[Funland] Nếu lãnh đạo ấm ớ............

Txpt

Xe tải
Đề ĐH ngày xưa khó nên phân loại học sinh cũng cao. Còn khó hay dễ để vào đại học thì thời nào cũng có cái khó, dễ riêng.

Ngày trước e thi đại học nhàn tênh, ôn luyện hết rồi nên vào thì tầm 2/3 thời gian là ngồi chơi chờ hết giờ. Cá biệt như môn Hoá trước e thi Thuỷ lợi, làm gần tiếng ngồi ngáp ruồi chơi.

Nhưng vẫn là em, mà thi đề chung như ngày nay thì toạch chắc. Vì hiện nay thì đề ko khó mà kiến thức dàn trải. Cũng có mặt trái là khó lọc được thí sinh giỏi thật sự. Thời e thi, tầm 27 điểm là thủ khoa đầu vào rồi. Lấy méo đâu ra khái niệm 30 :D

Cá nhân e thì vẫn ủng hộ các trường tự ra đề như ngày trước. Đề ra phải lọc được thí sinh. Tầm 20-21 đỗ đại học là đẹp.
30 mới đỗ là mõm của 1 số trường đh thôi cụ ah, ngành ko ai học nên hét thế. Cả nước có đúng 1 thí sinh ở Đà Nẵng 30 mà cũng do thì đợt 2 (Covid) biết trc dạng đề. Thủ khoa trường Ams khối B đc có 28,5 kìa.
Đề bây giờ cx gớm lắm chả đùa tuyển qg, thậm chí IMO thi có nổi 10 đâu. Nó khó kiểu khác, 9 cũng như xưa, 10 khó hơn đấy cụ nhưng có lụi nên xác suất đc điểm cao nhiều hơn.

ubisapro

Xe trâu
30 mới đỗ là mõm của 1 số trường đh thôi cụ ah, ngành ko ai học nên hét thế. Cả nước có đúng 1 thí sinh ở Đà Nẵng 30 mà cũng do thì đợt 2 (Covid) biết trc dạng đề. Thủ khoa trường Ams khối B đc có 28,5 kìa.
Đề bây giờ cx gớm lắm chả đùa tuyển qg, thậm chí IMO thi có nổi 10 đâu. Nó khó kiểu khác, 9 cũng như xưa, 10 khó hơn đấy cụ nhưng có lụi nên xác suất đc điểm cao nhiều hơn.
9-10 thi đại học ngày nay nhiều mà? Trước đây thi được 8 điểm là chắc cú vào bất cứ trường nào (với đề trường đó ra), 7 điểm là gần như chắc chắn, 6 điểm có khi còn vào.

Đề ngày nay cơ bản, khối lượng bao quát, dàn trải hơn. Nói chung cần lý thuyết nhiều hơn. Ngày trước thì chỉ chuyên giải bài là chính, lý thuyết gần như bằng 0 với các trường top. E thi đại học chả học tí lý thuyết nào đây (chọn trường các năm đều giải bài). :D. Tất nhiên lý thuyết để giải bài thì nó tự trong đầu rồi, ý e là lý thuyết kiểu học thuộc đó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Đào tạo hình chóp là cái mà tất cả các nước nó làm đâu riêng Việt nam???
Việc các cháu TB 6,5 hay 7 ko đỗ là do lựa chọn của Bố mẹ và các cháu. Có trường công lập còn chưa đc tới 5đ đã đậu:

Hoangnd1980

Xe buýt
Nếu cụ là dân gốc HN ( sinh ra và lớn lên ở HN) thì em hiểu tâm tư của cụ.
Nếu cụ là dân tỉnh, đi học ở HN, rồi đi làm ở HN, xd gia đình và mới định cư ở HN ... thế thì điều cụ phàn nàn là không hợp lý. Vì HN ko xd nhiều nhà thì cụ đâu có cơ hội cho cả gia đình nhỉ của cụ sinh sống ở HN ?
Ông bà em đi theo cách mạng và được phân nhà ở HN và đời bố em đã sinh ra và lớn lên ở đây rồi. Em là bực mình cái đội quản lý nhà nước không ( chưa ) xây dựng trường học đủ mà để dân các nơi vào Hà Nội ồ ạt. Đồng ý là đất lành chim đậu nhưng làm phải có bài bản và từng bước. Tắc đường rồi trường học không đáp ứng được mà sao vẫn cấp phép dự án, cấp sổ đỏ cho tăng tốc độ di dân là sai mà không ai chịu trách nhiệm. Hậu quả mọi người dân .... như em là gách hậu quả.

nemesian

Xe buýt
“Dân sai thì dân chịu, chứ kỷ luật ai”

Txpt

Xe tải
9-10 thi đại học ngày nay nhiều mà? Trước đây thi được 8 điểm là chắc cú vào bất cứ trường nào (với đề trường đó ra), 7 điểm là gần như chắc chắn, 6 điểm có khi còn vào.

Đề ngày nay cơ bản, khối lượng bao quát, dàn trải hơn. Nói chung cần lý thuyết nhiều hơn. Ngày trước thì chỉ chuyên giải bài là chính, lý thuyết gần như bằng 0 với các trường top. E thi đại học chả học tí lý thuyết nào đây (chọn trường các năm đều giải bài). :D. Tất nhiên lý thuyết để giải bài thì nó tự trong đầu rồi, ý e là lý thuyết kiểu học thuộc đó.
[/QUOT
6,7,8 đúng là dễ hơn thật vì ngta có tiêu chí môn nọ bù kia tốt nghiệp nhưng 9,10 ko dễ tí nào ngoài môn Anh. Năm trc 50 điểm 10 toán, 10đ Lý, tầm 100 điểm 10 Hoá bao gồm cả hs 9,6-9,8 lụi trúng.
Đề thi ngày xưa ( thời tự luận) câu 9đ mặc định là phương trình hoặc bpt, câu 10 mặc định bđt nên tụi tuyển đập phát một. Ngày này cực đa dạng đố biết loại nào mà luyện tủ.

danleduc

Xe điện
Em là người sinh ra và lớn lên ở HN, em không biết gia đình em đến HN từ khi nào, nhưng khi em sinh ra đã thấy ông nội em đã sống ở HN.
Tuy nhiên, em luôn hoan nghênh tất cả mọi người đến HN sinh sống.
Mỗi năm có khoảng 200k người "di cư cơ học" từ các tỉnh thành về HN. Điều này có mặt trái và mặt phải.
Xã hội có cạnh tranh, có phát triển. Nơi nào càng đông người thì càng có nhiều người tài...
Người đông lên, dĩ nhiên các trường học công lập ( và cả bệnh viện công) sẽ không đủ, các trường công sẽ chỉ giành cho các cháu học giỏi, vậy các hs sẽ phải cạnh tranh nhau, phải cố gắng hơn.
Bố mẹ các hs cũng phải cạnh tranh nhau để kiếm nhiều tiền hơn, để chi trả tiền học phí cho các con nếu nhỡ may ko vào đc trg công lập phải học trường tư.
Người ngoại tỉnh định cư ở HN cũng đem lại cơ hội kinh doanh cho người HN, thị trường tiêu thụ hàng hoá lớn lên ... tạo nhiều cơ hội làm ăn hơn, tuy cạnh tranh gay gắt hơn và ai trụ đc người đó thực sự trội hơn những người bị đài thải.
Hehe...:))

Cap nhi tan

Xe buýt
Ông bà em đi theo cách mạng và được phân nhà ở HN và đời bố em đã sinh ra và lớn lên ở đây rồi. Em là bực mình cái đội quản lý nhà nước không ( chưa ) xây dựng trường học đủ mà để dân các nơi vào Hà Nội ồ ạt. Đồng ý là đất lành chim đậu nhưng làm phải có bài bản và từng bước. Tắc đường rồi trường học không đáp ứng được mà sao vẫn cấp phép dự án, cấp sổ đỏ cho tăng tốc độ di dân là sai mà không ai chịu trách nhiệm. Hậu quả mọi người dân .... như em là gách hậu quả.
Bực và bất lực quá, cụ làm can xăng, đốt chung cư, để lại vài dòng lý do, phím cho bọn báo chí... lúc đó thằng quản lý nó mới để ý ý kiến của cụ...

tranhien1979

Xe tăng
Năm 2012 tỷ suất sinh 19% nó mới cao nữa, không chuẩn bị thêm trường công thì 5 năm tới lứa rồng vàng lại nháo nhào
Cụ xem lại tỷ suất sinh nhé, mức 19% (19 phần trăm) nó kinh khủng lắm lắm, có lẽ nhất thế giới luôn đấy. Tính ở HN khoảng 8 triệu dân, mà tỷ suất sinh 19%/năm, nghĩa là hơn 1,5 triệu trẻ sinh ra. Kể cả di dân cơ học, nghĩa là gia đình bầu bí 7 8 tháng về HN đẻ và sống, nghĩa là tương đương ít nhất thêm 1,5 bà mẹ, ông bố hoặc cả 2. Dân số HN chỉ trong 1 vài năm đã thành nữa dân số VN rồi. Cả nước lấy gì ra nuôi Hà Nội được.
Em nghĩ cụ nhầm từ 1,9% (19 phần nghìn), hoặc nguồn thông tin của cụ từ báo chí, nó không có ký hiệu phần nghìn kiểu như %o, đứa đánh máy nó không hiểu táng luôn % làm cụ lộn

danleduc

Xe điện
Chia sẻ với cụ, nhiều thứ còn éo le hơn
Khốn nỗi ai cũng muốn cho con học trường công lập tốt, nhưng con thì năng lực có hạn ... vẫn không chịu.
Có gia đình, bố mẹ áp lực cho con phải đỗ trường công Chuyên này, Chuyên nọ...rồi trường điểm này nọ...đến nỗi con ( do năng lực không đủ) đã bị trầm cảm...bla bla bla...

NNS

Xe ngựa
chưa nói đến trường ở tỉnh lẻ, ngay nhiều trường ngoại ô hn điểm vô rất thấp, đâu 10 điểm 3 môn là đủ đỗ. Cụ chen chân vô các trường điểm thì phải chịu sự khốc liệt cạnh tranh thôi, con mình dốt hơn con nhà người ta thì phải chịu nước lép, toạch nguyện vọng 1 thì quay qua các nv 2, mà 2-3 cũng toạch thì nói chung nên định hướng học nghề cho nó phù hợp thôi chứ kêu gì? Con nhà người ta đỗ 3-4 trường chuyên, tha hồ nó chọn, nó có cần chửi lãnh đạo nào đâui =))

Đại tướng Alo

Xe điện
Việt Nam chưa phải nước mà có chế độ Giáo dục miễn phí hoặc phí rất thấp như Đức hay các nước Bắc Âu đâu ( họ là các nước X.H.C.N từ lâu rồi, VN vẫn chưa mặc dù tên nước thì có chữ X.H.C.N).
Thế nên trường công, đặc biệt các trường công lập tốt-chất lượng cao chưa thể đủ cho tất cả mọi em học sinh được, chỉ những em giỏi mới thi đậu được ( tất nhiên rồi ).
Phần lớn hs phải học các trường dân lập với chi phí cao. Bố mẹ phải lo mà cày cuốc kiếm tiền cho con ăn học thôi. Sao phải xoắn. :))

Cụ xem lại tỷ suất sinh nhé, mức 19% (19 phần trăm) nó kinh khủng lắm lắm, có lẽ nhất thế giới luôn đấy. Tính ở HN khoảng 8 triệu dân, mà tỷ suất sinh 19%/năm, nghĩa là hơn 1,5 triệu trẻ sinh ra. Kể cả di dân cơ học, nghĩa là gia đình bầu bí 7 8 tháng về HN đẻ và sống, nghĩa là tương đương ít nhất thêm 1,5 bà mẹ, ông bố hoặc cả 2. Dân số HN chỉ trong 1 vài năm đã thành nữa dân số VN rồi. Cả nước lấy gì ra nuôi Hà Nội được.
Em nghĩ cụ nhầm từ 1,9% (19 phần nghìn), hoặc nguồn thông tin của cụ từ báo chí, nó không có ký hiệu phần nghìn kiểu như %o, đứa đánh máy nó không hiểu táng luôn % làm cụ lộn
Cụ hiểu nhầm.
Ý cụ ấy nói tăng 19% so với những năm bt, hoặc năm trước đấy.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Ở phía Nam, tầm dưới Văn Điển một chút (Thanh Trì ) hoặc quá đến Thường Tín.
Phía bắc, phía dongd, phía tây như Gia lâm, Thạch thất, Đông Anh...

Có phải là HN không ?
Các trường công có thiếu chỗ không ?

Quy hoạch kiểu gì gì cũng theo vùng cả, chứ chả đến mức tiện đâu ị đấy.

Ví dụ cả khu thì mới có cái chợ; nhưng dân thích ra đầu ngõ là mua được rau luôn; rồi chửi CQ không quy hoạch chợ.

Mà đến nhà riêng của mỗi người, rộng đến mức mỗi phòng 1wc thì cái wc cũng gọn vào góc chứ chả tiện tới mức nằm trên giường cũng ị được.
Nhà chật thì có khi phải chạy xuống tầng mới có chỗ mà tè.
Chửi ai quy hoạch ?

Còn về năng lực; nếu giỏi thì thi được 40 điểm trở lên đi,
Còn ngu thì đừng bảo sao khổ hơn thằng giỏi.

Cụ chủ nói đúng nhưng nhiều cụ sẽ nói ngu thì chịu.
Tóm lại vẫn tại quản lí. Chúng ta đã dc hứa 1 XH mà y tế và giáo dục là phổ cập và miễn phí cho toàn dân.
Còn ko thì cần gì hy sinh xương máu.
Đào tạo hình chóp là cái mà tất cả các nước nó làm đâu riêng Việt nam???
Việc các cháu TB 6,5 hay 7 ko đỗ là do lựa chọn của Bố mẹ và các cháu. Có trường công lập còn chưa đc tới 5đ đã đậu:
Em là người sinh ra và lớn lên ở HN, em không biết gia đình em đến HN từ khi nào, nhưng khi em sinh ra đã thấy ông nội em đã sống ở HN.
Tuy nhiên, em luôn hoan nghênh tất cả mọi người đến HN sinh sống.
Mỗi năm có khoảng 200k người "di cư cơ học" từ các tỉnh thành về HN. Điều này có mặt trái và mặt phải.
Xã hội có cạnh tranh, có phát triển. Nơi nào càng đông người thì càng có nhiều người tài...
Người đông lên, dĩ nhiên các trường học công lập ( và cả bệnh viện công) sẽ không đủ, các trường công sẽ chỉ giành cho các cháu học giỏi, vậy các hs sẽ phải cạnh tranh nhau, phải cố gắng hơn.
Bố mẹ các hs cũng phải cạnh tranh nhau để kiếm nhiều tiền hơn, để chi trả tiền học phí cho các con nếu nhỡ may ko vào đc trg công lập phải học trường tư.
Người ngoại tỉnh định cư ở HN cũng đem lại cơ hội kinh doanh cho người HN, thị trường tiêu thụ hàng hoá lớn lên ... tạo nhiều cơ hội làm ăn hơn, tuy cạnh tranh gay gắt hơn và ai trụ đc người đó thực sự trội hơn những người bị đài thải.
Hehe...:))
Khốn nỗi ai cũng muốn cho con học trường công lập tốt, nhưng con thì năng lực có hạn ... vẫn không chịu.
Có gia đình, bố mẹ áp lực cho con phải đỗ trường công Chuyên này, Chuyên nọ...rồi trường điểm này nọ...đến nỗi con ( do năng lực không đủ) đã bị trầm cảm...bla bla bla...
Việt Nam chưa phải nước mà có chế độ Giáo dục miễn phí hoặc phí rất thấp như Đức hay các nước Bắc Âu đâu ( họ là các nước X.H.C.N từ lâu rồi, VN vẫn chưa mặc dù tên nước thì có chữ X.H.C.N).
Thế nên trường công, đặc biệt các trường công lập tốt-chất lượng cao chưa thể đủ cho tất cả mọi em học sinh được, chỉ những em giỏi mới thi đậu được ( tất nhiên rồi ).
Phần lớn hs phải học các trường dân lập với chi phí cao. Bố mẹ phải lo mà cày cuốc kiếm tiền cho con ăn học thôi. Sao phải xoắn. :))

EmChuaCoBang

Xe hơi
Nhiều cụ nói cụ chủ đòi hòi, rồi nói con ngu phải chịu... rất nặng lời. Đây đúng là vấn đề mà lãnh đạo tp cần quan tâm. Cụ chủ chỉ là chưa nhìn nhận hết được các mặt, mà nhiều cụ nói nặng lời quá, bảo dân tỉnh nọ kia, rồi con ngu con kém...

Sent from SM-N950F via OTOFUN

Dangkhoa2409

Xe tải
Túm cái váy
Quan trọng trường xây ntn. Có đủ chỗ sinh hoạt thể chất các môn bóng bánh cho trẻ ko
Chứ ở đâu trường công chả phải cạnh tranh. Thế mới phân loại dc hs, tạo động lực mà học, hay thấy khó mà tính kế khác
Mỗi 2_3 phường 1 trường c3 đủ chỗ học là tốt quá rồi.

Hoangnd1980

Xe buýt
Túm cái váy
Quan trọng trường xây ntn. Có đủ chỗ sinh hoạt thể chất các môn bóng bánh cho trẻ ko
Chứ ở đâu trường công chả phải cạnh tranh. Thế mới phân loại dc hs, tạo động lực mà học, hay thấy khó mà tính kế khác
Mỗi 2_3 phường 1 trường c3 đủ chỗ học là tốt quá rồi.
Có những dự án, có 1 số chung cư dân số bằng cả huyện người mà trường thì họ đã có đâu...? Lại tranh nhau vào trường hiện có

Hoangnd1980

Xe buýt
Vâng

Ở phía Nam, tầm dưới Văn Điển một chút (Thanh Trì ) hoặc quá đến Thường Tín.
Phía bắc, phía dongd, phía tây như Gia lâm, Thạch thất, Đông Anh...

Có phải là HN không ?
Các trường công có thiếu chỗ không ?

Quy hoạch kiểu gì gì cũng theo vùng cả, chứ chả đến mức tiện đâu ị đấy.

Ví dụ cả khu thì mới có cái chợ; nhưng dân thích ra đầu ngõ là mua được rau luôn; rồi chửi CQ không quy hoạch chợ.

Mà đến nhà riêng của mỗi người, rộng đến mức mỗi phòng 1wc thì cái wc cũng gọn vào góc chứ chả tiện tới mức nằm trên giường cũng ị được.
Nhà chật thì có khi phải chạy xuống tầng mới có chỗ mà tè.
Chửi ai quy hoạch ?

Còn về năng lực; nếu giỏi thì thi được 40 điểm trở lên đi,
Còn ngu thì đừng bảo sao khổ hơn thằng giỏi.
Các trường chỉ phục vụ trong 1 phạm vi bán kính diện tích thôi cụ ạ. Trường ngoài thành nhiều chỗ thì nên đẩy chung cư, dự án ra đó cho nội thành đỡ tranh nhau đấu đá vì không có trường

xukute

Xe tăng
Mời cụ tham khảo khái niệm tỷ suất sinh như link dưới

Tỷ suất sinh thô (CBR – Crude Birth Rate): được sử dụng rộng rãi trong dân số học, đó là tỷ số giữa số trẻ em được sinh ra trong năm so với số dân trung bình ở cùng thời gian ấy với đơn vị tính bằng phần nghìn. Tỷ suất sinh thô được tính theo công thức : CBR = (Số trẻ em sinh ra trong năm / Tổng số dân trung bình của năm) * 1000
(Nguồn: https://danso.org/thuat_ngu/ti-suat-sinh-la-gi/)

Cụ hiểu nhầm.
Ý cụ ấy nói tăng 19% so với những năm bt, hoặc năm trước đấy.