[Thảo luận] Ngã tư Láng - Lê Văn Lương. Em có phạm lỗi đè vạch ???

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em đi từ đường Láng rẽ phải vào Lê Văn Lương (chỗ dưới gấm cầu vượt). Tại ngã tư có 1 làn nhỏ kẻ vạch chéo cấm đỗ, ý là các phương tiện không đỗ khi chờ đèn xanh. Đèn xanh em rẽ phải vào Lê Văn Lương, đồng chí XXX tên Sáng dừng lại yêu cầu kiểm tra giấy tờ vì vi phạm lỗi đè vạch. Tất nhiên là em không đưa giấy tờ, yêu cầu chứng minh lỗi đồng thời phản biện rằng đấy không phải là vạch phân làn mà là ký hiệu của phần đường cấm dừng, đỗ để cho các phương tiện rẽ phải.
Sau khoảng 5 phút tranh luận em thông báo hiện đang bật ghi âm, nếu đồng chí XXX không chứng minh được lỗi vi phạm thì em sẽ xin phép lên xe ngồi và đi. Hehe.
Đuối lý vì không chứng minh được em đè vạch đồng chí XXX buộc phải xuống giọng hậm hực "thôi anh đi đi". Và bỏ sang ngã tư.
Lên xe ngồi định đi rồi nhưng thấy vẫn còn thời gian em liền khóa cửa xe gọi đồng chí XXX quay lại, ra đứng chỗ vach kẻ để tranh luận tiếp (đoạn này em không ghi âm). Kết quả đồng chí vẫn không chứng minh được đấy là vạch phân làn, em có nói với đồng chí là: Anh thấy trong tình huống này bọn em đang cố tình làm sai để phạt người tham gia giao thông đấy...
Đúng là thỉnh thoảng qua đây em vẫn thấy XXX bắt xe dừng trên cầu để phạt. Vậy các bác phân tích xem tình huống này nếu đèn xanh em rẽ phải và có chèn lên cái làn cấm dừng, đỗ (hình chụp kèm theo) thì có bị lỗi đè vạch không ???

Chỉnh sửa cuối:

giacmoxe4

Xe điện
Những ngã tư nào cho rẽ phải khi có đèn đỏ,nhà cháu thường đi trong làn gạch chéo đấy thôi nên chưa thấy bị xxx hỏi thăm.Cụ nào hiểu rõ vào giải thích cho Cụ chủ đi.

xeruabo2

Xe điện
Phần gạch chéo là phần đường dành riêng cho xe rẽ phải mà ko cần chờ đèn và phải có biển phụ hoặc đèn mũi tên xanh kèm theo . Đỗ ,dừng chờ đèn đỏ hoặc không rẽ phải mà đi vào phần đường này là vi phạm ơ. .

heroesdaubu

Xe điện
Em nghĩ vạch đấy cho làn rẽ phải khi đèn đỏ, giống chỗ Lê duẩn rẽ phải sang rạp xiếc. Em tuyền tuân thủ cả lúc đèn xanh và đỏ nên chả bao giờ bị vợt

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phạm luật rồi (tội trộm trâu cụ nhé :)))
Em dự là cụ không rẽ phải ngay từ đầu để đi hẳn trong làn rẽ phải mà đi kiểu ngang ngang như xe buýt kia rồi mới tạt sang được vì đông đúng không ạ, nếu đúng thế thì bắt chặt em nghĩ xxx cũng có lý đấy ạ (tương tự trường hợp vạch phân làn bình thường bỏ đi cái vạch chéo thôi)
Có thể em đi như tình huống này nhưng quả thực em không để ý và cũng không cho rằng đấy là lỗi vi phạm.

Phần gạch chéo là phần đường dành riêng cho xe rẽ phải mà ko cần chờ đèn và phải có biển phụ hoặc đèn mũi tên xanh kèm theo . Đỗ ,dừng chờ đèn đỏ hoặc không rẽ phải mà đi vào phần đường này là vi phạm ơ. .
Em rẽ phải và lúc đó đèn đang xanh.

Vấn đề là kể cả sau khi xxx không phạt được em và phải cho đi, em mời xxx quay lại tranh luận thì xxx vẫn không chứng minh được em vi phạm. xxx thì khăng khăng em đè vạch, em vẫn khẳng định không đè vạch vì đấy là ký hiệu của cả 1 cái làn cấm dừng.
Nếu nó không có cái phần gạch chéo thì có thể là em chèn vạch thật.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Winter

Xe tăng
Trường hợp này em nghĩ cụ đang đi từ làn giữa đường rồi rẽ phải cắt ngang phần kẻ vạch. Cho dù như vậy thì cụ chủ cũng không sai vì phần kẻ vạch này dành cho tất cả các phương tiện rẽ phải, cấm các phương tiện đi thẳng chờ đèn đỏ dừng tại đây. Thứ hai đây đâu phải vạch liền phân làn đường, nó là đường bao của phần đường gạch chéo ấy chứ.

P/s: cụ chủ gửi file ghi âm em up lên Youtobe cho.

ARTCOOL

Xe tải
Trường hợp này em nghĩ cụ đang đi từ làn giữa đường rồi rẽ phải cắt ngang phần kẻ vạch. Cho dù như vậy thì cụ chủ cũng không sai vì phần kẻ vạch này dành cho tất cả các phương tiện rẽ phải, cấm các phương tiện đi thẳng chờ đèn đỏ dừng tại đây. Thứ hai đây đâu phải vạch liền phân làn đường, nó là đường bao của phần đường gạch chéo ấy chứ.

P/s: cụ chủ gửi file ghi âm em up lên Youtobe cho.
Cụ này phán chuẩn rồi. Vạch bao đó là vạch có độ rộng 20cm, không thuộc loại vạch bị cấm chèn. :D

thinhkieuphong

Xe điện
Trường hợp này em nghĩ cụ đang đi từ làn giữa đường rồi rẽ phải cắt ngang phần kẻ vạch. Cho dù như vậy thì cụ chủ cũng không sai vì phần kẻ vạch này dành cho tất cả các phương tiện rẽ phải, cấm các phương tiện đi thẳng chờ đèn đỏ dừng tại đây. .
VD: em đi như cụ chủ, em đi sát lề phải để chuẩn bị rẽ phải (phía trước là cái đoạn kẻ vạch này). Tuy nhiên trước em là 1 đống 2B chờ đèn đỏ, em phải đứng vào chỗ kẻ vạch này vì ko ủi được 2B để đi lên rẽ phải. Như vậy em có phạm luật ko cụ (em thấy tình trạng này rất nhiều, đặc biệt là chỗ ngã 4 Nguyễn Phong Sắc - Xuân Thủy, đi chiều Nguyễn Phong Sắc rẽ phải ra Xuân Thủy)

pnew

Xe điện
Em đi từ đường Láng rẽ phải vào Lê Văn Lương (chỗ dưới gấm cầu vượt). Tại ngã tư có 1 làn nhỏ kẻ vạch chéo cấm đỗ, ý là các phương tiện không đỗ khi chờ đèn xanh. Đèn xanh em rẽ phải vào Lê Văn Lương, đồng chí XXX tên Sáng dừng lại yêu cầu kiểm tra giấy tờ vì vi phạm lỗi đè vạch. Tất nhiên là em không đưa giấy tờ, yêu cầu chứng minh lỗi đồng thời phản biện rằng đấy không phải là vạch phân làn mà là ký hiệu của phần đường cấm dừng, đỗ để cho các phương tiện rẽ phải.
Sau khoảng 5 phút tranh luận em thông báo hiện đang bật ghi âm, nếu đồng chí XXX không chứng minh được lỗi vi phạm thì em sẽ xin phép lên xe ngồi và đi. Hehe.
Đuối lý vì không chứng minh được em đè vạch đồng chí XXX buộc phải xuống giọng hậm hực "thôi anh đi đi". Và bỏ sang ngã tư.
Lên xe ngồi định đi rồi nhưng thấy vẫn còn thời gian em liền khóa cửa xe gọi đồng chí XXX quay lại, ra đứng chỗ vach kẻ để tranh luận tiếp (đoạn này em không ghi âm). Kết quả đồng chí vẫn không chứng minh được đấy là vạch phân làn, em có nói với đồng chí là: Anh thấy trong tình huống này bọn em đang cố tình làm sai để phạt người tham gia giao thông đấy...
Đúng là thỉnh thoảng qua đây em vẫn thấy XXX bắt xe dừng trên cầu để phạt. Vậy các bác phân tích xem tình huống này nếu đèn xanh em rẽ phải và có chèn lên cái làn cấm dừng, đỗ (hình chụp kèm theo) thì có bị lỗi đè vạch không ???

Em có clip đây nhưng chịu không biết up kiểu gì. hehe.
Không có lỗi "đè vạch trong trường hợp này". Vạch này "báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện" trên đó. Đúng QC phải là màu vàng. Một số nơi GTCC vẽ màu trắng là sai QC.

Nhưng giả sử đúng QC thì vạch này không cấm đè. Chỉ vi phạm khi dừng xe trên đó.
Rẽ phải không bắt buộc phải đi trên vạch này. Đi thẳng đi trên vạch này cũng được miễn sao không dừng.
xxx chắc biết luật nên không dám xử lý cụ

vanbui

Xe tăng
Từ ngày tham gia OF, em " bỗng dưng lại ghét " xxx GT thế chứ lị :) !!!

Thichtat

Xe tăng
VD: em đi như cụ chủ, em đi sát lề phải để chuẩn bị rẽ phải (phía trước là cái đoạn kẻ vạch này). Tuy nhiên trước em là 1 đống 2B chờ đèn đỏ, em phải đứng vào chỗ kẻ vạch này vì ko ủi được 2B để đi lên rẽ phải. Như vậy em có phạm luật ko cụ (em thấy tình trạng này rất nhiều, đặc biệt là chỗ ngã 4 Nguyễn Phong Sắc - Xuân Thủy, đi chiều Nguyễn Phong Sắc rẽ phải ra Xuân Thủy)
E cũng định hỏi như cụ này?

E nhớ không nhầm thì cái chỗ cụ Trôm trâu rẽ từ Láng sang thì đèn nào cũng đi được ạ, chứ đèn đỏ cụ đỗ trên đó thì cũng toi với xxx ngay

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Không có lỗi "đè vạch trong trường hợp này". Vạch này "báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện" trên đó. Đúng QC phải là màu vàng. Một số nơi GTCC vẽ màu trắng là sai QC.

Nhưng giả sử đúng QC thì vạch này không cấm đè. Chỉ vi phạm khi dừng xe trên đó.
Rẽ phải không bắt buộc phải đi trên vạch này. Đi thẳng đi trên vạch này cũng được miễn sao không dừng.
Yes cụ.
Em đã tranh luận theo hướng này và xxx phải nhả, một phần em cũng to mồm nữa. Hehe.

babyhood

Xe tăng

e cũng dự như cụ

Mr Winter

Xe tăng
Dừng do vướng xe máy đi thẳng dừng ở đó thì mình chả vi phạm gì, chỉ những trường hợp dừng xe trên vạch này mà đi thẳng mới vi phạm vì vạch này dành cho các phương tiện rẽ phải.

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
chỗ giống thế này ở khu ks Deawoo xx cũng hay bắt không biết lỗi gì các cụ nhỉ

thanhnamdinh

Xe tăng
cái vạch này thì áp dụng đúng cho nó là
khi ngã 3 4 đấy cho phép rẽ phải khi đèn đỏ , nó báo hiệu cho người TGGT biết nếu đi thẳng thì không được dừng trên vạch để cho các phương tiện muốn rẽ phải khi có đèn đỏ, vì thế khi đi lên vạch này mà rẽ phải thì chả có lỗi gì , còn dừng trên vạch mà đi thẳng là lỗi , xxx bắt như cụ chủ là bắt láo

Tribute

Xe container
Nếu cụ dừng xe để chờ đèn mà tròe qua vạch đó là cụ sai (vì cụ chiếm dụng đường ưu tiên cho xe rẽ phải, gây cản trở GT), còn cụ đi bình thường (ko dừng) thì cụ ko sai.

nhim bong

Xe tăng
Vạch số 52- vạch kẻ kiểu mắt võng.- Để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện ở ngã tư hoặc chỗ cửa ra, cửa vào có vạch này để tránh ùn tắc giao thông. Quy định rõ ràng những vạch 1.1, 1.3, 1.11, 1.16 là không được đè, còn đâu đè tuốt.:))

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Vạch số 52- vạch kẻ kiểu mắt võng.- Để báo cho người điều khiển không được dừng phương tiện ở ngã tư hoặc chỗ cửa ra, cửa vào có vạch này để tránh ùn tắc giao thông. Quy định rõ ràng những vạch 1.1, 1.3, 1.11, 1.16 là không được đè, còn đâu đè tuốt.:))
Cụ cho mấy cái hình vạch này lên em nghía cái đi cụ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ đã được thả đi mà còn quay lại tranh luận.
Cụ không biết thời gian là "tiền bạc" (của XXX) à ?