[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Khiếp thật, chính phủ mình giờ cũng thích chơi với Mỹ, đang tìm nhiều cách kết thân nhờ vả, truyền thông chính thống thân thiện hơn với Mỹ nhiều.

Mà trong này có những thành phần ko mở lòng ra nổi. Thân là dư. l.uận v.iên sao không đi đúng đường lối mới của cp thế, hay nhiều chủ quá nên chỉ đạo bị loạn?

Taliban thắng thế chả có lợi gì cho VN hay nhà các cụ. Một kẻ khủng bố giờ chiến thắng, bao nhiêu phụ nữ sắp rơi vào thảm cảnh, mà cứ hả hê vui mừng. Đọc mà lợm giọng.
1 nửa sự thật k hẳn là sự thật.
Mẽo tốt Taliban xấu đó là cái mọi người biết qua truyền thông. Truyền thông cũng đưa tin dân chào đón Taliban.
ai có thể lí giải tại sao 20 năm Taliban k hề sụp đổ mà lại thắng Mẽo thắng chính quyền do Mẽo tạo nên (1 cq được mô tả là dân chủ, tiên tiến)?
Xưa Vn cũng bị mô tả là khát máu, tắm máu... khi vào SG.
Mọi dân tộc đều có những lựa chọn riêng.
ps: Dạo này mọi người được chụp mũ DLV hơi nhiều. Cụ có biết làm chế độ để hưởng 3 củ ở đâu để em làm. Ở nhà cày còm mà chả ra đồng nào vợ suốt ngày bảo cắm mặt vào điện thoại, chả được tích sự gì.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Em mong Taliban giải phóng Kabul sau đó đánh nhau giải quyết nốt ân oán xưa nay với Liên Minh Phương Bắc để cho đất nước Áp ga được trường tồn và phát triển.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cụ nhầm rồi :Vào chiến thì dễ nhưng rút ra thì rất khó.
Theo em thì cứ để chúng vật nhau, Nga hay TQ thích thì cứ nhảy vào. Mẽo cứ ở ngoài lâu lâu phọt mấy quả tên lửa với bom hết date giải quyết hàng tồn kho giống như Syria bây giờ là ổn.

sudichat2002

Xe container
Khiếp thật, chính phủ mình giờ cũng thích chơi với Mỹ, đang tìm nhiều cách kết thân nhờ vả, truyền thông chính thống thân thiện hơn với Mỹ nhiều.

Mà trong này có những thành phần ko mở lòng ra nổi. Thân là dư. l.uận v.iên sao không đi đúng đường lối mới của cp thế, hay nhiều chủ quá nên chỉ đạo bị loạn?

Taliban thắng thế chả có lợi gì cho VN hay nhà các cụ. Một kẻ khủng bố giờ chiến thắng, bao nhiêu phụ nữ sắp rơi vào thảm cảnh, mà cứ hả hê vui mừng. Đọc mà lợm giọng.
Cụ nói thế k sợ 1 số nick trong này buồn à ;))

Mẽo tốt Taliban xấu đó là cái mọi người biết qua truyền thông. Truyền thông cũng đưa tin dân chào đón Taliban.
ai có thể lí giải tại sao 20 năm Taliban k hề sụp đổ mà lại thắng Mẽo thắng chính quyền do Mẽo tạo nên (1 cq được mô tả là dân chủ, tiên tiến)?
ps: Dạo này mọi người được chụp mũ DLV hơi nhiều. Cụ có biết làm chế độ để hưởng 3 củ ở đâu để em làm. Ở nhà cày còm mà chả ra đồng nào vợ suốt ngày bảo cắm mặt vào điện thoại, chả được tích sự gì.
Nói thật đọc vài còm của cụ trên này rồi, em với cụ ko cùng quan điểm và cách sống đâu, lần sau đừng quote còm em.

Lần này xin ngoại lệ trả lời cụ chút. Không phải bên nào chiến thắng cũng là lựa chọn của dân tộc họ. Chiến thắng bằng mọi phương tiện, khủng bố, giết người hàng loạt, đầu độc dân tộc... cũng là chiến thắng, nhưng nhiều khi đó là nỗi đau buồn và thua cuộc của người dân đó cụ.
Em đồng ý ở một điểm là có thể TG chưa hiểu hết về Taliban, có thể có một số điểm tốt (tất nhiên). Nhưng phương tiện, cách thức họ dành chiến thắng là của kẻ khủng bố, và quản lý xã hội chà đạp lên phụ nữ của họ là ngược chiều văn mình, dù cụ có biện hộ đến đâu chăng nữa.

Câu hỏi của cụ về việc chỉ chỗ nào nhận làm DLV làm em rất buồn cười. Cụ có biết không, một người có lòng tự trọng không bao giờ chấp nhận cầm bút viết bất cứ điều gì mà kẻ trả tiền cho họ yêu cầu. Nói cách khác, một người có lương tri và có chút tri thức không bao giờ chấp nhận múa bút theo yêu cầu của nhà cầm quyền vì vài đồng bạc lẻ.
Em nói thế không biết cụ có hiểu không. Nhưng túm lại, cụ sẵn sàng gạt đi lòng tự trọng một cách công khai, nên em xin phép khinh cụ công khai.

hd-vt

Xe container
Cụ đang so đức tin vs súng đạn thì phải so trên cùng 1 địa điểm, cùng 1 dân tộc sử dụng mới so dc chứ
Đức tin - họng súng như bóng bay với cái tăm nhọn, đâu cũng thế cả, em nghĩ thế ạ. Đức tin là từ mồm cái thằng dẻo miệng hehe.
Thượng đẳng mạnh mẽ tinh hoa hàng đầu ch.Âu như Đức, thống nhất được là do cụ Chốp phẩy tay...bỏ đi, chứ có mà ối thống nhất được, thoắt cái chuyển thủ đô về lại Béclanh...tưởng không báu lắm hehe.
Còn giờ chúng ta đang chứng kiến thời điểm kết thúc của 20 năm....còn vài chục km nữa thôi hicccc.
Taliban nó mạnh hơn nên nó thắng, vậy thôi. Đúng sai thì trên ...tv ạ hehe, em chịu.

sudichat2002

Xe container
Chúc mừng nhân dân Áp Ga đã thoát khỏi ách thống trị tàn bạo của đế quốc Mẽo...

Vodka_Putinka

Xe điện
Taliban lại đánh đuổi đi 1 nền văn minh dồi . Khoảng vài chục năm sau 1 thế hệ mới sẽ lên mạng XH chửi bới Taliban vì đã đánh đuổi mất 1 nên văn minh thôi . :))

meotamthe

Xe cút kít
Nói thật đọc vài còm của cụ trên này rồi, em với cụ ko cùng quan điểm và cách sống đâu, lần sau đừng quote còm em.

Lần này xin ngoại lệ trả lời cụ chút. Không phải bên nào chiến thắng cũng là lựa chọn của dân tộc họ. Chiến thắng bằng mọi phương tiện, khủng bố, giết người hàng loạt, đầu độc dân tộc... cũng là chiến thắng, nhưng nhiều khi đó là nỗi đau buồn và thua cuộc của người dân đó cụ.
Em đồng ý ở một điểm là có thể TG chưa hiểu hết về Taliban, có thể có một số điểm tốt (tất nhiên). Nhưng phương tiện, cách thức họ dành chiến thắng là của kẻ khủng bố, và quản lý xã hội chà đạp lên phụ nữ của họ là ngược chiều văn mình, dù cụ có biện hộ đến đâu chăng nữa.

Câu hỏi của cụ về việc chỉ chỗ nào nhận làm DLV làm em rất buồn cười. Cụ có biết không, một người có lòng tự trọng không bao giờ chấp nhận cầm bút viết bất cứ điều gì mà kẻ trả tiền cho họ yêu cầu. Nói cách khác, một người có lương tri và có chút tri thức không bao giờ chấp nhận múa bút theo yêu cầu của nhà cầm quyền vì vài đồng bạc lẻ.
Em nói thế không biết cụ có hiểu không. Nhưng túm lại, cụ sẵn sàng gạt đi lòng tự trọng một cách công khai, nên em xin phép khinh cụ công khai.
Cụ bớt nói mấy lời công kích đổng đi, em thấy vô duyên cực, cụ lấy tư duy nước ngoài so với tư duy của người Afghanistan để đánh giá lực lượng vũ trang mạnh nhất của Afghanistan hiện nay là sai lầm về nhận thức, cụ có phải họ đâu mà biết được thế nào mới là tốt cho họ. Cách đây nhiều chục năm cũng nhiều luồng dư luận coi những lực lượng thắng Mỹ là khủng bố, nhưng thời gian đã chứng minh phần lớn họ được ủng hộ bởi đa số người dân nước đó, nên họ chiến thắng là đương nhiên và chiến tranh nổ ra trên đất họ khi Mỹ xuất hiện nên người dân sẽ ủng hộ cuộc chiến chống Mỹ. Ngay cả nhiều người Mỹ năm xưa nghĩ như cụ bây giờ thì hiện tại họ đã thay đổi quan điểm 180 độ, không loại trừ 20 năm sau các cựu binh Mỹ ở Afghanistan sẽ thay đổi quan điểm của họ như vậy. Thớt bàn luận mà cụ ám chỉ nhưng không dám chỉ tên, người khác không bỏ qua thì họ còm lại cụ nói là đúng rồi, em nói cách tiếp cận vấn đề của cụ đối với sự việc lẫn đối với thớt không đúng, cụ nếu coi mình là đúng vậy sao người khác không được như thế, nếu cụ muốn được tôn trọng thì phải học cách tôn trọng người khác trong bàn luận bằng cách không ám chỉ công kích đổng như vừa rồi. Em góp ý thế thôi, thông tin nếu đủ cụ sẽ không suy nghĩ như vậy đâu, em thật.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Thổ đang nhờ Pakistan kết nối để đàm phán việc được hiện diện ở sân bay Kabul đấy, nhưng có cần (Thổ) bảo vệ sân bay Kabul không thì giờ cũng rõ cả rồi, Mỹ làm gì có quyền cho Thổ đóng ở đâu trên đất Afghanistan nữa đâu, giờ Thổ muốn có ảnh hưởng là phải đi gợi ý đàm phán rồi.
Tôi chưa tìm thấy bài nào nói Thổ nhờ Pakistan để giúp đóng quân ở sân bay Kabul. Trong khi đó chính quyền Af. đã ủng hộ việc Thổ vào giữ sân bay Kabul.

Theo như bài báo này thì Thổ có thể sẽ đưa vài nghìn quân vào giữ sân bay Kabul đấy.

meotamthe

Xe cút kít
Tôi chưa tìm thấy bài nào nói Thổ nhờ Pakistan để giúp đóng quân ở sân bay Kabul. Trong khi đó chính quyền Af. đã ủng hộ việc Thổ vào giữ sân bay Kabul.

Theo như bài báo này thì Thổ có thể sẽ đưa vài nghìn quân vào giữ sân bay Kabul đấy.
Em theo báo nước ngoài cụ ạ, cụ không có thông tin từ soha không có nghĩa là không có báo nào đăng.

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng nhân dân Áp Ga đã thoát khỏi ách thống trị tàn bạo của đế quốc Mẽo...
Đó là nhờ công ơn của taliban. Taliban quang vinh muôn năm, dẫn dắt dân tộc Áp gà đến bến bờ vinh quang.

SesameStreet

Xe điện
Đúng là mình thiếu thông tin về Taliban nên không thể khẳng định được gì về họ.
Nhưng cái bọn mà đặt thuốc nổ phá hủy tượng Phật ở Bamiyan là bọn khốn kiếp.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
có quay lại mã nhõn có 3000 thôi. Iem chỉ đọc tin BBC thôi chứ ko phải AK47 hay B41 gì đâu bác
Tôi nghĩ từ giờ về sau này khó có cuộc đọ súng lớn giữa bộ binh Mỹ với Taliban mà Mỹ sử dụng hỏa lực iểm trợ cho quân AF. Cuộc chiến giữa Kurd và IS trên đất Syria cho Mỹ cực kì nhiều kinh nghiệm đánh phối hợp lực lượng bộ binh trang bị nhẹ với hỏa lực Mỹ đấy. Quân Kurd trong trận chiến với IS còn được trang bị kém hơn quân Af. .

Taliban = khủng bố + trồng thuốc phiện + hồi giáo cực đoan + phụ nữ bị mất hết quyền tự do, không được đến trường =))))))))))))

Thằng nào trong thread này thích Taliban đến thế thì sau khi nó giải phóng Afghanistan thì nhớ đi du lịch ủng hộ nước bạn ngoại tệ nhé =)))))))))))))))))
Cụ nên nói chuyện văn minh hơn 1 chút :) mọi người ở đây đều bày tỏ quan điểm văn minh. Ko công kích và gọi nhau bằng thằng. Đề nghị cụ sửa bài

MiTa

Xe lăn
Trạng thái
Thớt đang đóng