[Funland] Ngành tiểu thủ công nghiệp ngày nay ra sao?

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy tiềm năng vẫn còn rất lớn.
Đồ thủ công nhưng cũng rất rẻ và góp phần quan trọng vào bảo vệ môi trường
Cụ có đầu ra thì triển khai đi, e đi gom hàng tận gốc từ tay người làm cho.

Trà Lý

Xe tăng
vậy mấy người mà bác nói cầm đt vô bổ kia phải học bao nhiêu năm mới làm đc cái có hồn như bác mong muốn, và học thì cũng có làm có hồn đc k ý ;))
Vâng, khó nhất là không dám bắt tay vào làm. khó nhì là chưa có mẫu đẹp, khó ba là thiếu thầy dạy giỏi, khó bốn là người làm không khéo tay.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em nhớ những năm 8x, 9x của thế kỷ trước, trong thời buổi khủng hoảng Đông Âu và nhiều gia đình trong tình cảnh cực kỳ khó khăn, thời đó khắp nơi thấy làm thêm ngoài giờ tiểu thủ công nghiệp: Mây tre đan, dệt bao đay cói, thêu... Tuổi thơ của em và nhiều bạn bè cặm cụi khâu bao, đan mây. Thời nay, em đi khắp nơi chỉ thấy người ta xem tivi, giải trí với game và điện thoại... em thấy tiếc thời gian vô bổ của bao người. Ngành tiểu thủ công nghiệp thu nhập thêm dù thấp thì cũng là có thêm đồng chi tiêu cho người dân, nhiều người vùng quê còn khó khăn lắm, em nghĩ họ vẫn cần làm thêm nghề phụ dù tiền công có thể thấp.
Ngành tiểu thủ công nghiệp này bây giờ ra sao rồi nhỉ?
Xin ý kiến của các cụ, mợ.
View attachment 8064271
giờ làm content cụ ơi, với MMO ;)) ai ko biết làm thì đi chạy grab

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ bàn đi đâu đâu ... ngày xửa ngày xưa
Vứn đề là hiệu quả kiếm tiền, đan cả ngày không bằng chạy cuốc xe ôm, bán con gà, hay đi chỉ trỏ đất cát..... thì đan làm cái gì.

Trà Lý

Xe tăng
Các cụ cứ bàn đi đâu đâu ... ngày xửa ngày xưa
Vứn đề là hiệu quả kiếm tiền, đan cả ngày không bằng chạy cuốc xe ôm, bán con gà, hay đi chỉ trỏ đất cát..... thì đan làm cái gì.
Vâng, em cần tìm hiểu để có một điểm hợp lý giữa người sản xuất và người tiêu dùng thì mới có động lực được ạ

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp thậm chí là rất đẹp, nhìn đồ thủ công nó có hồn có ý nghĩa chứ không đơn điệu như đồ nhựa công nghiệp cụ ạ.
Cụ thử tưởng tượng nhưng đồ mỹ nghệ làm bằng tay nó đẹp gấp nhiều lần đồ In3D hoặc CNC
Cái hồn gắn vào sp e nghĩ là nghệ thuật bán hàng của các hãng thôi, làm tay thì khó giống 100% thật nhưng nó cũng phải theo mẫu của đơn hàng. Vd điện thoại Vertu tháo pin ra thấy chữ ký của nghệ nhân và đc đồn thổi là làm 100% = tay nhưng tte 100 cái cùng model nó cũng vẫn giống nhau vậy, thấy đc hồn thì người mua cũng thuộc hàng người giời :)) mấy cái limited làm thủ công nọ kia e thấy nó là nghệ thuật để thuốc người mua là chính thôi.

dacsan.gt

Xe tải
Đẹp thậm chí là rất đẹp, nhìn đồ thủ công nó có hồn có ý nghĩa chứ không đơn điệu như đồ nhựa công nghiệp cụ ạ.
Cụ thử tưởng tượng nhưng đồ mỹ nghệ làm bằng tay nó đẹp gấp nhiều lần đồ In3D hoặc CNC
Lồng bàn mây giá 30 củ của ông bà giới Phú Nghĩa đan, công nhận là nhìn đẹp tinh xảo.

zaiwaz123

Xe điện
Các cụ cứ khen nức nở đồ thủ công đẹp, có hồn....a,b,c.....Thôi thì cứ dũng cảm về nhà vứt đồ gia dụng bằng nhựa, nhôm đi , mua đồ thủ công về dùng xem sao....

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Gửi cụ ảnh người dân thuê sân bóng phơi lục bình để đan sp thủ công, e vừa chụp ;;)

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ in 3D hoặc vẽ CNC và cụ nói dối là tự làm thì cũng sẽ có người chê nó xấu, và cũng không ít người xuýt xoa khen có hồn và có ý nghĩa-nếu trường hợp cụ là người có sức ảnh hưởng lớn.
"Hồn" và "ý nghĩa" nó chỉ là những ngôn từ thể hiện sự tự sướng thôi cụ.

Gionam72

Xe lăn
Cụ in 3D hoặc vẽ CNC và cụ nói dối là tự làm thì cũng sẽ có người chê nó xấu, và cũng không ít người xuýt xoa khen có hồn và có ý nghĩa-nếu trường hợp cụ là người có sức ảnh hưởng lớn.
"Hồn" và "ý nghĩa" nó chỉ là những ngôn từ thể hiện sự tự sướng thôi cụ.
Ông chú em mua bộ bàn ghế có khắc CNC.
Về ông ấy khen lấy khen để. Nào là nó đẹp, sắc sảo, như thật. Chứ đục tay nó thô nó xấu.

sirius6688

Xe điện
Cụ có đầu ra thì triển khai đi, e đi gom hàng tận gốc từ tay người làm cho.
đồ handmade vẫn có lượng tiêu thụ rất mạnh, như bên mẽo bọn nó có sàn thương mại điện tử như etsy chuyên mua bán khắp các đồ này của toàn thế giới đó cụ! chỉ sợ ko có sản phẩm hữu ích thôi chứ thì thiếu j cách bán!

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
đồ handmade vẫn có lượng tiêu thụ rất mạnh, như bên mẽo bọn nó có sàn thương mại điện tử như etsy chuyên mua bán khắp các đồ này của toàn thế giới đó cụ! chỉ sợ ko có sản phẩm hữu ích thôi chứ thì thiếu j cách bán!
Chủ yếu đồ hữu ích gần vs nhu cầu thực tế đấy cụ, e tiếp cận với tmđt lâu lắm rồi nhưng toàn mua chưa bán bao giờ. Để rảnh e nghiên cứu xem sao

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
Em cũng muốn tìm hiểu để phát triển ngành này, hiện nay mạng lưới của em rất rộng, nhân lực nhiều và em mong muốn phát triển một ngành nghề phụ để thêm chút thu nhập cho người dân.
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin được không? Em cũng quan tâm lĩnh vực này mà chưa chính thức tham gia vào được, chưa tìm được ngách đi, dù cũng có thời gian tìm hiểu một số sản phẩm. Các ngành nghề thủ công thì giờ cũng có một số lĩnh vực cải thiện được kiểu dáng mẫu mã, chất lượng và có thị trường tiêu thụ nhất định dù cũng còn hạn chế.

Trà Lý

Xe tăng
Cụ có thể chia sẻ thêm thông tin được không? Em cũng quan tâm lĩnh vực này mà chưa chính thức tham gia vào được, chưa tìm được ngách đi, dù cũng có thời gian tìm hiểu một số sản phẩm. Các ngành nghề thủ công thì giờ cũng có một số lĩnh vực cải thiện được kiểu dáng mẫu mã, chất lượng và có thị trường tiêu thụ nhất định dù cũng còn hạn chế.
Vâng, em cũng đã bắt đầu tiếp cận được 1 số thông tin hữu ích.
Một số nghệ nhân thực thụ em đã gặp, và các cụ nghệ nhân đó cũng trăn trở tiếc nuối rất nhiều vì nghề tiểu thủ công nghiệp nước mình manh mún nhỏ lẻ, tổ chức được quy củ mà làm đã khó gặp vận xấu tan vỡ như bọt nước. Tuy vậy, ưu thế giá nhân công siêu rẻ ở nông thôn VN hiện nay là lợi thế tuyệt đối chắc chỉ có Băng la đét với Châu Phi là cùng mức giá.
Cứ tính cả nhà ngồi làm thủ công suốt buổi tối chỉ cần công sá bằng đủ tiền cho buổi sáng hôm sau đi chợ mua mấy lạng thịt, dầu, mắm, muối...nhưng vẫn hơn là ngồi chơi, có việc gì làm ra tiền đâu?.
Đó là tất cả ý nghĩ người ở quê là vậy.

Trà Lý

Xe tăng
Các cụ cứ khen nức nở đồ thủ công đẹp, có hồn....a,b,c.....Thôi thì cứ dũng cảm về nhà vứt đồ gia dụng bằng nhựa, nhôm đi , mua đồ thủ công về dùng xem sao....
Vâng, con đường nào cũng có chông gai, thôi thì, liều mình thử vậy

Trà Lý

Xe tăng
Gửi cụ ảnh người dân thuê sân bóng phơi lục bình để đan sp thủ công, e vừa chụp ;;)
Vậy là đẹp ạ, với em thì bức ảnh này đẹp hơn nhiều phong cảnh khác, vì ở đây có sự vật mang ý nghĩa.

jazzzzz

Xe lăn
Vẫn ngon bác, giờ thị trường đa dạng hơn, XK hoặc bạn nội địa, mẫu mã đẹp, phong phú.
Chỉ có điều là không nhộn nhịp như ngày xưa vì giờ công ăn việc làm nhiều, kinh tế cũng khá nên trẻ con không phải làm nữa, các ông chủ mở xưởng thuê công nhân tới làm (khâu hoàn thiện), cũng đi đặt chỗ này chỗ kia.

Đây là xưởng nhà ông chú em ở quê ( làng Phú Vinh - Phú Nghĩa - Chương Mỹ).

Chỉnh sửa cuối:

Email123

Xe hơi
Em làm hàng thủ công mỹ nghệ 20 năm nay và thấy thế này :
Hàng thủ công mỹ nghệ chia làm nhiều nghành hàng như hàng quà tặng, hàng nội thất trong nhà và sân vườn, hàng thời trang. Tất cả nghành hàng này có sức tiêu thụ khá tốt và mức lãi suất tốt hơn nhiều so với hàng công nghiệp.
Tuy nhiên hàng VN mình ngày càng thất thế trên thị trường xk vì :
1/ Ý thức lao động của nông dân ta rất là nông dân, đơn hàng nhận về đã định sẵn ngày giao hàng nhưng thường xuyên ko đúng hẹn vì những lý do trời ơi như đám cưới đám ma đám hỏi. Cứ phải ăn chơi thoải mái đã chứ ko có ý thức làm việc như đã cam kết.
2/ Các nhà thiết kế của ta hầu như ko có. Thiếu hẳn nguồn nhân lực chất lượng hiểu biết văn hoá tiêu dùng và văn hoá thẩm mỹ của thị trường XK nên ko thể có sản phẩm phù hợp để bán hàng. Trường ĐH mỹ thuật CN của ta vẫn đang dạy sv bằng giáo trình 30 năm trước, vẫn văn hoá ao làng, rồng phượng trong khi thế giới họ đi đến đâu rồi.
3/ Hỗ trợ xúc tiến thương mại của nhà nước quá kém. Chúng em tham gia các hội chợ TM quốc tế ở châu Âu trong khi các nước quanh mình như Thái Lan, Indo, Malay … ngoài các gian hàng của doanh nghiệp thì còn có các gian hàng của chính phủ họ giups doanh nghiệp quảng bá sản phẩm tạo thành 1 khu rất nổi bật đặc trưng sp của từng nước. Trong khi đó các DN VN lẻ loi lọt thỏm rất ko gây ấn tượng với buyer.
Nói chung hàng thủ công của mình phải thay đổi nhiều lắm để cạnh tranh được với các nước xung quanh.
Ảnh dưới đây là sản phẩm thủ công của 1 doanh nghiệp VN nào đó xuất khẩu qua Mỹ và được bán ở 1 khu du lịch em tình cờ tìm thấy giữa 1 rừng sp các nước khác.
Sp thủ công này ko phải truyền thống. Ta cũng phải thay đổi tư duy thủ công ko nhất thiết phải là các sp truyền thống mà phải phát triển theo xu thế tiêu dùng.