[Thảo luận] Ngang xe thì đèn vàng - xử lý làm sao đây

4eyes10

Xe buýt
Em có 1 tình huống gần giống:

Em đợi đèn đỏ đứng ngã tư, vừa đèn xanh depart thì gặp quả xe bus rẽ trái cắt mặt, buộc em phải dừng ở 1/3 ngã tư, xe bus chạy qua em đi tiếp thì đang đèn đỏ.

XXX vẫy lại, cãi nhau 1 hồi cho đi. Nhưng XXX giải thích là dù đang giữa ngã tư gặp đèn đỏ đang đứng thì phải đứng im không được đi tiếp.
Ối giời ơi! Sao cụ không bảo nóa lập bb ghi rõ chi tiết vào cho nóa hết đứng đường luôn đi

chuotchit

Xe tải
Mời các cụ:
Điểm C, khoản 3, Điều 10 luật giao thông đường bộ (Luật số: 23/2008/QH12) ngày 13/11/2008

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:
a) Tín hiệu xanh là được đi;
b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Mời cụ chủ thớt nhớ nhé
Luật thì là chuẩn rùi. Chỉ có điều nhiều trường hợp không thực hiện được cụ ợ.
Hôm trước em đi trên đường vành đai TP Nam định, tốc độ đoạn đường này là 80km. Thấy ngã 4 có đèn đỏ em cũng đã giảm ga, xe em đang chạy bon bon đến vị trí cách vạch dừng khoảng 2m thì đèn chuyển màu vàng. Nếu theo luật thì em phải dừng lại trước vạch dừng nhưng xe em đang chạy bon vậy thì dừng sao được các cụ. Em đành phải cho xe chạy tiếp thoai. xxx có vịn chắc em cũng đành phải chịu.

FujiS5200

Xe điện
Luật thì là chuẩn rùi. Chỉ có điều nhiều trường hợp không thực hiện được cụ ợ.
Hôm trước em đi trên đường vành đai TP Nam định, tốc độ đoạn đường này là 80km. Thấy ngã 4 có đèn đỏ em cũng đã giảm ga, xe em đang chạy bon bon đến vị trí cách vạch dừng khoảng 2m thì đèn chuyển màu vàng. Nếu theo luật thì em phải dừng lại trước vạch dừng nhưng xe em đang chạy bon vậy thì dừng sao được các cụ. Em đành phải cho xe chạy tiếp thoai. xxx có vịn chắc em cũng đành phải chịu.
Bác ui. Theo luật thì khi qua ngã 3, ngã 4 là đã phải giảm tốc độ rồi mà. Với cả bi giờ em thấy nhiều đèn xanh đỏ có lắm đồng hồ đếm ngược lắm.

turbin_engine

Xe tăng
Bạn đi như thế này (sai luật) và cãi kiểu ấy thì chắc XXX có dễ tính cũng phải phạt bằng được
Cứ cho là e đi sai, vậy e hỏi cụ: khi có đèn vàng thì xe cụ đã quá vạch -> cụ vẫn đi tiếp, nhưng do tắc đường nên khi chuyển sang đèn đỏ thì bánh sau của cụ vẫn chưa qua vạch, xxx ra bắt cụ tội vượt đèn đỏ thì cụ có cãi được không và cãi thế nào?

Cụ cho là e cãi cùn nên xxx dễ tính cũng phải bắt phạt bằng được thì e xin thưa là nhiều cụ OF nhà mình cũng cãi kiểu đó với xxx như vậy rồi đấy ạ. Không có bằng chứng (hình ảnh) thì các cụ ấy nhất quyết không kí, xxx bảo ngồi đợi sẽ có bằng chứng thế là các cụ ấy cứ loanh quanh xem xxx làm việc, xxx không kiếm ăn được nên phải tha cho các cụ ấy.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái mồm sinh ra không chỉ để ăn nha.
Xxx khép lỗi thì cứ hỏi bằng chứng khách quan của anh có không???
Ảnh, video í.
Bằng không thì...
Thích thì em cho xxx xơi " cháo ám" cả ngày.
Nó gọi mình bằng " ông cố nội" lun:)

k66473

Xe tăng
Em mới gặp trường hợp này chiều ngày 27/3/2011 tại bùng binh có đèn xanh đỏ của thành phố Phủ Lý.

Hôm đó, em đi từ NĐ về HN, lúc qua đèn xanh đỏ ở TP. Phủ Lý là khoảng tầm 5h chiều. Chiều chủ nhật tầm đó, xe hướng về HN đông như lợn con. Em đi làn ngoài cùng bên trái, khi qua ngã tư, do mải bám xe trước nên lúc vào ngã 4 thì đèn đã vàng và khi em vẫn trong ngã 4 thì đèn chuyển màu đỏ.

Em tiếp tục chạy bình thường thêm khoảng 100m nữa thì tự nhiên mọc ra một anh bồ câu xxx vượt lên bên phải xe em và chặn đầu xe em lại, chỉ dùi cui vẫy vào bên đường.

Trên xe, mọi người thắc mắc sao lại bắt xe mình nhỉ. Em lái xe nên em đoán được chắc họ bắt mình vì liên quan đến đèn xanh đỏ vừa rồi thôi. Em chạy đúng tốc độ đoạn Phủ Lý và trên xe cũng có V1, dây bảo hiểm cả 2 đều thắt nên em dự đoán lỗi nếu có thì chỉ là như vậy.

Em xi nhan phải xin đường để đỗ vào lề nhưng đường đông quá, mất mấy giây đứng lại không di chuyển được. xxx1 liền vẫy tay ra hiệu đứng nguyên tại chỗ (làn ngoài cùng bên trái), em tắt xi nhan, mở cửa kính xuống hỏi xxx:

Em: Có chuyện gì thế anh?
xxx1: Yêu cầu anh xuất trình giấy phép, đăng kí xe...
Em: đề nghị anh vào bên kia đường rồi tiếp tục làm việc
xxx1: tiếp tục yêu cầu xuất trình bla bla...

Em rất cáu và bực mình vì kiểu làm việc của xxx1, em đóng kính, mở của ra, cầm theo bộ giấy tờ xe và xuống đứng nói chuyện với xxx1:

xxx1: chào em và tiếp tục yêu cầu xuất trình bla bla bla...
Em (to giọng): giấy tờ tôi đầy đủ (giơ cho xem) nhưng tôi yêu cầu anh vào lề đường để làm việc, đứng giữa đường như thế này gây tắc đường, cản trở giao thông, không chấp nhận được

Lúc này em rất bực mình, xxx1 nghe em to giọng thế thì đồng ý vào lề đường làm việc. Em lại vào xe, xi nhan phải và tạt vào lề phải đường cách đó khoảng 10m, đỗ sau xe bồ câu của xxx. Lúc này em tắt máy xe, cầm theo giấy tờ ra đứng nói chuyện với xxx1.

xxx1: lại chào em và lại lặp lại yêu cầu xuất trình bla bla bla.
Em: Giấy tờ xe tôi có đầy đủ, nhưng tôi biết theo quy trình về kiểm tra giấy tờ xe thì công an phải thông báo lỗi trước khi kiểm tra, vậy anh cho biết tôi mắc lỗi gì?
xxx1: anh phạm lỗi không tuân theo tín hiệu của đèn giao thông, đề nghị anh xuất trình bằng lái, đăng kí xe, đăng kiểm xe, bảo hiểm để kiểm tra (4 món cả thảy)

Em rút bằng lái, đăng kí đưa cho xxx1 và tiếp tục lấy bảo hiểm, đăng kiểm ấn vào tay xxx và hỏi lại:

Em: anh nói tôi không tuân theo tín hiệu đèn giao thông (em nói chậm vì phải nhớ lại câu xxx nói), tức là sao?
xxx1: chúng tôi không bắt lỗi anh bằng mắt thường mà chúng tôi có máy móc ghi lại lỗi của anh. Nếu muốn chúng tôi sẽ chiếu lại hình ảnh vi phạm của anh cho anh xem.

Em nghĩ trong đầu: hơ, té ra có cả camera nữa cơ à. Thế này thì làm biên bản rồi tuần sau lại xuống Phủ Lý chơi chứ biết làm sao. Hôm đó em chỉ có 120.000 VND tiền mặt trong người và em không hề có bất kì ý nghĩ nào kiểu như 50/50 hay bla bla....
Em tiếp tục trao đổi với xxx1:

Em: Nếu vậy, đề nghị anh cho xem hình ảnh chiếu tôi vi phạm, nếu đúng là tôi có lỗi thì anh lập biên bản và xứ lí
xxx1: Vậy đề nghị anh quay về bốt ngã tư phía trước để làm việc
Em: tôi để xe ở đây rồi đi bộ lại được không anh
xxx1: anh lái xe quay vòng đầu lại
Em: đường đông lắm, có một đoạn thôi, tôi đi bộ lại
xxx1: đồng ý và lên xe bồ câu đi luôn

Em đi bộ ngược lại ngã tư, vừa đi vừa tò mò về trường hợp lỗi của mình. Trong đầu nghĩ thầm tuần sau xuống Phủ Lý thì ăn gì, chơi gì đây...

Chỉnh sửa cuối:

turbin_engine

Xe tăng
Cụ k66473 kể tiếp đi ợ, chuyện đang hay thì cụ lại dừng cụt hết cả hứng.

E lót dép hóng chuyện cụ đây ạ.

Đã vodka cụ rồi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

robinhut

Xe hơi
Em mới gặp trường hợp này chiều ngày 27/3/2011 tại bùng binh có đèn xanh đỏ của thành phố Phủ Lý.

Hôm đó, em đi từ NĐ về HN, lúc qua đèn xanh đỏ ở TP. Phủ Lý là khoảng tầm 5h chiều. Chiều chủ nhật tầm đó, xe hướng về HN đông như lợn con. Em đi làn ngoài cùng bên trái, khi qua ngã tư, do mải bám xe trước nên lúc vào ngã 4 thì đèn đã vàng và khi em vẫn trong ngã 4 thì đèn chuyển màu đỏ.

Em tiếp tục chạy bình thường thêm khoảng 100m nữa thì tự nhiên mọc ra một anh bồ câu xxx vượt lên bên phải xe em và chặn đầu xe em lại, chỉ dùi cui vẫy vào bên đường.

Trên xe, mọi người thắc mắc sao lại bắt xe mình nhỉ. Em lái xe nên em đoán được chắc họ bắt mình vì liên quan đến đèn xanh đỏ vừa rồi thôi. Em chạy đúng tốc độ đoạn Phủ Lý và trên xe cũng có V1, dây bảo hiểm cả 2 đều thắt nên em dự đoán lỗi nếu có thì chỉ là như vậy.

Em xi nhan phải xin đường để đỗ vào lề nhưng đường đông quá, mất mấy giây đứng lại không di chuyển được. xxx1 liền vẫy tay ra hiệu đứng nguyên tại chỗ (làn ngoài cùng bên trái), em tắt xi nhan, mở cửa kính xuống hỏi xxx:

Em: Có chuyện gì thế anh?
xxx1: Yêu cầu anh xuất trình giấy phép, đăng kí xe...
Em: đề nghị anh vào bên kia đường rồi tiếp tục làm việc
xxx1: tiếp tục yêu cầu xuất trình bla bla...

Em rất cáu và bực mình vì kiểu làm việc của xxx1, em đóng kính, mở của ra, cầm theo bộ giấy tờ xe và xuống đứng nói chuyện với xxx1:

xxx1: chào em và tiếp tục yêu cầu xuất trình bla bla bla...
Em (to giọng): giấy tờ tôi đầy đủ (giơ cho xem) nhưng tôi yêu cầu anh vào lề đường để làm việc, đứng giữa đường như thế này gây tắc đường, cản trở giao thông, không chấp nhận được

Lúc này em rất bực mình, xxx1 nghe em to giọng thế thì đồng ý vào lề đường làm việc. Em lại vào xe, xi nhan phải và tạt vào lề phải đường cách đó khoảng 10m, đỗ sau xe bồ câu của xxx. Lúc này em tắt máy xe, cầm theo giấy tờ ra đứng nói chuyện với xxx1.

xxx1: lại chào em và lại lặp lại yêu cầu xuất trình bla bla bla.
Em: Giấy tờ xe tôi có đầy đủ, nhưng tôi biết theo quy trình về kiểm tra giấy tờ xe thì công an phải thông báo lỗi trước khi kiểm tra, vậy anh cho biết tôi mắc lỗi gì?
xxx1: anh phạm lỗi không tuân theo tín hiệu của đèn giao thông, đề nghị anh xuất trình bằng lái, đăng kí xe, đăng kiểm xe, bảo hiểm để kiểm tra (4 món cả thảy)

Em rút bằng lái, đăng kí đưa cho xxx1 và tiếp tục lấy bảo hiểm, đăng kiểm ấn vào tay xxx và hỏi lại:

Em: anh nói tôi không tuân theo tín hiệu đèn giao thông (em nói chậm vì phải nhớ lại câu xxx nói), tức là sao?
xxx1: chúng tôi không bắt lỗi anh bằng mắt thường mà chúng tôi có máy móc ghi lại lỗi của anh. Nếu muốn chúng tôi sẽ chiếu lại hình ảnh vi phạm của anh cho anh xem.

Em nghĩ trong đầu: hơ, té ra có cả camera nữa cơ à. Thế này thì làm biên bản rồi tuần sau lại xuống Phủ Lý chơi chứ biết làm sao. Hôm đó em chỉ có 120.000 VND tiền mặt trong người và em không hề có bất kì ý nghĩ nào kiểu như 50/50 hay bla bla....
Em tiếp tục trao đổi với xxx1:

Em: Nếu vậy, đề nghị anh cho xem hình ảnh chiếu tôi vi phạm, nếu đúng là tôi có lỗi thì anh lập biên bản và xứ lí
xxx1: Vậy đề nghị anh quay về bốt ngã tư phía trước để làm việc
Em: tôi để xe ở đây rồi đi bộ lại được không anh
xxx1: anh lái xe quay vòng đầu lại
Em: đường đông lắm, có một đoạn thôi, tôi đi bộ lại
xxx1: đồng ý và lên xe bồ câu đi luôn

Em đi bộ ngược lại ngã tư, vừa đi vừa tò mò về trường hợp lỗi của mình. Trong đầu nghĩ thầm tuần sau xuống Phủ Lý thì ăn gì, chơi gì đây...
Cụ kể chuyên hồi hộp quá. E đang lót dép chờ cụ tiếp đây!

k66473

Xe tăng
Em đi đến ngã 4 thì gặp một bốt (mới trang bị bốt canh), bên ngoài là xe bồ câu và xxx1, thêm 1 xxx2 đứng cạnh bốt.

Em: bây giờ xử lí tiếp tục thế nào anh ơi?
xxx1: mời anh vào trong bốt để lập biên bản.
Em: như đã trao đổi với anh, tôi về ngã tư này để xem hình ảnh vi phạm và lập biên bản. THế bây giờ xem hình ảnh ở đâu?
xxx1: mời anh vào bốt làm việc
xxx2: anh vào đây để xử lí
Em: thế bây giờ là tiếp tục làm việc với đồng chí ở trong bốt à?
xxx1: đúng vậy.

Và em thấy xxx1 ngồi lên xe bồ câu, có vẻ sắp đi luôn

Em: thế giấy tờ xe của tôi anh bàn giao hết cho anh ta chưa?
xxx1: tôi đã chuyển hết cho đội trưởng để xử lí trường hợp của anh
Em: Như vậy là từ giờ tôi tiếp tục làm việc với anh ở trong bốt hả?

xxx1 gật đầu và xác nhận. Em chợt nhớ ra và nhìn xxx1 để tìm bảng tên xem mình đã trao đổi với ai để còn trích dẫn với ông trong bốt thì xxx1 không có bảng tên, em nhìn xxx2 thì cũng không bó bảng tên luôn. Em liên hỏi xxx1:

Em: xin lỗi, anh cho tôi biết tên anh
xxx1: tôi tên là NVH, công tác tại .....
(đoạn trả lời này thì em thấy xxx1 rất nghiêm túc và rõ ràng)

Em lại ghé đầu vào bốt và gặp xxx3 để làm việc:

xxx3: chào anh (tên em), anh đã vi phạm bla bla ...., chúng tôi sẽ tiến hành lập biên bản trường hợp này
Em: như tôi đã trao đổi với anh NVH, tôi quay lại ngã 4 này để được xem hình ảnh, theo tôi hiểu thì là camera ghi lại lỗi vi phạm của tôi. Vậy đề nghị anh cho tôi xem hình ảnh ghi nhận như tôi đã trao đổi với anh NVH
xxx3: như thế này anh (tên em) ạ, chúng tôi không nói anh vượt đèn đỏ, trường hợp của anh là vượt đèn vàng, khi đèn vàng anh vượt qua đèn nên tôi chúng tôi sẽ bla bla, nếu anh muốn xem hình ảnh thì về trụ sở (wtf) chúng tôi sẽ cho xem, bây giờ chúng tôi sẽ lập biên bản anh
Em: Sao lại có lỗi vượt đèn vàng? Theo tôi hiểu thì đèn xanh đi, đèn đỏ dừng, đèn vàng ...
xxx3: (ngắt lời em) chúng tôi không nói anh vượt đèn đỏ mà là vượt đèn vàng, khi đèn vàng thì phải dừng lại bla bla....
Em: như đã trao đổi với anh NVH, anh cho xem hình ảnh vi phạm gì gì đó trên camera đi

Lúc này, tay xxx2 đừng ngoài nói đế vào:
xxx2: riêng trường hợp này, anh cứ lập biên bản, thích xem thì lên trụ sở công an tỉnh để xem

Tay xxx2 nhìn hơi trẻ và có vẻ hơi nghiệp dư nên em không nói chuyện với nó. Em tiếp tục trao đổi với xxx3 ở trong bốt:

Em: tôi hình dung là về đây sẽ được xem hình ảnh chiếu lại, thế trong bốt không có màn hình camera gì gì à
xxx3: anh muốn xem thì phải về văn phòng đội, bây giờ tôi sẽ lập biên bản, khi nào anh qua đội làm thủ tục thì sẽ bla bla...

Đoạn này em nói rõng rạc và căng thằng, vì mất 20 chục phút của em rồi nên em cũng muốn xong đi rồi còn lượn.

Em: Theo Thông tư của Bộ Công an về trình tự xử phạt, công an phải đưa ra bằng chứng vi phạm trước khi lập biên bản khi có đề nghị. Qua trao đổi với anh NVH và với anh, tôi đã đề nghị được xem hình ảnh vi phạm trên. Anh đòi lập biên bản trước khi cho tôi xem bằng chứng là sai theo thông tư của Bộ Công an như tôi đã nói ở trên. Anh cứ lập biên bản đi, tôi sẽ kí nhưng sẽ ghi các ý kiến trên vào Phần ý kiến người vi phạm.
xxx3: anh đợi tôi một lát, trường hợp này để tôi gọi xin ý kiến đội trưởng.
Em: Anh cho tôi biết tôi phải chờ bao lâu. Nếu đội trưởng của anh ngày mai mới có ý kiến trả lời thì tôi đứng đây với anh đến ngày mai sao. Như thế không chấp nhận được.
xxx3: không, chỉ 5-10 phút thôi.

Em đồng ý và ra ngoài chụp toàn cảnh ảnh ngã tư bằng phone của em rồi ngồi ghé mông vào xe máy của xxx, mở điện thoại đọc tin tức trên mạng.

Chỉnh sửa cuối:

k66473

Xe tăng
Em thấy xxx3 rút phone ra gọi cho ai đó, chẳng biết là gọi đội trưởng hay là gọi xxx1 hỏi xem trường hợp quái quỷ gì thế này.
Đọc chưa hết 1 tin trên vnexpress thì xxx3 gọi em lại và trao đổi lần cuối:

xxx3: anh (tên em) này, thực ra chúng tôi làm việc luôn có 2 phương án xử lý, hoặc là xử phạt hoặc là nhắc nhở. Riêng trường hợp của anh thì chúng tôi chỉ nhắc nhở.

xxx3 tiếp tục nói chuyện và cho rằng em không nhìn thấy đèn vì khi em đi qua ngã 4 thì xe bên phải chắn mất cột tín hiệu đèn nên em không nhìn thấy.. Do đó vi phạm lỗi của em là vô tình nên sẽ chỉ nhắc nhở

Em: tôi nhìn đèn phía đối diện. Mà tôi lái xe trên đường mà không nhìn thấy đèn, thì anh ngồi trong bốt này nhìn làm sao thấy được. Anh nhìn bằng của tôi thì biết, gần 10 năm lái xe rồi nên tôi nắm rất rõ luật giao thông

xxx3 lúc này đã ra khỏi bốt, đứng cạnh em và chỉ vào cột đèn ở ngã 4, giải thích tại sao xe làn ngoài cùng bên trái khó nhìn đèn, giải thích lỗi vô tình thì chỉ nhắc nhở, rồi lại chỉ bên đối diện giải thích về tín hiệu đèn ở đây

Em thì thấy xxx3 lúc này nói nhiều quá, liền ngắt lời và nói: nếu các anh chỉ nhắc nhở thì thôi, tôi xin lại giấy tờ. Rồi lấy luôn bằng lái và đăng kí.
Cầm giấy tờ rồi, em liếc nhìn thấy bảng tên xxx3 là S nên nói:

Em: góp ý với anh S thế này, anh không nên bắt lỗi vượt đèn vàng vì không có khái niệm đấy, chỉ có vượt đèn đỏ thôi.

Nói xong mới biết dại, xxx3 lại giải thích về ý nghĩa 3 màu đèn cho em, mất toi thêm 5 phút đứng nghe nữa. Cuối cùng em phải ngắt lời xxx3:

Em: thôi, cám ơn anh S. Xin phép anh tôi đi.

Rồi em đi về xe luôn. xxx3 vẫn tiếp tục giải thích: tôi không biết anh làm việc ở cơ quan nào nhưng lỗi như anh thì chỉ nhắc nhở .....
Em phải chào lần 2 rồi mới đi được.

necromancevn

Xe tải
Trong những hoàn cảnh thế này thì nói đúng thì đúng, nói sai thì sai.

Sau đi đường ko thấy cụ nào chơi mẹo như thi sa hình nhỉ, cứ đến gần bài đèn xanh, đèn đỏ thì đỗ các xa hẳn vạch vào bài 1 đoạn, đến lúc gần xanh mới nhả côn đi.

Ra đường thì các cụ lại ngược lại, cố lách lên từng tý 1 làm gì?
Hi hi, thường nhà cháu thấy đèn xanh còn từ số 4 trở xuống mà trước mặt hơi bị đông xe là dừng luôn, khỏi phải rơi vào tình huống việt vị, phải cãi nhau với các trọng tài xxx, vừa mất t hời gian, vừa bực mình mà phần thua thường thuộc về mình.

k66473

Xe tăng
Tóm lại: nếu có nhiều thời gian thì tranh luận với xxx cũng hay. Em mất 30 phút từ lúc dừng xe đến lúc đi.

robinhut

Xe hơi
Fù! Thế là lại có 1 thêm kinh nghiệm chiến với XXX òi. Cám ơn Bác K66473, mời bác 1ly vodka đỏ!

billbill

Xe buýt
Cụ cãi bình thường.
1- Nếu đúng là cụ cố tình vượt đèn đỏ thì nộp phạt tự nguyện k cãi (Mình làm thì mình phải chịu phải k các cụ?)
2- Đang đi đèn vẫn xanh vào ngang thấy vàng, cứ đi tiếp, bắt thì cãi bình thường vì mình đúng luật, cùn lên thì bắt đưa bằng chứng đâu anh bảo tôi vượt đèn đỏ, phải có ảnh hoặc clip nhé, nếu k có thì anh vu khống cho tôi,, bắt vô cớ ... loằng ngoằng là nó chịu. Nhưng cụ k được đưa giấy tờ nhé, nếu k là cụ theo nó ốm đấy.
3- Thứ 3 cụ đứng cạnh chỗ chúng nó xử lý (nếu cụ rảnh thời gian) tay cầm máy dt cần thiết là chụp, nó đói ăn phải đuổi cụ đi ngay.
Cháu đã có lần điên quá không cãi nữa chấp nhận nộp phạt. Hôm sau xin nghỉ làm ( Coe quan Cháu dễ nghỉ vô tư miễn là công việc OK) mang máy anh ra ngã tư ngồi 3 ngày chúng nó sợ luôn các cụ a.
Có lần thằng bạn cháu bị mấy thằng XXX ở Hà Đông - Hà Nội bắt bậy nó thừa thời gian cứ đi theo XXX cầm máy ảnh theo các cụ ợ.

wayyss

Xe hơi
Em thấy luật là vậy nhưng nó xếp vào tình huống nhạy cảm lắm các cụ. Được vạ thì má đã xưng. Đứng tranh luận với xxx có thắng thì cũng mất toi thời gian của mình. Luật mình chẳng rõ ràng gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

mdong

Xe tải
Các cụ cứ tranh luận suông, cho em xin ít chỉ dẫn căn cú(trích dẫn luật, nghị định) để xử dụng trong những tình huống nhậy cảm này cái. Cám ơn các cụ.
Theo điểm c khoản 3 điều 10 chương II phần quy tắc giao thông đường bộ của luật giao thông đường bộ quy định: tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp. Trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy thì được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát và nhường đường cho người đi bộ sang đường. Trường hợp của cụ là không có gì vi phạm cả.

meo con

Xe đạp
Em thì thấy đèn xanh lét mới đi, còn sắp đèn vàng là dừng lại, cẩn tắc vô áy náy ạ.
Cụ cho em hỏi, làm sao cụ biết được là sắp đèn vàng để mà dừng lại? Trừ những chỗ có lắp đồng hồ đếm ngược. Ở chỗ em chúng nó thông minh ra phết, trước khi đèn vàng là đèn xanh nháy 4 lần, khoảng 4 giây rồi mới chuyển sang vàng để các lái xe biết mà giảm tốc độ.

meo con

Xe đạp
Mời các cụ:
Điểm C, khoản 3, Điều 10 luật giao thông đường bộ (Luật số: 23/2008/QH12) ngày 13/11/2008

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:
a) Tín hiệu xanh là được đi;
b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Mời cụ chủ thớt nhớ nhé
Cái chỗ đo đỏ trên của Luật GTĐB không thực tế. Vì nếu đang đèn xanh chuyển sang vàng ngay lúc các cụ cách vạch khoảng 1-2m và đang đi với tốc độ 40-50km/h thì làm sao mà dừng lại được trước vạch? Chỗ này nên sửa lại là "Khi tín hiệu đèn chuyển từ xanh sang vàng, các xe phải giảm tốc độ và dừng lại trước vạch quy định hoặc vị trí an toàn (trường hợp không có vạch dừng chẳng hạn), trừ trường hợp khoảng cách quá gần, không thể dừng được trước vạch một cách an toàn." Ở một số ngã ba ngã tư rộng có thể kéo dài thời gian đèn vàng nếu cần thiết để đảm bảo các xe kịp lưu thông hết trước khi đường bên kia chuyển sang đèn xanh.
Hoặc lắp đồng hồ đếm ngược tại các ngã tư, hoặc là nháy đèn xanh mấy lần trước khi nó chuyển sang vàng.
Vài ý kiến nhỏ của em, mong các bác góp ý.