[Funland] Nếu Quan Vũ không để mất Kinh Châu, Lưu Bị có thống nhất được Tam Quốc không?

Spencie

Xe tăng
Cụ chủ thớt inbox hỏi cụ La Quán Trung...chắc cụ ý biết đấy

Cụ chủ thớt inbox hỏi cụ La Quán Trung...chắc cụ ý biết đấy
em inbox hỏi rồi cụ ấy bảo tao tô vẽ cho bên thục nhiều quá xuống dưới này anh tháo và các anh bị tao nói xấu ngày nào cũng chửi tao, tao đâu đầu lắm kkk
anh La bảo là anh Bị ngu thì chết chúng mày cứ kêu ca làm zề ^^

Lah

[Tịch thu bằng lái]
vâng chuẩn rồi cụ ơi, nhưng mà để anh Vũ ở kinh châu ko biết là ý của anh Lượng hay anh Bị
với lại cứ bảo sao ko để anh Triệu Vân chấn thủ kinh châu thì chắc là vì Triệu Vân ko phải anh em kết nghĩa
với lại thấy bảo anh lượng vs anh vũ ko hợp nên phải điều 1 anh đi xa, anh lượng thì ko điều đc nên phải điều anh vũ đi
mà anh vũ chỉ đc cái trung thành chứ có đánh đc ai đâu, mưu kế thì chẳng có gì, đánh với bàng đức tý thì oảng, phải gọi anh hoa đà đến chữa gấp :)
Triệu Vân mà quản Kinh Châu chắc 1 tháng vỡ mẹ trận. Cụ Triệu Vân được làm đại tướng quản nhiều quân bao giờ đâu.

Tomvichanakem

Xe tải
Trong lịch sử không có chứ "nếu". Chỉ đơn giản là nếu Pháp k xâm lược VN thì bh VN sẽ có phần lớn Lào + Cam chả hạn. Cứ "nếu" thế thì đến cãi nhau đến sáng mai.
Còn thực tế thì Kinh Châu to và đông dân hơn Ích châu là chỗ hẻo lánh của đế quốc Hán thời đó (thậm chí cho đến bây giờ Tứ Xuyên cũng kém phát triển hơn các vùng khác của TQ). Mất Kinh Châu là Luư bị mất mẹ nó 60% sức mạnh là ít, chưa kể đến yếu tố chiến thuật chiến lược của vùng đất.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Triệu Vân mà quản Kinh Châu chắc 1 tháng vỡ mẹ trận. Cụ Triệu Vân được làm đại tướng quản nhiều quân bao giờ đâu.
Cụ Tử Long ấy mang tính chất tướng hộ vệ, đi theo bảo vệ chủ, giống như cụ Trọng Khang bảo vệ cụ Tào thôi. Chứ cầm quân xung trận thì... Còn tướng trận mạc của cụ Tào thì tiền tuyến Tây sang Đông toàn những tay tên tuổi!

Vinacaptain

Xe tăng
kkk nghe cụ bình luận hay quá
em nghĩ thời đấy anh Lượng ko về với anh Bị cũng ko xong vì chẳng còn chỗ nào mà nương náu
anh Quyền có đủ ban bệ rồi, Lỗ Túc, Chu Du còn 1 bác già già nào em ko nhớ, với lại đông ngô cũng ko ham hố thống nhất thiên hạ, chỉ giữ vững đông ngô là ngon rồi nên ko hợp chí hướng anh Lượng
anh Tháo thì khỏi nói, tự thân văn võ song toàn, lại còn tướng tài, mưu sỹ giỏi như lá mùa thu, anh lượng về cũng ko hợp
chỉ có duy nhất anh Bị, đc cái là dòng dõi đế vương lại có tham vọng thống nhất thiên hạ, lúc đó bên cạnh ko có ai, anh lượng về với anh Bị là chuẩn rồi, nếu anh Vũ ko khệnh khạng giữ vững kinh châu thì khi anh Tháo tèo thì xuất quân hai hướng có khi chiếm đc trung nguyên rồi cụ nhỉ
Bác khéo ví von, nhưng không chính xác, hay bác đùa :P. Cụ Nguyễn Trãi ngày xưa viết "Nhân tài như lá mùa thu" là ám chỉ mùa thu cây mùa thu rụng mịa hết lá, tức là nhân tài quá hiếm. Chứ anh Tháo, ngoài anh ý tự thân quá giỏi (cụ Nam Cao còn mượn nhân vật lời viết "Tiên sư anh Tào Tháo" nữa là), còn đông đảo mưu sỹ phò tá: Quách Gia, Trình Dục, Tuân Úc, Tuân Du, Lưu Hoa, Hứa Du, Tư Mã Ý,... ai chả tầm mưu sỹ chiến lược. Nên anh Tháo có nhiều lợi thế hơn hẳn anh Bị. Tiếc là cũng chẳng được lâu, sau này cháu anh Ý chiếm được giang sơn, haizz...!

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Bác khéo ví von, nhưng không chính xác, hay bác đùa :P. Cụ Nguyễn Trãi ngày xưa viết "Nhân tài như lá mùa thu" là ám chỉ mùa thu cây mùa thu rụng mịa hết lá, tức là nhân tài quá hiếm. Chứ anh Tháo, ngoài anh ý tự thân quá giỏi (cụ Nam Cao còn mượn nhân vật lời viết "Tiên sư anh Tào Tháo" nữa là), còn đông đảo mưu sỹ phò tá: Quách Gia, Trình Dục, Tuân Úc, Tuân Du, Lưu Hoa, Hứa Du, Tư Mã Ý,... ai chả tầm mưu sỹ chiến lược. Nên anh Tháo có nhiều lợi thế hơn hẳn anh Bị. Tiếc là cũng chẳng được lâu, sau này cháu anh Ý chiếm được giang sơn, haizz...!
bản thân anh Tào đã vượt trội so với anh bán giày và anh Tôn Quyền rồi. Anh Tào hoàn toàn có thể 1 mình cầm quân đi chinh phạt, 2 anh kia thì có cc :))

cảm ơn cụ đã góp ý, em tưởng nhiều như lá rụng ấy cụ, mùa thu thì lá chẳng rụng nhiều kkk

Vinacaptain

Xe tăng
cảm ơn cụ đã góp ý, em tưởng nhiều như lá rụng ấy cụ, mùa thu thì lá chẳng rụng nhiều kkk
Em nghĩ (và chắc là đúng) lá mùa thu là lá ở trên cây. Còn lá rụng thì các cụ đã viết là: "Nhân tài như lá rụng mùa thu" :D.

TONGIA

Xe lừa
Có phải của mình đâu mà mất hả cụ.
Nam Lào nó làm gì thì kệ nó, miễn là đừng gây sự với VN là được.
Ngày đấy có ông Sĩ Nhiếp và mấy thằng ất ơ nó vẽ cả mình vào Ngô cụ ạ. :))

0904223800

Xe buýt
Trong chuyện anh Bị sai con anh Vũ về Kinh Châu mời anh Lượng vào Thục là đã có ý để anh Vũ giữ Kinh Châu rồi. Anh Long có đi uống bia ở Vườn Đào đâu mà có tuổi được giao giữ đất, trông nhà.
Kinh Châu ở giữa ngã ba, giao thông thủy bộ đều thuận tiện để đến Hứa Xương, đất rộng, người đông có thể xây dựng lực lượng không như ở trong Thục.
Mà ở Trung quốc ông nào lên làm vua chẳng thế, lúc làm vua thì trừ khử trung thần, xâm lược các nước xung quanh. Cứ oánh nhau nội bộ thì cac nước xung quanh lại yên ổn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ý cụ là vẽ nước mình thuộc nước Ngô của tàu?
Chắc cụ hiểu nhầm ý của em rồi.
Nam Lào ( phía Nam của nước Lào ) chưa bao giờ thuộc VN, nên có đâu mà mất.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em bị bệnh cả thèm chóng chán :)) cứ cày hết 1 grand campaign là em lại đổi game, 1-2 tháng sau chơi lại mới lại có hứng :P
Lão chơi mấy cái đó làm gi
Mua Age of Empires II Definitive Edition về chơi campain Lê Lợi đi.
Chơi làm gì mấy cái của tàu.

Vinacaptain

Xe tăng
Sỹ Nhiếp là người Hán, được cử cai trị quận Giao Chỉ lúc đó, nên nếu ông ấy vẽ bản đồ VN vào Tầu thì cũng là lẽ thường. Tuy nhiên, Sỹ Nhiếp là ông quan tốt, ở Thuận Thành - Bắc Ninh còn có cả đền thờ ông ấy đấy. Việc nào ra việc ấy bác ơi. Phải sau năm 938, cụ Ngô Quyền đánh thắng quân Nam Hán, lúc ấy nước Nam mình mới chính thức giành được độc lập.

TONGIA

Xe lừa
Sỹ Nhiếp là người Hán, được cử cai trị quận Giao Chỉ lúc đó, nên nếu ông ấy vẽ bản đồ VN vào Tầu thì cũng là lẽ thường. Tuy nhiên, Sỹ Nhiếp là ông quan tốt, ở Thuận Thành - Bắc Ninh còn có cả đền thờ ông ấy đấy. Việc nào ra việc ấy bác ơi. Phải sau năm 938, cụ Ngô Quyền đánh thắng quân Nam Hán, lúc ấy nước Nam mình mới chính thức giành được độc lập.
Xưa em nghe đâu nước mình 4k năm rồi mà thày?

Em nghĩ (và chắc là đúng) lá mùa thu là lá ở trên cây. Còn lá rụng thì các cụ đã viết là: "Nhân tài như lá rụng mùa thu" :D.
Vâng cụ đúng mà, tại em nhầm đấy, em tưởng tiền nhân ví là ví lá rụng kkk
hóa ra là trc nay em toàn nghĩ sai về ý của tiền nhân