[Funland] Ngành nail tại Mỹ?

QD092000

Xe điện
Tây lông nó là trùm sĩ diện đấy! Thượng đẳng vô cùng. Bởi vậy Tây Âu nó mới phải thả cửa cho dân nhập cư vào để làm những cái nghề như móc cống, dọn nhà vệ sinh...
Mà ngay trên phát biểu thì lãnh đạo Tây lông nó cũng bảo nó là khu vườn địa đàng còn dân khác là cư dân rừng rậm mà. Bên Mỹ dân da trắng nó không thích chịu ở cùng khu với dân da đen đâu.
E thấy dân vàng mình ở cùng khu nó. Vậy nó chê dân vàng ít hơn đen à mợ?

g_d

Xe buýt
Cứ công việc lương thiện và có tiền thì mình làm thôi.
Em có đứa em họ có tư tưởng chê việc chân tay nên nó thà ăn trợ cấp, đi xin quần áo cũ còn hơn đi làm nails. Em không hiểu luôn.

Bác sĩ và làm nails thì có khác nhau nhiều lắm không nhỉ? Đều là phục vụ cho con người.
Đối với em làm nails giống như là làm 1 công việc thiên về nghệ thuật trên cơ thể con người, còn bác sĩ cũng vất bỏ xừ, cũng phải sửa chữa trên cơ thể con người.

QD092000

Xe điện
Em có đứa em họ có tư tưởng chê việc chân tay nên nó thà ăn trợ cấp, đi xin quần áo cũ còn hơn đi làm nails. Em không hiểu luôn.

Bác sĩ và làm nails thì có khác nhau nhiều lắm không nhỉ? Đều là phục vụ cho con người.
Đối với em làm nails giống như là làm 1 công việc thiên về nghệ thuật trên cơ thể con người, còn bác sĩ cũng vất bỏ xừ, cũng phải sửa chữa trên cơ thể con người.
Đôi khi chỉ là quan niệm đã được đóng khung dù là xh đó đc xem là rất tự do và vượt qua cái đó cần giảm cái tôi xuống mà ko phải ai cũng làm đc.

BMW X10

Xe điện

Tôi thấy chẳng có vấn đề gì về công việc mình làm / phải làm / được làm / bắt buộc phải làm.
Nó đừng có bất nhân, là được.

Hơi bất hợp pháp 1 tý cũng được, ví dụ oánh tá lả chiên nghiệp, tụi tây có cả giải World tournament to oạch.

juve99

Xe cút kít
Tôi thấy chẳng có vấn đề gì về công việc mình làm / phải làm / được làm / bắt buộc phải làm.
Nó đừng có bất nhân, là được.

Hơi bất hợp pháp 1 tý cũng được, ví dụ oánh tá lả chiên nghiệp, tụi tây có cả giải World tournament to oạch.
Tây có đánh cờ úp như Hà Nội k bác, cờ úp tính giải trí cao và cũng trí tuệ :D

Beu 4x4

Xe điện
…..
So với bác sỹ phụ khoa vất vả độc hại thì nghề nail quá tao nhã ấy chớ cụ
:D

g_d

Xe buýt

Beu 4x4

Xe điện
Cụ ơi, xét nghiệm tử thi có mà ám ảnh mấy ngày ý.
Vâng cụ,
Nhưng cái ấy thì sv Y2 giở ra chúng đã mó hàng ngày rồi, chưa kể các nghề như nv nhà tang lễ, bốc mộ, pháp y… vẫn khá đc trọng vọng.
Còn các anh phụ khoa, sản khoa, rất thương. Em thấy nên đề nghị bộ Ê tí trang bị thêm nến, bóng bay với sâm banh tại nơi lviec

Laborghini

Xe tải
Đôi khi chỉ là quan niệm đã được đóng khung dù là xh đó đc xem là rất tự do và vượt qua cái đó cần giảm cái tôi xuống mà ko phải ai cũng làm đc.
Thực sự là theo em nghĩ trên đời này cái gì dễ dàng quá thì nó đều không quý mấy.
Nails học hành 6 tháng nếu giỏi.có thể lên lành nghề. Y khoá 6 năm vẫn là dân tập sự. Coi 2 nghề này ngang nhau liệu có công bằng?? Còn việc cụ đề xuất việc giảm cái tôi, có nghĩa là trong tâm tưởng của cụ có sự phân biệt nghề nghiệp rồi. Nếu không phân biệt( có ý nghĩ phân biệt)/thì đâu cần giảm cái tôi làm gì nữa nhỉ??

Gianthuong123

Xe tải
Quay trở lại cái vụ làm nail, sống ở Mỹ hay vài nước khác có người Việt sinh sống thì quan trọng nhất là phải có job , nếu không sẽ không có cái gì cả, mà có job và đóng thuế rồi thì sẽ chẳng có cái gọi là công việc cao cấp hay hèn hạ gì hết. Nail nó cũng là cái nghề giống như chạy Uber hay đi làm công nhân hãng xưởng, hay nghề đi biển thôi, và nó ở phân khúc lao động phổ thông. Tuy nhiên , dù gì di chăng nữa, có đào tạo và làm mấy công việc đòi hỏi trình độ ĐH trở lên nó là ở tầng khác và có sự khác biệt trong XH rồi dù không ai ra mặt nói ra. Thực tế thì không ai coi thường nghề nail cả, nhưng nó chỉ ở cái mức lao động phổ thông, và người làm nail cũng đều biết rõ điều này, nên họ luôn cố gắng để cho con họ theo học các trường college và lên đại học vì đó là cánh cửa thâm nhập vào xã hội Mỹ thực sự. Khát vọng vươn lên thì ở đâu cũng có. Hy sinh đời bố củng cố đời con nó đúng trong hoàn cảnh này. XH hội nào cũng có vậy.

Lý do nhiều người ít nhiều cũng có học hành bên này qua Mỹ phải làm nail ban đầu và sau đó bám luôn lấy nghề để sinh sống và tiết kiệm tiền mua nhà, mua xe và không hề có ý định đổi nghề hay dành tiền để đi học đó là do sự khác biệt trong môi trường sống, nó quá tốt và ổn định , không có sự bất an hay phải lao tâm khổ tứ kiếm tiền, không phải giành dật mạnh được yếu thua như ở VN. Cảm giác mọi cái nó tốt hơn hẳn và an toàn làm người ta bằng lòng với điều kiện hiện tại và không phải cố gắng tranh giành gì nữa, văn hoá Mỹ không có sự dè bỉu là công việc này sang trọng hay hèn kém, điều đấy làm thay đổi nhận thức từ gốc rễ, nó làm cho con người ta sẵn sàng đánh đổi và vứt bỏ mọi cái để được ở lại Mỹ, sẵn sàng chấp nhận làm bất cứ việc gì để được ở lại.

Lần đầu tiên em bước chân xuống phi trường SFO, lên xe người bạn chờ sẵn đón về, ( có bị secondary check vì mang theo cá cơm rim tiêu đóng gói, quà cho bạn bè, phải đi huỷ vì không cho mang vào Mỹ) chạy từ SF về , đường cao tốc chỉnh chu, vạch kẻ đường chuẩn chỉ, xe lao vun vút chạy cả 100 miles/h cảm giác như sống trong cái game đua xe làm em choáng ngợp, bước ra khỏi xe hít thở cái bầu không khí cực kỳ fresh và hơi lành lạnh làm người ta minh mẫn hẳn lên, em sống ở Cali nhiều năm mà gần như rất í khi đổ mồ hôi, tuyến mồ hôi ở nách gần như tiệt luôn chứ không nhièu như khi sống ở SG, quần áo giặt xong phẳng phiu thơm phức, nước giặt của nó cũng tốt và rẻ, đồ dơ để 2 ngày móc ra mặc chữa chạy lại cũng không hôi như ở ta, đến như đi ngang qua mấy cái building của bọn Yahoo, ghé vào cái vòi nước dùng để tưới cỏ của nó uống thử vẫn thấy ngọt và mát lạnh tinh khiết, hơn hẳn cái nước đóng chai ở mình, đến cái cỏ của nó cũng xanh mướt mà chẳng cần phải bón phân gì :D.Sẽ có nhiều cụ bảo em quan điểm không vững vàng , dễ bị lung lay chuyển hoá nhưng đây là sự thực chứ không phải vì em ăn bả thực dân mà ca ngợi đâu ạ.

Em hoàn toàn hiểu được vì sao rất nhiều ông sống trong nước, quan điểm lập trường vững vàng lắm, nhưng khi được qua Mỹ du lịch hoặc định cư vì con lấy chồng Mỹ, hay đi di dân dạng đầu tư, thì khi họ thực sự được trải nghiệm đời sống ở Mỹ thì tự nhiên họ trở nên thận trọng phát biểu về nước Mỹ, không như cách họ hay nói về nó trước đây dù không ai tuyên truyền hay nhồi nhét tư tưởng cả, ít nhiều họ thay đổi quan điểm và nhận thức vì thực tế mọi cái nó không như mình hình dung vì bị truyên truyền như khi còn ở trong nước, cái này theo phép biện chứng cơ bản thì là do "Vật chất quyết định ý thức/tinh thần", và hoàn toàn khách quan, chứ không phải là bị chuyển hoá tư tưởng vì bị lung lay hay thiếu kiên định lập trường gì cả. Do vậy ở trong nước ta không nên lên án họ làm gì.

Tóm lại nghề nail nó cũng là nghề lao động phổ thông như mọi nghành nghề phổ thông khác ở Mỹ, nó không có bị kỳ thị gì, nhưng mà đòi ngồi chung mâm với tầng lớp khác thì không được.
Công việc là công việc thôi còn cụ nói làm nail Ko bất an lao tâm khổ tứ vì tiền bạc là xạo sự nhé .
Nghề nail cạnh tranh rất mạnh rồi dành khách này nọ rất mạnh rồi cuối tháng Bill đi tận đít , vừa chạy xe vừa ăn cơm .
Thêm nữa người sống lâu năm ở Mỹ đều khuyên Ko nên uống nước từ vòi nước và Ko nên ăn đồ sale giá rẻ nhé
Còn Ko kiếm nghề khác vì họ Ko có trình độ để kiếm công việc lương cao hơn thôi chứ Ko phải Ko muốn chuyển
Còn tuyên truyền phải nói là việt kiều Mỹ tuyên truyền bậy bạ làm dân khá giả VN qua đó vỡ mộng cũng ngậm đắng Ko dám nói gì , nói ra sợ nhục .

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
nowhereland nói:
Em lại nghe câu chuyện anh thằng bạn (vượt tường Berlin 1990) bên Đức kể khá lâu rồi là thằng ăn trợ cấp đến bạn chơi nó còn đuổi, bảo chúng tao đang phải nuôi mày đấy, về kiếm việc mà đi làm đi chơi bời gì.
Nên khả năng nghề ăn trợ cấp ở tây còn nhục hơn nghề Nails đấy cụ ạ.
Quan trọng là thằng ăn trợ cấp là thằng nào!? Là thằng đen, rệp ,vàng thì thằng kia nó chửi là đúng rồi..
Người Đức chỉ được hưởng tiền thất nghiệp tới 2 năm thôi, quá 2 năm chưa kiếm được việc làm là nghiễm nhiên được chuyển sang nhận tiền trợ cấp xã hội nên phần lớn người Đức cũng coi nhận trợ cấp xã hội là 1 phần trong quyền lợi của họ. Ngoài tiền xã hội, hàng tháng người thu nhập không cao ở Đức còn nhận tiền trẻ con, tiền hỗ trợ cho đóng tiền thuê nhà,... Dù phần lớn dân Đức cũng coi không có việc làm, bị thất nghiệp là bị ném ra ngoài rìa của xã hội!
Tất nhiên, xã hội nào cũng có 1 lớp người dặt dẹo, chẳng bao giờ chịu đi làm cả, cả đời chỉ nhận tiền xã hội, nhiều nhóm người bên xã hội không cấp tiền hàng tháng, mà hàng tuần, thậm chí hàng ngày, vì cấp nhiều ngày họ uống rượu hết và sẽ bị đói (ở Đức không có địa điểm phát chẩn như ở Mỹ). Tụi này vào siêu thị mà chỉ lấy ra 1 hộp bia thì nhân viên siêu thị cũng gần như mặc kệ. Nếu bảo người Đức khinh miệt tụi này cũng chẳng sai (tuy vậy có ông bạn bảo "Tôi đỗ cái Mẹc, thằng dặt dẹo đi qua nhổ bãi nước bọt ở mũi xe")!

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Thực sự là theo em nghĩ trên đời này cái gì dễ dàng quá thì nó đều không quý mấy.
Nails học hành 6 tháng nếu giỏi.có thể lên lành nghề. Y khoá 6 năm vẫn là dân tập sự. Coi 2 nghề này ngang nhau liệu có công bằng?? Còn việc cụ đề xuất việc giảm cái tôi, có nghĩa là trong tâm tưởng của cụ có sự phân biệt nghề nghiệp rồi. Nếu không phân biệt( có ý nghĩ phân biệt)/thì đâu cần giảm cái tôi làm gì nữa nhỉ??
Bằng làm nails chỉ là bằng trung cấp nghề, còn bằng Bác sỹ là bằng đại học, tốt nghiệp xong là đã có Title đứng trước tên rồi, nên không ai so sánh hai ngành này với nhau cả ạ. Nếu nói về cạnh tranh thì ngành nails có lẽ là ngành ít cạnh tranh về giá cả, so với các ngành buôn bán. Bởi nhóm khách hàng của ngành này đa phần sẽ ưu tiên chất lượng dịch vụ hơn, thậm chí họ sẵn sàng tip cao, nếu thấy ưng ý với những gì họ nhận được.

Làm nghề nails, nếu cạnh tranh theo hình thức giảm giá thì coi như người lao động tự làm khó lẫn nhau và đều không có lợi cho chính họ. Vì thế em để ý, sau vài tháng nếu có chạy giảm giá để cạnh tranh, thì đa số các tiệm nails ở Séc đều tăng lại giá mặt bằng chung. Bởi giá rẻ, mà chất lượng không ra gì thì cũng ít khách, nên thay vì giá rẻ, mà đầu tư về chất lượng thì sẽ phát triển hơn. Cùng một công ngồi làm, khi đạt được giá thành xứng đáng, người lao động sẽ phấn khởi và có tinh thần làm việc ngày càng tốt hơn.

Mấy hôm nay hai cậu thanh niên miền Tây đang về chỗ em xin việc làm trong nhà máy. Giờ vẫn đang chờ xét duyệt hồ sơ, nên em nói họ nếu rảnh rỗi mà muốn học làm nails thì ra ngoài tiệm của em, vừa xem vừa học nếu muốn. Ngay như mọi người đang làm trong nhà máy chỗ em, ai có nhu cầu học nghề nails, em cũng tạo điều kiện để cuối tuần họ ra tiệm của em để học việc miễn phí.

Tất nhiên là em có một lượng khách hàng là học sinh, sinh viên chuyên chỉ làm mẫu để làm nails, nối mi và cắt tóc. Họ chấp nhận làm mẫu để thợ luyện tay nghề với mức giá ưu đãi. Coi như hai bên đều có lợi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thằng VP e nghĩ nó bị lợi dụng hình ảnh thôi. 2 thằng kia mới lưu manh.
Cụ ơi, lợi dụng đếch gì, tầm này rồi chả thằng nào ngu đâu nhất là với những thằng đầu có sỏi này.
Sau khi lừa được mớ tiền chia chác chúng nó giở cái trò nói sấu nhau đổ lỗi cho nhau để đ éo thằng nào liên quan đến việc đó.
Đầu tiên thằng VP và KP nó đổ cho thằng Jony, sau khi còn hai thằng thì chúng nó lại bầy trò đổi cho nhau cuối cùng là đường ai lấy đi sau khi chia chác đầy đủ.
Thằng VP này e thấy mặt nó khá cảm tình không vẻ lưu manh như hai thằng kia nhưng đúng đời méo như mơ.

QD092000

Xe điện
Cụ ơi, lợi dụng đếch gì, tầm này rồi chả thằng nào ngu đâu nhất là với những thằng đầu có sỏi này.
Sau khi lừa được mớ tiền chia chác chúng nó giở cái trò nói sấu nhau đổ lỗi cho nhau để đ éo thằng nào liên quan đến việc đó.
Đầu tiên thằng VP và KP nó đổ cho thằng Jony, sau khi còn hai thằng thì chúng nó lại bầy trò đổi cho nhau cuối cùng là đường ai lấy đi sau khi chia chác đầy đủ.
Thằng VP này e thấy mặt nó khá cảm tình không vẻ lưu manh như hai thằng kia nhưng đúng đời méo như mơ.
E có biết chút nhìn tướng. Cái mặt và thần thái, tác phong thằng VP ko phải dạng định lừa ai. Bản thân nó có cty, cviec và cơ hội kiếm tiền tốt nên ko có dã tâm lừa lọc ai. Bị thằng KP lợi dụng thôi.
Còn thằng KP và Jony thì lưu manh, chụp giựt dễ thấy.
Thằng VP trẻ nhưng làm ăn tốt. Nó có lẽ là người VN đàu tiên pt đc các dự án bđs tại Mỹ. Giỏi đấy!

QD092000

Xe điện
Ko chỉ là nail mà rất nhiều kiến thức kd tại đây:

Cụ này thực sự giỏi!

HẤP NẶNG

Xe tải
Độc hại lắm các cụ ơi. Nói chung bán sức khoẻ đổi lấy đồng tiền thôi. Hồi em được ngan cho đi cùng sang đấy chơi. Ngồi chờ ngan làm bộ vuốt mà em bảo thế này thì chết sớm. Bụi mù mà mùi hoá chất khét lẹt đậm đặc đến nỗi em tí ngất.
Mà em cũng chả hiểu sao các mợ bên í toàn làm mấy cái quả gì kiểu đắp bột ấy nó vừa dài vừa nặng vừa vướng víu. Được 3 ngày ngan nhà em tháo vội bảo thế này thì ông và cơm vào mồm cho tôi chứ móng mánh thế này thì chỉ cả ngày giơ hai tay lên cho đẹp thôi.

hoviba

Xe container
Độc hại lắm các cụ ơi. Nói chung bán sức khoẻ đổi lấy đồng tiền thôi. Hồi em được ngan cho đi cùng sang đấy chơi. Ngồi chờ ngan làm bộ vuốt mà em bảo thế này thì chết sớm. Bụi mù mà mùi hoá chất khét lẹt đậm đặc đến nỗi em tí ngất.
Mà em cũng chả hiểu sao các mợ bên í toàn làm mấy cái quả gì kiểu đắp bột ấy nó vừa dài vừa nặng vừa vướng víu. Được 3 ngày ngan nhà em tháo vội bảo thế này thì ông và cơm vào mồm cho tôi chứ móng mánh thế này thì chỉ cả ngày giơ hai tay lên cho đẹp thôi.
Hiện nay ở những thành phố lớn, nơi mức sống người dân cao hơn, thì đa số các tiệm nails đều khuyến khích khách hàng làm gel thay vì đắp bột như trước. Làm móng gel tuy không bền bằng móng đắp bột (acryl + liquit), nhưng ít mùi hóa chất và ít làm ảnh hưởng tới móng tay hơn. Tụi em vẫn luôn nói với mọi người là cố gắng tư vấn và mời khách làm móng gel, vừa tốt cho thợ cũng như tốt cho cả khách.

cuhaifus

Xe container

Bạn em nó BS hay mổ trĩ đi nhậu ít khi kể chuyện lắm, nhất là hôm nào ăn món lòng xào dưa là nó né

QD092000

Xe điện
Bạn em nó BS hay mổ trĩ đi nhậu ít khi kể chuyện lắm, nhất là hôm nào ăn món lòng xào dưa là nó né
Thì xh quan niệm là nghề cao quí thôi, chứ mà nghĩ đên suốt ngày máu me mứt đái mùi kinh dị thì nói đc chuyện gì?
Cccm lạ gì bs phụ sản là nam, toàn đồ bệnh mới phải vào thăm khám mà, chứ đc nguieeng ngó lúc đẹp đâu?
Rồi mấy ông khám nghiệm pháp y nữa. Yếu bóng vía thì có mà làm nghề.

Vậy nên nghề.nail vẫn sạch chán. Hóa chất tí thôi.