[Funland] ngân hàng tính lãi suất thả nổi nhưng lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu?

KoenigseggPigani

Xe tăng
Mấy năm trc e mua bds có vay ngân hàng V xanh theo diện chỉ định của cdt, k vay thì k dc ưu đãi chiết khấu.
2022 hết ân hạn đến 2023 nó lên tận 15.3% e tất toán vội, chừa vay đám bank lâu bâu của cdt
Lúc vay còn mất 25 tr bảo hiểm cho khoản vay 3.5 tỷ

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhục nó vừa thôi. Ở cái "country theo KTTT" đó thì khi hợp đồng đã được ngân hàng và dân ký thì dân kiện cái gì hả cụ???
Tôi nói ra bác cũng chả hiểu;:). Tôi là 1 con ếch trên miệng giếng . Bác là 1 con ếc ngồi đáy giếng :) Nói đến tết cũng vậy.Cái tôi thấy và cái bác thấy có giống nhau đâu :)Nhân sinh quan khác nhau :)

tamtu34

Xe tải
Mấy năm trc e mua bds có vay ngân hàng V xanh theo diện chỉ định của cdt, k vay thì k dc ưu đãi chiết khấu.
2022 hết ân hạn đến 2023 nó lên tận 15.3% e tất toán vội, chừa vay đám bank lâu bâu của cdt
Lúc vay còn mất 25 tr bảo hiểm cho khoản vay 3.5 tỷ
Thế thì các ngân hàng năm nào cũng báo lãi kỷ lục, chục nghìn tỷ chứ :))

Hự.

Xe điện
Hiểu 1 cách dân giã thì cứ theo con số tuyệt đối. Số cao là lãi nhiều. Hiểu theo ngôn ngữ kế toán, thương mại, thì lãi nhiều hay ít căn cứ vào quy mô doanh nghiệp. Doanh nghiệp nào có ROA (lợi nhuận/tổng tài sản có) lớn thì là DN lãi lớn. Xét theo cách này thì các NH big4 có ROA lẹt đẹt 1-2%, trong khi các tổng công ty nhà nước, kiểu như Vietel, có ROA toàn cỡ 1x, 2x %. Đó mới thực sự là lãi lớn. Ai bảo NH có tổng tài sản có lớn quá cơ.

het_tien

Xe tải
Bọn MSB nó còn có trò: Lãi suất vay = lãi suất cơ sở (nó tự đưa ra) + biên độ, nhưng khoản vay của năm 2024 lãi suất cơ sở lại khác, khoản vay trước 2024 lại khác... vv, đủ trò. Bọn này là bọn điếm thúi nhất em từng vay.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tôi nói ra bác cũng chả hiểu;:). Tôi là 1 con ếch trên miệng giếng . Bác là 1 con ếc ngồi đáy giếng :) Nói đến tết cũng vậy.Cái tôi thấy và cái bác thấy có giống nhau đâu :)Nhân sinh quan khác nhau :)
Đã không biết lại còn hay nói chữ. Chẳng biết ai đang trên miệng hay ở dưới đáy giếng đâu.

duongtver

Xe tăng
Nói chung có khoản nợ Bank là đau đầu, lúc nào mình cũng bị thiệt nhất thôi. Nên cụ chủ cố mà tất toán sớm ngày nào vui ngày ấy.

Tuan Can

Xe container
Em tẩy lâu rồi cụ ạ. Em có mua một căn hộ của SunGroup ở Hạ Long và cũng tính vay 70% của ngân hàng đối tác của nó là MB. Nó cũng bắt em mua cái bảo hiểm 100 triệu mới cho vay. Trời ơi chính quyền quản lý ngành kinh tế của đất nước kiểu gì mà để các ngân hàng lộng hành đến thế? Vay nhỏ ép phải mua bảo hiểm nhỏ. Vay lớn bắt phải mua bảo hiểm lớn. Em thấy bất lực và thương cho những doanh nghiệp, cá nhân đi vay ngân hàng.
Nhà nước thì cấm nhưng ngân hàng nó vẫn dày mặt cài người đi vay đấy. Phải găng lên nó mới thụt lại vụ mua BH mợ ạ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Thế thì các ngân hàng năm nào cũng báo lãi kỷ lục, chục nghìn tỷ chứ :))
Dc cái vụ đó em lãi lớn, mua nhà đất 2020 thì cụ biết nó lên tính bằng mấy lần
Nên đỡ cú, chứ nó mà lỗ thì cũng a kay sâu đậm lắm

MyMac

Xe điện
Nhà nước thì cấm nhưng ngân hàng nó vẫn dày mặt cài người đi vay đấy. Phải găng lên nó mới thụt lại vụ mua BH mợ ạ.
Ôi nó lại phang mình bằng lãi suất thôi. Mua thi lãi suất thấp hơn tí. Không mua thì lãi suất cao hơn. Trong hai phương án em chọn phương án nào cũng chết. Chả có cái nền kinh tế nào mà đi vay ngân hàng bị ép mua bảo hiểm. Ngân hàng nước ngoài lạy lục mong dân vay mà lãi suất thấp tè còn bị dân chửi. Có cái NH ở VN mới là bố thiên hạ thôi cụ ợ.

depaa

Đi bộ
Em thì em nghĩ đơn giản là "thả nổi" thì mới thắc mắc thôi, cái quan tâm ở đây không phải là mình em phải đóng lãi bao nhiêu mà là con số lãi nó chênh với công thức tới 1,1% (nhưng vẫn được xem là thấp so với nhiều ngân hàng khác) vậy thì cả thị trường nó khủng khiếp như nào...
Còn nếu có cái số Floor hay Ceiling như cụ trên nói em thấy nó ở đâu trong hợp đồng hay công bố công khai ở đâu trong từng thời kỳ thì em hỏi làm gì nữa. Em mà là ông ngân hàng em cứ chơi đẹp công khai luôn 2 con số này mày vay thì vay không vay thì thôi với cả mày cũng ký rồi (như mấy cụ nói em) chứ sợ đếch gì mà phải mập mờ câu chữ để mình thích đưa ra số nào thì đưa các cụ nhỉ?
Quan điểm của cá nhân em nói thẳng ra là ông ngân hàng KHÔN...lỏi
Còn cụ nào nói em ngu thì nói thật là em...xin nhận. Hờ hờ!

Quê bầm

Xe điện
Ôi nó lại phang mình bằng lãi suất thôi. Mua thi lãi suất thấp hơn tí. Không mua thì lãi suất cao hơn. Trong hai phương án em chọn phương án nào cũng chết. Chả có cái nền kinh tế nào mà đi vay ngân hàng bị ép mua bảo hiểm. Ngân hàng nước ngoài lạy lục mong dân vay mà lãi suất thấp tè còn bị dân chửi. Có cái NH ở VN mới là bố thiên hạ thôi cụ ợ.
Bank ngoại ls thấp trong thời gian ưu đãi, chứ hết ưu đãi cũng = ls gửi 12 tháng Big4 + biên độ 3,5-4%. Hồ sơ yêu cầu nhiều món lắm, gồm cả bảo hiểm xã hội.... khá phức tạp

Tuan Can

Xe container
Thế thì tệ quá mợ ạ. Nó biết là bắt chẹt được người vay nên được thể. Nhà em 6 năm trước cũng bị dính 1 chưởng như vậy.
Giờ này doanh nghiệp thì lao đao. Mỗi NH là nhất.

thanhtinh

Xe tải
Thì hợp đồng đã rõ ràng rồi, thả nổi chứ có thả chìm đâu, nổi thì tính theo nổi, chìm thì kệ

New car 2023

Xe container
Thế thì để tui bẩu chỗ tui, các bạn ấy cho khách hàng tự nguyện mua Bảo hiểm, bác nhá.

Đằng nào thì bác cũng phải nhè xiền ra.

arch.zung

Xe tăng
Chả là em đang có khoản nợ với ngân hàng trong big4, trước em được tư vấn lãi thả nổi tính = lãi tiết kiệm thông thường 24 tháng + 3.5%
Tính như vậy thì hiện tại đang 4.7 + 3.5 = 8.2%
Còn lãi em đang trả thì lại đang là 9.3%
Hỏi ngân hàng thì được trả lời "lãi tối thiểu bên em đang như vậy"...
Em có check lại nguyên văn trong hợp đồng ghi như này: "Lãi suất được tính theo công thức: Lãi suất tiết kiệm dân cư thông thường 24 tháng tại... +3,5% nhưng mức lãi suất áp dụng tuân theo quy định lãi suất tối thiểu, tối đa của .... trong từng thời kỳ."
Em muốn đăng lên xem có CCCM nào như trường hợp của em không?
Như này thì ý ngân hàng có phải lãi suất thả nổi nhưng mà lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu? và lãi suất tối thiểu, tối đa mà ngân hàng ghi trong hợp đồng thì có công bố hay thông báo ở đâu?
Em xin cảm ơn và chúc CCCM tuần mới vui vẻ ạ!
Con cá mập to nhất ở biển đó cụ, nó tham ăn khủng khiếp, e vửa tất toán khoản vay 1ti2 mà nó phạt cho e gần 100tr

Tuan Can

Xe container
Thế thì để tui bẩu chỗ tui, các bạn ấy cho khách hàng tự nguyện mua Bảo hiểm, bác nhá.

Đằng nào thì bác cũng phải nhè xiền ra.
À, năm đó em cãi nhau với Tech. Em bảo tao đang phải đi vay tiền còn bị thêm gánh nặng TC mua BH nữa à? Nghe bên tư vấn tính toán thì mua BH có lợi. Bà vợ tí thì đồng ý. Em choảng nhau xong bảo deck mua. Mày tính ls cao thì tao tất toán sớm. Đợt vừa rồi em chuyển khoản vay từ bảo lãnh NH lúc mua bds sang NH khác cũng bị gạ. Nhưng em cứng luôn nên ls vẫn vậy mà ko phải mua bh gì hết.

Tuan Can

Xe container
Con cá mập to nhất ở biển đó cụ, nó tham ăn khủng khiếp, e vửa tất toán khoản vay 1ti2 mà nó phạt cho e gần 100tr
Phạt tất toán trước hạn thì mình phải ngọt nhạt với NH thôi cụ ah. Cái đó trong HD vay có rồi. Em đang có HD vay sau 2 năm thanh toán gốc trước hạn ko bị phạt đây.