[Funland] Ngày 10/01/2022 THM phải nộp 12k tỷ tiền đấu giá đất

gocmit

Xe tải
Em thấy nhiều cụ vào chửi vụ này thế nhỉ. Bác ấy đâu có làm sai luật. Luật đâu cấm bỏ giá cao. Mà chắc mọi người muốn giá thấp như trước.

dongxanh

Xe buýt
Ơ cụ này, đồng USD ở trong quỹ ngoại hối là tiền nằm đó, có tiêu gì đâu. Còn tiền VND tung ra để mua USD mới được lưu thông trên thị trường. Theo cụ thì vì thế mà có lạm phát? Vừa đúng vừa ko. Việc bán được hàng ra nước ngoài để có USD khiến chúng ta giàu lên, nên vì thế mà các kênh tài sản (BĐS chả hạn) sẽ tăng giá, và giá các dịch vụ (y tế, giáo dục) cũng tăng lên. Còn các hàng hóa cơ bản khác (như thực phẩm, quần áo, ti vi, tủ lạnh v..v.) thì không (hoặc ít) tăng giá, bởi những hàng hóa này hoặc chúng ta đã có đủ dùng nên mới còn thừa để xuất khẩu, hoặc có thể mua được từ nước ngoài với tiền USD có được. Do đó, mọi người có nhiều tiền hơn nhưng giá cả các hàng hóa cơ bản ko tăng --> chất lượng cuộc sống cao hơn. Đó là điều ai cũng thấy ở Việt Nam trong thập kỷ qua.

Chính vì thế, việc có thêm USD do xuất khẩu là việc tốt vì nó khiến chúng ta giàu lên hơn. Việc này khác hoàn toàn với việc chính phủ bị thâm hụt ngân sách, ko có tiền tiêu nên in tiền ra, dẫn đến khủng hoảng tài chính, lạm phát cao, khiến dân nghèo đi như mấy nước Zimbawee, Argentina.
Cụ đừng làm em rối thêm thế chứ!
Ngoại hối là gì? Là tiền dự trữ bằng ngoại tệ mạnh để dành trong kho.
Thế cụ vừa có tiền cất trong rương để dành, vừa in tiền bằng giá trị $ để dành đem ra tiêu?
Em không nói số lượng kiều hối tạo ra lạm phát (vấn đề đang thắc mắc). Nó chỉ lạm phát khi một số tiền tự dưng nở làm hai, một bằng USD và một bằng VND :)

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng làm em rối thêm thế chứ!
Ngoại hối là gì? Là tiền dự trữ bằng ngoại tệ mạnh để dành trong kho.
Thế cụ vừa có tiền cất trong rương để dành, vừa in tiền bằng giá trị $ để dành đem ra tiêu?
Em không nói số lượng kiều hối tạo ra lạm phát (vấn đề đang thắc mắc). Nó chỉ lạm phát khi một số tiền tự dưng nở làm hai, một bằng USD và một bằng VND :)
Không phải. Nếu tiền USD kia cụ muốn đem ra tiêu (ví dụ mua hàng ở nước ngoài) thì cụ sẽ phải rút tiền VND về. Như vậy sức mua của lượng USD vẫn vậy thôi, không phải nhân đôi như cụ tưởng đâu.

dongxanh

Xe buýt
Không phải. Nếu tiền USD kia cụ muốn đem ra tiêu (ví dụ mua hàng ở nước ngoài) thì cụ sẽ phải rút tiền VND về. Như vậy sức mua của lượng USD vẫn vậy thôi, không phải nhân đôi như cụ tưởng đâu.
Nếu vậy là đúng ý em muốn nói, tiền USD "đổi" ra tiền VND để lưu thông trong nước, giống mình lên Forex để trao đổi ngoại/nội tệ như khi đi du lịch vậy. Vì có nhiều cụ post phía trên nói về việc in thêm tiền VND em mới thắc mắc chứ có thêm nguồn tiền cho không điều kiện thì em thấy toàn lợi chứ không hại. Nếu hại thì đã không được khuyến khích nhận tiền rồi

Ladagia

Xe điện
Luật VN cấm dùng ngoại tệ giao dịch cụ ah, có nghĩa là kiều hối hay fdi muốn vào Vn thì phải bán usd cho NHNN để cầm vnđ mua bán;
Mà NHNN làm gì có dc dùng ngân sách mà mua (20 tỷ đô thì bằng 1/2 nsnn) phải in tiền ra mà đổi, còn usd cất kho gọi là dự trữ ngoại hối, bgio fdi nó cần chuyển tiền ra nc ngoài thì nó mang vnđ mua usd tại nhnn;
In tiền nó là đặc quyền của CP quốc gia, không cấm giao dịch bằng ngoại tệ thì chắc VN tiêu usd luôn rồi khỏi đổi; tiền in nhiều hàng năm nên luôn bị mất giá và bds luôn tăng là thế
In tiền VNĐ để mua USD? Em nghĩ ko hoàn toàn đó là tiền in? Ko phải cứ 100 tỷ USD về VN thì in ra lượng VND tương ứng như cụ nói để mua. Nếu thế thì VND chắc phải in tờ 10tr cho dân mình tiêu lâu rồi vì tốc độ lạm phát phải gấp mấy lần bây giờ.

SubmarineTH

Xe buýt
Luật VN cấm dùng ngoại tệ giao dịch cụ ah, có nghĩa là kiều hối hay fdi muốn vào Vn thì phải bán usd cho NHNN để cầm vnđ mua bán;
Mà NHNN làm gì có dc dùng ngân sách mà mua (20 tỷ đô thì bằng 1/2 nsnn) phải in tiền ra mà đổi, còn usd cất kho gọi là dự trữ ngoại hối, bgio fdi nó cần chuyển tiền ra nc ngoài thì nó mang vnđ mua usd tại nhnn;
In tiền nó là đặc quyền của CP quốc gia, không cấm giao dịch bằng ngoại tệ thì chắc VN tiêu usd luôn rồi khỏi đổi; tiền in nhiều hàng năm nên luôn bị mất giá và bds luôn tăng là thế
Cụ học kinh tế trường nào thế?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ vào chửi vụ này thế nhỉ. Bác ấy đâu có làm sai luật. Luật đâu cấm bỏ giá cao. Mà chắc mọi người muốn giá thấp như trước.
Hành động ko trái luật chưa chắc đã là không phi đạo đức, trái với chuẩn mực hành xử của XH cụ ạ.

trantien

Xe tăng
Thì thằng trc trả giá cũng cao mà cụ, kém a kia có 700 tỷ (tính ra cũng gần 2.4 tỷ/m2). Nếu xác định tạo sóng đẩy hàng thì chả cần phải cố rồi lại mang tiếng. Ba ông còn lại rẻ cũng đã 500tr /m2, méo biết Chú Phỉnh có xiết nốt k?
Cả đội nó chung tiền tạo sóng thì sao. Giờ cá mập câu kết ngầm với nhau lùa đàn cá con là chuyện bình thường.

BuiAnhTu

Xe buýt
Nghe như ở Bắc Ninh cụ nhỉ?
Ở đâu cũng thế thôi, nên giờ đấu giá chuyển sang đấu giá qua đường bưu điện. Thế mà phiên này chơi kiểu mồm thì lạ nhỉ. Sợ phiên đấu giá lại các anh bàn nhau, mua giá trên khởi điểm tí là nhà nước thất thu hàng nghìn tỷ.

xedieu

Xe cút kít
NN có tiền, có đất, có mọi thứ công cụ kiểm soát. Việc giá đất cao hay thấp không phải mấy ông tư nhân muốn mà được.
Vừa rồi có 1 huyện ngoại thành được khen là thổi được giá đất lên để đấu giá thu ngân sách được nhiều đấy cụ :D còn ra chỉ tiêu đấu gần 200 khu nữa trong 2 năm. Hình như ngay sau đấy bị quan to hơn (bên trên nữa) mắng.

trantien

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Quê em ngày trước đấu giá mồm thế này, thì toàn ngồi lại với nhau thỏa thuận để mua giá hơn khởi điểm tí. Có những anh đi đấu giá chỉ để kiếm đôi chục rồi rút để lại cho người muốn mua. Tại sao cuộc đấu giá này có vài cty, mà không thống nhất ngồi lại chia nhau từ đầu.
Đấy là muốn mua thật kiểu quân xanh quân đỏ cụ ạ. Còn muốn hùa nhau đẩy giá đất thì nó khác. Ở Thạch Thất trước có mảnh dân lướt hùa nhau đấu lên 40tr trong khi đất xung quanh đang 16,17tr. Dân thổ ở đấy còn ngỡ ngàng. Sau những miếng xung quanh cũng bán cho dân nội thành về găm với lướt chứ dân ở đó chả ai mua. Còn miếng đấu 40tr kia hình như bỏ cọc.

E thấy cụ ấy còn tử tế hơn khối đơn vị dìm giá mua vào xuống xong bán giá cao.
Tử tế chỗ nào thế cụ. Hành động của a ấy khá rõ là mang tính phá rối, lũng đoạn. Sau cú bỏ cọc đình đám này, ko rõ là 3 mảnh đã đấu kia có bị bỏ cọc không, còn mảnh mà a ấy bỏ cọc, đem đg lại sẽ khá khó luôn.
Ở đâu cũng thế thôi, nên giờ đấu giá chuyển sang đấu giá qua đường bưu điện. Thế mà phiên này chơi kiểu mồm thì lạ nhỉ. Sợ phiên đấu giá lại các anh bàn nhau, mua giá trên khởi điểm tí là nhà nước thất thu hàng nghìn tỷ.
E trong Khánh Hòa vẫn đấu mồm. Nhưng chia bài thì chia luôn ngoài sảnh rồi. Đấu tiền to như thế này mà nhìn nơi đấu và thủ tục đấu, thấy cũng vui vãi

.Bo My

Xe lăn
Không sai luật, nhưng đang điều tra xem tại sao lần trước không đóng tiền cả 2 năm mà mà không mất cọc, có phải là bọn nào móc với THM hay không.

Easy girl

Xe tăng
Nhiều cụ nhầm lẫn việc in tiền của nhà nước là in cái tờ tiền giấy. In giấy chỉ là 1 phần.
Tiền trong lưu thông còn có tiền ghi sổ, là hệ số vòng quay của tiền trong hệ thống ngân hàng. Lượng tiền ghi sổ gấp nhiều lần tiền vật lý, được kiểm soát bằng các công cụ của ngân hàng nhà nước trước có anh bình ruồi được 1/2 giải nobel.
Hình dung thế này:
Thm vay 600 tỏi để đấu giá thủ thiêm ở ngân hàng a.
nộp tiền cọc cho cơ quan đấu giá tại ngân hàng b.
600 tỏi này hoàn toán là tiền ghi sổ, chả có đồng mịa nào là cash.
Giả sử nó không bị ngăn, nó đi vay tiếp ngân hàng để trả hết 22k tỏi, thì cũng là tiền ghi sổ. Ko có tiền giấy. Hoạt động mua bán diễn ra ko cần 1 xu tiền mặt
Lưu ý là tiền giấy nằm chủ yếu trong két hệ thống ngân hàng nhé các cụ, lưu thông ở ngoài 1 phần thôi
Quay trở lại kiều hối.
việc tiền kiều hối ảnh hưởng đến nền kinh tế thế nào là cực kỳ phức tạp. Tuy nhiên lấy ví dụ nhỏ để các cụ dễ hiẻu:
1 cái làng nọ thu nhập đầu người bình quân 10 củ. Tự nhiên có nhà được bà con gửi về 5k usd, tương đương 100 củ.
nhà này tất nhiên xông xênh, ra chợ vét sạch đồ ngon, tất nhiên mấy ông bán hàng hết hàng sớm còn tí chút bèn tăng giá.
cái này chính là hiện tượng lạm phát do nhu cầu kéo

Theo em hiểu là dư lày:
Mình đang có số lượng là x đồng tiền Việt. Và x đồng này tương đương với y đồng tiền Mỹ. Giờ lượng tiền Mỹ gửi về là d khiến số tiền Mỹ trong nước bằng y + d. Như vậy x < y + d, nên Nhà nước sẽ phải in thêm d đồng tiền Việt cho cân, nếu không tiền Việt sẽ lên giá so với tiền Mỹ.
In tiền như vậy thì neo dc theo giá usd nhưng lạm phát thì chắc chắn cụ nhỉ, nhưng khả năng CP vẫn đủ tỉnh táo để quản lý dòng tiền.
Ơ cụ này, đồng USD ở trong quỹ ngoại hối là tiền nằm đó, có tiêu gì đâu. Còn tiền VND tung ra để mua USD mới được lưu thông trên thị trường. Theo cụ thì vì thế mà có lạm phát? Vừa đúng vừa ko. Việc bán được hàng ra nước ngoài để có USD khiến chúng ta giàu lên, nên vì thế mà các kênh tài sản (BĐS chả hạn) sẽ tăng giá, và giá các dịch vụ (y tế, giáo dục) cũng tăng lên. Còn các hàng hóa cơ bản khác (như thực phẩm, quần áo, ti vi, tủ lạnh v..v.) thì không (hoặc ít) tăng giá, bởi những hàng hóa này hoặc chúng ta đã có đủ dùng nên mới còn thừa để xuất khẩu, hoặc có thể mua được từ nước ngoài với tiền USD có được. Do đó, mọi người có nhiều tiền hơn nhưng giá cả các hàng hóa cơ bản ko tăng --> chất lượng cuộc sống cao hơn. Đó là điều ai cũng thấy ở Việt Nam trong thập kỷ qua.

Chính vì thế, việc có thêm USD do xuất khẩu là việc tốt vì nó khiến chúng ta giàu lên hơn. Việc này khác hoàn toàn với việc chính phủ bị thâm hụt ngân sách, ko có tiền tiêu nên in tiền ra, dẫn đến khủng hoảng tài chính, lạm phát cao, khiến dân nghèo đi như mấy nước Zimbawee, Argentina.
Nếu vậy là đúng ý em muốn nói, tiền USD "đổi" ra tiền VND để lưu thông trong nước, giống mình lên Forex để trao đổi ngoại/nội tệ như khi đi du lịch vậy. Vì có nhiều cụ post phía trên nói về việc in thêm tiền VND em mới thắc mắc chứ có thêm nguồn tiền cho không điều kiện thì em thấy toàn lợi chứ không hại. Nếu hại thì đã không được khuyến khích nhận tiền rồi

trantien

Xe tăng
Ko loại trừ có dòng tiền cực lớn từ 1 nước nào đó đổ sang đầu tư bơm thổi bds tại VN như bơm thổi cho lan đột biến. Nên CP mới ra tay can thiệp.
Mà nước đó thì thị trường đang đi xuống. Rất nhiều dòng tiền đang tìm cách trú ẩn hoặc chạy thoát ra ngoài.

Tsrifdottsal

Xe hơi
Theo em hiểu là dư lày:
Mình đang có số lượng là x đồng tiền Việt. Và x đồng này tương đương với y đồng tiền Mỹ. Giờ lượng tiền Mỹ gửi về là d khiến số tiền Mỹ trong nước bằng y + d. Như vậy x < y + d, nên Nhà nước sẽ phải in thêm d đồng tiền Việt cho cân, nếu không tiền Việt sẽ lên giá so với tiền Mỹ.
Ngu ý của em thì như này. Kiều hối về thì dân dùng tích lũy dự trữ hoặc mua nhập hàng về trả ngoại tệ cho nước ngoài. Lượng hàng nhập về thì cần in thêm tiền đồng cho cân giá tiền hàng. Vậy là cần in tiền phỏng đúng ạ? Cụ nào có kiến giải khác mở mang hộ em và các cụ trên này.

trantien

Xe tăng
Qua đường bưu điện cũng đàm phán được hết cụ ạ. Tự nhiên họ biết số điện thoại của những người đấu để đàm phán. Thế mới hay.

Giohanoi

Xe buýt
Không sai luật, nhưng đang điều tra xem tại sao lần trước không đóng tiền cả 2 năm mà mà không mất cọc, có phải là bọn nào móc với THM hay không.
Hy vọng lôi lại vụ đấu khu đất ở đường Lê Duẩn để cho lũ bậu sậu ở TPHCM vào trại đợt này. Luật đấu thầu là sau 180 ngày không nộp đủ tiền thì bị hủy kết quả. Sau hai năm THM mới nộp xong, bị phạt thêm 295 tỉ nhưng khác nào mua đất trả góp. Chắc chân phải có bút phê của lãnh đạo nào đó chứ bố bảo bọn tổ chức đấu thầu dám làm trái luật... khả năng lại 1 anh phó chủ tịt vào trại

Dan du an

Xe ba gác
Ko loại trừ có dòng tiền cực lớn từ 1 nước nào đó đổ sang đầu tư bơm thổi bds tại VN như bơm thổi cho lan đột biến. Nên CP mới ra tay can thiệp.
Mà nước đó thì thị trường đang đi xuống. Rất nhiều dòng tiền đang tìm cách trú ẩn hoặc chạy thoát ra ngoài.
Cụ cứ nói thẳng là Trung Quốc, sao phải vòng vo thế làm gì