[CCCĐ] New York, New York! Những gì để nhớ...

AnotherDay

Xe đạp
Thời gian thấm thoắt thoi đưa. Những choáng váng của thuở ban đầu đặt chân đến miền đất hứa của bao thế hệ người từ khắp mọi góc ngách của quả địa cầu, giờ cũng đã qua đi. Em ngồi đây điểm lại những gì đọng lại để cố cắt nghĩa cùng các cụ, rốt cục New York là gì? Câu hỏi nghe có vẻ ngớ ngẩn. Nhưng thực sự với thời gian tính bằng năm, em vẫn thấy New York chưa bao giờ thôi mới mẻ. Có lẽ bởi nó có quá nhiều sắc thái. Không phải chỉ 50 ;;), mà cả hàng ngàn, hàng vạn sắc thái, luôn thôi thúc em tìm tòi, khám phá.

Hình trên: Góc phía nam quận Manhattan nhìn từ biển. Tòa nhà cao nhất vươn lên kiêu hãnh kia là tòa One World Trade Center, xây trên nền tháp WTC bị đánh sập trong vụ 11/9. Nền tháp còn lại để làm khu tưởng niệm nạn nhân thảm họa đẫm máu này.

New York đang chuyển mùa Xuân sang Hạ - mùa đẹp nhất trong năm. Chẳng hiểu sao mà vào mùa này cỏ cây hoa lá cứ tự nhiên xanh tốt, chẳng cần nhiều bàn tay chăm sóc. Các cụ sẽ thấy các bãi cỏ đều được phủ một màu xanh tuyệt vời. Em không thấy bãi cỏ nào có cỏ khô, cỏ chết. Vì thế ở đây không bao giờ cấm đi lên cỏ như ở nhà mình.

Góc phố 58 giao Đại lộ 2: Cây trụi lá mùa đông giờ đâm chồi trở lại.

Người ta trồng hoa Tuy lip cho mỗi gốc cây thế này:

Đường sá, nhà cửa:

Đặc điểm nhà ở nội đô Manhattan là cầu thang thoát hiểm đặt ngay mặt tiền:

Có tòa tháp làm nhà ở này đang xây trông rất vô duyên. Em từng được nghe giới thiệu tòa này cao hơn 90 tầng, chỉ sử dụng cho mục đích nhà ở. ~X(

Ảnh trên: Biểu diễn nghệ thuật đường phố ở khu Quảng trường Thời đại
Ảnh dưới: Cảnh sát cưỡi ngựa tuần tra khu Quảng trường Thời đại.
Ở New York nói riêng và Mỹ nói chung, cảnh sát sử dụng cực kỳ đa dạng các phương tiện giao thông: có xe đạp (mặc quần short hẳn hoi), ngựa (cho tầm nhìn cao để quan sát đám đông), ô tô điện (01 chỗ ngồi, dễ luồn lách trong phố đông) và ô tô các loại khác từ nhỏ đến lớn...

Trong nội đô đông đúc, xe tải to và dài cỡ nào cũng vẫn được quyền lưu thông. Đây là xã hội tư bản, trọng thương nên các loại xe tải luôn được ưu tiên trước nhất. Buổi sáng, vào giờ cả thành phố đi làm thì làn đường sát vỉa hè luôn bị các loại xe tải đỗ chình ình vận chuyển hàng hóa vào các cửa hàng, siêu thị mặt đường, mặc cho đường tắc.

Về cơ bản, khi quy hoạch thành phố New York từ hơn 100 năm trước, các bậc tiền nhân đã chủ trương chia lô đất khá to. Như trong ảnh trên các cụ thấy, mỗi số nhà có khi có cả vài trăm mét mặt tiền. Đường cũng được chia ô bàn cờ, rất rộng so với phương tiện đi lại chủ yếu là xe ngựa thời bấy giờ. Tầm nhìn xa là thế, nhưng bây giờ đường rộng cũng thành chật rồi. Chủ yếu do nhiều ô tô quá.

Ảnh dưới là một số căn nhà "ống" hiếm hoi mà em chộp được trên đường (có vẻ giống Việt Nam mình, nhưng mà đẹp hơn nhiều các cụ nhỉ):

Tiếp Quảng trường Thời đại (buổi tối):

Mấy tấm ban ngày:
Đây là địa danh lịch sử chứ không phải trung tâm văn hóa hay kỳ quan gì các cụ ạ. Nhiều người nhầm lẫn về nó nên đã rất thất vọng khi đến thăm. Hóa ra chỉ là một ngã tư chật chội, bị bao bọc bởi quá nhiều nhà cao tầng xung quanh nên hầu như ánh nắng không lọt tới. Thay vào đó, các biển quảng cáo cỡ lớn làm luôn nhiệm vụ chiếu sáng cho khu vực này.
Người ở đây lúc nào cũng đông như trảy hội. Ngày cũng như đêm. 24/7.

Bàn ghế công cộng, phục vụ khách bộ hành nghỉ chân ăn uống và ngắm phố

Góc nhìn từ trên cao:

Chỉnh sửa cuối:

silver1

Xe điện
Tiếp đi bác.

AnotherDay

Xe đạp
Em đi thăm tượng Nữ thần tự do:
Đi trên tàu này. Lúc nào cũng đông:

Nữ thần đây rồi:

Dungabc

Xe tải
Em vào hóng thông tin cho chuyến đi tương lai của em. :)

magnus2.5

Xe tải
đẹp quá em ngồi đợi ảnh của cụ

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Ô bọn đế quốc này có vẻ hơn mình các cụ nhỉ. Bọn này tầm nhìn ngắn quá, toàn 100 năm một =))=))=))

chak

Xe hơi
Đúng là rất văn minh

Phỗng new

Xe điện
Đợt qua New York, cảm nhận của em đây là thành phố có rất nhiều điều để tìm hiểu, khám phá. Tiếc là thời gian không cho phép, cưỡi ngựa xem hoa .

chuotlang

Xe lừa
Em đến đây sau cụ 2-3 hôm, trời mịt mù nên bỏ vụ đi Nữ Thần Tự Do luôn, kết nhất là lái xe ở mấy quả hầm cầu sắt cũ kỹ, phê kiểu hơi rợn rợn, và Center Park, nhưng tất cả ảnh đẹp lại ko nằm bên quận Mahatan

beekoon

Xe hơi
Tại New York, em rất ấn tượng với con bò Bull ở Phố Uôn (Wall Street). Con bò này chỗ nào cũng sáng bóng

Nhưng đặc biệt sáng tại chỗ này ợ

merlex

Xe hơi
Đất nước của kẻ bại trận... nhìn ảnh cụ chụp em thấy bọn đầm già này đã đến giai đọan hấp hối.. em dự chỉ sau vài kì đại hội võ lâm nữa là sứ thiên đường ta sẽ tiến bộ văn minh hơn bọn cờ hoa nay.
Ps: cụ chuột chụp nhiều ảnh cho nhà cháu theo dõi bọn này dãy chết nhé...

chuotlang

Xe lừa
Đất nước của kẻ bại trận... nhìn ảnh cụ chụp em thấy bọn đầm già này đã đến giai đọan hấp hối.. em dự chỉ sau vài kì đại hội võ lâm nữa là sứ thiên đường ta sẽ tiến bộ văn minh hơn bọn cờ hoa nay.
Ps: cụ chuột chụp nhiều ảnh cho nhà cháu theo dõi bọn này dãy chết nhé...
Ui cụ đợi em lâu lắm, vì NYC là địa điểm cuối cùng trc khi em rời khỏi Mỹ hehe, cả tháng từ bờ Tây cơ

mỏlết

Xe hơi
các cụ k vào nhà ông obama xem sao nhỉ

Ui cụ đợi em lâu lắm, vì NYC là địa điểm cuối cùng trc khi em rời khỏi Mỹ hehe, cả tháng từ bờ Tây cơ
Nhà em cũng vừa về nhà sau nửa tháng lang thang Las Vegas, DC, NYC, Los, cũng có đống ảnh chụp bằng ĐT nhưng mà ngại up :D

haitran

Xe tải
Em tò mò tí, cái thang thoát hiểm bên ngoài chỉ tới trần tầng 1 thôi à cụ, nhảy xuống luôn à hay thế nào ạ.

DVLA

Xe hơi
Lên rockefeller chưa cụ chủ?

Em tò mò tí, cái thang thoát hiểm bên ngoài chỉ tới trần tầng 1 thôi à cụ, nhảy xuống luôn à hay thế nào ạ.
Kéo xuống gần tới đất luôn chứ cụ

Sent from my E6883 using Tapatalk