con, cháu của rất nhiều giáo viên, từng học lớp mẹ và người nhà chủ nhiệm rất nhiều ạ. Trong suy nghĩ, tư tưởng của em luôn rất trân trọng và quý mến các thầy cô giáo ạ. Có vô vàn kỷ niệm với các thầy cô giáo, đặc biệt là cứ cô giáo nào trẻ trẻ xinh xinh là đều thích lắm nhưng chả dám tán tỉnh gì, :(
Em thì lớp 11 có 1 cô giáo dạy địa lý( cô mới ra trường) em và cô hay đánh cờ caro giờ nghỉ! Sau 1 năm thì cũng được đi cùng cô cà phê 4 lần....báo hại mượn thằng bạn con xe win muốn gãy lưỡi...

hahuanvn

Xe buýt
Là em đánh đấy! Cụ thể em nói còm trên,và chi tiết! Còn ơn giời,cãi lại bố mẹ em có rồi,cũng ơn giời lần nữa,em vẫn thành người và đó là kỷ niệm xấu nhất,tồi tệ nhất không bao giờ em quên!
Ngược lại với cụ. Mấy ông 7x hồi học cấp 1 hơn e mấy lớp chửi cả thầy giáo( thầy nổi tiếng ác, chuyện “vặn” tai học sinh như tăng volume. Thầy này mà vặn tai đứa nào thì cảm giác như rụng tai). Chửi nhiều lần, bị thầy đuổi cả km vào tận xóm mới bắt được mấy ông để đánh.

hưvô

Xe lăn
Cái câu kết thảm quá :(
Ông thầy thì trẻ,dạy toán,nghe nói gv dạy giỏi của trường lớn( phố lớn,quận trung tâm thủ đô). Có điều ông hay văng tục,hay đánh học sinh, cả nữ không tha. Đến trường kể xả k phải trong tiết học thôi,mà là giờ chơi,nếu thích là bợp tai,đá mít...còn thằng nào,đứa nào cãi 1 câu trong giờ thôi,kiểu gì cũng ăn phát mũ cối ( ổi). Một lần ông phạt 1 bạn nữ bằng cách vụt thước kẻ vào mông trước lớp...
Thế là tụi em,6 thằng, hết giờ ra cuối phố đợi,ông ta đi qua là aloxo....
Kết quả là 6 thằng đc nghỉ học hẳn 1 tuần.
Tiếc rằng giờ trong 6 thằng đó thì chết mất 2,1 thằng đi nghĩa vụ rồi dính nghiện toi,1 thằng thì năm lớp 11 bơi hồ Bày mẫu chết đuối...

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Năm lớp 9 trong khi các lớp khác học ôn miệt mài. Em dẫn cả lớp đi chơi CV TN hái phượng bỏ 2 tiết cuối. Hôm sau, đứng bêu giữa Trường. Về lớp, Cô khen : Bao nhiêu năm mới có một lớp đoàn kết bảo vệ lớp trưởng thế. Em đc làm lớp trưởng vì có chơi cùng nhóm bạn đầu gấu đc cái bọn nó đc việc lắm ;))

mashara

Xe hơi
Em thì lớp 11 có 1 cô giáo dạy địa lý( cô mới ra trường) em và cô hay đánh cờ caro giờ nghỉ! Sau 1 năm thì cũng được đi cùng cô cà phê 4 lần....báo hại mượn thằng bạn con xe win muốn gãy lưỡi...
Ôi cụ sành điệu đó, e học đại học năm nhất còn có cô giáo dạy tiếng Anh hơn em có 4 tuổi (Cô này đi học sớm 1 năm), em thích lắm, nhưng ngày đó cũng chỉ viết thư tay qua lại thôi chứ khái niệm cà phê cà pháo với em vẫn còn xa xỉ quá, huhu

Thanh-Tra09

Xe buýt
Trước đây vẫn gọi ngày 20/11 là ngày (Quốc tế) Hiến chương các nhà giáo... Vì sao không giữ như trước mà giờ lại đổi thành "Ngày nhà giáo VN 20/11" nhỉ? :-?
P/S: Liệu có phải là trước gọi chưa đúng nên phải chỉnh sửa? hay là TG có ngày nhà giáo khác VN?:-/
Vừa tìm hiểu theo gợi ý của cụ, đúng là có ngày quốc tế hiến chương các nhà giáo, chắc do ở nước ngoài họ tổ chức kém quá nên đến năm 1982 thì nước ta quyết định lấy ngày quốc tế các nhà giáo đó thành ngày "Nhà giáo VN"

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Là em đánh đấy! Cụ thể em nói còm trên,và chi tiết! Còn ơn giời,cãi lại bố mẹ em có rồi,cũng ơn giời lần nữa,em vẫn thành người và đó là kỷ niệm xấu nhất,tồi tệ nhất không bao giờ em quên!
Thông cảm với Cụ vì thời trước GV hay dùng bạo lực với học sinh ( Bây giờ mà thế toi ngay ). Trong khi học sinh thời ấy hay bây giờ là tuổi ẩm ương khi bị dồn nén lâu ngày nên bật lại . Là GV thì thời nào cũng vậy cũng có người tốt người chưa hoàn chỉnh Phụ huynh cũng vậy có người cảm thông , hiểu lẽ đời họ có đưa phong bì hay quà đều rất tế nhị , ngược lại họ đóng phong bì 1, 2 triệu thì xót ruột , 1 ,200k đóng để xong chuyện rồi bỉ bôi ...Tạo văn hóa bon chen ngay từ nhỏ cho con trẻ Những GV có tự trọng , văn minh không bao giờ đòi hỏi . Họ cũng khổ đấy chứ chẳng sung sướng gì

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
Cứ mỗi lần nhìn thấy cây hoa giấy Em lại nhớ ngày 20/11. Hồi đó hoa giấy ngoài Bắc hiếm lắm và còn mang bán, bọn Em góp tiền mua 1 cành đi tặng Cô. Ôi cái ngày xưa đó, công ơn thầy cô đã dạy dỗ chúng em nên người. Cứ những ngày này lòng ta lại xốn xang.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ôi cụ sành điệu đó, e học đại học năm nhất còn có cô giáo dạy tiếng Anh hơn em có 4 tuổi (Cô này đi học sớm 1 năm), em thích lắm, nhưng ngày đó cũng chỉ viết thư tay qua lại thôi chứ khái niệm cà phê cà pháo với em vẫn còn xa xỉ quá, huhu
Thế là cụ mạnh dạn đấy! Mà em thời đó cà phê có gì hấp dẫn đâu,ngoài mấy Trà my,Vọng quán,Đêm Vọng...dù cho tim xao xuyến nhưng những lần như thế cô giáo xưng tôi,và gọi em là em,cậu....trong sáng mà!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thông cảm với Cụ vì thời trước GV hay dùng bạo lực với học sinh ( Bây giờ mà thế toi ngay ). Trong khi học sinh thời ấy hay bây giờ là tuổi ẩm ương khi bị dồn nén lâu ngày nên bật lại . Là GV thì thời nào cũng vậy cũng có người tốt người chưa hoàn chỉnh Phụ huynh cũng vậy có người cảm thông , hiểu lẽ đời họ có đưa phong bì hay quà đều rất tế nhị ( Hoặc không quà cáp gì cũng không sao vì GV những người có tự trọng , văn minh không bao giờ đòi hỏi ) Họ cũng khổ đấy chứ chẳng sung sướng gì
Vâng! Em hiểu mà. Nhưng dù sao thì nó có tình cảm thật lòng,thật tâm chứ không phải quá là so đo,suy nghĩ như bây giờ ạ!
Cảm ơn cụ đã cảm thông với hành động trái đạo đó!

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Chào các Cụ,Mợ!
Em năm nay cũng ngoài 40 rồi,thế hệ 7x.
Nhân ngày Nhà Giáo Việt Nam,em chạnh lòng nhớ ngày đi học,nhớ các thầy,cô...( có người đã khuất,có người thay đổi chỗ ở,có người trẻ,có người già...)
Em lập thớt này muốn cùng các Cụ,Mợ cùng chia sẻ những kỷ niệm về thầy,cô,về ngày 20-11 của nhiều năm về trước.
Xin mọi người đừng đem những vật chất,tiền bạc vào đây,cũng như đừng tổ lái! Hãy dành 1 chút time để nhớ về thầy,cô mình,những ấn tượng,kỷ niệm cả tốt,cả xấu....
Em mở đầu:
+ Em có rất nhiều kỷ niệm tốt,tình cảm,cả sự kính phục từ tâm với các thầy cô.( nhiều đấy).
+ Em đã từng cùng 1 số bạn quây và đánh 1 thầy giáo te tua....( năm cuối cấp 2)...
Chi tiết em cứ từ từ theo dòng của thớt này,theo các ký ức của mọi người cùng chia sẻ.
Kính mời các Cụ,Mợ cùng chia sẻ,xin đừng phá thớt!
E cuối của 8x,học thì toàn bầy trò để chơi nên toàn bị cô chủ nhiệm báo cáo phụ huynh ah
Những ngày này e nhớ trước cứ xin tiền mẹ mua hoa xong cả nhóm đi đến từng nhà thầy cô chủ nhiệm của các năm trước tặng hoa,kỷ niệm thật

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mỗi lần nhìn thấy cây hoa giấy Em lại nhớ ngày 20/11. Hồi đó hoa giấy ngoài Bắc hiếm lắm và còn mang bán, bọn Em góp tiền mua 1 cành đi tặng Cô. Ôi cái ngày xưa đó, công ơn thầy cô đã dạy dỗ chúng em nên người. Cứ những ngày này lòng ta lại xốn xang.
Vâng! Cảm nhận,trải nghiệm chân thực của 1 thế hệ...dần xưa cũ!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Em nghĩ mà tủi thân, chưa kịp ra trường tốt nghiệp thì ông giáo đã phải trốn đi biệt tích, bao nhiêu năm nay thầy trò chả lúc nào không nhớ về nhau mà chưa được gặp lại bao giờ.
Tò mò quá Cụ ơi ! Ông ấy ăn trộm hay vỡ nợ thế ạ ?

Nov

Xe điện
Hồi cấp 1, cứ dịp này bọn trẻ con cả khu lớn bé lại tập hợp lại để mấy bố mẹ đại diện dẫn đi chúc mừng các thầy cô, quà tặng chỉ đơn giản là bộ ấm chén mà giờ em vẫn nhớ, vui lắm. Hơn 30 năm rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ đến dịp 20/11, cả bọn rồng rắn lên Bờ Hồ để tìm mua mấy cây dừa nhựa để về tặng thầy cô nhân 20/11. Bây giờ thì thấy món quà đó quá thô sơ, ngô nghê. Cô giáo nhận bày đầy cả bàn. Nhưng tình cảm thầy trò thì bây giờ vẫn được lưu giữ. Thầy trò vẫn nhớ đến nhau, nhắc đến nhau khi gặp mặt. Còn bây giờ ..... ????
Nhắc bờ hồ thì bọn em góp tiền mua bút và lên đó thuê khắc chữ! Rất đơn giản rằng,khắc bút,khắc thước kẻ....chỉ lên bờ hồ...