[Funland] Ngành du lịch khổ nhở, toàn vì các lĩnh vực khác cản đường phát triển.

PhongFood

Xe điện
Nào là vì thủ tục cấp visa khó khăn nên không có du khách, du khách ngại đến VN
Nào là chi phí visa cao nên du khách không lựa chọn VN

Giờ là do vé máy bay đắt nên du khách không đến VN

Nên ngành du lịch Việt ngon thế mà mãi chả phát triển được.

Khổ thân ngành du lịch.

Ờ, nội địa thì không có nhiều sự lựa chọn, chứ bay từ nước ngoài vào VN thì du khách nước ngoài cũng.... ng u nhở, sao có hàng chục hãng bay từ nước ngoài đến VN mà cứ phải chọn hãng bay VN có giá đắt

Quả Visa cho khách DL sang VN mà tự đi làm gia hạn, em nghĩ hết luôn thời gian đi Du lịch =))

Lacet_ti

Xe container
Tôi đi tour lần đầu, là sang Thái Lan, Pattaya, tất nhiên.
Giá hồi đó độ 5 triệu, gần bằng giá vé máy bay.
Bao gồm đủ thứ trên đời.

Và không thể hiểu tụi nó lấy đâu ra Lãi, đến bây giờ vẫn chưa hiểu. :D :D
Cụ chơi với người nào làm dl thì hiểu ngay.
Cụ đi mà ko mua đồ ở các shop nó ghé qua thì nó lỗ nặng- tuy nhiên có thể người khác trong đoàn bù. Giống cụ đi ăn buffe vậy
Bọn tua giá rẻ đi Thái sợ nhất bác sĩ với giáo viên- có thể giờ còn sợ nhiều nhóm khác nữa ;)

toyennha

Xe lăn
mỗi dịp lễ tết, thanh tra giao thông, Sở, bến xe vv hò nhau giám sát chặt chẽ các nhà xe tăng giá, phụ thu vvv, mà ở trển chả thấy ai giám sát nhỉ, vé mái bai em thấy tăng phi mã. hè này em định đi xa xa đâu cho bọn trẻ con nó hứng tí nắng gió biển cho đỡ cớm nắng mà nhìn giá vé hốt cả hền :((
Có lẻ kinh nghiệm của vé máy bay giá rẻ của em đã lỗi thời. Thời 2008==>2010 2,3 tuần em HN <=>HCM lần. Cứ làm thủ tục chiều về xong là em lại vào các hãng kiếm chuyến cho kỳ sau và khứ hồi khoảng 2,5=>2,7tr. Bất thường thì 1,5=>2tr. Bây giờ càng mua xa càng đắt cụ thử vào vietravel airline sẽ thấy điều bất thường em nói. Những hãng em không xem tại đang chưa có nhu cầu

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chơi với người nào làm dl thì hiểu ngay.
Cụ đi mà ko mua đồ ở các shop nó ghé qua thì nó lỗ nặng- tuy nhiên có thể người khác trong đoàn bù. Giống cụ đi ăn buffe vậy
Bọn tua giá rẻ đi Thái sợ nhất bác sĩ với giáo viên- có thể giờ còn sợ nhiều nhóm khác nữa ;)
Tôi biết cái vụ Shopping bù giá.
Vấn đề là, trước khi đi ai cũng biết, cũng được phổ biến kỹ trong nội bộ.
Và vẫn có người bù lỗ cho địch, thế mới tài.

Anhdex

Xe tăng
Tôi khuyến cáo đừng đi Tour.
Nên tự đi.

Đợt tới tôi cũng đi Thailand, tự đi.
Em đi theo đoàn nên ko tự đi đc . Ví dụ em ko mua bán gì cứ xỏ tay túi quần đi theo đoàn thì bọn nó lãi kiểu gì nhỉ 😂 còn đừng nói dụ em mua sắm vì em ếch có tiền mang theo :))

notepad9

[Tịch thu bằng lái]
Cái đảo Phú Quốc mới thảm hại, lần đầu mình ra đó năm 2013 thuê xe máy lượn khắp đảo, chỉ thấy mênh mang sóng vỗ, cỏ cây rừng suối, chay xe cả tiếng đồng hồ muốn tìm người để hỏi đường mà không nhìn thấy ai. Năm 2019 ra lần thứ 2 thì resort khắp nơi san sát, cây cối biến mất hết không còn chút gì vẻ hoang sơ.
Dự là khách nước ngoài đến Phú Quốc chẳng một lần quay lại.
Nói chung là tiếc

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Nó khác nhau về quy mô, còn cùng là bản chất của sự chia sẻ.

Ở quy mô nhỏ, cá nhân họ làm thôi.
Còn ở quy mô lớn như cấp QG thì thế mới cần ban bệ, cần từ chủ trương đường lối, chính sách.... này nọ ạ.
Chứ tầm QG mà cũng chỉ vài người làm trực tiếp được thì cần qué gì ban bệ này nọ.

Với vài Cá nhân lái xe khách + taxi, thì đơn giản, vì đấy là Quản lý trực tiếp.
Cấp độ cao hơn thì khó rồi bác, vì nó tầm vĩ mô cấp quốc gia là tối thiểu.

Thực tế, xứ này chưa có 1 cơ quan hiện hữu nào đủ mạnh và đủ quyền lực để làm các việc trên, chưa tính đến việc họ có thẩm quyền để làm việc đó hay không.

So sánh đang có là tụi Tour 0 đồng ở Quảng Ninh. Vụ đó, chắc là mấy ông chủ Cơ sở bán hàng nó làm.

UFA

Xe điện
Tôi biết cái vụ Shopping bù giá.
Vấn đề là, trước khi đi ai cũng biết, cũng được phổ biến kỹ trong nội bộ.
Và vẫn có người bù lỗ cho địch, thế mới tài.
E mới đi tour Thái 4n3d , 6tr1, cũng dẫn qua vài chỗ, cả đoàn 22 người mỗi mình e mua 2 cái gối hơn 5tr tí :D, còn đâu im thin thít, công nhận dịch vụ thì Thái nó làm tốt hơn mình nhiều he he

Anhdex

Xe tăng
E mới đi tour Thái 4n3d , 6tr1, cũng dẫn qua vài chỗ, cả đoàn 22 người mỗi mình e mua 2 cái gối hơn 5tr tí :D, còn đâu im thin thít, công nhận dịch vụ thì Thái nó làm tốt hơn mình nhiều he he
Ăn uống ngủ nghỉ ổn ko cụ ?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Giá vé máy bay tôi mua đã là $360.

Khoản service thì cậu Thái làm tốt, và giá cũng đắt chứ không rẻ.
Nhưng nó có để mình có thể mua, nếu muốn; và nó làm rất hấp dẫn để kích động bác mua.

UFA

Xe điện
Giá vé máy bay tôi mua đã là $360.

Khoản service thì cậu Thái làm tốt, và giá cũng đắt chứ không rẻ.
Nhưng nó có để mình có thể mua, nếu muốn; và nó làm rất hấp dẫn để kích động bác mua.
Hồi cuối t1 đầu năm e đi vé khứ hồi 4tr2, có lúc 2tr9 mà ko có time đi, Ks e ở sumkhuvit cũng loanh quanh 7, 800k/ ngày, đi bộ độ 500m là tới Nana plaza, 120baht/ chai bia vừa uống vừa ngắm gái cũng ổn :D , đợt tháng 4 vừa rồi là cho nhân viên đi nên phải mua tour chứ toàn lớ ngớ, lần đầu xuất cảnh với mình tự đi vẫn đắt hơn mua tour nên e chọn đi theo tour cho khỏe he he

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hồi cuối t1 đầu năm e đi vé khứ hồi 4tr2, có lúc 2tr9 mà ko có time đi, Ks e ở sumkhuvit cũng loanh quanh 7, 800k/ ngày, đi bộ độ 500m là tới Nana plaza, 120baht/ chai bia vừa uống vừa ngắm gái cũng ổn :D , đợt tháng 4 vừa rồi là cho nhân viên đi nên phải mua tour chứ toàn lớ ngớ, lần đầu xuất cảnh với mình tự đi vẫn đắt hơn mua tour nên e chọn đi theo tour cho khỏe he he
Thời điểm bác đi cũng chưa hot lắm.

Tôi đi dịp hè này, nên mới bị giá vé cao thế.

• Vodka
Reactions: UFA

Dân Tổ

Xe container
Cái đảo Phú Quốc mới thảm hại, lần đầu mình ra đó năm 2013 thuê xe máy lượn khắp đảo, chỉ thấy mênh mang sóng vỗ, cỏ cây rừng suối, chay xe cả tiếng đồng hồ muốn tìm người để hỏi đường mà không nhìn thấy ai. Năm 2019 ra lần thứ 2 thì resort khắp nơi san sát, cây cối biến mất hết không còn chút gì vẻ hoang sơ.
Dự là khách nước ngoài đến Phú Quốc chẳng một lần quay lại.
Nói chung là tiếc
Em cũng cùng cảm nhận và quan điểm với cụ. Thực sự là em chả còn hứng thú với PQ những năm gần đây, đi vì tiêu chuẩn em đang được hưởng điểm IHG nên ở cho đỡ phí (Intercon + Regent), chứ cả cái đảo giờ không khác gì cái đại công trường. :)

theanh90

Xe tăng
Lãnh đạo tổng cục và mấy cty nhóm đầu nát quá nhỉ. Mấy bữa nay thâyd fb hiện lên mấy đứa xả hàng vé mb giá rẻ sát đợt nghỉ mà nghĩ giá vé rẻ nhưng *** có chỗ ở thì đi vào mắt à.
Em toàn đi nghỉ trước đợt lễ, 3 năm qua toàn đi trc nên về xong thì có dịch.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Ở OF này các cụ làm ngành du lịch cũng kha khá, em biết 1 cụ anh suốt ngày được Tây book tour đi vịnh đi biển đảo mà đi kiểu chuyên cơ riêng, đi rừng đi núi ... Mà cụ này tây muốn book là cũng phải xếp hàng chán chê. Tour Hà Nội cũng phong phú.. cụ ý nhiều tour quá còn pass sang cho đồng nghiệp...

Em cũng ko biết gì lắm đâu, nọ ngồi uống bia lac luộc chỗ Đường Thành nghe cụ xukthal kể thế. Cụ xukthal cũng hay đi tour nhưng cụ tuyền đưa các mợ đi =))
Em nghĩ chàng Xúc chắc phải đệp choai lắm Cụ nhỉ :x

Quê bầm

Xe điện
Cụ qua Soy Cowboy có khi vui hơn Nana plaza

• Vodka
Reactions: UFA