[Funland] Ngành IT đang chết dần?

XSim

Xe container
So AI với người thì hiện tại nó đang giống thế này:
+ Trợ lý người: giao nó 10 vấn đề thì nó làm được 7, 3 cái còn lại nó bảo khó quá anh phải tìm người giỏi hơn để làm.
+ Trợ ý AI, giao gì nó cũng làm, nhưng thực tế nó làm đúng có 8 thôi, 2 cái kia nó bịa, vấn đề là nó cũng chả nói 2 cái nó bịa là gì. Kiểu bảo máy lái ô tô nó cũng lái, lái máy bay nó cũng lái, ...

duongphong

Xe container
Công ty nào ở VN mà dùng AI lập trình ra được các hệ thống phần mềm thì chắc Microsoft, Google nó trả 100 tỷ đô mua luôn ấy chứ ở đó. Các thánh chém nó vừa thôi.

Code thì chưa bao giờ là khó, AI làm tốt. Nhưng thiết kế hệ thống, thiết kế CSDL để đảm bảo ổn định, dễ maintain, dễ thay đổi bổ sung tính năng đáp ứng sự thay đổi của các bài toán nghiệp vụ trong tương lai thì trong tương lai gần AI chưa thể thay thế con người.

Chưa kể có những hệ thống cho lĩnh vực tài chính, chứng khoán, ngân hàng, viễn thông, cần sự chính xác tuyệt đối và hiệu năng cực cao thì không ông nào dám giao cho một hệ thống AI xây dựng cả.

1000 năm nữa cũng không thể có AI nào làm được các hệ thống như core banking hay hệ thống tính phí thời gian thực bên viễn thông.
Đúng cụ,

Mấy cụ quen làm quản lý ít thực chiến coding thì cứ thần thánh hóa con AI và bị mấy bạn trẻ coder qua mặt. Chứ AI giờ chỉ như 1 đứa trẻ thông minh nghe lỏm người khác rồi trình bày lại nhưng kiến thức phổ thông chung chung chứ đi sâu vào các chuyên ngành kỹ thuật, y khoa, luật ... thì nghe nó có mà bán nhà đi để đền người ta.

Dùng AI cho các phần mềm quản lý thì còn được, chứ nếu nó cho các bài toán kỹ thuật thì thà em dành thời gian tự code còn nhanh hơn việc dạy nó vài lần vì nó sửa sai theo kiểu học máy móc chứ đâu có tư duy được cho con người.

Em U60 nhưng mấy bài toán quản lý thì có thể 1 mình gánh được từ A - Z mà cũng chẳng cần dùng đến AI. Còn những bài toán kỹ thuật em đã làm thì, xin lỗi AI, giờ bạn đi học tiếp đi, vài năm sau quay lại để chúng tôi xem bạn thế nào đã nhé!
Em vẫn nói với f1 muốn tìm kiếm thông tin gì thì dùng google để làm công cụ tìm kiếm, chắt lọc nội dung, nguồn thông tin....Xác định thông tin đúng hay sai thì mình phải có kiến thức nền để hiểu và phân biệt. Cái gì cũng dựa vào nó thì chết dở.

Moriarty

Xe container
Đúng cụ,

Mấy cụ quen làm quản lý ít thực chiến coding thì cứ thần thánh hóa con AI và bị mấy bạn trẻ coder qua mặt. Chứ AI giờ chỉ như 1 đứa trẻ thông minh nghe lỏm người khác rồi trình bày lại nhưng kiến thức phổ thông chung chung chứ đi sâu vào các chuyên ngành kỹ thuật, y khoa, luật ... thì nghe nó có mà bán nhà đi để đền người ta.

Dùng AI cho các phần mềm quản lý thì còn được, chứ nếu nó cho các bài toán kỹ thuật thì thà em dành thời gian tự code còn nhanh hơn việc dạy nó vài lần vì nó sửa sai theo kiểu học máy móc chứ đâu có tư duy được cho con người.

Em U60 nhưng mấy bài toán quản lý thì có thể 1 mình gánh được từ A - Z mà cũng chẳng cần dùng đến AI. Còn những bài toán kỹ thuật em đã làm thì, xin lỗi AI, giờ bạn đi học tiếp đi, vài năm sau quay lại để chúng tôi xem bạn thế nào đã nhé!
e thử build một con chatbot qua Coze để thay e hướng dẫn thực tập viên, dữ liệu là luật, thông tư, nghị định của ngành mà nói chung trả lời văn vở lan man lắm, chả đi vào trọng tâm

Thắng Formosa

Xe tăng
Hàng ngàn công việc IT được các nhà tuyển dụng rải khắp các trang tuyển dụng, các trang mạng xã hội mà cụ lại bảo chết dần?
Chỉ trách là bản thân dốt ko đủ trình ứng tuyển thôi, học thì k lo học cứ lo chơi yêu đương ra trường k có chỗ đứng là phải. Nay các doanh nghiệp lớn nó vào tận trường tuyển từ năm 2 đại học rồi, mấy đứa top doanh nghiệp nó nuôi học bổng toàn phần luôn ấy chứ. Lo mà học cho giỏi là được chứ đừng lo ko có việc. Riêng lương Remote bán thời gian code React cũng từ 10-30$/giờ rồi. C# bên châu Âu nó cũng thuê hàng chục ngàn nhân lực làm remote đó kìa. Cụ vào face tìm từ khóa "việc làm Remote" các nhà tuyển dụng nó tuyển 24/24 mà ko ra người ấy chứ.
Giỏi code+giỏi tiếng anh (hoặc Trung) auto giàu nhé cụ.

cusao

Xe lăn
Em không làm trong lĩnh vực IT nên em đoán AI là một bước tiến chứ không phải 1 nguyên nhân ảnh hưởng đến thị trường lao động IT. Thị trường lao động IT ,cũng như các ngành khác, sẽ có nhiều biến động trong các thời kỳ....nhưng không phải vì AI

Thắng Formosa

Xe tăng

Đây, mời cụ thuê AI về nó code hộ e mấy cái hệ thống phục vụ sản xuất này cái, đến cả người có kinh nghiệm 10 năm trong ngành còn ko bắt dc hết lưu trình ấy chứ. AI nó chỉ code mấy web, app đơn giản tào lao thôi.

Thắng Formosa

Xe tăng
So AI với người thì hiện tại nó đang giống thế này:
+ Trợ lý người: giao nó 10 vấn đề thì nó làm được 7, 3 cái còn lại nó bảo khó quá anh phải tìm người giỏi hơn để làm.
+ Trợ ý AI, giao gì nó cũng làm, nhưng thực tế nó làm đúng có 8 thôi, 2 cái kia nó bịa, vấn đề là nó cũng chả nói 2 cái nó bịa là gì. Kiểu bảo máy lái ô tô nó cũng lái, lái máy bay nó cũng lái, ...
Đó là cụ giao cho mấy cái nv đơn giản, chứ đi vào sản xuất bảo nó xử lí yêu cầu người dùng thì AI làm 10 sai cả 10 nhé cụ, thậm chí nó còn chả hiểu người dùng nói gì.

XSim

Xe container
Đó là cụ giao cho mấy cái nv đơn giản, chứ đi vào sản xuất bảo nó xử lí yêu cầu người dùng thì AI làm 10 sai cả 10 nhé cụ, thậm chí nó còn chả hiểu người dùng nói gì.
À em lấy ví dụ để cho thấy kể cả AI làm đúng 8/10 câu thì vẫn rất nguy hiểm vì 2 câu nó không làm được nhưng nó cứ nhận. Kiếu chả biết lái như vẫn lên xe lái chở sếp đi là chết rồi.

windmill

Xe buýt
Cái của cụ thì phần code C++ chẳng có gì. Còn chuyên môn thì nó nằm trong mấy cái hàm API liên lạc với phần cứng và mấy câu lệnh SQL lồng nhau thôi.

Còn bài toán của cụ PhungQuangThanh, căn cứ vào một số dữ kiện cụ đã công khai thì 1 mình em có thể triển khai trong vòng 1 - 2 tháng (tùy thuộc vào nội dung chuyên môn thì cần trao đổi). Nhưng tiếc là hết tháng 11 em mới rảnh. Nhà em cũng ở RC, nhưng em vẫn có thời gian cafe và tư vấn miễn phí.

View attachment 8789722
Đây, mời cụ thuê AI về nó code hộ e mấy cái hệ thống phục vụ sản xuất này cái, đến cả người có kinh nghiệm 10 năm trong ngành còn ko bắt dc hết lưu trình ấy chứ. AI nó chỉ code mấy web, app đơn giản tào lao thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện
IT cũng như bao ngành khác, sống vẫn sống mà chết vẫn chết.

AKAN_N

Xe buýt
Lương nhiều năm ko tăng.
Sa thải liên tục
Hàng trăm sinh viên tranh nhau vị trí thực tập.
AI ngày càng thông minh sẽ thay thế hoàn toàn lập trình viên
Thế nhưng sinh viên học IT ngày càng nhiều, khủng hoảng thừa thêm trầm trọng :-s
Bốc phét quen mồm

AKAN_N

Xe buýt
IT cũng có IT this IT that....=))

IT là ngành lớn với tên gọi CNTT, tên tiếng Anh " Information Technology " , nó chia nhiều nhánh (phân ngành nhỏ hơn), theo em biết co ít nhất 7 ngành nhỏ thuộc ngành lớn CNTT như:
1. Khoa học máy tính (Computer Science )
2. Mạng máy tính và truyền thông dữ liệu
3. Công nghệ phần mềm
4. Kỹ thuật máy tính
5. Kỹ thuật mạng
6. Hệ thống quản lý thông tin
7. Robot và AI

Chưa kể trong 7 phân ngành hẹp trên lại có thể chia ra thành các tiểu phân ngành hẹp hơn.

Em đang làm về mảng Công nghệ phần mềm thì thấy mảng này luôn thiếu nhân lực dù mức lương. đãi ngộ luôn cao...nhưng cũng không đủ người làm.

Theo em biết mảng Robot và AI còn khát nhân lực hơn nữa. :D

Còn phần lớn 90% sinh viên VN học IT là học ngành số 2, số 4 hoặc số 5....vốn công việc chủ yếu là quản lý mạng nội bộ trong các công ty, lắp đặt mạng, sửa chữa phần cứng/phần mềm ....các công việc này không đòi hỏi tư duy nhiều..và vốn đang thừa nhân lực. :))
Cụ am hiểu về CNTT quá, em vodka cụ. Bạn bè em chuyển qua số 7 hết rồi
n

windmill

Xe buýt
AI đã có nhiều thành công trong xử lý hình ảnh, ngôn ngữ nên có thể áp dụng cho các lĩnh vực xử lý ngôn ngữ, xe tự lái, và 1 phần trong y khoa (chuẩn đoán bệnh và phác đồ điều trị) nhưng không phải toàn bộ (nên em không tự mâu thuẫn với nhận định ở còm trước).

Nhưng nhiều bài toán AI vẫn dậm chân tại chỗ như bài toán dự báo chuỗi thời gian thì vẫn chưa khá hơn việc dùng giá trị hôm nay áp cho ngày mai. Không biết đã có ai dùng AI mà lướt sóng chứng khoán 100 lần ăn cả 100 chưa?

XSim

Xe container
AI đã có nhiều thành công trong xử lý hình ảnh, ngôn ngữ nên có thể áp dụng cho các lĩnh vực xử lý ngôn ngữ, xe tự lái, và 1 phần trong y khoa (chuẩn đoán bệnh và phác đồ điều trị) nhưng không phải toàn bộ (nên em không tự mâu thuẫn với nhận định ở còm trước).

Nhưng nhiều bài toán vẫn dậm chân tại chỗ như bài toán dự báo chuỗi thời gian thì vẫn chưa khá hơn việc dùng giá trị hôm nay áp cho ngày mai. Không biết đã có ai dùng AI mà lướt sóng chứng khoán 100 lần ăn cả 100 chưa?
AI theo nghĩa trading bằng thuật toán thì nhiều nơi trên thế giới áp dụng rồi, nhiều quỹ rất thành công. Tiêu biểu có thể kể đến https://en.wikipedia.org/wiki/Renaissance_Technologies

windmill

Xe buýt
Vâng, về nguyên lý thì AI có thể được đào tạo và làm mọi việc. Nên trong tương lai thì nó có thể làm được mọi việc mà con người muốn máy móc làm thay, nhưng ở các mức độ khác nhau.

Có thể đã có 1 vài quỹ có những thuật toán trading để kiếm tiền riêng cho họ nhưng vì họ sẽ không chia sẻ thuật toán hay công cụ nên không thể coi đó là những đóng góp cho sự phát triển của AI.

Còn theo em thì "trading bằng thuật toán" chưa chắc đã phải là AI. Bời vì AI nghĩa là máy móc có khả năng tự học hỏi từ các dữ liệu được cung cấp.

AI theo nghĩa trading bằng thuật toán thì nhiều nơi trên thế giới áp dụng rồi, nhiều quỹ rất thành công. Tiêu biểu có thể kể đến https://en.wikipedia.org/wiki/Renaissance_Technologies

Thắng Formosa

Xe tăng
Cái của cụ thì phần code C++ chẳng có gì. Còn chuyên môn thì nó nằm trong mấy cái hàm API liên lạc với phần cứng và mấy câu lệnh SQL lồng nhau thôi.

Còn bài toán của cụ PhungQuangThanh, căn cứ vào một số dữ kiện cụ đã công khai thì 1 mình em có thể triển khai trong vòng 1 - 2 tháng (tùy thuộc vào nội dung chuyên môn thì cần trao đổi). Nhưng tiếc là hết tháng 11 em mới rảnh. Nhà em cũng ở RC, nhưng em vẫn có thời gian cafe và tư vấn miễn phí.
Cái e đang nói đến là yêu cầu của người dùng không thể đẩy vào AI được,lưu trình mới, logic mới mình còn phải học và tìm hiểu từ đầu, nếu để dạy cho AI được cũng mất cả tháng, trong khi mình làm vài ngày là xong rồi.

Đào tạo ra nhiều nhưng ngày càng phân hóa. Giờ IT cũng chia nhiều bậc

AKAN_N

Xe buýt
Mình làm nghành IT tìm mỏi mắt không được em nào biết nhiều chút về N/W và security . Các cụ có AI giời mà ko cần hạ tầng network và bảo mật tốt thì vẫn đứt

PhungQuangThanh

Xe tải
Thực ra thì cụ ý nói đúng đấy, e chỉ muốn xem khả năng của cụ ý đạt đến đâu thôi, nhưng em đoán là khả năng của cụ ý chỉ đạt dc 80-85% thôi, nhưng tương lại ko xa, rất gần thôi thì nghề mới này sẽ rất mạnh và các cụ lập trình có nguy cơ sẽ ra đi.

tại sao e bảo cụ ý chỉ đạt dc 80-85% thôi vì cụ ý vẫn đứng ở góc ng làm dev, ng làm dev mà giải quyết bài toán thì tỷ lệ thất bại sẽ rất cao chiếm 90% (chỉ tính bài toán trong nước, ko tính bài toán của các công ty nước ngoài).

3005

Xe tăng
Hàng ngàn công việc IT được các nhà tuyển dụng rải khắp các trang tuyển dụng, các trang mạng xã hội mà cụ lại bảo chết dần?
Chỉ trách là bản thân dốt ko đủ trình ứng tuyển thôi, học thì k lo học cứ lo chơi yêu đương ra trường k có chỗ đứng là phải. Nay các doanh nghiệp lớn nó vào tận trường tuyển từ năm 2 đại học rồi, mấy đứa top doanh nghiệp nó nuôi học bổng toàn phần luôn ấy chứ. Lo mà học cho giỏi là được chứ đừng lo ko có việc. Riêng lương Remote bán thời gian code React cũng từ 10-30$/giờ rồi. C# bên châu Âu nó cũng thuê hàng chục ngàn nhân lực làm remote đó kìa. Cụ vào face tìm từ khóa "việc làm Remote" các nhà tuyển dụng nó tuyển 24/24 mà ko ra người ấy chứ.
Giỏi code+giỏi tiếng anh (hoặc Trung) auto giàu nhé cụ.
Ngành IT thì chỉ có tiếng Anh, tiếng Nhật là ngon thôi cụ. Biết tiếng Trung thì lương chỉ ở mức rơm rác.