[New project] Chế tạo thiết bị đọc bộ não của xe qua cổng OBD2

ĐXCN

Xe tải
Chào các cụ!
Tôi thành lập 1 project mới với mục tiêu sản xuất ra 1 sản phẩm 3D "Được, Đẹp, Độc"
Mô tả sơ qua sẽ là: Chế tạo thiết bị đọc các thông số của xe ô tô qua cổng OBD2 và sử dụng các thông số này cho các việc có ích.
Các tính năng mà thiết bị này có thể làm được:
- Hiển thị tốc độ lên kính lái của xe (HUD)
- Tự động khóa cửa khi xe chuyển bánh với vận tốc x km/h (x có thể set được bằng nút bấm trên thiết bị hoặc bằng máy tính)
- Tự động cảnh báo bằng âm thanh (hoặc đèn) vượt tốc độ đã được set trước (50km/h trong phố, 80km/h đường không phải khu dân cư hoặc 100km/h đối với đường cao tốc) Ngưỡng cảnh báo được set bằng tay hoặc bằng hồng ngoại khi đưa tay lại gần.
- Cảnh báo các thông số khác có thể gây nguy hiểm hoặc hỏng hóc: Điện áp ắc quy yếu, vòng tua máy quá cao, nhiệt độ máy quá cao...)
- Tích hợp thêm chức năng tự động bật đèn khi 18h.

Ý tưởng đã có, cách làm đã có, giờ cần bắt tay vào triển khai nhưng một mình tôi cũng ko có nhiều thời gian do vẫn phải đi làm, chỉ tranh thủ được 1h30p buổi trưa và buổi tối. Tôi muốn mời một số người cộng tác cùng.
Yêu cầu (Một trong những yêu cầu này thôi, ko phải tất cả, mỗi người một việc)
- Có hứng thú với Project này
- Có kiến thức về điện, điện tử, biết hàn mạch điện
- Có khả năng thiết kế mạch in
- Biết hàn mạch điện
- Có kiến thức về vi xử lý thì càng tốt (Tôi đã có 1 cộng sự về mảng này nhưng anh ấy khá bận) Có đồng chí nào là SV Bách Khoa hoặc BCVT đang học đến phần vi xử lý này thì joint cùng vừa làm vừa học càng tốt

Mục tiêu của tôi là hoàn thành project trong vòng 2 tuần để triển khai project khác. Trong vòng 2 tuần chúng ta làm xong và có thể đưa vào sản xuất đại trà. Nếu sản phẩm kinh doanh được thì các thành viên tham gia project sẽ được chia % trên mỗi sản phẩm.
Nếu cụ nào có hứng thú thì PM cho tôi nhé
Chúng ta sẽ họp 1 bữa bia và bắt đầu triển khai ngay trong tuần này.
Thanks

Quạt

Xe điện
Cái này em tưởng nó bán sẵn rồi cơ mừ nhỉ :D

ĐXCN

Xe tải
HUD OBD2 với các chức năng như trên bán đầy rồi cụ ơi.
Em biết rồi nhưng nó là thiết bị đóng gói. Các cụ ko thể thêm chức năng cho nó được. Em muốn làm 1 thiết bị All in one cơ. Mà giá thành sản xuất ra cái này e đảm bảo rẻ bằng 1/10 cái thiết bị đang bán trên thị trường.
Cụ kiếm dc cái HUD nào có chức năng khóa cửa khi đi x km/h em bái cụ làm sư phụ ạ

tethien

Xe tải
Em biết rồi nhưng nó là thiết bị đóng gói. Các cụ ko thể thêm chức năng cho nó được. Em muốn làm 1 thiết bị All in one cơ. Mà giá thành sản xuất ra cái này e đảm bảo rẻ bằng 1/10 cái thiết bị đang bán trên thị trường.
Cụ kiếm dc cái HUD nào có chức năng khóa cửa khi đi x km/h em bái cụ làm sư phụ ạ
OK. Giá 01 cái HUD chỉ có 4tr-6tr. Nếu cụ làm và bán với giá 1tr em sẽ mua ủng hộ cụ.

thanhtn

Xe hơi
em ủng hộ làm chuột bạch,

ĐXCN

Xe tải
OK. Giá 01 cái HUD chỉ có 4tr-6tr. Nếu cụ làm và bán với giá 1tr em sẽ mua ủng hộ cụ.
EM ngồi tính giá nguyên vật liệu, linh kiện hết 200k ạ
Quan trọng là mình tính cái giá chất xám mình bỏ vào đó là bao nhiêu, và bán ra thì phải có bảo hành nữa :D

SPL

Xe container
Nick cụ dịch ra là Đại Xa Chủ Nghĩa ạ, em nghĩ là cụ đã nghĩ xa quá rồi, mấy món đó độ thêm cũng dễ, mua cũng chả khó mà cũng không tốn tiền. Cụ làm ra thì phải thử nghiệm chán chê sửa lỗi trong khi sản phẩm thuơng mại họ đã làm cái đó lâu rồi và bán sẵn, mua cho nhanh. Không hiểu cụ định tính giá trị chất xám của cụ thế nào, cỡ vài triệu cho một sản phẩm không, rồi BH đồ cụ bán ra thì dễ chứ BH cái xe của khách nếu chập cháy mới khó cụ ạ. Dù sao cũng vok cho tinh thần của cụ, có điều thời gian của cụ quá ư là eo hẹp thế thì khó làm lắm đấy.

TVPL

Xe container
Em đủ điều tham dự all in one cụ chủ này: Dân BCVT, thiết kế, chế tạo mạch in mạch điện, coding vọc vạch VXL đã từng là nghề kiếm cơm một thời.
Mõi tội giờ em còn ít free time hơn cụ chủ nhiều, Gấu thăn hết rồi.
Ủn hộ cụ chủ ! Em đăng ký làm chuột bạch nhá :)

ĐXCN

Xe tải
Em đủ điều tham dự all in one cụ chủ này: Dân BCVT, thiết kế, chế tạo mạch in mạch điện, coding vọc vạch VXL đã từng là nghề kiếm cơm một thời.
Mõi tội giờ em còn ít free time hơn cụ chủ nhiều, Gấu thăn hết rồi.
Ủn hộ cụ chủ ! Em đăng ký làm chuột bạch nhá :)
Cụ học cùng trường em rồi đấy.
Cụ học khóa nào?
Em lớp D2000VT

Công Nông

Xe điện
Em vodka cụ ý tưởng vĩ đại (b)

Nhưng mà cổng OBD nó xuất tín hiệu ra chứ em chưa hiểu đưa tín hiệu vào thế nào cho nó lock cửa? Hay là phải câu thêm dây vào chuột hở cụ?

Em đăng ký làm chân uống bia test sảm phẩm nhá:)

ĐXCN

Xe tải
Em vodka cụ ý tưởng vĩ đại (b)

Nhưng mà cổng OBD nó xuất tín hiệu ra chứ em chưa hiểu đưa tín hiệu vào thế nào cho nó lock cửa? Hay là phải câu thêm dây vào chuột hở cụ?

Em đăng ký làm chân uống bia test sảm phẩm nhá:)
Dùng vi xử lý đọc tín hiệu từ cổng OBD2. Khi thấy v=20km/h thì cấp điện 12 cho rơ le lock cưả. Việc còn lại là cụ đấu dây thôi ạ. Y như bộ start/stop của cụ

taducanh

Xe buýt
Nghe hay do.Em se hong tin cua du an cu.OBD2 thi em co cai elm27 mini dung tablet android voi iphone doc duoc rat nhieu du lieu.Con tu dong dong cua hay day cu a.

ĐXCN

Xe tải
Dùng vi xử lý đọc tín hiệu từ cổng OBD2. Khi thấy v=20km/h thì cấp điện 12 cho rơ le lock cưả. Việc còn lại là cụ đấu dây thôi ạ. Y như bộ start/stop của cụ
Cụ cho e mượn dc ko ạ

Ý tưởng hay, dành cho tò mò nghịch thì hơn là thương mại .. em chả có điều kiện tham gia nên cứ ngồi hóng các cụ nhá ... họp bia ở đâu thì ới iêm một tiếng ạ ..

CTRL + Q to Enable/Disable GoPhoto.it

CTRL + Q to Enable/Disable GoPhoto.it

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Nghe hay do.Em se hong tin cua du an cu.OBD2 thi em co cai elm27 mini dung tablet android voi iphone doc duoc rat nhieu du lieu.Con tu dong dong cua hay day cu a.
Em hỏi tí, thằng elm27 của cụ là răng xanh phải không? Làm thế nào cụ cho kết nối được với Iphone thế ợ, em thử các kiểu con đà điểu mà nó không nhận elm. Hic.

ĐXCN

Xe tải
Em dự là hơi khó, vì thằng ODB2 xuất tín hiệu bằng xung, cần có decode mới giải mã được, trừ phi cụ múc 1 thằng đọc ODB2 sẵn về rồi xử lý tiếp. Thôi em ngồi hóng vậy.
Em cũng có đọc qua các tài liệu liên quan đến OBD2 và CAN rồi. Em sẽ dùng cáp nối cổng OBD2 với cổng COM và bắt tín hiệu xem nó truyền ra những gì

Cụ taducanh cho em mượn cái EML của cụ dc ko ạ

taducanh

Xe buýt
Em hỏi tí, thằng elm27 của cụ là răng xanh phải không? Làm thế nào cụ cho kết nối được với Iphone thế ợ, em thử các kiểu con đà điểu mà nó không nhận elm. Hic.
Cu cai BT4 o cydia vao,ket noi OBD no se ra dia chi IP,copy IP va Port do vao pm.Chẳng có cái gì khó đâu,biết vọc thì iphone có thể kết nối với tất cả thiết bị cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

vietsonxp

Tháo bánh
Em dự là hơi khó, vì thằng ODB2 xuất tín hiệu bằng xung, cần có decode mới giải mã được, trừ phi cụ múc 1 thằng đọc ODB2 sẵn về rồi xử lý tiếp. Thôi em ngồi hóng vậy.
Cái này thì theo chuẩn chung rồi và có hẳn một con IC chuyên dụng để đọc và giao tiếp với nó ( hình như là ELM...gì đó) chắc ý cụ chủ là dọc lấy code rồi viết phần mềm để nhận dạng code đó tương ứng với tình trạng gì của xe phỏng ạ