[Funland] Nếu Quan Vũ không để mất Kinh Châu, Lưu Bị có thống nhất được Tam Quốc không?

comiki

Xe ba gác
Người OF
cảm ơn cụ đã góp ý, em tưởng nhiều như lá rụng ấy cụ, mùa thu thì lá chẳng rụng nhiều kkk
Em nghĩ (và chắc là đúng) lá mùa thu là lá ở trên cây. Còn lá rụng thì các cụ đã viết là: "Nhân tài như lá rụng mùa thu" :D.
Lại ngặt vì: Tuấn kiệt như sao buổi sớm, nhân tài như lá mùa thu. Sao buổi sớm thời lấy đâu ra, lá mùa thu là lá trên cành còn sót lại thôi.

Vinacaptain

Xe tăng
Xưa em nghe đâu nước mình 4k năm rồi mà thày?
Đúng rồi, lịch sử mình 4K năm (là em thấy sử viết vậy), nhưng sau khi cụ Mỵ Châu để lầm chỗ trái tim (không ở ngực mà ở trên đầu) và em nghi ngờ điều này lắm (đổ tội cho cụ bà, tội nghiệp) thì mình bị Tàu đô hộ 1K năm. Mãi sau này mới giành được độc lập sau chiến thắng Bạch Đằng năm 938.
P/s: Chắc bác biết rồi mà cứ đùa em.

tamdao

Xe tăng
Với ngòi bút của văn sỹ trung quân ái quốc như La Quán Trung thì Tào Tháo là gian thần. Nhưng về mặt lịch sử thì Tào Tháo có công dẹp yên chư hầu lọan lạc, lập ra nhà Ngụy, rồi thống nhất Trung Nguyên, sau mấy trăn năm thì thiên hạ thái bình. Với đa số dân lao động thì hết chiến tranh là sướng rồi, thằng nào lên làm vua cũng được

Salamander

Xe tăng
Theo các cụ phân tích thì lỗi để mất thế kiềng 3 chân dẫn đến Ngụy thống nhất đất nước là anh Lượng và anh Vũ.
Vậy sao bên TQ nó toàn thờ Lượng và Vũ, tượng bán khắp nơi, thậm chí bên mình đợt trước các quan cũng để tượng mấy anh này trong nhà?
Hay là do anh La Quán Trung này PR cho anh Lượng và anh Vũ nhỉ?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lại lực lượng nhà Thục thì kể cả có Kinh Châu nhưng đại tướng từ Kinh Châu đánh về Hứa Đô sẽ là ai nhỉ, cho luôn anh Quan Vũ đi đầu em e cũng hơi khó vì các trận dàn quân phá trận, quyết cghieens chiến lược của ảnh không thấy ghi lại mấy.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ngay từ khi còn ở trong lều cỏ, anh Lượng đã biết tầm anh Bị éo thể thống nhất thiên hạ được, nhưng nể 3 lần anh Bị đến tận nơi kỳ kèo nên đành phải theo phò tá. Âu cũng là cái Liễn, vì anh Lượng chỉ có cửa theo anh Bị mới nổi danh được, chứ theo anh Tháo hay anh Quyền thì không có cửa.

Nhưng anh Lượng cũng là người trăn trở với nối đau của cần lao Trung Quốc quằn quại trong ngọn lửa chiến tranh, nên cố ý điều anh Vũ, một anh khệnh khạng, hữu dũng vô mưu, trấn thủ Kinh Châu để Kinh Châu mất cho nhanh, rồi vác quân ra Kỳ Sơn gọi ông bạn vàng là anh Ý đến oánh nhao để tiêu hao nhân vật lực nước Thục cho nhanh, nhằm sớm phá vỡ thế Tam Quốc, kết thúc chiến tranh.

Kết cục đúng như anh Lượng mong muốn, anh Lượng được nổi danh thiên hạ, ghi vào sử sách, còn nhà anh Ý phá thế Tam Quốc thống nhất thiên hạ. Tất cả cùng vui.
Lão sai rồi nhá để a vũ giữ kinh châu là a bị.a lượng có quyền a chọn người khác rồi

Vinacaptain

Xe tăng
Nhìn lại lực lượng nhà Thục thì kể cả có Kinh Châu nhưng đại tướng từ Kinh Châu đánh về Hứa Đô sẽ là ai nhỉ, cho luôn anh Quan Vũ đi đầu em e cũng hơi khó vì các trận dàn quân phá trận, quyết cghieens chiến lược của ảnh không thấy ghi lại mấy.
Thời thế nó vậy, nước Thục lúc đó chả có nhân tài nào, "Thục trung vô đại tướng, Liêu Hóa thành tiên phong" mặc dù là câu nói về thời Hậu Chủ nhưng cũng phần nào ám chỉ việc này. Thời anh Lượng, nước Thục chả có tướng soái nào chỉ huy tầm chiến dịch, đánh một trận thì được, kiểu như Vũ, Phi, Vân,.. thôi. Anh Trung thì đã già, anh Siêu thì chưa đủ tầm. Chả bù bên anh Tháo: Trương Liêu, Từ Hoảng, Trương Cáp,.. và ngay cả Bàng Đức em cũng đánh giá là tướng có thể quyết thắng ở tầm chiến dịch.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Triệu Vân mà quản Kinh Châu chắc 1 tháng vỡ mẹ trận. Cụ Triệu Vân được làm đại tướng quản nhiều quân bao giờ đâu.
Giữ,thủ thành k cần phải chui ra đánh giáp lá cà.cứ ở trên mà gạch đá cung tên là đủ.cứ nhìn tay hắc chiêu của tư mã ý là rõ.chứ đừng nói triệu vân chứ tầm như dương bình là giữ được rồi

DucHoan

Xe tăng
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
Kinh Châu chắc chắn sẽ mất dù có phải là Quan Vũ hay là Ai đi nữa. Bởi Đông Ngô đời nào nó để cho Lưu Bị mạnh lên, nó để Kinh Châu cho Lưu Bị mục đích để Lưu Bị có thêm lực yên tâm đánh Tào, nó ngồi xem ngư ông đắc lợi. Nó chỉ có chờ 2 bên sắp ngã ngũ nó sẽ chọn đứng về bên nào. Cái ngu nhất là Lưu Bị, nướng toàn bộ Đại Quân để đánh Đông Ngô, bỏ ngoài tai lời can ngăn của Gia Cát Lượng cũng như Các Đại thần khác.

Vinacaptain

Xe tăng
Truyền thuyết nước ta có kể chuyện cụ Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn chém Phạm Nhan rất hay, tiếc là theo em biết thì ít được đề cập, vậy nên có chuyện thật là một số cụ có để tượng (nghi là) Quan Vũ trong nhà, chắc là để trừ tà, em nghĩ thế. Em chưa thấy ai thờ Quan Vũ và Gia Cát Lượng.

DucHoan

Xe tăng
Giữ,thủ thành k cần phải chui ra đánh giáp lá cà.cứ ở trên mà gạch đá cung tên là đủ.cứ nhìn tay hắc chiêu của tư mã ý là rõ.chứ đừng nói triệu vân chứ tầm như dương bình là giữ được rồi
Cuộc tình tay ba, thằng nào giữ thì cũng ko đủ lực ăn lại Đông Ngô, trừ khi Lưu Bị đặt đại quân ở Kinh Châu thôi

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Trước đúng đợt bận, em đánh vội, bị máy quây nện cho thua bét nhè.
Đánh mấy trò này cũng có mẹo :D với có mấy bài dùng xuyên suốt :D đc cái phần máy tự tính kết quả khá tốt, dễ ăn :)) chứ mình tự khiển trận nhiều khi oánh đi đánh lại 1 combat 50:50 vài lần mới ăn :( khó kinh hoàng

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cuộc tình tay ba, thằng nào giữ thì cũng ko đủ lực ăn lại Đông Ngô, trừ khi Lưu Bị đặt đại quân ở Kinh Châu thôi
K phải đại quân mà a vũ dám dẫn binh đi đánh phàn thành.gớm vị trí quan trọng cũng phải giữ lại binh tinh nhuệ đủ để cầm chân 2 thằng kia chứ lão.đánh được kinh châu thì tỉ lệ là 1 binh thủ ăn 3,4.tức là trong thành chí ít cũng phải 7,8 vạn

Vinacaptain

Xe tăng
Có thể bác nhầm, phải là Vương Bình? Nếu đúng là Vương Bình thì em cho rằng đây là tướng có dũng, có mưu, giữ thành, đánh trận đều được, thủ Kinh Châu chắc OK. Anh Vân thì em không tin lắm, mặc dù tung hoành Đương Dương, "một thân toàn là đảm", nhưng là tướng chiến thuật. Chỉ đâu đánh đấy thì được, chứ để thủ thành Kinh Châu thì em cho rằng không ổn. Anh Vũ còn chả làm được hướng chi anh Vân :D.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Có thể bác nhầm, phải là Vương Bình? Nếu đúng là Vương Bình thì em cho rằng đây là tướng có dũng, có mưu, giữ thành, đánh trận đều được, thủ Kinh Châu chắc OK. Anh Vân thì em không tin lắm, mặc dù tung hoành Đương Dương, "một thân toàn là đảm", nhưng là tướng chiến thuật. Chỉ đâu đánh đấy thì được, chứ để thủ thành Kinh Châu thì em cho rằng không ổn. Anh Vũ còn chả làm được hướng chi anh Vân :D.
A vũ k phải k làm được.mà a méo tin a lượng.còn tay kia e nhớ là dương bình khuyên tay mã tốc mà mã tốc k nghe

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Lão sai rồi nhá để a vũ giữ kinh châu là a bị.a lượng có quyền a chọn người khác rồi
Em chém gió thôi mà. :))

Chứ giữ Kinh Châu quyền to vật vã, đương nhiên phải là 1 trong 2 thằng đệ của anh Bị, hoặc Vũ hoặc Phi, mà cả 2 thằng này đều kém như nhau.

Nếu anh Lượng có quyền chọn, anh ý sẽ chọn hồng nhan tri kỷ của mình là Triệu Vân.

A vũ k phải k làm được.mà a méo tin a lượng.còn tay kia e nhớ là dương bình khuyên tay mã tốc mà mã tốc k nghe
Trước khi anh Vũ lên đường đi trấn thủ kinh châu (khi lưu bị dẫn quân đánh tây xuyên) anh Lượng dặn anh Vũ phải giữ đc kinh châu, anh Vũ khệnh khạng bảo là tao ko sợ chết, dù chết tao cũng bảo vệ kinh châu, mày nói nhiều rức đầu lắm tao ko tin mày kkk
mặt anh Lượng ánh nên 1 nét thất vọng và biết trước kết cục

kinh châu 2 mặt giáp địch nên là phải để anh Vũ đi, xét về uy danh thời đó chắc anh Vũ là đc nhất bên Thục, để cho đông ngô & ngụy còn kiêng dè ~
anh Tử Long thì đc cái chỉ đâu đánh đấy, tròn nhiệm vụ chứ về uy danh ko đc như anh Vũ
Anh Phi thì từ lúc say rượu mất từ châu về tay anh Lữ Bố thì hết uy tín roài kkk

Em nghĩ chọn anh Vũ là do anh Bị nhưng anh Lượng cũng nghĩ là ko còn ai hơn cả, hơn nữa anh Vũ đc tính là ruột thịt của anh Bị
~ với lại anh Lượng ghét anh Vũ nên mong anh biến đi đâu xa cho rảnh mắt ~~

son198099

Xe buýt
Chào CCCM, sau khi Quan Vũ để mất Kinh Châu vào tay Đông Ngô và Lưu Bị thua ở trận Di Lăng thì nhà Thục 10 phần suy yếu mất 5 rồi, chỉ còn đất Thục & Hán Trung
Theo Long Trung Đối Sách của anh Lượng thì phải giữ đc cả hai nơi là đất thục và kinh châu, nuôi quân lớn mạnh, đông hòa tôn quyền, bắc cự tào tháo, khi thiên hạ có biến, cử 1 tướng từ kinh châu dẫn quân và tiên chủ dẫn quân từ thục ra, đánh vào trung nguyên thống nhất thiên hạ
Nhưng anh Vũ sau khi anh Bị chiếm đc Hán Trung bệnh kiêu ngạo lại càng nặng hơn, tự ý mở chiến dịch đánh ngụy, trong khi đánh lại gây hấn và coi thường đông ngô nên bị anh Lã Mông đánh úp dẫn đến mất kinh châu, bị quân ngụy đuổi cho ko còn đường về

CCCM cho ít còm xem là nếu còn Kinh Châu anh Bị có thống nhất đc thiên hạ không?
Tui nghĩ là không. Lưu Bị xuất phát điểm thấp nên chỉ đc cái phong độ thôi, Khổng Minh không thể cứu đc. Nhìn thế hệ sau của LB là biết.