[Funland] Ngành IT bao giờ thoái trào?

doctor103

Xe điện
Cái này không hẳn. ES gần như không liên quan tới máy vi tính nó là con chip nhỏ nhúng trong o tô, tủ lạnh, máy giặt... AU liên quan tới máy vi tính một chút hơn đó là giao diện người máy vận hành còn về cơ bản nền tảng vận hành thì không có gì liên quan tới máy vi tính... CS là một mảng vô cùng rộng, máy tính chỉ là một thành phần trong đó... AI có thể chạy trên máy vi tính, có thể không

Quay lại AI chút, nghành AU ứng dụng AI nhiều vào mảng tối ưu (optimization). Cái này chủ yếu là toán học và không có liên quan gì tới IT.
em thì thấy ES cũng là một dạng máy vi tính nhưng phục vụ cho mục đích đặc thù và giờ nó phát triển thành các thiết bị IoT, có tích hợp thêm bộ phận kết nối mạng để trao đổi thông tin với các hệ thống khác.
AU ứng dụng AI nhiều thì vẫn cần có người code những công thức toán học thành chương trình để máy chạy, chứ máy thì làm sao tự hiểu công thức toán học được

Nó là ngôn ngữ, ko phải công cụ đâu cụ ơi
công cụ để viết chương trình máy tính

Chỉnh sửa cuối:

g_d

Xe buýt
Cháu nhà cụ đang học trường nào đấy ah?
Em cho du học ở Canada, trường bình thường thôi. Ngay sau khi tốt nghiệp PTTH tháng 7 vừa rồi em có cho con học thêm 1 lớp ở APTECH ở khu Bách Khoa để con sang bên kia không bị bỡ ngỡ. Trung tâm Aptech này là cơ sở gốc thì phải nên học phí mềm hơn và được chiết khấu cao hơn, lại gần nhà hơn, FPT và các trung tâm khác liên kết với Aptech BK tạo thành chương trình giáo dục của trường mình nên có thể không cho mình phần chiết khấu này.

yuh2105

Xe tăng
Em năm nay 33 tuổi rồi. Đang ngồi mày mò đăng ký mấy khóa học code online. :D Chắc là cả đời cũng không thoái trào đc cái món cốt đâu các cụ nhỉ

xekwanghai

Xe hơi
Em năm nay 33 tuổi rồi. Đang ngồi mày mò đăng ký mấy khóa học code online. :D Chắc là cả đời cũng không thoái trào đc cái món cốt đâu các cụ nhỉ
33 tuổi rồi khuyên thật là bỏ ý định đi thôi, đi học code kiếc gì tầm nữa, học mấy năm xong đi xin việc ai người ta nhận cái ông vừa trái ngành vừa già vừa học xong ạ? mà lại còn học online :))

g_d

Xe buýt
33 tuổi rồi khuyên thật là bỏ ý định đi thôi, đi học code kiếc gì tầm nữa, học mấy năm xong đi xin việc ai người ta nhận cái ông vừa trái ngành vừa già vừa học xong ạ? mà lại còn học online :))
Cụ đừng cười người ta. Em họ em cũng học online đây. Giờ công việc ngon nghẻ hơn trước. Mà lúc nó bắt đầu học, nó cũng zừ lắm rồi, hơn tuổi bác trên.

botmingoc

Xe tải
40 50 tuổi vẫn code tốt, các cụ cứ vững tin mà theo. Lương dev dạng chuyên sâu vẫn cứ tốt hơn mấy ông PM chuyển từ dev sang nửa lạc nửa mỡ, chẳng cty nào cần.

• Vodka
Reactions: g_d

Rivers

Xe container
Cũng tùy người dù số này không nhiều, 33 tuổi mà chăm chỉ, có tư duy logic tốt để giải quyết vấn đề thì vẫn hơn chán vạn mấy cháu genZ làng nhàng, học vẹt.

g_d

Xe buýt
Cũng tùy người dù số này không nhiều, 33 tuổi mà chăm chỉ, có tư duy logic tốt để giải quyết vấn đề thì vẫn hơn chán vạn mấy cháu genZ làng nhàng, học vẹt.
Vâng chăm chỉ lắm. Còn là trái ngành sang nên vất vả hơn dân gốc kỹ thuật. Cứ kể là nhờ vợ bắt mới dám thay đổi.
Công ty em có 2 bác quản trị mạng tóc bạc phơ, 1 bác vừa đủ tuổi về hưu tháng trước, 1 bác thì chắc cũng vài năm nữa là cũng về như bác kia.

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Cố mà học lấy cái CS các cụ nhé
Học IT thì chính là cái coder đấy, học xong thành công nhân code, khổ lắm.

• Vodka
Reactions: g_d

PDlong

Xe điện
Có cái gì dễ dễ mà kiếm đc tiền luôn trong ngành này không hả các cụ

Bảo Lâm

Xe máy
Em đá gà đá vịt nhiều công ty rồi đấy cụ ah
Chuyên viên thì chắc công ty nhà nước như VNPT
Chứ em e là tầm 40++ mà còn code, không phải xếp thì ko hòa đồng được với đám trẻ chứ chưa nói các vấn đề khác :D
E cảm ơn hai cụ. Đọc comment e thấy hai cụ là người trong ngành, đã từng có trải nghiệm về lĩnh vực IT cũng như về đào tạo IT tại ĐH FPT. Các cụ cho e hỏi thêm chút, nếu học IT tại FPT thì nên học về chuyên ngành nào (KTPM, An toàn thông tin, Khoa học máy tính...). E định hướng cho F! vào An toàn thông tin vì chỉ nghĩ đơn giản, công nghệ càng phát triển thì yêu cầu an toàn càng cao. Nhưng e còn băn khoăn vì qua tìm hiểu thấy nhiều người nói lĩnh vực ATTT hẹp, cơ hội việc làm ít nên băn khoăn quá.
Chắc con cụ giống con em. Tồ tẹt, không nhanh nhẹn hoạt bát, nhưng dc cái học chăm chỉ. Con em cũng không giỏi toán. Chỉ khá thôi. Thi tnpt được có 8.4d. Em cũng đang cho học APtech. Thấy sau 1 năm học, nó vui vui. Được tham dự dự án nhỏ. Nhưng chả biết thế nào. Nghe cụ trên nói tuổi nghề coding ko quá 35 mà lo lo.
Em thấy các cụ bàn tán sôi nổi quá, nay nghỉ ở nhà lại trồi lên tham gia ý kiến chút ạ.

Cho các cụ đang tìm hiểu để cho con mình học IT thì em thấy cụ The_Godfather trả lời rất chuẩn. Theo em, cụ latdat có thể định hướng cho con vào ngành KTPM hoặc Trí tuệ nhân tạo. Các chuyên ngành khác em không rõ nên không dám tư vấn. Theo em, các cháu thì học ngành IT muốn phát triển tốt thì khả năng tự học, tự tìm hiểu + tiếng Anh tốt là quan trọng nhất.

Tuổi nghề của coding không quá 35 hay 40 như mấy cụ nói là do cách nhìn của người VN trong các ngành nghề, làm việc lâu năm là phải lên quản lý, lên sếp, lên ông nọ bà kia nắm đầu quản lý nhiều người mới được coi là thành công. Nếu các cụ làm việc với nước ngoài nhiều thì sẽ thấy không phải chỉ ngành IT, họ thường sẽ phân ra 2 ngạch quản lý và chuyên gia hay chuyên ngành. Người giỏi bên chuyên ngành của đều được trả lương tương đương quản lý. Do vậy nhiều người khi thử chuyển sang quản lý không thấy hợp đều tiếp tục làm chuyên ngành cho đến khi về hưu. Với IT thì hiện tại em vẫn đang coding dù em đã 35 và lương em cũng hề thua kém thậm chí có thể cao hơn quản lý. Bạn bè, đồng nghiệp em cũng có nhiều người 40+ thậm chí 50+ vẫn coding. Do vậy các cụ đừng lo về tuổi nghề nhé.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tuổi nghề của coding không quá 35 hay 40 như mấy cụ nói là do cách nhìn của người VN trong các ngành nghề, làm việc lâu năm là phải lên quản lý, lên sếp, lên ông nọ bà kia nắm đầu quản lý nhiều người mới được coi là thành công. Nếu các cụ làm việc với nước ngoài nhiều thì sẽ thấy không phải chỉ ngành IT, họ thường sẽ phân ra 2 ngạch quản lý và chuyên gia hay chuyên ngành. Người giỏi bên chuyên ngành của đều được trả lương tương đương quản lý. Do vậy nhiều người khi thử chuyển sang quản lý không thấy hợp đều tiếp tục làm chuyên ngành cho đến khi về hưu. Với IT thì hiện tại em vẫn đang coding dù em đã 35 và lương em cũng hề thua kém thậm chí có thể cao hơn quản lý. Bạn bè, đồng nghiệp em cũng có nhiều người 40+ thậm chí 50+ vẫn coding. Do vậy các cụ đừng lo về tuổi nghề nhé.
Cụ cũng tự trả lời luôn rồi đấy ah
Ở vietnam mới nói chuối chứ cụ ở nước ngoài thì nói làm gi
Nước ngoài nó rộng mênh mông, vietnam kèn cựa nhau sao được :D

Tuan Can

Xe container
Em thấy các cụ bàn tán sôi nổi quá, nay nghỉ ở nhà lại trồi lên tham gia ý kiến chút ạ.

Cho các cụ đang tìm hiểu để cho con mình học IT thì em thấy cụ The_Godfather trả lời rất chuẩn. Theo em, cụ latdat có thể định hướng cho con vào ngành KTPM hoặc Trí tuệ nhân tạo. Các chuyên ngành khác em không rõ nên không dám tư vấn. Theo em, các cháu thì học ngành IT muốn phát triển tốt thì khả năng tự học, tự tìm hiểu + tiếng Anh tốt là quan trọng nhất.

Cảm ơn cụ. Em nghe nhiều người nói, tuổi đời nghề coding ngắn nên lo lo. Giờ thì cũng yên tâm rồi ạ.

Bảo Lâm

Xe máy
Cụ cũng tự trả lời luôn rồi đấy ah
Ở vietnam mới nói chuối chứ cụ ở nước ngoài thì nói làm gi
Nước ngoài nó rộng mênh mông, vietnam kèn cựa nhau sao được :D
Em nói nếu không phải thì cụ đừng giận nhé, có gì bỏ qua cho em.

Hoặc là cụ còn trẻ hoặc không có nhiều bạn bè nhiều tuổi vẫn coding. Em cũng k phải thiếu bạn bè, đồng nghiệp ở VN >35 tuổi đang coding và thu nhập cũng rất tốt >50M/tháng. Họ được gọi là senior developer hoặc principal developer. Em cũng làm ở VN 8 năm chứ không ít. Tư duy nhiều người VN trong ngành IT không được cởi mở và còn hạn hẹp. Ví dụ như coding 40+ là không hòa đồng hay còn kém nên k lên được quản lý, rồi giấu nghề không hướng dẫn dạy bảo tận tình.
Từ khi ra trường đi làm em cũng đi lên nhờ việc chịu khó học tiếng Anh + k ngại chia sẻ toàn bộ những thứ mình biết cho các bạn trẻ hơn. Nhờ việc chia sẻ đó mà em cũng học được những điểm mình còn hổng, còn thiếu từ góc nhìn của các bạn đó.

TorienT

Xe container
Biết code và có kiến thức chuyên sâu một ngành hữu dụng hơn code thuần đó cụ.

xekwanghai

Xe hơi
Cụ đừng cười người ta. Em họ em cũng học online đây. Giờ công việc ngon nghẻ hơn trước. Mà lúc nó bắt đầu học, nó cũng zừ lắm rồi, hơn tuổi bác trên.
Em biết chắc là cũng có thôi nhưng mà tỷ lệ chắc hiếm hoi lắm, cụ tưởng tượng U40 rồi mà mới ra trường lại còn là trường "dạy code online" nữa, chưa có kinh nghiệm đi làm, gọi là "học viên già" xin học việc đi, thì hiếm chỗ dám mạo hiểm mà nhận lắm.
Tóm lại: Già u40, vừa tốt nghiệp khóa code online, kinh nghiệm làm việc 0 có, thật sự quá khó.

g_d

Xe buýt
Em biết chắc là cũng có thôi nhưng mà tỷ lệ chắc hiếm hoi lắm, cụ tưởng tượng U40 rồi mà mới ra trường lại còn là trường "dạy code online" nữa, chưa có kinh nghiệm đi làm, gọi là "học viên già" xin học việc đi, thì hiếm chỗ dám mạo hiểm mà nhận lắm.
Tóm lại: Già u40, vừa tốt nghiệp khóa code online, kinh nghiệm làm việc 0 có, thật sự quá khó.
Vâng. Thằng em họ em học cao đẳng hệ 2 năm 1 trường college bên nước ngoài đúng lúc Covid nên nó bắt buộc phải học online. Kỳ cuối nó bay qua đấy và tốt nghiệp rồi xin làm việc. May mà thầy giáo nó mở công ty và nhận nó vào làm luôn. Cũng có than với em là tiếng Anh kém lẫn trình độ không bằng bọn bên đấy, chưa kể là giờ em lớn tuổi quá, còn không phải là dân kỹ thuật nên học vất, đi làm cũng vất hơn bọn trẻ. Tuy nhiên nó vẫn nuôi được vợ không đi làm và con.

beforethewinter

Xe tải
Bác ơi, mạng ảo mà. Bác đâu đã biết năng lực của bác kia như thế nào và bác ấy định code cái gì. Học để làm được mấy cái marco cho công việc nhẹ nhàng hơn cũng okie mà.
Em thấy học để biết thêm được cái gì cũng đều tốt cả :). Phải đi thì mới nhìn rõ đường được chứ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em nói nếu không phải thì cụ đừng giận nhé, có gì bỏ qua cho em.

Hoặc là cụ còn trẻ hoặc không có nhiều bạn bè nhiều tuổi vẫn coding. Em cũng k phải thiếu bạn bè, đồng nghiệp ở VN >35 tuổi đang coding và thu nhập cũng rất tốt >50M/tháng. Họ được gọi là senior developer hoặc principal developer. Em cũng làm ở VN 8 năm chứ không ít. Tư duy nhiều người VN trong ngành IT không được cởi mở và còn hạn hẹp. Ví dụ như coding 40+ là không hòa đồng hay còn kém nên k lên được quản lý, rồi giấu nghề không hướng dẫn dạy bảo tận tình.
Từ khi ra trường đi làm em cũng đi lên nhờ việc chịu khó học tiếng Anh + k ngại chia sẻ toàn bộ những thứ mình biết cho các bạn trẻ hơn. Nhờ việc chia sẻ đó mà em cũng học được những điểm mình còn hổng, còn thiếu từ góc nhìn của các bạn đó.
Em cũng ko quan tâm cụ bao nhiêu tuổi nhưng cụ ko ở vietnam thì bạn bè họ ko nói đc hết vấn đề ở môi trường làm việc của họ cho cụ nghe.
Qua chat thì cái gì cũng màu hồng.
P/s cụ nói tư duy ngành IT nhiều người ko cởi mở hạn hẹp là 40+ họ như thế hay 20 họ đã thế rồi cụ. Em nghĩ cụ đang chửi đếu IT 40+ thì đúng hơn.
Cụ nói luôn là từ 20 đã bẩn tính em thấy còn đúng hơn.

Chỉnh sửa cuối: