[Funland] ngân hàng tính lãi suất thả nổi nhưng lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu?

New car 2023

Xe container
Vâng

Lời lẽ trong HĐ rõ ràng mà,
Câu chuyện cách tính theo công thức nhưng không thấp hơn hoặc cao hơn cái mốc nào đó là câu chuyện quá thông thường trong nhiều lĩnh vực mà.
Chỉ có giả vờ ngây ngô để đổ tội cho thằng khác là nó ép mình thì mới không hiểu.
Cái sự Rõ ràng trong Hợp đồng tín dụng cũng là 1 story bác ạ.
Tương tự với Bảo hiểm nhân thọ.

Size chữ rất to, tối thiểu cũng cỡ 5-6 trên tờ A4.

lenhhoxung1980

Xe điện
Túm lại là có vay hay không? Vay thì ký, không vay trả dép đi về.
Pháp chế ngân hàng nó soạn các hợp đồng chuẩn rồi, không thể sửa đổi được gì đâu. May ra đàm phán giảm được tí lãi suất.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cái sự Rõ ràng trong Hợp đồng tín dụng cũng là 1 story bác ạ.
Tương tự với Bảo hiểm nhân thọ.

Size chữ rất to, tối thiểu cũng cỡ 5-6 trên tờ A4.
Tùy cụ ơi. Hợp đồng tín dụng để cỡ 12 đầy ra

NguyenChum1219

Xe tăng
không ghi số chính xác nhưng nói rõ là số đó lấy từ đâu mà cụ
big 4 họ thường là dựa vào biên độ công bố của NHNN. Họ không dám vượt rào đâu
Câu kinh điển của Bank BI...V là: Không thấp hơn mức cho vay tối thiểu của ngân hàng.
Câu này từ đầu năm đến nay đc bank này áp dụng gây ức chế cho KH bởi mọi rủi ro lãi suất đều đẩy cho KH chịu, bởi biên độ cỡ 3.5-4% + với LS TGTK 12 tháng thì cái biên độ kia là đã tính định mức lợi nhuận và tất cả các thể loại rủi ro vào đó rồi, nếu bank cứ tính đúng công thức thì KH chả kêu ca gì đc, gọi là sòng phẳng chơi đẹp đúng với câu LS thả nổi, chứ thực tế thì có thả nổi nhưng bank lại cầm neo.

Mr.Alo

Xe lăn
Vay bank giờ nó có khung rồi , vay được big 4 hay bank ngoại thì đỡ , vay bank cổ phần lãi thì cao lại cò quay nhiều ép mua bảo hiểm đến nhục

MyMac

Xe điện
mình đi vay thì mình là cửa dưới, nhiều cụ trả trước hạn theo hợp đồng còn bị phạt tùm lum; đội ngân hàng thì ban bệ nhiều, nó nghiên cứu từng câu chữ trong hợp đồng rồi
Trả trước hạn theo hợp đồng là do mình đơn phương chấm dứt HĐ trước thời hạn thì chịu phạt là công bằng rồi. Còn nếu không thì trả hết số năm đầu tiên qui định thì cũng không bị phạt.

Gagarose

Xe điện
Câu kinh điển của Bank BI...V là: Không thấp hơn mức cho vay tối thiểu của ngân hàng.
Câu này từ đầu năm đến nay đc bank này áp dụng gây ức chế cho KH bởi mọi rủi ro lãi suất đều đẩy cho KH chịu, bởi biên độ cỡ 3.5-4% + với LS TGTK 12 tháng thì cái biên độ kia là đã tính định mức lợi nhuận và tất cả các thể loại rủi ro vào đó rồi, nếu bank cứ tính đúng công thức thì KH chả kêu ca gì đc, gọi là sòng phẳng chơi đẹp đúng với câu LS thả nổi, chứ thực tế thì có thả nổi nhưng bank lại cầm neo.
Cái biên độ kia không đủ cover lợi nhuận và rủi ro đâu vì nó có tính thời điểm. Tiền họ cho cụ vay là từ nguồn huy động trong suốt cả quá trình nó có biến động nữa chứ có phải nó đúng lãi suất tại thời điểm cụ vay đâu

Đá Ốp Lát

Xe điện
Chả là em đang có khoản nợ với ngân hàng trong big4, trước em được tư vấn lãi thả nổi tính = lãi tiết kiệm thông thường 24 tháng + 3.5%
Tính như vậy thì hiện tại đang 4.7 + 3.5 = 8.2%
Còn lãi em đang trả thì lại đang là 9.3%
Hỏi ngân hàng thì được trả lời "lãi tối thiểu bên em đang như vậy"...
Em có check lại nguyên văn trong hợp đồng ghi như này: "Lãi suất được tính theo công thức: Lãi suất tiết kiệm dân cư thông thường 24 tháng tại... +3,5% nhưng mức lãi suất áp dụng tuân theo quy định lãi suất tối thiểu, tối đa của .... trong từng thời kỳ."
Em muốn đăng lên xem có CCCM nào như trường hợp của em không?
Như này thì ý ngân hàng có phải lãi suất thả nổi nhưng mà lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu? và lãi suất tối thiểu, tối đa mà ngân hàng ghi trong hợp đồng thì có công bố hay thông báo ở đâu?
Em xin cảm ơn và chúc CCCM tuần mới vui vẻ ạ!
Thế này là bịp bợm. Trừ khi trong hợp đồng có điều khoản lãi suất tối thiểu.

Hự.

Xe điện
Thế này là bịp bợm. Trừ khi trong hợp đồng có điều khoản lãi suất tối thiểu.
Bịp gì cụ? HĐ ghi rõ "nhưng mức lãi suất áp dụng tuân theo quy định lãi suất tối thiểu, tối đa của .... trong từng thời kỳ." Cụ kia đi vay ký xoẹt đồng ý rồi còn gì. Nếu cụ cho là bịp thì cụ thể là kiện NH gì đây? Đưa ls tối thiểu, tối đa vào luôn HĐ á? Nó biến động theo từng thời kỳ suốt thời gian khoản vay cơ mà? Đưa trước vào năm sau nó biến động thì làm thế nào? Người đi vay muốn sự linh hoạt lợi cho mình thì NH nó cũng cần có cái neo để đảm bảo lợi ích cho nó thôi. Mà HĐ cũng có cái neo ls tối đa để khỏi thiệt quá cho người vay đây thây. Hay cụ muốn chỉ neo ls tối đa để có lợi cho người vay, còn ko có ls tối thiểu, kệ NH. Còn ls tối thiểu, tối đa từng thời kì là NH cũng ko phải tuỳ tiện thích thì làm, hoặc đưa ra bao nhiêu cũng được đâu, thanh tra NHNN nó tuýt còi ngay.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nếu đã từng vay mượn ở đặng dung, cột điện, cờ re rít...thì sẽ hoan hỷ với lãi suất ngân hàng
Trong các khoản vay thì chỉ có vay ô bà bô là dễ chịu nhất :))

minhphuc9

Xe tải
Cụ được vay ở Ngân hàng Big 4 là hạnh phúc lắm rồi, ngân hàng TMCP lãi suất khủng hơn, khó đàm phán giảm hơn, đặc biệt Thẻ tín dụng mà không trả đúng ngày thì ôi thôi, ai tai.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thả nổi mà mới có 9.3% tức là biết trước lâu rồi giờ phải lấy làm hoan hỉ sảng khoải mới đúng chứ nhỉ.

Langthang_Mercedes

Xe container
thì ý là bên nào ngang quá ko thỏa thuận đc, hoặc bên vay hoặc bên cho vay. Cứ ra pháp luật thôi
Nội đọc còn chưa hiểu hết thì kiện cho mất thời gian và án phí à cụ? Việc đơn giản thế này pháp chế NH nó bóp mũi trong phút mốt chứ tòa nào thụ lý.