[Funland] ngân hàng tính lãi suất thả nổi nhưng lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu?

Quê bầm

Xe điện
Nhiều người mua trái phiếu Vạn Thịnh Phát có hiểu gì đâu. Toàn ký bừa
Trái nó là câu chuyện khác, đi vay thì người vay hoàn toàn cửa dưới, bắt ký giấy tờ gì cũng phải ký hết cấm cãi.

Trái là mình lựa chọn, năm xưa khi gấu nhà em mua trái của 1 cty con sở hữu 1 sân gold của bà chị beo béo (ko mua được trái của bank, bank chỉ bán hộ thô), mấy hôm em phát hiện bắt đi tất toán ngay rút lúa về, từ trước vụ SCB em đã chả ham hối trái quả gì

Ken 17 cm

Xe hơi
Nghĩ 1 cách tích cực là lúc mình sắp chết đuối không có chỗ bấu víu.Có thằng đứng trên bờ trả giá,quăng cho cái phao. Giờ lên được bờ rồi thì cố mà cày cụ ạ. Không thì ngay từ đầu chấp nhận chết đuối hoặc gào ace thân bằng cố hữu vớt lên thôi.

dracula_bg

Xe điện
Chả là em đang có khoản nợ với ngân hàng trong big4, trước em được tư vấn lãi thả nổi tính = lãi tiết kiệm thông thường 24 tháng + 3.5%
Tính như vậy thì hiện tại đang 4.7 + 3.5 = 8.2%
Còn lãi em đang trả thì lại đang là 9.3%
Hỏi ngân hàng thì được trả lời "lãi tối thiểu bên em đang như vậy"...
Em có check lại nguyên văn trong hợp đồng ghi như này: "Lãi suất được tính theo công thức: Lãi suất tiết kiệm dân cư thông thường 24 tháng tại... +3,5% nhưng mức lãi suất áp dụng tuân theo quy định lãi suất tối thiểu, tối đa của .... trong từng thời kỳ."
Em muốn đăng lên xem có CCCM nào như trường hợp của em không?
Như này thì ý ngân hàng có phải lãi suất thả nổi nhưng mà lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu? và lãi suất tối thiểu, tối đa mà ngân hàng ghi trong hợp đồng thì có công bố hay thông báo ở đâu?
Em xin cảm ơn và chúc CCCM tuần mới vui vẻ ạ!
đấy, thì họ đang tính theo mức lãi suất tối đa tiền gửi 24 tháng trong thời kỳ
hỏi ra thì mợ sẽ hiểu là mức tối đa được tính là 5.8% cho mức gửi 300tỷ thời hạn 24 tháng.
còn mức binh thường là các khoản tiết kiệm gửi <300tỷ trong thời hạn 24 tháng :D
có mấy ông nào vác 300tỷ vào ngân hàng gửi lấy lãi suất đâu cơ chứ.

viet7500

Xe buýt
Chả là em đang có khoản nợ với ngân hàng trong big4, trước em được tư vấn lãi thả nổi tính = lãi tiết kiệm thông thường 24 tháng + 3.5%
Em có check lại nguyên văn trong hợp đồng ghi như này: "Lãi suất được tính theo công thức: Lãi suất tiết kiệm dân cư thông thường 24 tháng tại... +3,5% nhưng mức lãi suất áp dụng tuân theo quy định lãi suất tối thiểu, tối đa của .... trong từng thời kỳ."
Như này thì ý ngân hàng có phải lãi suất thả nổi nhưng mà lên cao thì "mày" tự chịu còn xuống thấp quá thì "tao" không chịu? và lãi suất tối thiểu, tối đa mà ngân hàng ghi trong hợp đồng thì có công bố hay thông báo ở đâu?
Cụ bị hợp đồng gài câu này rồi.

Cụ check thử xem quy định lãi suất tối thiểu của ngân hàng đó quy định ở đâu, rồi mới thắc mắc (claim) với ngân hàng được!

dracula_bg

Xe điện
Cụ bị hợp đồng gài câu này rồi.

Cụ check thử xem quy định lãi suất tối thiểu của ngân hàng đó quy định ở đâu, rồi mới thắc mắc (claim) với ngân hàng được!
chẳng phải gài, cần thì vẫn phải vay thôi cụ. ngân hàng nào chẳng vậy.
mục này em đi vay, cũng làm rõ luôn trước khi ký, họ cũng bảo luôn là max là tiền gửi 300tỏi, vậy có vay không? không vay thì lấy đâu ra tiền, vẫn phải ký thôi.

dheIa

Xì hơi lốp
Em tẩy lâu rồi cụ ạ. Em có mua một căn hộ của SunGroup ở Hạ Long và cũng tính vay 70% của ngân hàng đối tác của nó là MB. Nó cũng bắt em mua cái bảo hiểm 100 triệu mới cho vay. Trời ơi chính quyền quản lý ngành kinh tế của đất nước kiểu gì mà để các ngân hàng lộng hành đến thế? Vay nhỏ ép phải mua bảo hiểm nhỏ. Vay lớn bắt phải mua bảo hiểm lớn. Em thấy bất lực và thương cho những doanh nghiệp, cá nhân đi vay ngân hàng.
Nếu em ko nhầm thì bác ở nước ngoài nhỉ? Banh bên bác có cho vay để mua bđs ở VN ko?
Bên em khi đc hỏi, các bạn chỉ cười như kiểu em kể chuyện tiếu lâm í ^^

Gagarose

Xe điện
Nhưng ông chủ thớt đang thắc mắc là trong HĐ của ông ta ký vs NH thì không có số liệu đó.
không ghi số chính xác nhưng nói rõ là số đó lấy từ đâu mà cụ
big 4 họ thường là dựa vào biên độ công bố của NHNN. Họ không dám vượt rào đâu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Lời lẽ trong HĐ rõ ràng mà,
Câu chuyện cách tính theo công thức nhưng không thấp hơn hoặc cao hơn cái mốc nào đó là câu chuyện quá thông thường trong nhiều lĩnh vực mà.
Chỉ có giả vờ ngây ngô để đổ tội cho thằng khác là nó ép mình thì mới không hiểu.

Vấn đề là trong hợp đồng nó đã quy định vậy từ lúc cụ vay rồi mà.
Lãi thả nối thông thường trong ngân hàng tính như sau: lãi suất cơ sở + margin (như cụ là 4.7 +3.5)
Nhưng sẽ bị giới hạn trong lãi suất tối thiểu/tối đa (floor rate và ceiling rate)
nếu vượt ra ngoài thì lấy 2 biên đó
Nên nếu thấp quá thì họ lấy lãi suất sàn (ngân hàng vẫn có lợi nhuận), còn nếu cao nhất thì họ lấy lãi suất trần (cụ không bị thiệt)
Nghĩ 1 cách tích cực là lúc mình sắp chết đuối không có chỗ bấu víu.Có thằng đứng trên bờ trả giá,quăng cho cái phao. Giờ lên được bờ rồi thì cố mà cày cụ ạ. Không thì ngay từ đầu chấp nhận chết đuối hoặc gào ace thân bằng cố hữu vớt lên thôi.
đấy, thì họ đang tính theo mức lãi suất tối đa tiền gửi 24 tháng trong thời kỳ
hỏi ra thì mợ sẽ hiểu là mức tối đa được tính là 5.8% cho mức gửi 300tỷ thời hạn 24 tháng.
còn mức binh thường là các khoản tiết kiệm gửi <300tỷ trong thời hạn 24 tháng :D
có mấy ông nào vác 300tỷ vào ngân hàng gửi lấy lãi suất đâu cơ chứ.

up_and_down

Xe tải
CŨng chả phải thuê ai đâu cụ,mấy cái nguy hiểm nằm trong cái phụ lục chữ bé liti thôi, giành 30 phút đọc kỹ sẽ thấy hết, thường sẽ có vài điểm nó rất gợn mà ko thể bỏ được ra, bank nước ngoài thì còn thảo luận cởi mở nhưng nhìn chung bank đưa vào là khó xóa đi lắm, cần vẫn phải nhắm mắt đưa tay ký thôi
Bộ phận pháp chế của NH nghiên cứu rất kỹ rồi mới gài vào hợp đồng, khách hàng đơn lẻ làm thao bắt bẻ họ bỏ cái ni thêm cái ni được bác nhở!

Quê bầm

Xe điện
Bộ phận pháp chế của NH nghiên cứu rất kỹ rồi mới gài vào hợp đồng, khách hàng đơn lẻ làm thao bắt bẻ họ bỏ cái ni thêm cái ni được bác nhở!
Đúng cụ, khách cá nhân nhỏ lẻ yếu thế thì ko sửa, bank nắm hết cả nước lẫn cái, chỉ có khách VIP hoặc doanh nghiệp mà họ coi trọng mới đàm phán yêu cầu chỉnh sửa được.

tranthanhhaist

Xe tăng
Thường thì ngân hàng sẽ có gói tiết kiệm lãi suất cao nhất, nhưng đảm bảo k thể gửi được, kiểu như giai đoạn hạ lãi suất thấp nhất thì vẫn có sản phẩm lãi 9%/năm nhưng phải gửi 10 ngàn tỏi, kiểu kiểu thế, lãi vay thả nổi sẽ lấy theo lãi suất sản phẩm này cộng biên độ.

smallstar_2404

Xe hơi
Trước em mua mấy gói bảo hiểm qua người quen thân nên hợp đồng em chỉ ký chứ không có đọc, sau nhiều đợt phốt bảo hiểm dậy sóng em mới lôi 3 cái hợp đồng bảo hiểm ra đọc thì đúng là ngôn ngữ chuyên ngành quá khó hiểu dù em cũng thuộc loại được học hành tử tế, đầu óc không quá tệ. Em thấy hơi hối hận vì mua quá nhiều bảo hiểm mà đến thời gian hiện tại em thấy nó không cần thiết.

Tiếp nữa em cũng có 1 ít tiền tk đem gửi bank thấy nó bèo kinh khủng, đợt rồi em định vay thêm mua 1 căn hộ nhỏ cho thuê mà em cũng được tư vấn lãi suất thả nổi nghĩ lại áp lực quá lại thôi.

Altis Corolla

Xe đạp
Ngành nào họ cũng có mánh lới chút thì mới kiếm ăn được. Tổng thể 9.3% cũng là tạm ok , và tốt hơn so với bank thương mại cổ phần. Cụ nghĩ thế đi cho thoải mái. Chớ cụ tính sao để vay giá gốc + bẻ mánh của bank làm chi cho nhọc. Trừ khi cụ vay cỡ nghìn tỉ thì cửa đám phán sẽ cao hơn

Quê bầm

Xe điện
Ngành nào họ cũng có mánh lới chút thì mới kiếm ăn được. Tổng thể 9.3% cũng là tạm ok , và tốt hơn so với bank thương mại cổ phần. Cụ nghĩ thế đi cho thoải mái. Chớ cụ tính sao để vay giá gốc + bẻ mánh của bank làm chi cho nhọc. Trừ khi cụ vay cỡ nghìn tỉ thì cửa đám phán sẽ cao hơn
Em trai em vừa vay MB ko ân hạn gốc, ls 9.5%

New car 2023

Xe container
Em tẩy lâu rồi cụ ạ. Em có mua một căn hộ của SunGroup ở Hạ Long và cũng tính vay 70% của ngân hàng đối tác của nó là MB. Nó cũng bắt em mua cái bảo hiểm 100 triệu mới cho vay. Trời ơi chính quyền quản lý ngành kinh tế của đất nước kiểu gì mà để các ngân hàng lộng hành đến thế? Vay nhỏ ép phải mua bảo hiểm nhỏ. Vay lớn bắt phải mua bảo hiểm lớn. Em thấy bất lực và thương cho những doanh nghiệp, cá nhân đi vay ngân hàng.
Thì bác làm cái văn bản, từ chối mua Bảo hiểm; đồng thời tự nguyện trả Lãi suất cao hơn là ổn mà.

namson229

Xe điện
mình đi vay thì mình là cửa dưới, nhiều cụ trả trước hạn theo hợp đồng còn bị phạt tùm lum; đội ngân hàng thì ban bệ nhiều, nó nghiên cứu từng câu chữ trong hợp đồng rồi

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thế mới nói 1 country theo KTTT thì chả bg sợ bank nó bóp . Lớ ngớ dân nó kiện cho vỡ mồm.:)
Tự nhục nó vừa thôi. Ở cái "country theo KTTT" đó thì khi hợp đồng đã được ngân hàng và dân ký thì dân kiện cái gì hả cụ???