[Funland] "Ngày mai, bố mẹ có cãi nhau không?"

MuathuHN252

Xe cút kít
Em kinh doanh nên thạo mua bán hơn chồng. Chồng em nhờ thì em vẫn mua thôi ạ. Tới giờ, thì thoảng chồng hay em chồng nhờ mua hộ thì em vẫn giúp thôi.
Nhờ là khác còn kia là mợ bảo mợ chủ động mua tặng mà? Còn nếu chồng mợ nhờ mợ mua tặng con riêng, vợ cũ, mẹ vợ cũ thì chồng mợ cũng thuộc kiểu vô tư, vô tâm và vô duyên ạ, chả có tý tinh tế, khéo léo và tôn trọng mợ gì cả

Scarlett2024

Xe đạp
Em cũng thấy thế. Vc mà cứ cãi nhau mà bỏ thì có lẽ bỏ hết. Mà không cãi nhau có khi còn nguy hiểm hơn. Bỏ nhau chỉ vì câu hỏi của con trẻ thì dự là còn bỏ tiếp. Lấy trai phố, lại tập 2 mà cái tôi quá lớn. Bi kịch.
Nếu bỏ nhau vì chấp nhặt câu nói thì em bỏ ngay sau ngày cưới rồi vì khi đó thấy sự vụng về, thô kệch thậm chí cay nghiệt trong lời nói rồi ạ. Chẳng qua mâu thuẫn kéo dài quá lâu, em sống không được là chính mình, quá mệt mỏi, cộng thêm sự xấc xược thiếu tôn trọng gia đình bên ngoại nên là giọt nước tràn ly. Còn nếu nói về tình cảm thì với em nguội lạnh lâu rồi. Cố mãi vì con, vì sĩ diện của bố mẹ em nhưng tới mức ko chịu nổi thì phải dứt áo đi thôi.

Scarlett2024

Xe đạp
Nhờ là khác còn kia là mợ bảo mợ chủ động mua tặng mà? Còn nếu chồng mợ nhờ mợ mua tặng con riêng, vợ cũ, mẹ vợ cũ thì chồng mợ cũng thuộc kiểu vô tư, vô tâm và vô duyên ạ, chả có tý tinh tế, khéo léo và tôn trọng mợ gì cả
Có lúc trực tiếp nhờ thẳng, có lúc bỏ ngỏ, kiểu như, tháng tới sinh nhật A đó. Thì em bảo, để em mua quà cho nhưng anh lắng ý xem con thích gì. Đại loại thế! Chứ ko phải em gây khó khăn nọ kia. Hoặc đợt nào khuyến mại nhiều thì em cũng gợi ý, có cái này hay anh xem A nó có thích ko thì mua gửi về.

crYztaL

Xe buýt
Theo em, sai lầm đầu tiên của cả hai là sống chung với bm chồng.

Mystery2024

Xe máy
Nhiều khi cc cứ nghĩ phải ngoại tình hay vũ phu thì mới bỏ, có ng họ ngoại tình nhưng về nhà vẫn rất ngọt ngào tình cảm với vợ con, chăm con, quan tâm gia đình ngoại.
Nhiều khi sống với nhau, những cử chỉ, hành động nhỏ nhoi hằng ngày mới làm cho mình ngẫm rõ nhất về cái gọi là hạnh phúc, là cảm xúc. Chồng mà cứ giọng khinh khỉnh với vợ và gia đình vợ, lười biếng, rồi xăm xoi, gò bó vợ, tiền nong tính toán với cả vợ con, với cả bố mẹ vợ..., em nói thật em cũng ko sống nổi ạ. Em thà chọn chồng e ngoại tình và về nhà đối xử với em và con nhẹ nhàng còn hơn sống kiểu mặt nặng mày nhẹ, khinh thường nhau. Tất nhiên cũng ko phải hở tý là sẽ bỏ, nhưng cái gì nó cũng phải có giới hạn, đàn ông các cụ đôi khi ko để ý tới những hành động nhỏ đâu,

Đồ tốt mà hiếm quá thì chia nhau cũng được ạ mợ :D. Còn hơn tất cả là của mình, chỉ dành cho mình, tặng cũng không chị em nào nhận giúp, mà không nhận khéo nó đánh chết :))

Leanh65

Xe container
Nếu bỏ nhau vì chấp nhặt câu nói thì em bỏ ngay sau ngày cưới rồi vì khi đó thấy sự vụng về, thô kệch thậm chí cay nghiệt trong lời nói rồi ạ. Chẳng qua mâu thuẫn kéo dài quá lâu, em sống không được là chính mình, quá mệt mỏi, cộng thêm sự xấc xược thiếu tôn trọng gia đình bên ngoại nên là giọt nước tràn ly. Còn nếu nói về tình cảm thì với em nguội lạnh lâu rồi. Cố mãi vì con, vì sĩ diện của bố mẹ em nhưng tới mức ko chịu nổi thì phải dứt áo đi thôi.
Em băn khoăn tại sao mợ không đề xuất dọn ra ở riêmg khi nhận ra vđ. Nhiều cặp vc chấp nhận ra riêng dù có thuê nhà, tự lo con cái không có sự trợ giúp của nội ngoại mà?

juve99

Xe cút kít
đọc thấy hơi buồn , cảm thấy ông kia tập 2 mà k biết trân trọng nhỉ, tập 1 chia tay vì lý do Lười, giờ vẫn vậy, mà kiếm được tập 2 kém 1 giáp rồi mà k biết chiều chuộng,
chị vợ e cũng là tập 2 của 1 anh hơn đúng 1 giáp như mợ, nhưng lại được chiều, a này lại sạch sẽ, suốt ngày đi làm về là lau dọn nhà, cơm nước...nhưng mà lành hiền, bị vợ cả nó cắm sừng nó lấy hết tài sản...giờ có bà vợ 2 về thì còn hỗ trợ cả việc xử lý với vợ cả luôn trong việc vòi đòi tiền, rồi mang con ra làm sức ép với chồng cũ
Em đang nghĩ tí về có nên cho vợ e đọc không, vì e đoán mợ cũng ngang tuổi vợ e thôi, vợ e cũng gần giống như mợ, suy nghĩ giống mợ, em thì thú thực cũng dạng lười, đi làm về chỉ thích ăn xong nằm lướt mạng, đt, thi thoảng thì rửa bát cho vợ thôi, haizz, nhưng e k dám khinh hay coi thường vợ, vì e biết là chỉ có vợ e mới chiều được e , và nhờ có vợ hậu phương nên e mới có nhà cửa xe cộ mua ở riêng được...nên vợ sai gì là e vẫn ok ngay.
Cuối cùng, e nghĩ mợ dứt khoát bỏ được chồng vậy cũng là tốt rồi, nhưng mợ ra đi tay trắng thế thì thiệt thòi quá, chăc cũng chả hy vọng ông kia cho mợ tiền thêm đâu
Cụ làm việc vặt, cơm nước, rửa bát chén, lau dọn nhà... nhìn vậy nhưng giảm stress tốt lắm, sk lại tốt lên, bền bỉ hơn nhiều

Scarlett2024

Xe đạp
Em xin chúc mừng mợ đã tự giải thoát cho cuộc đời mình ra khỏi được một thằng "Hèn" nếu mọi thứ đúng như những gì mợ mô tả vì em đã đọc hết k sót một chữ nào. Em cũng phục mợ đã giỏi chịu đựng sau từng đó thời gian, mong rằng sau cơn mưa trời lại sáng, mọi thứ tốt đẹp sẽ dần quay trở lại với mợ và f1 bé bỏng của mợ. Chắc sẽ có nhiều mợ sgm cùng hoàn cảnh vào động viên mợ chân cứng đá mềm để hướng tới một tương lai tươi đẹp hơn, đàng hoàng hơn mợ nhé.
Em cảm ơn Cụ nhiều!
Thực ra, tan vỡ là điều bất hạnh, chẳng ai mong muốn nhưng kìm nén nhiều để tỏ ra mình ổn và cứ gồng mình kéo dài thì có lúc gục ngã mất! Là con người mà Cụ, dù mạnh mẽ mấy cũng có lúc thấy đau, thấy mình là người thất bại. Giờ này sĩ diện chẳng để làm gì nhưng day dứt vì có lỗi với con, bất hiếu với gia đình của mình ạ!

Leanh65

Xe container
Nhiều khi cc cứ nghĩ phải ngoại tình hay vũ phu thì mới bỏ, có ng họ ngoại tình nhưng về nhà vẫn rất ngọt ngào tình cảm với vợ con, chăm con, quan tâm gia đình ngoại.
Nhiều khi sống với nhau, những cử chỉ, hành động nhỏ nhoi hằng ngày mới làm cho mình ngẫm rõ nhất về cái gọi là hạnh phúc, là cảm xúc. Chồng mà cứ giọng khinh khỉnh với vợ và gia đình vợ, lười biếng, rồi xăm xoi, gò bó vợ, tiền nong tính toán với cả vợ con, với cả bố mẹ vợ..., em nói thật em cũng ko sống nổi ạ. Em thà chọn chồng e ngoại tình và về nhà đối xử với em và con nhẹ nhàng còn hơn sống kiểu mặt nặng mày nhẹ, khinh thường nhau. Tất nhiên cũng ko phải hở tý là sẽ bỏ, nhưng cái gì nó cũng phải có giới hạn, đàn ông các cụ đôi khi ko để ý tới những hành động nhỏ đâu,
Ơ, thế mà lâu nay em cứ tưởng pn mà biết chắc chồng ngoại tình là bỏ ngay và luôn cơ đấy. Đùa chứ em cho là quan điểm riêng thì không ai giống ai cả. Người chấp nhận được khiếm khuyết này nhưng lại không chấp nhận được khuyết điểm khác. Thế nên chắc chả vc nhà nào mà không cãi nhau. Nhất là lúc con nheo nhóc với học c1 không có sự giúp đỡ của nội ngoại.😅

juve99

Xe cút kít
Em băn khoăn tại sao mợ không đề xuất dọn ra ở riêmg khi nhận ra vđ. Nhiều cặp vc chấp nhận ra riêng dù có thuê nhà, tự lo con cái không có sự trợ giúp của nội ngoại mà?
Gia trưởng thì đề xuất kiểu gì dc cụ, mà thường khi sự việc đã rõ ràng mới nhìn ra vấn đề. Lúc đang bình thường thì hay một khi kể cả mặc dù lắm

MuathuHN252

Xe cút kít
Ơ, thế mà lâu nay em cứ tưởng pn mà biết chắc chồng ngoại tình là bỏ ngay và luôn cơ đấy. Đùa chứ em cho là quan điểm riêng thì không ai giống ai cả. Người chấp nhận được khiếm khuyết này nhưng lại không chấp nhận được khuyết điểm khác. Thế nên chắc chả vc nhà nào mà không cãi nhau. Nhất là lúc con nheo nhóc với học c1 không có sự giúp đỡ của nội ngoại.😅
Ck ngoại tình mà khéo léo ấy, ăn vụng khéo chùi mép, NT nhưng chí ít vẫn còn chút tôn trọng vợ, ng ta chỉ xác định vui chơi qua đường, còn vk con vẫn số 1, vẫn đầy đủ trách nhiệm với vợ con ấy. E là vợ e cũng chả cố đi kiểm tra dt ck hoặc cố tìm bằng chứng chồng NT làm gì, còn kiểu chồng NT mà về bô bô với vợ con, nghe lời tiểu tam về hành hạ đánh đập vợ con, đòi bỏ vk con theo tiểu tam, kiểu ấy thì tiếc gì mà ko sút hả cụ.
Còn trong cuộc sống hằng ngày, chả biết bên ngoài chồng có vui vẻ với ai ko, nhưng cứ tình cảm quan tâm vợ con, có phải mình cũng vui vẻ thoải mái ko. Chứ mà cứ chì chiết, xoi mói, cạnh khóe nhau từng câu nói, thì thật sự nặng nề lắm.

juve99

Xe cút kít
E nghĩ như này là đúng đắn đấy, hồi nhỏ khoảng 20 năm trước, a hay được dạy là đồ chơi con chơi chán rồi thì nhường cho các bạn khác chơi ^#(^

Scarlett2024

Xe đạp
Cưới nhau xong thì tổng thu nhập của 2 vk Ck em lúc đó tầm 20-25tr, ko kinh doanh, ko thu nhập thêm, ko quá dư dả để thuê nhà. Và cũng có kế hoạch đi nước ngoài nên em lại cố sống chung với bố mẹ chồng. Đó là cái sai nối tiếp sai của em. Tới khi sinh con thì em ở nhà chồng 1 tháng rồi về ngoại ở. Ông bà nội chưa từng phải tắm rửa giặt đồ hay thức bế con em. Tóm lại, em tự thu xếp để ko phiền lụy nhà chồng ở mức tối đa nhất. Em đẻ thì mẹ em trong viện với em 4 đêm còn chồng em chỉ trông 1 đêm.
Khi sang nước ngoài, bé con tầm 15 tháng thì ở nhà 3 tháng sau mới đi học. Ngày 3 bữa ăn sáng trưa tối đều em nấu; bát em rửa, quần áo, đón đưa con cũng là em. Chồng em chuyên tâm làm việc, tới giờ phải có cơm ăn, tới giờ là phải nghỉ trưa, vợ có bận hay ntn ko cần biết. Khi chồng ốm đau thì vợ chăm sóc nhưng khi vợ ốm thì bảo, bát đũa để đấy mai, mẹ mày nghỉ đi:))) hoặc em ko cần phải lo cho anh, em cứ lo cho em thôi :)

Bố mẹ chồng qua chơi thăm 1 tháng thấy cảnh em tất bật việc nhà rồi còn kinh doanh nọ kia thì bảo vất vả. Tới khi về nước thì bố chồng nói luôn, mấy năm bên đấy con ăn chơi sung sướng rồi thì giờ chịu khó vất vả chứ! Phụ nữ ngày xưa lấy chồng thì 5h phải dậy đun nước pha trà, quét sân, nấu cơm. Con xem con về nhà này đã phải làm gì chưa? Công việc có bận, CQ có xa thì vẫn phải về lo chu toàn cơm nước gia đình mới là phụ nữ😅

MuathuHN252

Xe cút kít
Gia trưởng thì đề xuất kiểu gì dc cụ, mà thường khi sự việc đã rõ ràng mới nhìn ra vấn đề. Lúc đang bình thường thì hay một khi kể cả mặc dù lắm
Đúng là mấy ông gia trưởng đấy thì ko đề xuất dc đâu. Kể cả lúc mới cưới, yêu đương mặn nồng, mình có đề xuất có khi họ cũng ko đồng ý, huống hồ là lúc có rạn nứt mới tính bài ấy... Ai cao tay và khéo léo lắm mới trị dc đó ạ

Sau khi đọc hết 6 trang thì em băn khoăn không biết có nên xui con mình sống thử không? Rồi hãy quyết định cưới.

Leanh65

Xe container
Cưới nhau xong thì tổng thu nhập của 2 vk Ck em lúc đó tầm 20-25tr, ko kinh doanh, ko thu nhập thêm, ko quá dư dả để thuê nhà. Và cũng có kế hoạch đi nước ngoài nên em lại cố sống chung với bố mẹ chồng. Đó là cái sai nối tiếp sai của em. Tới khi sinh con thì em ở nhà chồng 1 tháng rồi về ngoại ở. Ông bà nội chưa từng phải tắm rửa giặt đồ hay thức bế con em. Tóm lại, em tự thu xếp để ko phiền lụy nhà chồng ở mức tối đa nhất. Em đẻ thì mẹ em trong viện với em 4 đêm còn chồng em chỉ trông 1 đêm.
Khi sang nước ngoài, bé con tầm 15 tháng thì ở nhà 3 tháng sau mới đi học. Ngày 3 bữa ăn sáng trưa tối đều em nấu; bát em rửa, quần áo, đón đưa con cũng là em. Chồng em chuyên tâm làm việc, tới giờ phải có cơm ăn, tới giờ là phải nghỉ trưa, vợ có bận hay ntn ko cần biết. Khi chồng ốm đau thì vợ chăm sóc nhưng khi vợ ốm thì bảo, bát đũa để đấy mai, mẹ mày nghỉ đi:))) hoặc em ko cần phải lo cho anh, em cứ lo cho em thôi :)

Bố mẹ chồng qua chơi thăm 1 tháng thấy cảnh em tất bật việc nhà rồi còn kinh doanh nọ kia thì bảo vất vả. Tới khi về nước thì bố chồng nói luôn, mấy năm bên đấy con ăn chơi sung sướng rồi thì giờ chịu khó vất vả chứ! Phụ nữ ngày xưa lấy chồng thì 5h phải dậy đun nước pha trà, quét sân, nấu cơm. Con xem con về nhà này đã phải làm gì chưa? Công việc có bận, CQ có xa thì vẫn phải về lo chu toàn cơm nước gia đình mới là phụ nữ😅
Thế chắc em với mợ giống nhau. Em làm tất, trừ việc đẻ với cho con bú.😅 mà nhà em 3f1 tự lo hết, ob 2 bên đều đã già cả.

Bang lang

Xe điện
Thực ra chồng lười mà thu nhập tốt thì dễ xử lý, đào tạo chồng chăm hơn, thuê giúp việc, thuê giúp việc theo giờ… việc này giải quyết dễ - những việc mâu thuẫn trong gia đình có thể khéo léo hoặc cứng rắn giải quyết được. Nhưng có vẻ hai bên đều không muốn níu kéo gì - tình cảm gia đình đi xuống quá thì nếu mợ chủ động về tài chính thì quyết định như vậy cũng hợp lý.
Trong chuyện này thì thu nhập tốt hay ko ko phải là vấn đề mà ông kia gia trưởng, tính toán, bủn xỉn với vợ con cụ ạ. Em biết một ông thời 2000 lương 5k nhưng vợ đi chợ vẫn phải ghi chép đưa ông ý xem. Ở ngoài thì long lanh lắm!

kobietdatlagi

Xe tải
1. Nhà chồng mợ kiểu tư tưởng phong kiến, cổ hủ từ BMC cho đến chồng. BMC thì trước làm cán bộ NN, được phân đất, xây nhà ở HN. Chồng mợ em đoán làm cho cơ quan ngoại giao và được đi sứ theo tiêu chuẩn cơ quan. Vì thế cả gia đình nhà chồng tự cho mình là danh giá lắm, coi thường người khác, gia đình mình/con mình là vàng, gia đình/con nhà người ta là đất.
2. Chồng mợ lại hơn mợ tận gần 1 giáp nên tư tưởng/cách nghĩ đã khác biệt, hơn nữa chắc coi mợ như trẻ con nên kiểu coi thường.
Nói chung là thoát ra được là tốt rồi mợ ạ. Giờ tập trung kiếm tiền nuôi con, bỏ ông chồng cũ ra khỏi đầu cho thanh thản.