[Thảo luận] Ngang xe thì đèn vàng - xử lý làm sao đây

Comeback86

Xe buýt
nói chung đèn có giây thì ko sao.nhưng ko có báo giây mà đi nơi lạ thì thấy nó xanh lâu lâu nên đi chậm lại khi gần tới,e là cứ tăm tia từ xa

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đã có lần điên quá không cãi nữa chấp nhận nộp phạt. Hôm sau xin nghỉ làm ( Coe quan Cháu dễ nghỉ vô tư miễn là công việc OK) mang máy anh ra ngã tư ngồi 3 ngày chúng nó sợ luôn các cụ a.
Có lần thằng bạn cháu bị mấy thằng XXX ở Hà Đông - Hà Nội bắt bậy nó thừa thời gian cứ đi theo XXX cầm máy ảnh theo các cụ ợ.
Nó lại khép cho tội Cản trở người đang thừa hành công vụ, đánh cho gẫy cổ như cái ông Hùng gì gì đấy ở bến xe Giáp bát thì chỉ có thiệt thôi.
Tốt nhất là cứ tránh cái lũ khốn nạn í đi cho nó....lành:(

Có bữa, em vác máy ảnh đi nhông. Thấy đám bắt xe ngoài đường hay hay bèn giơ máy lên chụp. Thấy vậy 1 đc trung tá CA chạy ra ngay hỏi han giấy tờ tùy thân, làm ở cơ quan nào.
Em bảo thẳng: tôi là dân. Các anh không hoạt động bí mật nên dân có quyền giám sát.
Nó lại bảo: Anh làm vậy thì chúng tôi khó làm việc.

Khó là khó thế nào nhỉ?
Có lẽ giữa đám đông người nó mới nhã với mình thế. Phải chỗ vắng nó "xơi" mình ngay rồi. Đòn của xxx thì chẳng có ai lạ.

namlieu102vnn

Xe điện
vấn đề là chỗ mình bị vịn khi đèn vàng có đồng hồ đếm hay ko .
xxx mà cứ vịn những chỗ có đèn tín hiệu mà ko có đồng hồ đếm giây thì khác gì cái bẫy tự nhiên để xxx "cắt tiết" người tham gia giao thông (nếu có đồng hồ đếm s thì chấp nhận nộp phạt) .

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thầy em dạy là khi bánh sau trên vạch mà đèn vàng thì vẫn đúng luật, ra đường cứ thế mà đi.
Chính xác là như vậy nhưng vào trường hợp nhậy cảm xxx thường tóm mình lại ngay ,vì nói thật là lái xe chẳng bao giờ để ý và cũng không thể nhìn được đến bánh sau xem đã qua vạch khi đèn nhảy vàng hay chưa . Chỉ có thể chắc chắn là đầu xe mình qua vạch thì đèn mới nhẩy sang vàng thôi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề là chỗ mình bị vịn khi đèn vàng có đồng hồ đếm hay ko .
xxx mà cứ vịn những chỗ có đèn tín hiệu mà ko có đồng hồ đếm giây thì khác gì cái bẫy tự nhiên để xxx "cắt tiết" người tham gia giao thông (nếu có đồng hồ đếm s thì chấp nhận nộp phạt) .
Cứ thửa con X Driven.
Chạy đúng luật. Kể cả vừa chẹt vạch vào ngã 3-4 thì đèn chuyển vàng nha.
Vô tư lun.

thule6

Xe điện
Cái này là luật quốc tế rồi mà, bất kể bánh trước hay bánh sau nếu đã vượt qua vạch khi đèn vàng thì phải đi tiếp để không cản trở người đi bộ sắp sang đường, đèn vàng mà phải dừng ngay thì xe sau nó đâm vỡ *** à.

Nhưng nói cho nhanh là bác không thắng được thằng ko hiểu luật nhưng luôn nghĩ là mình ngồi lên luật đâu.
Em thấy cụ này nói có chút lý lẽ !
Em cũng chưa tìm kỹ trong luật GTĐB nhà mình xem trường hợp này thì đúng theo luật thì như thế nào là phải. Cụ nào thông tỏ luật GTĐB nhà mình làm ơn cho em mở rộng tầm mắt 1 cái, em xin kính cụ ấy 1 chai.
Nhưng luật Châu Âu thì em lại rõ: em thấy ở bển nó như thía lày _ Bọn tây nó đặt thời gian cho đèn vàng vừa đúng với tốc độ khoảng 30Km/h làm sao cho đầu xe bắt đầu chạm vạch đến khi đi thẳng hoặc rẽ sang đến hết vạch kẻ bên kia thì vừa hết đèn vàng chuyển sang đỏ.
Như vậy là nó chỉ phạt những ai ở trong khoảng 2 vạch mà đèn đã đỏ.
- Kể cả khi đèn đỏ mà bánh xe sau đè lên vạch phía bên kia cũng chết.
- Để làm được như vậy thì họ dùng CAMERA quay liên tục và khi có sai phạm thì chích xuất ảnh (mầu đàng hoàng) gửi vé phạt vào địa chỉ của chủ xe (Nên bên đó mượn tây xe cực khó). Chủ xe ngoan ngoãn ra Bưu điện hoặc Ngân hàng chuyển tiền cho XXX kẻo nếu chậm quá 3 ngày tính theo dấu Bưu điện thì tăng gấp 3 ...
Nói thực em cũng bị 1 lần roài nên nhớ đến già mà mình không thể cãi được. Luật chúng nó hơn 3000 câu, Thi ngẫu nhiên, Vấn đáp, xe chíp + đường trường. Trong tất cả các phần thi chỉ cần sai 1 lỗi nhỏ thôi là học và thi lại đợt sau, không thể xin được dù chỉ là cái tớp phanh nhè nhẹ khi có xe vượt ...
Mời các cụ tham gia cho cháu mở rộng tầm mắt với luật nhà mềnh :D

ong vàng 2000

Xe hơi
Thưa các bác, hôm qua em đi Hạ Long về đến đoạn gần Uông bí đến ngã tư thấy đèn xanh nên vẫn đi nhưng xe lướt ngang qua thì thấy đèn vàng. Lúc đó em vẫn đi tiếp thì một xxx vẫy vào bắt lỗi vượt đèn đỏ, em cãi là đi ngang qua mới đèn vàng nên được quyền đi tiếp nhưng xxx nói là bánh sau xe chấm vạch thì đèn đỏ rồi nên vẫn bị lỗi. xxx nói thích thì ghi ý kiến vào biên bản là anh đi đúng nhưng chúng tôi cũng khẳng định là anh vượt đèn đỏ. Cuối cùng phải gọi điện thoại nhờ can thiệp mới đi được. Chẳng nhẽ trong trường hợp như thế, chẳng có cái gì để chứng minh thì xxx luôn đúng à ?
Nếu trong trường hợp bác đã vào trong ngã tư thì đèn vàng mới sáng.Sau khi CSGT dừng xe bác không nói mày làm CSGT mày có biết đèn vàng là làm sạch ngã tư không? Tao vào phạm vi giao nhau thì đèn vàng mới sáng,tao không sai xem CSGT nói thế nào.Trong trường hợp này bác ko nắm rõ luật nên bị làm khó rồi.

thule6

Xe điện
Cái này nói mãi sao vẫn có cụ dính, bị xxx vịn lại ú ớ thế nhỉ!!! Cụ chủ đọc lại khoản 3 Điều 10 Luật GTĐB nhé!
Nó đây ạ:
Chương II
QUY TẮC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Điều 9. Quy tắc chung.
....

3. Đèn tín hiệu giao thông có ba mầu, ý nghĩa từng mầu như sau:
a) Tín hiệu xanh là được đi;
b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
c) Tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu. Khi đèn vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;
d) Tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng cần chú ý.
...

TÔN

Xe container
nghĩ lại mới thấy mình liều,hôm nọ em đi ST vội quá vượt cả đèn đỏ :-??

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có bữa em rơi vào tình cảnh đúng như thế này khi chạy 2b qua chốt đèn viện 108.
Kết quả là xxx ra bắt được nghe chửi sướng 2 lỗ tai.
Em thì vẫn đýt đặt trên yên. Xe vưỡn nổ máy.
Túm lại là ta cứ thực hiện đúng lời dạy của HCT dành cho CAND: Đối với địch phải kiên quyết, khôn khéo.
Ke keee:)

thule6

Xe điện
Tóm lại: nếu có nhiều thời gian thì tranh luận với xxx cũng hay. Em mất 30 phút từ lúc dừng xe đến lúc đi.
Ơ thế cụ cho XXX 30' bã bọt mép à? sao cụ không bật ghi âm lên và hỏi sao lúc nãy anh khăng khăng lập biên bản tôi sao bây giờ lại thành ra nhắc nhở, mà sao là nhắc nhở sao lại phải về Sở. Khi không ép lập biên bản tôi đc thì các anh xoay sang nhắc nhở tôi! Luật gì vậy và gí cái phone vào mặt chúng bảo là tôi sẽ gửi cho báo, đài và lãnh đạo của các anh xem họ nói thế nào...
Em dự là cụ lại được XXX vái như bổ củi, có khi xin mua lại cái phone của cụ với giá hời đấy :D
Cụ nhớ cho em xin lại cái chén nhớ (b)

thule6

Xe điện
nói chung đèn có giây thì ko sao.nhưng ko có báo giây mà đi nơi lạ thì thấy nó xanh lâu lâu nên đi chậm lại khi gần tới,e là cứ tăm tia từ xa
Hơ hơ cụ này nói lạ đèn nào chả có dây :D
Em funs tý, nhưng em nghĩ chỗ nào có đèn hiện số đếm ngược là ko hiện đèn vàng vì 2-3 giây đếm ngược là thay cho đèn vàng (dự lệnh) rồi -> đèn vàng là đèn xanh đếm ngược nhấp nháy.
Em nói thế có đc ko các cụ?

thule6

Xe điện
Cứ thửa con X Driven.
Chạy đúng luật. Kể cả vừa chẹt vạch vào ngã 3-4 thì đèn chuyển vàng nha.
Vô tư lun.
Đích thị ông này bán X Driven roài em tìm mãi nay mới gặp rổ rá thế lào cụ ơi :))

roby85

Xe hơi
Bác cứ chạy thẳng ạ ! Vì đã qua vạch rồi mà ! Ko sao đâu ạ ! :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đích thị ông này bán X Driven roài em tìm mãi nay mới gặp rổ rá thế lào cụ ơi :))
Cụ nhầm to.
Em đang mơ về 1 con X Driven.
Nghe giang hồ đồn đại là để có được con này thì phải chịu thiệt hại mất cỡ 4 củ.
tầm em thì với chưa tới. Chỉ dám mơ :(
Trên OF có Nhà Đèn đi bán rong cái Đánh bật bóng đêm
Còn em thì có cái Nhìn xuyên vào bóng đêm. Cái của em là dành cho các Ọp phờ kia.

turbin_engine

Xe tăng
Cái chỗ đo đỏ trên của Luật GTĐB không thực tế. Vì nếu đang đèn xanh chuyển sang vàng ngay lúc các cụ cách vạch khoảng 1-2m và đang đi với tốc độ 40-50km/h thì làm sao mà dừng lại được trước vạch? Chỗ này nên sửa lại là "Khi tín hiệu đèn chuyển từ xanh sang vàng, các xe phải giảm tốc độ và dừng lại trước vạch quy định hoặc vị trí an toàn (trường hợp không có vạch dừng chẳng hạn), trừ trường hợp khoảng cách quá gần, không thể dừng được trước vạch một cách an toàn." Ở một số ngã ba ngã tư rộng có thể kéo dài thời gian đèn vàng nếu cần thiết để đảm bảo các xe kịp lưu thông hết trước khi đường bên kia chuyển sang đèn xanh.
Hoặc lắp đồng hồ đếm ngược tại các ngã tư, hoặc là nháy đèn xanh mấy lần trước khi nó chuyển sang vàng.
Vài ý kiến nhỏ của em, mong các bác góp ý.
Cụ nói đùng ý em, cái dở của luật Vịt mình là ở chỗ đó, thiếu thực tế.

vihali

Xe container
Vẫn ngoan cố nhỉ, luật ghi rành rành là đèn vàng mà vào giao lộ rồi thì phải đi tiếp.

Em có lần đi từ Hoàng Quốc Việt rẽ trái vào Phạm Văn Đồng, xe đi gần hết 1 làn đường của PVĐ (chiều đi Thăng Long) để sang bên làn kia (về cầu vượt Mai Dịch), các xe vuông góc còn lượn sau xe em, thế mà chú xxx dừng và bảo đèn vàng phải dừng bất cứ trường hợp nào. Em gọi thẳng về lãnh đạo của chú ấy cho nói chuyện xem có phải luật như thế không thì lại quay ra bảo em là người nhà của anh này anh nọ, em bảo thẳng luôn tôi chả phải là người nhà nhiếc gì hết, tôi đi đúng luật, các anh sai, thế thôi. Rồi cũng phải cho em đi nhưng bà con đi đường thể nào cũng nghĩ thằng này vượt đèn đỏ nên gọi điện thoại cho người thân. Hôm ấy, người cơ quan của em nhìn thấy cảnh đó, em về đến cơ quan mà mọi người đã biết rồi làm em phải giải thích lại.

heroesdaubu

Xe điện
Nếu có đèn đếm số thì cứ đèn xanh còn 05 giây là em xì tốp, còn ko có thì em cứ phải dè chừng, nhanh đc vài giây chậm nửa tiếng mất tiền, có khi chậm cả đời!

chuotchit

Xe tải
Nếu có đèn đếm số thì cứ đèn xanh còn 05 giây là em xì tốp, còn ko có thì em cứ phải dè chừng, nhanh đc vài giây chậm nửa tiếng mất tiền, có khi chậm cả đời!
Chuối là nhiều nút giao thông mặc dù có đèn đếm số nhưng mà nó không chạy mới đau chứ cụ.